• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

6.5 HTC_blueangle 21501 By Sun_dream

hackingtheinbox

Các bác chú ý bản 21501 của Sun_dream không phải bị lỗi thiếu chứng chỉ hoặc hết hạn chương trình j caả mà thiếu .net cf 2.0 cơ bản để chạy các chương trình gần đây. ngoài các lỗi nhỏ phát sinh dươi. các bác có thể chọn bản rom này làm tạm thời để chờ các rom 6.5 mới trước tình trạng hết hánử dụng của một số bản beta dưới 21501
21501 Aku 5.0.70 WWE

ramdisk 16Mb (đã có thủ thuật sửa regedit để loại bỏ ramdisk trên rom - theo dõi cuối bài)
*office mobile (world + excel + powerpoint)

sẽ như vầy nè

Link down: (bản tiếng anh)
http://www.brsbox.com/filebox/down/fc/33c7a0a03420bcaa9617826ec89fdf30
mediafire
http://www.mediafire.com/?1gmdet2cmj3
[B]* ưu điểm:[/B]
nhanh hơn so với bản trước, gprs - wifi - activesync ổn - nhanh, pin lâu hết hơn, touch nhạy hơn...(mời anh em đóng góp thêm)
menu vuốt mượt hơn các bản của Xplorer.
* nhược điểm:[/B]
- font chử popup_menu hơi bị to! có thể chỉnh lại được (chắc do sun_dream mang kính nên cái nào phân menu cũng hơi bị to)
- font chử start menu nhỏ hơn so với các bản trước
- windows media chạy file video .wmv không xoay được ngang ở chế độ full screen (lỗi giống các bản 6.5 khác)
- calculate chạy báo lỗi thiếu file spbcalc_P.gif (file giao diện chính của calc - các bạn có thể tải giao diện mình thích rồi nhét vào thư mục windows của máy)(đã có cab fix ở cuối bài)-
lỗi một số chương trình chạy trên sql và một số chương trình sẽ báo lỗi thiếu chứng chỉ hoặc chứng chỉ hết hạn (tức là tính tương thích các phần mềm sẽ giảm rỏ rệt ngay từ phiên bản này 21501)
dòng trên trước đây tôi đã đưa ra nhận xét sai. thực tế 21501 của Sun chưa hề có lỗi j cả mà tôi quên không để ý chưa cài sẳn .net CF 2.0 nên một số chương trình chạy trên nền này đều không được hoặc báo thiếu chứng chỉ. các bác có thể test lại

( đang kiểm định thêm)

* FIX một số lỗi và thủ thuật rom
- Bạn nào không thích sử dụng ramdisk có thể thực hiện theo bước sau có thể loại bỏ ramdisk cho các bản rom có ramdisk. (áp dụng cho wm6 trở lên)
[HKEY_LOCAL_MACHINE\Drivers\BuiltIn\RAMDisk] Delete : "Dll"="ramdisk.dll"
- cab fix lỗi calculate (link: http://www.mediafire.com/download.php?o2begqnddvm )

* Đề nghị bác nào up rom mình đưa lên thì bấm thank cho tui nhờ cái...hix

Chỉnh sửa cuối:

rosa

Có ai cho ý kiến về bản rom này và vài cái ảnh để thấy sự khác biệt nhỉ. BA dạo này đc mùa nên nhiều rom quá

mktrieu

bác hackingtheinbox đưa link đúng là bản tiếng Trung rồi đó, có ai up chưa vậy cả nhà, có khác biệt gì không ?

hackingtheinbox

lạy chúa! bản tiếng trung mà tui up lên thành tiếng anh à!
đề nghị chú nhìn cái hình trên rồi phát biểu ý kiến nhá. khổ quá cơ! lần đầu tiên post bài mà hết người này nghi ngờ hết người kia nghi ngờ! thôi lần sau hổng dám bon chen post bài nữa....
hix

mktrieu

link sau này mới đúng là bản tiếng anh,chứ lúc đầu mình mở link lên là bản tiếng trung đó pác ơi

hackingtheinbox

thế ừa. hix! cái link nó cũng mất nết ghê quá các pác nhỉ
:( pác nào biết chỉnh regedit để chỉnh cho cái font chử trong start menu nó to lên tí ko! nhìn chả sướng con mắt tí tẻo teo nào cả

muf_stocks

Sao tôi up rom lên V 6.5. Mỗi khi mở chương trình nào xong không thể đóng lại được (choọc bút vào góc trên bên phải màn hình không có tác dụng ). Ở V6.1 thì các chương trình vẫn đóng bình thường.

hackingtheinbox

có ai bị như bác mô. nếu ai cũng bị như bác thì lâu nay còn ai dám up rom lên 6.5 nữa. bạn remove lại soft từ đầu. xem cái nào đụng độ với hệ thống. rồi đưa lên anh em giải quyết giùm cho chư

minimog83

Có bản no ramdisk không bạn,mình thấy lần nào xài rom có ramdisk là máy chạy một thời gian sau là ì ạch >.<

muf_stocks

có ai bị như bác mô. nếu ai cũng bị như bác thì lâu nay còn ai dám up rom lên 6.5 nữa. bạn remove lại soft từ đầu. xem cái nào đụng độ với hệ thống. rồi đưa lên anh em giải quyết giùm cho chư

Mình UP lên 6.5 xong rùi hardreset, chưa có cài đặt thêm gì mà. Cái dấu X (hoặc OK) nó cứ lỳ ra không có tác dụng. Cài bản Sun_dream không dược, cài bản 21202 cũng bị như vậy luôn. bó tay ...

hackingtheinbox

Mình UP lên 6.5 xong rùi hardreset, chưa có cài đặt thêm gì mà. Cái dấu X (hoặc OK) nó cứ lỳ ra không có tác dụng. Cài bản Sun_dream không dược, cài bản 21202 cũng bị như vậy luôn. bó tay ...

bác online khuya quá, 2,3 giờ sáng lêng post bài luôn! thật ngưởng mộ...
bệnh của bác như trên có thể bị lỗi màn hình cảm ứng, bị tâm cảm ứng cảm ứng kênh ở góc đó. hoặc phần cứng của bạn đụng độ thật với 6.5. bác xài 6.1 mà vẫn ko bị như thế thì đúng là đụng độ phần cứng với phần mềm của 6.5. bác thử xài các chương trình hổ trợ nút đóng x như pbar hoặc wtask thử xem. nhớ tắt htctaskmgr (trên rom của sun_dream) đã nhá.
chúc bác thành công. hoặc mãi mãi làm bạn với 6.1

hackingtheinbox

Có bản no ramdisk không bạn,mình thấy lần nào xài rom có ramdisk là máy chạy một thời gian sau là ì ạch >.<

sun_dream thường không viết bản no ramdish cho rom 6.5 BA đâu bạn. mình cũng thấy ko cần thiết dùng ramdish lắm. nếu bạn thấy tình trạng ì ạch của máy sau một thời gian cài thì nên cố gắng cài ít chương trình lên bộ nhớ máy. ít sử dụng các chương trình tinh chỉnh hệ thống (vì cái thường dùng các chương trình này nhiều thường cũng làm nhanh dẫn đến tình trạng ì ạch luôn). nếu chăm chỉ hơn, bác nên dùng UPX để nén các file exe , dll của các chương trình cài lên máy để tiết kiệm dung lượng cho máy, vì bộ nhớ trong của BA có giới hạn khá dể thương:p

fdkgenie

Cái này là do bạn cấu hình (hoặc do bác Sun cấu hình từ trước) chương trình HTC Task Manager.
Bạn vào Start > Setting > System > Task Manager (chú ý chọn cái Task Manager mà có 3 nút tick nhé, vì có 2 cái cùng tên là Task Manager). Sau đó nhấn thẻ Button. Tick vào "Enable the X button to end running programs", ở dưới có 2 tuỳ chọn khi tap vào nút X, tuỳ chọn thứ nhất là đóng chương trình bằng cách tap vào nút X (như bạn muốn), tuỳ chọn thứ hai là đóng chương trình bằng cách tap & giữ nút X một lúc. nhấn OK là xong.

Chúc bạn thành công! ;)

fdkgenie

Mời các anh em xài thử bản rom mới của Sun_dream
21501 Aku 5.0.70 WWE

ramdisk 16Mb
office mobile (world + excel + powerpoint)

sau khi up sẽ như vầy nè

hehe! còn đây là trên máy của tớ
by rltoday theme hackingtheinbox_vista (sẽ upload lên trong ngày mai)
version 1 (on 21189)

version 2 (on 21501) có thể đổi hình nền

Link down: (bản tiếng anh)
http://www.brsbox.com/filebox/down/fc/33c7a0a03420bcaa9617826ec89fdf30
mediafire
http://www.mediafire.com/?1gmdet2cmj3
* ưu điểm:
nhanh hơn so với bản trước, gprs - wifi - activesync ổn - nhanh, pin lâu hết hơn, touch nhạy hơn...(mời anh em đóng góp thêm)
* nhược điểm:
- font chử popup_menu hơi bị to! có thể chỉnh lại được (chắc do sun_dream mang kính nên cái nào phân menu cũng hơi bị to)
- font chử start menu nhỏ hơn so với các bản trước
- windows media chạy file video .wmv không xoay được ngang ở chế độ full screen (lỗi giống các bản 6.5 khác)

( đang kiểm định thêm)

* chú ý! các anh em vui lòng bấm nút thank cho mình cái để có thêm cảm hứng post bài chớ

Sau khi mất 1 ngày tìm hiểu thông tin về bản ROM này (điều mình hay làm trước khi up :p) thì mình thấy đa số đánh giá bản này ko ngon như bản 21202 của xplode, nó chỉ là một bản chính thức mới ra thôi (và cái mới hơn không đồng nghĩa với tốt hơn :D)

Theo mình tìm hiểu được thì bản này:
+ bị lỗi Calculator (và bác Sun cũng đã có cab để fix)
+ Không cài được GAlarm và FingerKeyboard (và có thể cả một số soft khác)
+ Dùng một số theme sẽ bị lỗi khi quay ngang màn hình (để landscape), theme mặc định thì ok

Chi tiết về bản này: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=428030

P/S: Quyết định đợi bản tiếp theo, còn bây giờ tiếp tục lướt sóng với Xplode R6.1 build 21202 >:)>:)>:)

hackingtheinbox

Sau khi mất 1 ngày tìm hiểu thông tin về bản ROM này (điều mình hay làm trước khi up :p) thì mình thấy đa số đánh giá bản này ko ngon như bản 21202 của xplode, nó chỉ là một bản chính thức mới ra thôi (và cái mới hơn không đồng nghĩa với tốt hơn :D)

Theo mình tìm hiểu được thì bản này:
+ bị lỗi Calculator (và bác Sun cũng đã có cab để fix)
+ Không cài được GAlarm và FingerKeyboard (và có thể cả một số soft khác)
+ Dùng một số theme sẽ bị lỗi khi quay ngang màn hình (để landscape), theme mặc định thì ok

Chi tiết về bản này: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=428030

P/S: Quyết định đợi bản tiếp theo, còn bây giờ tiếp tục lướt sóng với Xplode R6.1 build 21202 >:)>:)>:)

Đúng là các phiên bản của Sun không đẹp như của xplorer. các icon hay cả cách thể hiện đồng đều như các bản của xplorer. Nhưng ở các bản rom của X làm tôi nhiều khi khó chịu như biểu tượng báo sóng GPRS (G) không hiện ở các vùng có sóng G hoặc không hiện ở các vùng không phủ sóng G...,(theo cảm nhận của mình là thế)
tuy các bản của Sun có nhiều lỗi lặt vặt nhưng có thể chỉnh sữa được. Nhiều người chọn rom của Sun bởi tính tương thích phần mềm và hổ trợ tốt trong các kết nối). Rom của sun không hẳn thua về X bởi tốc độ, vì chính X nhiều khi cũng xài NK.exe từ rom của sun. Tóm lại mỗi rom có một lợi thế, mình không chọn 21202 của X vì lỗi báo GPRS... Còn bạn chọn rom của ai cũng được.:O

muf_stocks

Cái này là do bạn cấu hình (hoặc do bác Sun cấu hình từ trước) chương trình HTC Task Manager.
Bạn vào Start > Setting > System > Task Manager (chú ý chọn cái Task Manager mà có 3 nút tick nhé, vì có 2 cái cùng tên là Task Manager). Sau đó nhấn thẻ Button. Tick vào "Enable the X button to end running programs", ở dưới có 2 tuỳ chọn khi tap vào nút X, tuỳ chọn thứ nhất là đóng chương trình bằng cách tap vào nút X (như bạn muốn), tuỳ chọn thứ hai là đóng chương trình bằng cách tap & giữ nút X một lúc. nhấn OK là xong.

Chúc bạn thành công! ;)
Khổ nỗi là khi vào Start > Setting > System >HTC task Manager > Button rùi tick vào các tùy chọn nhưng khi tick dấu OK để thoát ra thì không được, chẳng có cách nào OK được cả. Chỉ có cách nhấn start hoặc reset để thoát ra nhưng làm vậy thì không lưu thay đổi của X button được. Khổ thế chứ ...

xfile2208

tôi xin hai ông fdkgenie và hackingtheinbox, nghĩ cho cùng con gà tức nhau tiếng gáy, đánh giá mang tính tương đối, tôi cho rằng hai ông đều có ý đúng và ý sai. Cái đúng, cái hay là hai ông đem lại cho anh em trên diễn đàn sự lựa chọn, nhưng cái dở là hai bố lại đem ý thức sở hữu của cá nhân các ông vào các topic do các bố up. Người chưa biết nhẫn chưa phải là người hay, ông hackingtheinbox post bài thì chuyện fdkgenie đưa quan điểm sử dụng cũng hoàn toàn rất hợp lý hackingtheinbox không cần ăn miếng trả miếng kiểu vậy, còn fdkgenie khi đánh giá không nên thể hiện quan điểm cá nhân thiếu thẩm mỹ như kiểu: Lướt sóng cùng Xplode tôi cho rằng không ổn, mong hai ông luôn nhiệt tình và có trách nhiệm hơn với bài viết

hackingtheinbox

tôi xin hai ông fdkgenie và hackingtheinbox, nghĩ cho cùng con gà tức nhau tiếng gáy, đánh giá mang tính tương đối, tôi cho rằng hai ông đều có ý đúng và ý sai. Cái đúng, cái hay là hai ông đem lại cho anh em trên diễn đàn sự lựa chọn, nhưng cái dở là hai bố lại đem ý thức sở hữu của cá nhân các ông vào các topic do các bố up. Người chưa biết nhẫn chưa phải là người hay, ông hackingtheinbox post bài thì chuyện fdkgenie đưa quan điểm sử dụng cũng hoàn toàn rất hợp lý hackingtheinbox không cần ăn miếng trả miếng kiểu vậy, còn fdkgenie khi đánh giá không nên thể hiện quan điểm cá nhân thiếu thẩm mỹ như kiểu: Lướt sóng cùng Xplode tôi cho rằng không ổn, mong hai ông luôn nhiệt tình và có trách nhiệm hơn với bài viết

hehe! uh! mec ci! vì lần đầu tiên post một bài nên phải bảo vệ đó! hehe

Satan

ông xfile2208 nói nghe hay quá xá! hehe mai lên nét thank cho 1 phát mới đc! :D