• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Ăn chay cho khỏe người

Cuối tuần, mẹ vợ em làm lẩu Khổ qua nên kêu 2 vợ chồng về ăn. Ăn thấy ngon quá nên vợ em đã dụ dỗ mẹ lấy bí kíp, sau khi nhìn vào tờ giấy bí kíp em mới biết tất cả đều nấu từ thực vật mà ra, để em post lên cho các bác xem thử, rồi về mè nheo vợ nấu cho ăn nhé, đơn giản nhưng cực kỳ ngon \-/

- Nguyên liệu: 1 trái táo, 1 trái lê, 1 trái củ sắn, 200gr nấm đùi gà, 200gr nấm rơm, 200gr nấm kim châm, 2 trái khổ qua thái mỏng, bún tươi, ngò rí, gia vị..

- Nấu nước dùng: 1 trái táo, 1 trái lê, 1 trái củ sắn, đun hỗn hợp trong 60 phút.
Sau đó cho vào: 200gr nấm đùi gà cắt miếng vừa ăn, 200gr nấm rơm. Nêm nếm lại cho vừa ăn

- Trình bày:
2 trái khổ qua thái mỏng
200gr nấm kim châm
Ít ngò trang trí

Ăn kèm bún tươi, nước tương ớt thái mỏng.

P/s: Bác nào mè nheo được vợ, ăn được 1 bữa ngon và thanh tịnh, nhớ cám ơn em nhé! ^^ ;;);;)

doanhnhanpro

Cuối tuần, mẹ vợ em làm lẩu Khổ qua nên kêu 2 vợ chồng về ăn. Ăn thấy ngon quá nên vợ em đã dụ dỗ mẹ lấy bí kíp, sau khi nhìn vào tờ giấy bí kíp em mới biết tất cả đều nấu từ thực vật mà ra, để em post lên cho các bác xem thử, rồi về mè nheo vợ nấu cho ăn nhé, đơn giản nhưng cực kỳ ngon \-/

- Nguyên liệu: 1 trái táo, 1 trái lê, 1 trái củ sắn, 200gr nấm đùi gà, 200gr nấm rơm, 200gr nấm kim châm, 2 trái khổ qua thái mỏng, bún tươi, ngò rí, gia vị..

- Nấu nước dùng: 1 trái táo, 1 trái lê, 1 trái củ sắn, đun hỗn hợp trong 60 phút.
Sau đó cho vào: 200gr nấm đùi gà cắt miếng vừa ăn, 200gr nấm rơm. Nêm nếm lại cho vừa ăn

- Trình bày:
2 trái khổ qua thái mỏng
200gr nấm kim châm
Ít ngò trang trí

Ăn kèm bún tươi, nước tương ớt thái mỏng.

P/s: Bác nào mè nheo được vợ, ăn được 1 bữa ngon và thanh tịnh, nhớ cám ơn em nhé! ^^ ;;);;)

Món này nghe có vẻ hấp dẫn đây, tối nay về em sẽ "thủ thỉ" với vợ. hehehehe :p

mathanh

người có tóc thì lại đòi ăn chay, người không có tóc trước mặt bá tánh nói ăn chay, canh 21h tối , bá tánh về hết lên tầng 3 nhậu thịt cầy với bia saigon bó tay luôn

VUHEO

Tớ không biết thế nào, nhỏ lớn không nấu ăn được. vợ bịnh ăn chay. Tớ vào bếp chết biến đủ thứ, thành ra tớ nấu ăn chay tuyệt vời luôn- theo lời của vợ tớ.
bí kíp của tớ: qua siêu thị Phố Chay gần BV Vạn Hạnh mua đồ về nấu, bảo đảm không ai chê được

laogiatrolai

sao mấy bác thích ăn chay nhỉ
em thấy nếu cứ ăn hoài thì sẽ ko có chất sao mà phát triển dc chứ :-/

Cleonardo

An chay có ảnh hưởng hạnh phúc gia đình ko?Ví dụ như nhà có 2 vợ chồng , vợ ăn chay mà chồng an mặn vậy phải nấu 2 nồi ah? hoặc có bị xún sức nhanh ko ? Đẻ con ra có đủ chất hok ???thấy toàn là chất xơ và đạm , ngũ cốc , vitamin nhưng đâu có đầy đủ bằng ăn thêm thịt cá ...???

TatDat_Canon

An chay có ảnh hưởng hạnh phúc gia đình ko?Ví dụ như nhà có 2 vợ chồng , vợ ăn chay mà chồng an mặn vậy phải nấu 2 nồi ah? hoặc có bị xún sức nhanh ko ? Đẻ con ra có đủ chất hok ???thấy toàn là chất xơ và đạm , ngũ cốc , vitamin nhưng đâu có đầy đủ bằng ăn thêm thịt cá ...???

Giải đáp thắc mắc của bạn nha! Mình từng ăn chay hơn nữa năm liên tục, mẹ mình ăn chay hơn 25 năm. kinh nghiệm về ăn chay cũng có chút ít

Thứ nhất về hạnh phúc gia đình rất là ảnh hưởng đó, ngày xưa khi mẹ mình tiếp xúc với Phật giáo và ăn chay thì bố mẹ mình hay xung đột với nhau lắm, nhưng mà theo mình thấy thì ăn chay không có gì là xấu cả chỉ là ba mình gia trưởng quá. chứ nếu là một người với tư tưởng tân tiến thì phải hiểu và thông cảm cho vợ hoặc chồng cuả mình chứ, hạnh phúc gia đình là do cả 2 cùng xây dựng, đâu phải vì chuyện ăn chay mà làm hạnh phúc gia đình trở nên sóng gió. Tuy nhiên theo mình trong 1 bữa ăn gia đình có thêm món chay cũng chỉ làm cho khẩu vị thêm đa dạng hơn thôi chứ mình chẳng thấy phiền phức hay ảnh hưởng gì, quan trọng là cha me cùng con cái quần nhau mà ăn là vui rùi cho dù là ăn chay hay măn gì cũng được.

Thứ 2 về sức khỏe: ăn chay là yếu, là mau xuống sức, đẻ con không có sức khỏe theo khoa học phân tích mà nói thì đúng nhưng theo kinh nghiệm ăn chay mình cho thấy thì điều đó không đúng.
+ Trước hết nhé cấu tạo xương hàm, răng và dạ dày, bao tử của con người không phải của loài ăn thịt mà loài ăn thực vật.
+ thêm nữa đâu phải ăn chay là thiếu chất không thể phát triển được, bạn thấy con trâu ăn cỏ không mà nó vẫn khỏe như "trâu" ấy hihi, mình đùa thôi, tùy theo cấu tạo của mỗi loài mà có sự hát triển khác nhau. mình đã thử an chay suốt gần 8 tháng trời. Lúc ban đâu khoảng 1 tuần rất là khó chịu, người mệt mỏi dễ mất sức, nhưng đó không phải làm tình trạng sức khỏe yếu mà chỉ la thay đổi của cơ thể để thích nghi với điều kiện dinh dương mới thôi, sau 1 tháng ăn chay mình vẫn sinh hoạt làm việc bình thường và còn ... lên ký nữa chứ.

+ Tuy nhiên ăn chay trong môi trường làm việc năng nhọc thì bạn cần bổ sung thêm chất đạm và chất béo có trong đậu nành hoặc sữa (có thể ăn trứng vì điều đó ăn chay chấp nhận được)

Tóm lại theo mình thấy: Ăn chay rất tốt cho sức khỏe và đề phòng các bệnh về đường tim mạch như cao huyết áp, mỡ trong máu, tiểu đường.... Nếu được mình khuyên mọi người nên an chay hơn 1 tháng sẽ thấy cơ thể mình nhẹ đi rất nhiều đó là kinh nghiệm của mình nha.

Đặc biệt ăn chay không làm giảm sút chuyện vợ chồng như bạn nghĩ nha, ngược lại nó sẽ giúp bạn điều tiết chuyện vợ chồng có điều độ và trật tự hơn hihi (theo kinh nghiệm của người đã từng ăn chay mà mình quen biết, ko phải mình đâu à nha hihi)

Bạn muốn an chay nhưng không thể vượt qua 7 ngày? trả lời hãy tìm đến lò giết mổ súc vật một lần, và xem những con vật trước khi đem ra giết mổ chúng như thế nào? và cách người ta giết mổ chúng? chỉ cần 1 lần như thế mình dám đảm bảo bạn sẽ không ăn thịt hơn 1 tuần rất hiệu nghiệm đấy ! hihi

Bài viết của mình không hề có ý định xúi giục hay mang tính tôn giáo mà dựa trên kinh nghiệm bản thân đã từng trãi, mình không khuyên bạn ăn chay trường kỳ, như cứ 1 ngày ăn chay 1 ngày ăn mặn bạn sẽ có 1 sức khỏe tuyệt vời, chắc ăn là như vậy. đó là chế độ mình đang áp dụng. hihihi rất là hay!

Chỉnh sửa cuối: