• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

BIẾN PC&LAPTOP THÀNH BỘ PHÁT WIFI

DUCBACLIEU

=D> Nhà các bạn có nhiều người xài LAPTOPĐTWIFI, bạn muốn lắp đặt Wireless nhưng bạn phải để dành tiền bao BỒ đi chơi. Tại sao kg biến chính PC(computer) & LAPTOP của bạn thành bộ phát WIFI?.;;)=D>
Yêu cầu:
- Laptop,PC phải có Wifi. (nếu chưa có thì mua USB Wifi gắn vào,giá khoảng 180k hà).
- Máy bạn phải kết nối Internet bằng dây cáp(LAN).
- Vào Network Connections, chuột phải lên Wireless Network Connection, chọn Properties / user Network / Advanced. Chọn Computer To Computer (adhoc) network only.
- Cũng vào Network Connections, chuột phải lên Local Area Connection (LAN), đây chính là kết nối từ máy bạn vào Modem ADSL ,chọn Properties / Advanced. Sau đó ở mục Internet Connection Sharing,bạn chọn Allow other network users to connect through this computer's Internet connection.
- Hãy refresh lại các máy LAPTOP & ĐIỆN THOẠI khác thử xem,các bạn đã có ngay 1 INTERNET WIFI ngay tại nhà rồi đó, ENJOY !=D>:D:))

Chỉnh sửa cuối:

TraiNgheoHn

Cái này bạn cho thêm hình ảnh minh họa cho dễ làm được không? Mình làm được rồi nhưng được vài lần,sau đó nó báo disconec suốt, chán quá!!!

AnhPheCT

Làm được chết liền!!! Nó đánh dấu chéo đỏ Wireless Network Connection làm sao phát được!!! Cho hình minh họa đi!!!

HHN

Well-Known Member
=D> Nhà các bạn có nhiều người xài LAPTOPĐTWIFI, bạn muốn lắp đặt Wireless nhưng bạn phải để dành tiền bao BỒ đi chơi. Tại sao kg biến chính PC(computer) & LAPTOP của bạn thành bộ phát WIFI?.;;)=D>
Yêu cầu:
- Laptop,PC phải có Wifi. (nếu chưa có thì mua USB Wifi gắn vào,giá khoảng 200k hà).
- Máy bạn phải kết nối Internet bằng dây cáp(LAN).
- Vào Network Connections, chuột phải lên Wireless Network Connection, chọn Properties / user Network / Advanced. Chọn Computer To Computer (adhoc) network only.
- Cũng vào Network Connections, chuột phải lên Local Area Connection (LAN), đây chính là kết nối từ máy bạn vào Modem ADSL ,chọn Properties / Advanced. Sau đó ở mục Internet Connection Sharing,bạn chọn Allow other network users to connect through this computer's Internet connection.
- Hãy refresh lại các máy LAPTOP & ĐIỆN THOẠI khác thử xem,các bạn đã có ngay 1 INTERNET WIFI ngay tại nhà rồi đó, ENJOY !=D>:D:))

Làm theo cách này không được đâu vì còn thiếu một bước nữa :D

Đây cách share internet bằng Ad-Hoc wifi là như thế này
Cách set up trên máy chủ (
Laptopwifi có kết nối Internet qua cổng lan ) :
1- Vào Start > Settings > Network Connections.
2- Click phải vào Wireless Network Connection, và chọn Properties.
3- Click vào Wireless Networks tab.
(Chắc chắn "Use Windows to configure my wireless network settings" đã
được
chọn)

4- Click vào Add trong Preferred networks panel.

5- Đánh tên SSID (tùy ý) trong ô Network name (SSID). (Cái tên này phải thống nhất cho tất cả các máy tớ sau này)
6- Chọn Network Authentication là Open.
7- Chỉnh Data encryption options: Disabled
8- Ở phía dưới cùng chọn This is a computer-to-computer (ad hoc) network; wireless access points are not used.
9- Click OK save lại.
10- Chọn vào SSID mới tạo click vào Advanced

11- Chọn "Computer-to-computer (ad hoc) networks only".
12- Đóng Advanced và đóng luôn wireless property luôn.
13- Share internet bằng cách tạo bridge : bôi chọn cả Local Area Connection
và wireless conection và click phải chọn bridge

Và sẽ xuất hiện thêm một biểu tượng nữa:

Máy chủ đã hoàn tất bây giờ chỉ việc nối các máy con :
Cũng giống như search AP nhưng khác là phải chọn peer to peer chứ kg phải AP mode nhé và quan trong là tên SSID cũng phải giống i như ở máy chủ nhé.

Và đây là kết quả :D dùng iphone seach nè :))

Chúc các bác may mắn.
Làm xong òi thì thank's cái nhá :))

Chỉnh sửa cuối:

tuoitre

mình làm được đến đoạn gần cuối rồi nhưng khi bôi đen xong chọn bridge connection thì nó thông báo rằng :" to creat a network bridge you must select at least two LAN or high-speed internet connections that are not being use by internet conection sharing "

chắc chắn là mình đã bôi đen rồi mà sao không được nhỉ ???

TraiNgheoHn

Bạn chụp 1 tấm hình cho mọi người xem nhé,mình giờ làm cái này thạo lắm rồi,lướt wifi ầm ầm nhưng giới hạn được có 10m thôi.

tuoitre

híc .. cho đính kèm mà hem có chức năng resize hả >"< ... cái đoạn lỗi do dài quá nên tớ cắt ngắn đi đấy ...xem giúm tớ nhá

TraiNgheoHn

híc .. cho đính kèm mà hem có chức năng resize hả >"< ... cái đoạn lỗi do dài quá nên tớ cắt ngắn đi đấy ...xem giúm tớ nhá

Bạn bỏ cái kết nối (hình cái bàn tay đi là được) sau đó kết nối network bridge là ok hii?cái kết nối mà tớ bảo là có cái bàn tay chắc cậu biết chỗ bỏ đi chứ? tớ không nhớ chỗ nào vì đang ngồi PC không quen lắm :D

TraiNgheoHn

hướng dẫn giúp mình với win vista được không mấy bạn.

Để thực hiện điều này, bạn cần có một chiếc laptop trang bị modem không dây, hoặc kết nối Ethernet có dây.

Và sau đây là trình tự thực hiện:

1. Nhấn Start - Control Panel - Network - Sharing Center .

2. Nhấn tiếp vào phần “Set up a connection or network”.

3. Nhấn tiếp “Set up a wireless router or access point”, và nhấn nút Next.

4. Nhập tên mạng bạn đang sử dụng, rồi chọn loại giao thức bảo mật (có thể chọn WEP vì bạn đã biết rõ mình đang chia sẻ mạng với những ai mà không sợ người khác sử dụng “chùa”), rồi sau đó nhập khóa bảo mật vào.

5. Chọn nút kiểm “Save this network”, rồi nhấn nút Next.

6. Nếu hộp thoại “Turn on Internet Connection Sharing”, bạn hãy nhấp chọn vào đó để hoàn tất quá trình.

Vậy là xong! Giờ đây bạn có thể chia sẻ kết nối Wi-Fi với bạn bè và người thân trong phạm vi 10m.

tuanquynh8083

Active Member
Để thực hiện điều này, bạn cần có một chiếc laptop trang bị modem không dây, hoặc kết nối Ethernet có dây.

Và sau đây là trình tự thực hiện:

1. Nhấn Start - Control Panel - Network - Sharing Center .

2. Nhấn tiếp vào phần “Set up a connection or network”.

3. Nhấn tiếp “Set up a wireless router or access point”, và nhấn nút Next.

4. Nhập tên mạng bạn đang sử dụng, rồi chọn loại giao thức bảo mật (có thể chọn WEP vì bạn đã biết rõ mình đang chia sẻ mạng với những ai mà không sợ người khác sử dụng “chùa”), rồi sau đó nhập khóa bảo mật vào.

5. Chọn nút kiểm “Save this network”, rồi nhấn nút Next.

6. Nếu hộp thoại “Turn on Internet Connection Sharing”, bạn hãy nhấp chọn vào đó để hoàn tất quá trình.

Vậy là xong! Giờ đây bạn có thể chia sẻ kết nối Wi-Fi với bạn bè và người thân trong phạm vi 10m.

bác hướng dẫn kỹ hơn 1 chút được không?
mình chưa hiểu chỗ này :(4. Nhập tên mạng bạn đang sử dụng, rồi chọn loại giao thức bảo mật (có thể chọn WEP vì bạn đã biết rõ mình đang chia sẻ mạng với những ai mà không sợ người khác sử dụng “chùa”), rồi sau đó nhập khóa bảo mật vào. )

Chỉnh sửa cuối:

tuoitre

híc.. từ chập nghỉ tết đến h mới lên net ...tớ cũng đang ngồi ở pc cũng chưa biết nó thế nào ^.^ thanks 1 cái vì sự nhiệt tình.... tối nay tớ sẽ test thử xem :)

duongminhhien

mình có máy xách tay hiệu Fujistu C. Series Life book của Mỹ, mình cũng đang xài mạng ADSL, bây giờ muốn có thêm wifi nhưng không biết làm sao, cái card trong máy có rồi nhưng mình không có driver cho nó.....xin hỏi là làm sao tạo ra được cái Wireless Network Connection đó....

Chỉnh sửa cuối:

lee_bk

DT của mình đã nhận wifi của lap nhưng mà ko sao vào net dc.mÌnh đã làm như hướng dẫn rồi. bạn ơi, tại sao thế nhỉ.Khi vào web ở dt thì toàn báo là "the page cannot be found. Check the name and try again". Nhưng đảm bảo rằng địa chỉ url là chính xác vì mình thử đi thử lại rồi và vẫn duyệt wweb bt = wifi công cộng mà.