• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Baidu Input v2.2 beta 1000e Modded

chivung

cái này mình thắy hay hơn bàn mặc định ở việc gõ tv. mặt khác phím bấm cuxcng tiện và có cảm giác lớn hơn.

rua1004

suy cho cùng thì chủ topic cũng chỉ mod skin thôi, còn muốn thay đổi hẳn 1 số chức năng thì chắc phải đi năn nỉ thằng tác giả hoặc pro nào đấy biết tiếng trung chứ =)) không nên đòi hỏi quá nhiều như thế :)) thanks chủ top

redrain42

sao mình cài đăt xong rồi nó hiên lên bản thông báo. mà nó ko hiện đây đủ. chỉ hiện lên bản ko có dữ liệu rôì mât tiêu luôn.vây sao mình nhấn ok dc 3 lâ`đây.

chivung

khoong thaays chủ top vào cho ý kiến nhỉ? có bản chính thức rồi mà không thấy chủ top mod

boy_online01

Cách mod bàn phím ver 2.2 nhé:
Đầu tiên copy file c:\data\baidu\input\TouchSkin\默认.bds ra máy tính.
Sau đó mở bằng Winrar.

Bên trong có 3 thư mục:
- Land: Chỉnh sửa bàn phím full qwerty
- Port: Chỉnh sửa bàn phím mini qwerty
- Res: Hình ảnh các kí tự trên bàn phím. Nếu chỉ mod cách viết chữ thì cái này ko quan trọng.

Mình lấy ví dụ về cách mod bàn phím mini qwerty nhé:
B1: Mở thư mục Port.
B2: Bên trong có nhiều file *.ini. File có tên xxx_26.ini là file config bàn phím mini qwerty Q, W, E, .... file có tên xxx_9.ini là file config bàn phím chữ và số : 2abc, 3def,...
Muốn mod bàn phím mini qwerty thì chọn file en_26.ini
B3: Mở file en_26.ini bạn sẽ thấy nó có nhiều đoạn code. Ví dụ như đoạn này:
[KEY1]
BACK_STYLE=118
FORE_STYLE=1
VIEW_RECT=3,4,33,61

UP=1
CENTER=q

Dòng màu đỏ:
Liên quan đến vị trí phím, hình ảnh kí tự trên phím, kích thước phím. Cái này ko quan trọng, bỏ qua.
Dòng màu xanh lá: Khi kéo phím lên trên thì sẽ hiển thị số 1 (UP trong tiếng Việt là Lên)
Dòng màu xanh lam: Khi bấm phím thì sẽ hiển thị chữ q (CENTER trong tiếng Việt là trung tâm)

Thế là hiểu nguyên lý rồi nhé, giờ chỉ cần thay đổi chữ q hoặc số 1 là được, tương tự các đoạn code khác cũng thế.

Bây giờ muốn kéo phím sang trái, sang phải, xuống dưới cũng hiện được chữ thì thêm code sau:
LEFT=
RIGHT=
DOWN=

(LEFT, RIGHT, DOWN lần lượt trong tiếng Việt là Trái, Phải và Xuống).
Thêm đoạn code đó vào ví dụ trên như thế này:

[KEY1]
BACK_STYLE=118
FORE_STYLE=1
VIEW_RECT=3,4,33,61
UP=1
CENTER=q
LEFT=a
RIGHT=b
DOWN=c

Nghĩa là bấm phím thì đc chữ q, kéo lên đc số 1, kéo xuống đc chữ c, sang phải đc chữ b, sang trái đc chữ a.
Done!

Chúc may mắn

redrain42

mình cài đặt xong rồi, phần mềm nó không tự mở lên để mình bấm ok. Như vậy thì có đung phần mềm gì không hay là máy mình xài không đc.

chivung

Chúc may mắn

thanks bạn rất nhiều. tiếc là không tháy nut thanks ở đâu để thanks bạn đủ 10 lần.
bạn cho minhfd hỏi thêm là để mods thềm dấu tv vao thì làm thế nào nhỉ? vd: up là ư. hay sang trái là dấu sắc. vậy dấu sắc thì làm thế nào? dùng unicode thì không thể gõ ra dấu sawdcs được

chivung

ủa . sao mình làm ko đc nhỉ? minh mod cho bàn phím full. mình vao muc "land" va muc en_26.ini va chỉnh sửa rui copy trở lại nhưng k thấy thay đôi j̀ là sao vậy?

kenls

Đầu tiên copy file c:\data\baidu\input\TouchSkin\默认.bds ra máy tính.

Chúc may mắn

Bạn cho mình hỏi muốn mod viết TV có dấu thì viết dấu vào cái chỗ kia ntn?

boy_online01

chà chà.
lâu k on rồi mà onl là làm tut luôn hả boy :D
Cái này em cũng dùng mà :D
ủa . sao mình làm ko đc nhỉ? minh mod cho bàn phím full. mình vao muc "land" va muc en_26.ini va chỉnh sửa rui copy trở lại nhưng k thấy thay đôi j̀ là sao vậy?
Về lý thuyết thì nó sẽ hoạt động, chắc bạn làm sai bc nào đó chăng? Chắc ăn nhất là mỗi lần đổi skin thì restart máy để nó load lại xem sao.
Bạn cho mình hỏi muốn mod viết TV có dấu thì viết dấu vào cái chỗ kia ntn?
̀Dấu hỏi ̉
Dấu sắc ́
Dấu huyền ̀
Dấu nặng ̣
Dấu ngã ̃
Trên đây là dấu tiếng Việt mình lấy từ skin của chủ thớt, bạn copy rồi thích paste vào phím nào thì paste.
Chắc sau này ko online đc nhiều nên các bạn tự xử lý vậy. Quanh quẩn vẫn chỉ có mấy cái đơn giản vậy thôi, ko quá khó.

Chỉnh sửa cuối:

chivung

Về lý thuyết thì nó sẽ hoạt động, chắc bạn làm sai bc nào đó chăng? Chắc ăn nhất là mỗi lần đổi skin thì restart máy để nó load lại xem sao.

̀Dấu hỏi ̉
Dấu sắc ́
Dấu huyền ̀
Dấu nặng ̣
Dấu ngã ̃
Trên đây là dấu tiếng Việt mình lấy từ skin của chủ thớt, bạn copy rồi thích paste vào phím nào thì paste.
Chắc sau này ko online đc nhiều nên các bạn tự xử lý vậy. Quanh quẩn vẫn chỉ có mấy cái đơn giản vậy thôi, ko quá khó.

bạn giúp mình chút được không nhỉ? mình thấy trong bản mod của bạn chủ top là phím chữ Z thì khi kéo lên là "~" nay mình muốn chuyển nó thành "^^" nhưng mà không thấy hiện tượng gì

̀Dấu hỏi ̉
Dấu sắc ́
Dấu huyền ̀
Dấu nặng ̣
Dấu ngã ̃

bạn giúp mình chút được không nhỉ? mình thấy trong bản mod của bạn chủ top là phím chữ Z thì khi kéo lên là "~" nay mình muốn chuyển nó thành "^^" nhưng mà không thấy hiện tượng gì

Last edited by a moderator:

hoang193

có ai còn dùng cái này không nhỉ
mình edit phím "abc"(từ điển) thành phím ","(dấu phẩy) được rồi nhưng lại không biết chỉnh hình ảnh kí tự "abc" thành "," gì cả