• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Atom exec hỏng bootloader, dùng bình thường nhưng không thể up rom

thaibv

Máy Atom exec bị hỏng bootloader khi flash eboot.nb0 từ sdcard (để down rom xuống bản 20060614). Bây giờ máy vẫn hoạt động bình thường, chỉ không thể vào bootloader để up rom.

Xin hỏi các Bác có cách nào flash lại bootloader cho máy không?:-?

PhamQuang

Manager
Máy Atom exec bị hỏng bootloader khi flash eboot.nb0 từ sdcard (để down rom xuống bản 20060614). Bây giờ máy vẫn hoạt động bình thường, chỉ không thể vào bootloader để up rom.

Bạn nói sao hả?
Lý do nào bạn nói hỏng Bootloader???
Bootloader là phần giao tiếp giữa phần mềm (HDH) và phần cứng máy.
Nếu Bootloader hỏng (die) thì máy đã chết ngóm từ lâu, làm sao mà hoạt động bình thường???
Bạn nên mang ra cửa hàng bảo hành, để các KTV xem lại phần này đi.
Có lẽ tại các phím núm không tác dụng để đưa máy vào Bootloader mà thôi.

thaibv

Đúng thế mà, máy của mình đã up lên rom 20070721B1WWE và để down xuống rom20060614 thì mình copy file eboot.nb0 của rom20060614 vào thẻ nhớ rồi chọc reset+camera để flash file này. Sau khi flash xong thì không vào bootloader bằng phím reset+camera được nữa.

Cụ thể là mất menu này:

PhamQuang

Manager
Đúng thế mà, máy của mình đã up lên rom 20070721B1WWE và để down xuống rom20060614 thì mình copy file eboot.nb0 của rom20060614 vào thẻ nhớ rồi chọc reset+camera để flash file này. Sau khi flash xong thì không vào bootloader bằng phím reset+camera được nữa.

Cụ thể là mất menu này:

Ngay dòng trên cùng của hình ảnh vẫn hiển thị version Bootloader đó thôi bạn.
Mình chưa làm trực tiếp dòng này, tuy nhiên hình ảnh trên cho thấy Bootloader máy của bạn vẫn OK.
Vấn đề còn lại có lẽ do phiên bản ROM, có thể do lý do nào đó !!!!
Bạn hãy thử Up phiên bản khác xem sao.

thaibv

Cảm ơn Bác PhamQuang!
Xin lỗi Bác, mình post không rõ ràng nên Bác hiểu nhầm. Cái ảnh bootloader mình gửi kèm là mình lấy ở trên mạng pda mobiz xuống. Cái menu ấy của mình teo rồi, chọt reset+camera là máy treo, màn hình đen, phải tháo pin ra mới boot lại được vào win. Chỉ có chọt reset+camera+record là vẫn vào được menu Diagnostic Manager (DM) của máy, nhưng cái menu DM này lại không nối USB với máy PC để up rom được. Theo mình nghĩ chắc là bootloader của mình bị hỏng một phần thôi. Không biết có cách nào flash lại bootloader từ trong windows không? Xin hỏi Bác liệu Pdocwrite có làm được không?

Chỉnh sửa cuối:

Tom_codon

Super V.I.P
Cảm ơn Bác PhamQuang!
Xin lỗi Bác, mình post không rõ ràng nên Bác hiểu nhầm. Cái ảnh bootloader mình gửi kèm là mình lấy ở trên mạng pda mobiz xuống. Cái menu ấy của mình teo rồi, chọt reset+camera là máy treo, màn hình đen, phải tháo pin ra mới boot lại được vào win. Chỉ có chọt reset+camera+record là vẫn vào được menu Diagnostic Manager (DM) của máy, nhưng cái menu DM này lại không nối USB với máy PC để up rom được. Theo mình nghĩ chắc là bootloader của mình bị hỏng một phần thôi. Không biết có cách nào flash lại bootloader từ trong windows không? Xin hỏi Bác liệu Pdocwrite có làm được không?

Theo mình hiểu là Pdocwrite dùng viết trực tiếp OS đè lên OS cũ trong môi trường máy đang Sync với PC.Vậy nếu máy còn Sync đc thì vẫn có thể up được bằng cách dùng Pdocwrite nhưng cách này khá nguy hiểm.Vì nếu Flash ko thành công thì bạn đã ko vào được Bootloader thì chẳng còn cách nào có thể cứu máy ngoại trừ dùng JTAG để trực tiếp can thiệp phần cứng.Mà giờ số người dùng thành thạo JTAG ở việt Nam thuộc hàng hiếm đếm trên đầu ngón tay...!
Suy nghĩ cẩn trọng trước khi làm bạn nha
Chúc thành công...!

biokiller

ghia quá,mấy con atom sao mà lỗi tùm lum,rom dễ die quá,nhưng mà e ko hỉu sao mà chít rom lại use bình thường???

giangp1

JTAG

Vậy có ai sử dụng thành thạo JTAG để can thiệp vào PPC không boot được không? Mình có con Atom Life uprom cũng die rồi. Không lên nguồn, cắm sạc vào có đèn đỏ.

nguyentrong

Theo mình hiểu là Pdocwrite dùng viết trực tiếp OS đè lên OS cũ trong môi trường máy đang Sync với PC.Vậy nếu máy còn Sync đc thì vẫn có thể up được bằng cách dùng Pdocwrite nhưng cách này khá nguy hiểm.Vì nếu Flash ko thành công thì bạn đã ko vào được Bootloader thì chẳng còn cách nào có thể cứu máy ngoại trừ dùng JTAG để trực tiếp can thiệp phần cứng.Mà giờ số người dùng thành thạo JTAG ở việt Nam thuộc hàng hiếm đếm trên đầu ngón tay...!
Suy nghĩ cẩn trọng trước khi làm bạn nha
Chúc thành công...!
Tom_codon ơi! Bạn có thể cho mình biết thêm về Pdocwrite và JTAG được không ? Mình nghe chẳng hiểu gì cả.
Mình vào google tìm mà nó toàn là tiêng anh không à ,mình dốt tiêng anh lắm!
Mong bạn chỉ giúp !THANKS

cunxinh

ban mang ra nhat cường sủa nha mất 2tram thui kể cả chết bootloader o bật đc lên họ cũng sủa đc mà

dachi81

ATOM có vấn đề về Bootloader

Cây ATOM của mình khi Up lại HDH và Up đến Radio và đứng im ko chạy nữa , khi mình thấy nâu quá và rút Cable ra và đưa về BL thế là nó hiện Update Ultility , mình Up khoảng 4 lần và đưa về BL lại và nó hiện lên 1 mục như thế này .

MN1 Diagnostic Manager
Nov 18 2005 Ver . <2.0> for NM1
:MNT

(D) Pure Diagnostic Mode
(B)Blutooth Test Mod
(G) GSM Test Mode
(E) EEPROM Writing Mode

Và mình có làm theo mục ( E ) và đổi tên file thành Diskimg và cho vô thẻ nhớ để Up , khi nhấn Action nó báo Writing EEPROM Fail .

dachi81

Sao ko ai trả lời hết trơn vậy , có ai bik cach này ko , giúp mình cái đi , bây giờ nó hiện Update Ultility ko áh .

bahaidua

Atom exec mất bootloader..help

Tình trạng máy bi giờ,sử dụng bình thường (ATOM_EXEC_TFED_RC3_PP6MB)
muốn trở về bản gốc ko đc..Có ai biết hướng dẫn giúp..:(:)((

bahaidua

Mình cũng bị như vậy...Bạn cứu đc chưa:-/:-/

hikarupiku

help atom exec sau khi up rom không sạc pin được

em không biết cách khắc phục tình trạng này mong các bác chỉ em với em cũng không rành lắm..... không biết có phải là do bản rom có lỗi gì hay không trước khi up thì máy vẫn sạc được bình thường nhưng sau khi up bản rom ATOM_EXEC_WM6_AKU0[1].7b_20071216A3WWE_6MBPP vào thì lúc đầu vẫn sạc pin bình thường nhưng sau khoảng 1 lần sạc thì không sạc được nửa em đã thử up lại các bản rom khác và up luôn rom nguyên bản 2006 lấy trên seeo2 lúc đầu up xong vẫn sạc được nhưng được thêm vài ngày là hổng sạc được nữa,up lại cũng không sạc được lun chỉ có thể sạc kết nối USB thông qua máy tính thui(em đã kiểm tra cục sạc vẫn có điện mới đâu chứ ):(:)(:)(( >_< bệnh này em tìm trên diễn đàn ùi mừ không thấy nhắc tới các bác giúp em với ......

Sonblack

Super V.I.P
em không biết cách khắc phục tình trạng này mong các bác chỉ em với em cũng không rành lắm..... không biết có phải là do bản rom có lỗi gì hay không trước khi up thì máy vẫn sạc được bình thường nhưng sau khi up bản rom ATOM_EXEC_WM6_AKU0[1].7b_20071216A3WWE_6MBPP vào thì lúc đầu vẫn sạc pin bình thường nhưng sau khoảng 1 lần sạc thì không sạc được nửa em đã thử up lại các bản rom khác và up luôn rom nguyên bản 2006 lấy trên seeo2 lúc đầu up xong vẫn sạc được nhưng được thêm vài ngày là hổng sạc được nữa,up lại cũng không sạc được lun chỉ có thể sạc kết nối USB thông qua máy tính thui(em đã kiểm tra cục sạc vẫn có điện mới đâu chứ ):(:)(:)(( >_< bệnh này em tìm trên diễn đàn ùi mừ không thấy nhắc tới các bác giúp em với ......

Y choang tớ và bây giờ nó đang nằm ở cửa hàng để sửa. Không phải do Rom đâu.

Juliette

Và mình có làm theo mục ( E ) và đổi tên file thành Diskimg và cho vô thẻ nhớ để Up , khi nhấn Action nó báo Writing EEPROM Fail .[/QUOTE]

cái này có lẽ bạn nhầm lẫn.Muốn up bằng thẻ SD ko phải chỉ đổi tên file thành Diskimg đâu mà còn dùng Hex cắt đi 12kB như bác PHAMQUANG đã hướng đẫn >Ban kiểm tra lại đi