• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

5800 Anh hoa việt

Status
Không mở trả lời sau này.

dxpro1991

Bạn có thể hướng dẫn 1 bài chi tiết cách thêm Ngôn ngữ mới vào phone ko, thanks :D

AquaSta

Moderator
Muốn ở giao diện tiếng Việt gõ được tiếng Trung thì chẳng dùng thằng Psiloc là gì?

nói như bạn thì mod đt để làm gì. cứ lấy Psiloc cài vô cho yên thân. khỏi mệt trí óc. bạn này chắc kô nắm được hệ điều hành symbian rùi. buồn , tưởng đâu có người giúp được ai dè cũng kô có.

Ha ha :)) mathanh ơi! Cuối cùng thì mình biết bạn hiểu hệ điều hành Symbian như thế nào rồi? Vẫn dùng Psiloc hả bạn?

Mình cũng chẳng muốn vào đây mà nói làm gì. Chỉ vì mình muốn có đôi lời góp ý với bạn. Về cách bạn đá xoáy người khác trên diễn đàn. Như thế chả hay, chả đẹp gì cả. Anh em lên diễn đàn với mục đích giao lưu, học hỏi, chia sẻ chứ không phải là để khoe tài bạn ạ! Đúng là bạn giỏi - công nhận. Nhưng còn nhiều người rất giỏi và không những thế họ chia sẻ hết mình, không vụ lợi, giấu giếm những gì họ có, họ biết.
Cái cách bạn tạo một topic với cái tiêu đề là "5800 Anh hoa việt" và post mấy cái ảnh đó lên chả nói lên cái gì? Có nhiều người cũng biết ý bạn là gì. Còn nếu bạn có cách làm hay, Cook FW hoàn thiện thì sao bạn không chia sẻ? Cứ phải dập dùi rồi mọi người nói mới trình bày tí một. Add/Remove lang thì có khó khăn rì chứ? Chẳng phải các bô lão vẫn cook fw ầm ầm đó sao? Tools đã có, guide đã có vậy mở rộng một chút và anh em thảo luận thì có phải nhanh hơn không? Nếu bạn muốn khoe mình giỏi thì bạn hãy nhìn vào những người viết ra cái tool cho bạn dùng đó. Họ cũng post ảnh lên rồi cho bạn đứng nhìn thì sao? :O
Vào đọc topic này nhiều cao thủ, họ chỉ nhìn cũng đoán biết được như thế nào. Còn chẳng qua là họ có nhu cầu hay không thôi. Cũng như mình, cá nhân mình mình không có nhu cầu, mình cũng chưa bao giờ dùng Symbian cả. Còn nếu bạn bảo mình không hiểu Symbian thì bạn hơi nhầm. Mình tham gia ở các diễn đàn không chỉ tinhte, PDAViet mà còn rất nhiều diễn đàn. Không có một nickname nào trùng lặp. Mình cũng không muốn này nọ với ai, nhưng mình thấy bạn "chuyên gia đá xoáy" trên diễn đàn. Góp ý với bạn như vậy thôi. Chúc bạn có thành công với đam mê, công việc và cuộc sống ;;)

galabuon

HƯỚNG DẪN CHI TIẾT CÁCH MOD LANGUAGE NÂNG CAO

đầu tiên các bạn phải biết cách trích gói ngôn ngữ căn bản ở đây cái đã

đọc bài 10.02 update gói ngôn ngữ VN, TR2.Post19

Để tiện theo dỏi mình sẽ định nghĩa

1. working ROM là ROM sẽ đưa vào máy bạn, mình sẽ viết thế này ROM-W
2. language ROM là ROM mà bạn cần lấy ngôn ngữ từ đó ra, rồi đưa vào ROM-W để JAF
mình sẽ viết là ROM-L

Bắt đầu :

1. Trích toàn bộ language từ ROM-L theo hướnng dẫn căn bản nêu trên. chép vào thư mục tương ứng trên ROM-W
- lưu ý không overwrite nếu như có rồi.

dùng 1 trình winnc , hay Total commander hay RLT 3.0 là tùy bạn.

2. Mở ecom nằm trong private\10009d8f\ecom-2-0.spi , từ cả ROM-L và ROM-W bằng XVI32

link

3.Với ecom ROM-L, ở đây mình giả sử bạn định đưa việt nam ngôn ngữ vào các ROM-W khác.

a. Xác định vị trí mark-in

Tìm cụm T9xxxxxxxx ( ví dụ Việtnam là T9vietnamese), trước đó vài byte sẽ thấy dấu (;), lùi ra trước 4 byte – tức là byte đầu tiên không phải là 00 , vào edit --> block mask để đánh dấu mark-in.

Xem hình sẽ rõ

b. Xác định mark-out

Tương tự với cụm từ avkonfep, lùi về trước cho đến khi gặp hex=36 , chọn block ngay trước đó, vào edit --> block mask để đánh dấu mark-out.

Cũng phải nhìn qua một chút

Khi mà có 2 điểm mark-in và mark-out thì các ký tự bên trong sẽ sáng lên (màu đỏ), cho biết đó là đoạn hex mà bạn chọn.
Vào menu chọn edit --> clipboard --> copy

3. Với ROM-W bạn cũng làm a) và b) cho một language nào đó mà bạn ko cần giữ lại.

Lưu ý : có khác 1 chút : là tìm mark-out trước là 'avkonfep' , sau đó tìm 'T9' thôi nha và tìm từ dưới lên nên phải đánh dấu vào up. Lần đầu bạn sẽ gặp cụm từ T9language, lần nữa bạn mới gặp T9xxxxxxxx (xxxxxxxxx : là 1 ngôn ngữ nào đó xếp dưới cùng của gói ROM-W, vì gói nào cũng có vài 3 ngôn ngữ - mình thay ngôn ngữ dưới cùng)

c. Vào menu chọn edit --> Block delete, để xóa ngôn ngữ đó đi.

(Nhớ là sau khi xóa đừng dại di chuyển con trỏ sang block khác, sẽ làm bạn dán nhầm đó. mà dán nhầm thì dù có JAF ok, máy vẫn ko khởi động.)

d. Dán nội dung trong clipboard vào thay thế.

e. Save nội dung ecom của ROM-W.

Bây giờ bạn có thể cook ROM-W với ngôn ngữ mới rồi đó.

================== CÁCH 2===================

một cách khác là các đoạn chứa cụm T9 có 1 quy luật nhìn vào hình dưới thì bạn sẽ thấy

(bắt đầu là AB000000CD000000 ..............kết thúc 14003700 hoặc 1400370000)

đây là ecom của 1 gói châu âu : gồm 3 ngôn ngữ Pháp, Tây, Bồ

một thành viên DM lazoid đã thành công cả input và giao diện khi bỏ hẳn các ngôn ngữ trên khỏi menu để thêm vào tiếng Nga.

Vậy thì ecom tiếng Việt các bạn cứ lấy nhiêu đây mà chèn vào đâu thì chèn nhá

Mình ko rành tiếng Hoa nên ko test cho các bạn dc. Ai có nhu cầu cứ mạnh dạn làm.Vì quá nhều người thành công.

rồi cùng thảo luận để hoàn thiện hơn.

GOODLUCK.

==================== END ======================

Chắc mathanh cũng làm theo cách này, mình đoán thế.

Chỉnh sửa cuối:

mathanh

nếu sử dụng t9vietnem sẻ kô bao giờ dùng được tiếng hoa trong t9 tiếng việt đâu nha

Chỉnh sửa cuối:

galabuon

cái này dành cho người nào có nhu cầu thôi, mình ko biết tiếng gì thêm để bỏ vào thêm cho vui. Chắc lấy vợ Lào Seagame để biết thêm tiếng Lào quá :))

jinsk8r

nếu sử dụng t9vietnem sẻ kô bao giờ dùng được tiếng hoa trong t9 tiếng việt đâu nha
Nếu bạn biết thì post lên, ko thì đừng comment những câu vô thưởng vô phạt như vậy X-(

paulwoong

cái này mình flash thử gói of bạn chủ topic up rồi .!ở giao diện tiếng việt không thể dùng bộ gõ tiếng trung và bọ gõ tiếng trung phồn thể ... còn ở giao diện tiếng trung giãn thể thì dùng được tất cả bộ gõ (ngoại trừ bọ gõ tiếng trung phôn thể)... (dĩ nhiên là bộ gõ sẵn of fw máy)...còn cái giao diện tiếng trung phồn thể thì dung được tất cả bộ gõ nhưng ở bọ gõ of tiếng trung phồn thể thì chỉ có cách viết theo nét còn cách viết zhuyin thì không có ... có thể nói dùng cũng chấp nhận được.!

galabuon

bro này rành quá, chứ đưa mình , mình cũng chẵng biết là cái gì làm dc, cái gì chưa làm dc. :)

Status
Không mở trả lời sau này.