• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ATOM LIFE - PDAVIET ROM WM6.1 (Core 20931) by TranMinhMan

anhtuhntl

Pin của AL là 1530 mAh, thuộc dạng cao nhất trong các dòng PPC.
Chế độ làm việc của tôi như sau:
- Độ sáng mức 4, 30s tắt backlight, 120s tắt máy.
- Nếu nghe, gọi, nhắn tin, xử lí tài liệu, kết nối wifi (cường độ cao) thì 2-3 ngày, ít thì 5 ngày. Còn cứ để im không làm gì, cũng lắm nhắn tin và lôi ra xem lịch (có cài lịch âm dương) thì 7 ngày. Task Manager tôi dọn dẹp hàng ngày, RAM luôn ở mức 22-23 MB (đáng lẽ 25, nhưng chương trình chặn cuộc gọi chiếm mất 2 MB rồi).
Lần hao pin nhất là 1 ngày, do sử dụng cường độ cao (đặc biệt là wifi) và bị cái lỗi chân cắm như đã nói ở trên.
Xem phim nghe nhạc gần như không. Chơi game thì thỉnh thoảng lôi Bubble Breaker và Caro ra chọc cho đỡ buồn.
Vậy thôi.:p
1 điều lưu ý nữa là thỉnh thoảng ta nên kiểm tra Beam và Bluetooth, vì nhiều khi nó hay bật ngầm mà đèn chỉ thị lại không sáng --> 1 trong những nguyên nhân hao pin.
Không được như bạn nói đâu bạn oi,tối đa la 2 ngày thông thường xài sơ sơ là hơn 1 ngày ah!

optimist27

Nếu nghe, gọi, nhắn tin, xử lí tài liệu, kết nối wifi (cường độ cao) thì 2-3 ngày, ít thì 5 ngày.
Bác này mua nhầm pin nguyên tử rồi. Wifi chạy được 1 tiếng hết nửa cây là bình thường. Bác chạy được 2-3 ngày đúng là giỏi thật :-D

LRA

Có vẻ mọi người không tin. Nhưng thực tế là vậy. Tính trung bình là 3 ngày.
Vả lại, cường độ làm việc trên O2 của tôi đâu có như trên laptop. Tài liệu bỏ vào O2 chủ yếu để biên tập lại, soạn thảo cũng chỉ là những cái đơn giản, vì Office Mobile dĩ nhiên không mạnh bằng Office trên máy tính. WiFi tôi dùng tối đa là 15 phút, đủ để check & gửi mail, xem tin tức, và cũng thỉnh thoảng mới dùng, chứ đâu có dùng ngày một.
PPC dù sao cũng chỉ là thiết bị hỗ trợ, chứ đâu phải là thiết bị xử lí chính.
RAM có 64 MB, so với 2 GB của laptop, thì dùng laptop không hơn à?:D

À, tiện đây hỏi bác T2M luôn: nếu lấy hình ngoài làm wallpaper thì nó cứ sáng rực lên, không giống như hình gốc. Làm sao để xử lí?

Chỉnh sửa cuối:

html

Thanks mẫn nhé, mình vào GPRS được rồi, mấy hôm vừa rồi mạng VNP bị lỗi chứ không phải do thiết lập sai. thanks anyway,

HuynhThanh

Troi bac LRA song o Cu Chi ah, minh o quan 4 ma van bi thuong vi bom cua bac nii, Soryy vi viet = ppc nen ko co bo dau dc, thong cam nhen.

caoquy8x

Pin của AL là 1530 mAh, thuộc dạng cao nhất trong các dòng PPC.
Chế độ làm việc của tôi như sau:
- Độ sáng mức 4, 30s tắt backlight, 120s tắt máy.
- Nếu nghe, gọi, nhắn tin, xử lí tài liệu, kết nối wifi (cường độ cao) thì 2-3 ngày, ít thì 5 ngày. Còn cứ để im không làm gì, cũng lắm nhắn tin và lôi ra xem lịch (có cài lịch âm dương) thì 7 ngày. Task Manager tôi dọn dẹp hàng ngày, RAM luôn ở mức 22-23 MB (đáng lẽ 25, nhưng chương trình chặn cuộc gọi chiếm mất 2 MB rồi).
Lần hao pin nhất là 1 ngày, do sử dụng cường độ cao (đặc biệt là wifi) và bị cái lỗi chân cắm như đã nói ở trên.
Xem phim nghe nhạc gần như không. Chơi game thì thỉnh thoảng lôi Bubble Breaker và Caro ra chọc cho đỡ buồn.
Vậy thôi.:p
1 điều lưu ý nữa là thỉnh thoảng ta nên kiểm tra Beam và Bluetooth, vì nhiều khi nó hay bật ngầm mà đèn chỉ thị lại không sáng --> 1 trong những nguyên nhân hao pin.

Bác mách cho em chỗ mua cục PIN đấy với :(
Máy em nghe gọi cũng nhièu nhiều, nghịch thêm tý wife là vừa đủ 1 ngày thôi 8-|

LRA

@ huynhthanh107: không phải, tôi ở Đà Nẵng.
@ caoquy8x: cục pin ấy là pin kèm theo máy mà, có gì ghê gớm lắm đâu. Ít hao pin là do chế độ sử dụng như tôi đã nói, và giảm tải bớt sang cho con J110i.
Mỗi cuộc gọi của tôi ít khi nào vượt quá 30s, đơn giản là chỉ nói những gì cần thiết, còn muốn nói dài hơn thì hẹn gặp trực tiếp.

michaelphan

@T2M: là người build 2 rom 19971 và 20931 bác cho em lời khuyên có nên up lên ROM beta này không?

@LRA:dù thế nào em cũng chưa tin được, pin mà xài tới 7 ngày thì...em đã test thử chỉ để ở chế độ chờ chỉ lâu lâu bật lên nhắn tin cái cho có, nghe 1,2 phút rồi lại chuyển sang standby thế mà vẫn chỉ hơn 3ngay tí, xài sao mà đến 7 ngày thì bác LRA có cục pin độc nhất vô nhị của nhà SX rồi, đem pin đi bán đấu giá ở EBay đê...

TranMinhMan

Super V.I.P
@T2M: là người build 2 rom 19971 và 20931 bác cho em lời khuyên có nên up lên ROM beta này không?
...

Bản 19971 Light: mình unplug gần như tất cả ctr, chỉ để lại các ctr cơ bản của ROM gốc.
Bản 20931: mặc dù cũng là ROM sạch nhưng mình có nhúng vài ctr và game hay vào.
Còn về độ ổn định và cảm nhận thì bạn nên tự mình thử xem sao!?:D

hungtdh2006

Chào bác, em đang up rom hộ cho anh bạn dùng Atom Life. Vì em kô đang dùng Atom lên không biết nhiều vê Atom life lên mong các bác chỉ hộ với. em đã đọc nhiều bài viết về up rôm cho Atom life rồi và đã làm theo đúng hướng dẫn nhưng mà khi đưa máy về bootloader thì chỉ có dòng chữ
Using <-, ->, enter
to chose what you want
<1> Enter Os
<2> Enter GSM
<3> Enter GSM +diag mode
<4>enter GSM download Mode
<5> Burn MOT/BL via UART
Enter your selection:
***miniSd detected*** và không có phần trăm nào chạy. em để chờ hơn một tiếng mà không thấy gì xảy ra. em up rom bằng thẻ 1g.
Thank các bác nhiều nhá

TranMinhMan

Super V.I.P
Chào bác, em đang up rom hộ cho anh bạn dùng Atom Life. Vì em kô đang dùng Atom lên không biết nhiều vê Atom life lên mong các bác chỉ hộ với. em đã đọc nhiều bài viết về up rôm cho Atom life rồi và đã làm theo đúng hướng dẫn nhưng mà khi đưa máy về bootloader thì chỉ có dòng chữ
Using <-, ->, enter
to chose what you want
<1> Enter Os
<2> Enter GSM
<3> Enter GSM +diag mode
<4>enter GSM download Mode
<5> Burn MOT/BL via UART
Enter your selection:
***miniSd detected*** và không có phần trăm nào chạy. em để chờ hơn một tiếng mà không thấy gì xảy ra. em up rom bằng thẻ 1g.
Thank các bác nhiều nhá
Bạn nên format thẻ khi up ROM, nếu vẫn ko được thì nên thử lại với một cái thẻ khác. Up ROM rất kén thẻ bạn àh.;)
Chúc thành công!:D

LRA

Bạn nên format thẻ khi up ROM,...
Bác nên nói là "format thẻ khi up ROM nếu có vấn đề", chứ không dễ tưởng là mỗi lần up ROM lại phải format thẻ.:D
Còn 2 điều cần chú ý:
1/ Có bỏ đúng ROM vào thư mục gốc thẻ không
2/ Thỉnh thoảng cable có vấn đề --> chép không được nhưng nó vẫn có trong thẻ (lỗi cable miniUSB đối với rất nhiều thiết bị) ---> không up được.

Bản 20931 này độ ổn định cao, chạy nhanh, pin tốt. Khuyến cáo nên sử dụng.:D

manhphieu

Các bác ui bản này bác lại ko tích hợp Manila2D nhỉ, em down cái đó ở đâu đc ạ.

TranMinhMan

Super V.I.P
Các bác ui bản này bác lại ko tích hợp Manila2D nhỉ, em down cái đó ở đâu đc ạ.

Nếu bạn thích M2D thì hãy dùng bản 20764 mình mới up lên. Còn ctr M2D thì bạn có thể tham khảo và download tại đây. Đối với AL thì bạn nên dùng bản update 19 nhé.
Thân!:D

for1danny

theo lời pác mình làm nhưng.... up ko dc mà lại bị như thế này :
mình dùng con 2Gh của Apacer. Xài vẫn bình thường. Hôm nay đem bỏ vào PC format lại theo FAT thì.... PC vẫn dùng đc nhưng PPC thì ko thấy nữa.
Pác nào bít vì sao thì chỉ cho mình với !
tks

nlminhz

Hic hic, mình có vấn đề với Wifi rồi. Vào cafe có wifi nhưng khi bật wifi lên thì có tín hiệu connect đến Router nhưng rồi tắt ngúm. Router hiệu linksys trong search network báo available ko báo connected. có lúc báo connected nhưng sau vài giây thì tắt luôn, mình đã thử ở mấy tiệm cafe rồi nhưng ko được. Hay là em cấu hình sai các bác biết trường hợp này xin lĩnh giáo. thanks

nhoctintin

Bác cho em hỏi , em muốn kết nối mạng GPRS thì vào chổ nào? em không bấm được Data conection ....

BraDo

Bác cho em hỏi , em muốn kết nối mạng GPRS thì vào chổ nào? em không bấm được Data conection ....

Bạn vào Network Wizard chọn mạng (Vina, Mobi hay Viettel), ctr sẽ tự động setup cấu hình. Sau đó SR & vào thử google để test thử. Chúc thành công.

BraDo

Hic hic, mình có vấn đề với Wifi rồi. Vào cafe có wifi nhưng khi bật wifi lên thì có tín hiệu connect đến Router nhưng rồi tắt ngúm. Router hiệu linksys trong search network báo available ko báo connected. có lúc báo connected nhưng sau vài giây thì tắt luôn, mình đã thử ở mấy tiệm cafe rồi nhưng ko được. Hay là em cấu hình sai các bác biết trường hợp này xin lĩnh giáo. thanks

Bạn vào Start->settings->connections->Wi-Fi->Network Adaptors->Wi-Fi 802.11b/g. Trong WiFi Utility, set the Power Save to Disable, Power Strength to 100%, auto-power off to Disable. Quay lại System -> CPU profile -> Auto hay Best Perfomance. Sau đó SR lại xem sao nhé.