• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Bộ input viết tay nhận dạng được cả câu

ultrakill

Active Member
Bộ input nhận dạng chữ viết tay.

tìm mãi trên diễn đàn cũng chưa thấy ai post bộ input cho ppc này lên. bộ này từ thời wm2003 đã có nhưng sau này bị bỏ ko dùng nữa. chắc ai dùng wm2003 đều biết.
Cái tiện của bộ input này là nhận dạng đc chữ viết tay. bạn có thể viết cả câu mà nó vẫn nhận đc tốt, dùng bộ này rất tiện các pác thử nghiên cứu xem sao

http://www.4shared.com/file/60407779/a201c9bb/wm6_transcriber.html

Chỉnh sửa cuối:

ultrakill

Active Member
bộ này thực ra ảnh thì cũng chả có gì lắm. nhưng em cũng post lên cho các bác xem qua. dùng rất hay. ko tốn nhiều diện tích.

bác nào thấy hay thank cho em cái nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

tungkevt

Pác ơi ! Cài đặt rồi nhưng mà làm sao khởi động nó chạy bây giờ. Chẳng thấy file chạy ở đâu cả. Tìm hết cả rồi

ultrakill

Active Member
Pác ơi ! Cài đặt rồi nhưng mà làm sao khởi động nó chạy bây giờ. Chẳng thấy file chạy ở đâu cả. Tìm hết cả rồi
đây cũng là một bộ bàn phím thôi bạn ạ. ko khác gì các loại bàn phím khác có sắn trong máy. bác chỉ việc vào mục setting\input và chuyển sang bàn phím transcriber là dùng đc.

ancola66

Super V.I.P
Bạn tìm hết thật chưa:-? . Bạn nhấn vào cái mũi tên nhỏ ở cạnh biểu tượng bộ gõ ( ở giữa thanh bottom bar đó) xong roài chọn Transcriber la OK thoai :))

tungkevt

Hehehe được rồi. Cái sòt này dùng tiện thật đấy. Nhưng đôi khi vẫn còn nhận dạng nhầm chữ và số. Thanks

hunghv1080

Hehehe được rồi. Cái sòt này dùng tiện thật đấy. Nhưng đôi khi vẫn còn nhận dạng nhầm chữ và số. Thanks
số và chữ có mục chỉnh mà. nếu bác viết toàn số thì nên chuyển sang dạng số nhận cho chuẩn.

quylan87

Cái này có sẳn trong máy rồi, lâu nay không để ý nên không sử dụng. Nay đọc bài của bạn thấy dùng cho SMS cũng tiện. Xin cám ơn

ultrakill

Active Member
Cái này có sẳn trong máy rồi, lâu nay không để ý nên không sử dụng. Nay đọc bài của bạn thấy dùng cho SMS cũng tiện. Xin cám ơn

bản này tích hợp trong wm2003 và rất ít bản rom ở mw6 đc tích hợp. Thấy dùng hay nên up lên cho mọi người dùng thử.

lavictory

bộ viết tay này tích hợp trong máy dòng WM2003 (cụ thể là con O2 Mini em đang xài) -- tuy nhiên không biết có bản update không -- vì đôi khi nó nhận dạng chữ sai be bét -- xài cái này phải viết đúng "chính tả" - ví dụ như chữ U thì phải viết như thế chứ không phải viết chữ u như vậy -- nếu viết chữ u như vậy nó nhận dạng thành v . Hơi thừa - nhưng thà thừa còn hơn thiếu !

ultrakill

Active Member
bộ viết tay này tích hợp trong máy dòng WM2003 (cụ thể là con O2 Mini em đang xài) -- tuy nhiên không biết có bản update không -- vì đôi khi nó nhận dạng chữ sai be bét -- xài cái này phải viết đúng "chính tả" - ví dụ như chữ U thì phải viết như thế chứ không phải viết chữ u như vậy -- nếu viết chữ u như vậy nó nhận dạng thành v . Hơi thừa - nhưng thà thừa còn hơn thiếu !
điều bạn nói cũng chỉ đúng một phần, nếu bạn viết chữ "u" riêng lẻ thì nó sẽ nhận thành chữ "v" nhưng nếu bạn thử viết từ "hung" xem nó sẽ nhận rất chuẩn đấy. với lại với bộ input này nó có thư viện từ, và nó sẽ nhận dạng từ, nếu bạn viết xấu quá thì nó sẽ đoán ra 1 từ nào đó có trong thư viện từ của nó, vì vậy nếu bạn viết tiếng anh dù xấu đến đâu nó cũng sẽ nhận dạng đc khá chuẩn, còn về phần viết tiếng việt thì trong thư viện từ của nó ko có, nên các pác phải viết đẹp 1 tí thì nó mới nhận đc.

shpy

File Mywords.dct được tạo ra khi cài đặt là 1 file rỗng ! Mình cố gắng search gôgle nhưng không có 1 file nào có dữ liệu để mình xem thử cấu trúc nó như thế nào ! Nếu cấu trúc nó đơn giản thì chúng ta có thể làm 1 file mywords.dct riêng cho tiếng việt (không dấu).
Các bạn chuyên convert từ điển sẽ làm việc này rất dễ dàng: lấy toàn bộ đầu mục từ của 1 bộ từ điển Tiếng việt ( Việt - Anh chẳng hạn, hoặc wiki ..), thay thế ký tự có dấu thành ký tự không dấu (ư thành u, ứ thành u), tách ra thành từ đơn (ban lam viec = ban , lam, viec) , xóa đi các từ trùng, add lại vào Mywods.dct ! Ý tưởng là vậy !

---Edit---
Oh god, đã có người làm việc này rồi !! Các bạn tham khảo tại đây http://www.informatik.uni-leipzig.de/~duc/software/misc/wordlist.html

Chỉnh sửa cuối:

ichte

Well-Known Member
CalliGrapher

Cũng là một ứng dụng nhận dạng chữ viết tay, khá hay.

Download

ultrakill

Active Member
File Mywords.dct được tạo ra khi cài đặt là 1 file rỗng ! Mình cố gắng search gôgle nhưng không có 1 file nào có dữ liệu để mình xem thử cấu trúc nó như thế nào ! Nếu cấu trúc nó đơn giản thì chúng ta có thể làm 1 file mywords.dct riêng cho tiếng việt (không dấu).
Các bạn chuyên convert từ điển sẽ làm việc này rất dễ dàng: lấy toàn bộ đầu mục từ của 1 bộ từ điển Tiếng việt ( Việt - Anh chẳng hạn, hoặc wiki ..), thay thế ký tự có dấu thành ký tự không dấu (ư thành u, ứ thành u), tách ra thành từ đơn (ban lam viec = ban , lam, viec) , xóa đi các từ trùng, add lại vào Mywods.dct ! Ý tưởng là vậy !

---Edit---
Oh god, đã có người làm việc này rồi !! Các bạn tham khảo tại đây http://www.informatik.uni-leipzig.de/~duc/software/misc/wordlist.html

mình đã vào trang bạn cho và xem thử nhưng mà vẫn chưa hiểu gì cả, thư viện từ trong này khá phong phú, và đều là tiếng việt có dấu, muốn sửa lại thành ko dấu cũng khá gian nan. :D với lại đến bây h mình cũng chưa hiểu đc làm thế nào để có thể nhét nó vào trong thư viện của Transcriber đc. bác nào giỏi về vấn đề này vào giúp em với. xin cảm ơn :D

shpy

mình đã vào trang bạn cho và xem thử nhưng mà vẫn chưa hiểu gì cả, thư viện từ trong này khá phong phú, và đều là tiếng việt có dấu, muốn sửa lại thành ko dấu cũng khá gian nan. :D với lại đến bây h mình cũng chưa hiểu đc làm thế nào để có thể nhét nó vào trong thư viện của Transcriber đc. bác nào giỏi về vấn đề này vào giúp em với. xin cảm ơn :D

Hôm qua mình đã làm cái file 77k thành tiếng Việt không dấu rồi, lúc đó còn ~<10k từ (nhưng nhiều từ tiếng Anh hay được dùng trong tiếng Việt). Đến lúc save thì máy treo ! Bó giò ! Để lát nữa về nhà làm lại rồi up lên anh em test thử. Cũng không quá gian nan nếu dùng đúng chiến thuật ! :) Khoảng 30 phút là xong. Chỉ toàn dùng Cacl (excel của Open ofice) và 1 text editor có hỗ trợ UTF8 (Ultraedit32)!

-Edit ---
Mình làm rồi, các bạn test nhé. Mình test thấy khá là ok khi nhắn tin không dấu! ~3xxx từ đơn, linh tinh lắm :)

Giải nén, copy đè lên /Mydocument/dictionary/

---Edit ---
Hình như file này nó không hoạt động . Test kỹ hơn thì thấy thế. Chả biết sao nữa. Bác nào rành thì kiểm tra thử giúp mình.

(À, ai có T9 tiếng Việt không dấu không?!)

Chỉnh sửa cuối:

hnyuk49

nó thường nhận dạng rồi gợi ý sai be bét, chắc tại em viết xấu quá. thôi cứ gõ cho nó lành.

AnhPheCT

Bộ input nhận dạng chữ viết tay

PenReader v7.2
Requirements: Windows Mobile 2003/5/6.Overview: English PenReader is a handwriting recognition software.
English PenReader is a handwriting recognition software which enables handwriting data input possibility, making the work with your device handy and effective! English PenReader recognizes all writing styles: cursive, print or mixed for more accurate input. Now you can entry all types of data to any Windows Mobile application in handwriting using PenReader software!

attachment.php

attachment.php

Download Instructions:

http://rapidshare.com/files/149703584/PenReader.v7.2.Full.rar

http://www.megaupload.com/?d=NS4J8FXK