• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

3G lock biến thành 3G world !!!!

Shooter

Trường hợp này "lý giải" như sau: Một cô cậu teen nào đó được cha mẹ, anh chị trang bị cho 1 iPhone mua qua ký hợp đồng để tiện liên lạc khi đi học xa nhà, hoặc là quà tặng tốt nghiệp TH của gia đình khi lên ĐH. Lỡ đánh mất hay bị móc túi mất, sợ không dám nói mà âm thầm đi cày part time kiếm tiền mua cái khác. Thế là người nhà cứ tiếp tục trả tiền qua tài khoản tự động cho đến khi hết hợp đồng mà không hay biết. Trường hợp như vậy không hiếm ở các nước phát triển. Cái iPhone này lưu lạc qua tận ...Việt Nam, bạn này mua hàng xách tay về unlock xài cho đến khi AT&T hay T-Mobile, Orange gì gì đó tự unlock từ server nhà mạng khi hết hợp đồng (thường là 2 năm). Thế là thành "world" một cách tự nhiên! Chắc chắn thời gian tới sẽ có những trường hợp như vậy xảy ra. Ai đang xài 3G cứ thử restore FW gốc xem có dính trong mảng này không? :-? iPhone 3Gs thì chắc đợi hơi lâu :))

boyhappy

Nói vậy là lúc AT&T giao máy, có hẹn giờ đếm ngược sau khi hết 2 năm Auto Unlock à :| chứ máy ỡ VN mạng AT&T thì ỡ Mỹ thì nó Unlock cho mình kiểu rì :-s

Orbit

Gửi các bác!

Em rất hạnh phúc khi sở hữu 1 cái Iphone hàng worldchính hãng AT&T. Và em đã theo lời bác Tú là tịch thu máy này sung vào bộ sưu tập he he he

Đầu tiên em xin cám ơn các bạn đã giúp em tìm ra nguyên nhân, và giúp em yên tâm là cái máy không bị "câu dây đồng"
Theo bác Shooter thì đúng đây là 1 câu chuyện ly kỳ... nhưng các bạn đừng thử restore FW góc khi mà Apple ra FW mới nhé kẻo Iphone thành Ipod có camera thì toi mạng.... he he he
Do đây là việc hy hủ và ly kỳ nên sẽ có nhiều ngườiSPAM vậy mod cho close để mọi người tham khảo khi máy có hiện tượng như máy em....

Lần nữa xin cám ơn các bác đã tận tình giúp đỡ.
Thanks all

Zenki

Super V.I.P
Nói vậy là lúc AT&T giao máy, có hẹn giờ đếm ngược sau khi hết 2 năm Auto Unlock à :| chứ máy ỡ VN mạng AT&T thì ỡ Mỹ thì nó Unlock cho mình kiểu rì :-s
Đâu có nhất thiết phải ở đâu. Hết hợp đồng thì tự nó Unlock thôi, hệ thống của nó sao mình rõ được. Có thể là hết hợp đồng 2 năm IMEI và Seri@l của máy sẽ được tự động xóa khỏi hệ thống của AT&T sau đó iTunes kiểm tra không bị khóa nữa thì nó sẽ tự Unlock và Activate thôi!

linhbap

...
Và điều bất ngờ đã xãy ra là sau khi restore xong, itune báo "Your Iphone had been actived" và máy có sóng luôn, nghe gọi vi vu. Em sợ em restore nhầm bản custom nên em cho restore 1la62n nữa bằng cách bấm trực tiếp icon restore chứ không chơi shift + restore. Nhưng kết quả vẫn vậy...máy tự active luôn
Em cũng đã tháo máy ra coi luôn rồi, không có bị câu dây đồng...
Riêng em, thứ nhất là chúc mừng bác, thứ hai là em bái phục bác vì cái "hành động" tháo máy ra coi chứ em thì em không dám. Vì khi mua đã xác định là Lock mà bất ngờ thành World thì cứ tự sướng thôi.

Orbit

Một tin liên quan đến cái máy này.....
Mình gim sim mobile vào cho nó active, xong mình thực hiện gọi và nhắn tin rất ok...
sau đó mình bỏ sim Vina vào, nó tự biến về cái cáp và cái đĩa... mình tưởng nó lock trở lại, ai ngờ ghim vào itune thì nó lại active và nghe gọi bình thườn...
và điều tương tự xãy ra khi mình đưa sim viettel vào...

Điều đáng nói là khi mình đưa lại cái sim mobile vào thì nó lại bắt active lần nữa và tương tự cho các sim khác.

Mình rất ghét cái vụ active này nhưng mình đã tìm ra được nguyên nhân là vì các sim thuê bao trả sau thì nó bắt active do nó sign cái số điện thoại của mình vào máy luôn (phần setting/phone/my number) do mình mỗi lần tháo sim gắm sim mới vào và active máy đều hiện số máy đó lên, còn thuê bao trả trước thì nó không cần active nữa nếu đã active loại sim đó 1 lần trước đó, và phần mynumber cũng không có số điện thoại theo sim....

Thanks all đã đọc tin.

P/s: linhbap: Mình có cái thói xấu là máy nào đã vào tay mình thì mình cố gắng sài cho hết bảo hành (lúc sài thì cài lung tung cho đến khi máy phải restore thì thôi) rồi bung máy ra xem "cho biết" 2G, 3G, Window mobile nè, Nokia nè... chỉ còn con HD2 chưa mua để sài thôi, và cái 3GS thì còn đang bảo hành.... hên cho tụi nó, nhưng cũng ngứa tay với con 3GS lắm rồi đó.

hachithanh091

máy mình cũng giống như vậy, con iphone 2G 8GB của mình bây giờ mỗi lần restore thì không cần unlock nữa ma chỉ cần jailbreak thôi

hachithanh091

Giờ đang bận on thi, nên chắc không cafe được, chắc gần tết mới được. Vấn đề này em đã hỏi bác Xuân Trường rồi, và bác dự đoán là máy bị unlock bằng phần cứng. Tình cơ hôm em up từ 1.1.4 lên 2.2.1 sau khi restore xong tới màn hình slide to emergency (chưa unlock và jailbreak) thì xuất hiện sóng của vinaphone mặc dù máy báo chỉ thực hiện cuộc gọi khẩn cấp, thử gọi 900 và số khác thì vẫn gọi bình thường

Chỉnh sửa cuối:

Zenki

Super V.I.P
Giờ đang bận on thi, nên chắc không cafe được, chắc gần tết mới được. Vấn đề này em đã hỏi bác Xuân Trường rồi, và bác dự đoán là máy bị unlock bằng phần cứng. Tình cơ hôm em up từ 1.1.4 lên 2.2.1 sau khi restore xong tới màn hình slide to emergency (chưa unlock và jailbreak) thì xuất hiện sóng của vinaphone mặc dù máy báo chỉ thực hiện cuộc gọi khẩn cấp, thử gọi 900 và số khác thì vẫn gọi bình thường
Các máy 2G lâu rồi hình như hết hợp đồng với AT&T rồi thì Activate và tự Unlock luôn, vấn đề này trước đây cũng có người nói lâu rồi, 2G thì không có gì lạ, chỉ có 3G thôi :D

boyhappy

Máy 2G của em từ năm 2007 tới giờ chắc cũng hết hợp đồng rồi nhỉ ? có nên xúc liều ko ta hehe

Zenki

Super V.I.P
Máy 2G của em từ năm 2007 tới giờ chắc cũng hết hợp đồng rồi nhỉ ? có nên xúc liều ko ta hehe
Cần gì phải liều, thử Restore lại bản gốc rồi biết thôi. Không được thì Unlock lại thôi, bây giờ Tool Unlock có sẵn rồi cần gì phải liều :))

quoctuan911

Cũng không có gì lạ lắm vì bình thường nếu như chủ thuê bao dùng trên 6 tháng thì gọi điện lên trên bọn mạng có thể nó unlock cho mình luôn, sau một lần restore lại là ok ngay mà nhưng vấn đề ở đây là IP của bạn tự unlock. thằng chủ thuê bao nó phải gọi điện lên nhưng phải cho số IMEI mới unlock đc. Nên chắc lạ một sự may mắn.

phdzung

máy của mình chưa đc 1 năm hợp đồng, chắc ko có chuyện tự động unlock rồi :)) nhưng cái chuyện hết hợp đồng trả góp là sẽ tự biến thành world là có thật à mọi người :| lần đầu tiên nghe vụ này, hồi xưa mua máy bên Pháp cũng chẳng để ý tới chuyện là hết hợp đồng nó có biến thành world ko nữa :))

AquaSta

Moderator
Mình cũng thấy có con 2G restore xong tự nhận sóng luôn, chính tay mình làm :|

Orbit

hôm nay up em nó lên 4.0 có sóng luôn
ngứa tay đập luôn 4.1 ha ha có sóng luôn