• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách nào tháo PIN AL mà không bị mất dữ liệu?

mars_huce

Các bác cho em hỏi có cách nào để khi tháo pin AL (để thay sim khác hoặc thay pin) không bị mất dữ liệu time&date không?
Cứ phải mất công chỉnh lại dữ liệu mệt quá!!!:(:)(:)((

skaterboy

bạn tìm bản rom nào mà có sẵn gprs thì mỗi khi khởi động lại máy sẽ tự up time. thứ 2 là bạn thường xuyên đồng bộ với máy tính thì sau một thời gian sẽ không phải up bằng tay nữa. ngoài ra còn do pin nữa thì phải vì mình có 4 cục pin nhưng trong dó có 1 cục mình lắp vào chẳng cần up time máy vẫn tự nhận còn 3 cục còn lại toàn phải dùng tay.( đây là kinh nghiệm bản thân mình thôi, bác nào biết rõ hơn chỉ mình với nhá)

mars_huce

Không chỉ mất dữ liệu time mà khi em tháo pin ra thay pin khác thì tin nhắn còn bị loạn hết cả lên, nhiều lúc nhận tin nhắn mà máy không báo lúc vào inbox mới biết :( có cuộc gọi đến thì đang còn 50% pin cũng sập nguồn. Đặc biệt là em thay lại cục pin cũ vẫn bị tình trạng như thế, phải hard reset mới ok. Không biết các bác có bị như em không? :|:|

skaterboy

mình cũng bị sập ngồn giống bạn! nay không dùng pin theo may' mà mua cục pin yoobao của trung quốc dùng được đến 20% sau 3 ngày dùng bình thường nghe gọi

quocthai75

thay thật nhanh thì không bị đổi giờ bạn à, mình đã thử, cậy phía sau viên Pin muốn thay ra trước (phần tiếp xúc với các cực của máy đảm bảo vẫn được tiếp xúc), luồn viên Pin mới xuống dưởi viên Pin muốn thay rồi đẩy mạnh lên thay cho viên Pin cũ, thế là ôke. Trước cũng loay hoay mãi với vụ này (Thay sim thì cứ để hở một nửa thế mà thăy, ko biết có ảnh hưởng gì ko:D)

mars_huce

thay thật nhanh thì không bị đổi giờ bạn à, mình đã thử, cậy phía sau viên Pin muốn thay ra trước (phần tiếp xúc với các cực của máy đảm bảo vẫn được tiếp xúc), luồn viên Pin mới xuống dưởi viên Pin muốn thay rồi đẩy mạnh lên thay cho viên Pin cũ, thế là ôke. Trước cũng loay hoay mãi với vụ này (Thay sim thì cứ để hở một nửa thế mà thăy, ko biết có ảnh hưởng gì ko:D)

Vậy hả? để mình thử xem thế nào :D Ý tưởng hay đấy! :D

mars_huce

câu hỏi của bác hay thật đấy, pó tay

Có thể nó không hữu dụng với bạn nhưng rất hữu dụng với mình. Vì dòng AL pin yếu mà mình thì hay phải đi công tác nên lúc nào cũng thủ sẵn thêm 1 cục pin. Mình đã thử và thấy cách thay pin thật nhanh rất hiệu quả. =D>

omanyte

Tại sao mình tắt máy rồi bật máy lên thì lại về tình trạng ban đầu là sao hả các bạn ơi! mình đã lên wn 6.1 rồi!chẳng nhé mỗi lần tắt máy thì thời gian lại trở về năm 2007 sao! tin nhắn thì đảo lộn lung tung hết. Phải làm gì bây giờ hả các bạn. Bạn nào có cách khắc phục bảo mình với! hixx

vutuannha

cách này mình cũng hay dùng, ko biết có hại gì cho máy ko nhỉ, hoặc hại cho SIm???

huysmall

Tại sao mình tắt máy rồi bật máy lên thì lại về tình trạng ban đầu là sao hả các bạn ơi! mình đã lên wn 6.1 rồi!chẳng nhé mỗi lần tắt máy thì thời gian lại trở về năm 2007 sao! tin nhắn thì đảo lộn lung tung hết. Phải làm gì bây giờ hả các bạn. Bạn nào có cách khắc phục bảo mình với! hixx

Do pin backup bên trong máy ko còn hoạt động bro ah. Nên cài đặt phần mềm hay dữ liệu chép vào thẻ nhớ cho chắc ăn.

QuangThang89

Bạn tắt máy nhưng có tháo pin ra ko, nếu có tháo pin thì thời gian sẽ bị reset lại, còn nếu ko tháo pin mà lại bị như vậy thì bạn thử up lại bản rom khác xem sao đi, hãy thử với rom ship trước, nếu ok thì hãy thử đến rom cook, chúc vui :)

LRA

Vụ tháo pin mà mất thời gian là chuyện tất nhiên. Mà cái này đâu có gì, ActiveSync với PC, kiếm chỗ nào có wifi cập nhật ké, hoặc tự chỉnh lại giờ bằng tay là xong.
Còn nếu thêm trường hợp lỗi tin nhắn hay dữ liệu thì đó là do ROM. Lúc trước tôi thử ROM 6.5 thỉnh thoảng bị, còn các bản ROM 6.1 của bác Mẫn thì không.

PPC2002

Mình dùng Atom life và cũng bị reset time, date khi tháo pin (dù tháo rất nhanh), trong máy mình thấy có viên pin nhỏ xíu cỡ khuy áo hàn trên main và đoán nó giống pin Cmos trong PC. Bác nào biết chỗ bán viên pin đó xin chỉ giúp ( ở HN).
Thank,

QuangThang89

Mình dùng Atom life và cũng bị reset time, date khi tháo pin (dù tháo rất nhanh), trong máy mình thấy có viên pin nhỏ xíu cỡ khuy áo hàn trên main và đoán nó giống pin Cmos trong PC. Bác nào biết chỗ bán viên pin đó xin chỉ giúp ( ở HN).
Thank,
Cái vụ mua pin Cmos này ko cần đâu bạn, AL xài rom wm5 trở lên làm gì có cái vụ mất dữ liệu khi hết pin cmos như wm2003 đâu mà thay làm gì cho tốn tiền, còn cái vụ tháo pin bị reset thời gian thì đó là điểm yếu chung của AL hết bạn ơi, có lần mình tháo pin rất là nhanh mà vẫn bị trong khi mình xài cạn pin của máy (trở về 0%) mà vẫn ko bị reset thời gian (khi đó mình ko tháo pin ra khỏi máy)

omanyte

Do pin backup bên trong máy ko còn hoạt động bro ah. Nên cài đặt phần mềm hay dữ liệu chép vào thẻ nhớ cho chắc ăn.
nhưng chẳng nhẽ ngày nào cũng backup dữ liệu ah`!!! mà thoái pin cái là mất giờ ko biết có cái nào giữ đùng giờ ko chứ. nếu ko thì mấy cái phần mềm crack có thời hạn. chưa kịp chỉnh đã mít tơ tèo rồi. hixx
dù sao cũng thank Huysmall nhiều nha!!=D>=D>=D>

omanyte

Bạn tắt máy nhưng có tháo pin ra ko, nếu có tháo pin thì thời gian sẽ bị reset lại, còn nếu ko tháo pin mà lại bị như vậy thì bạn thử up lại bản rom khác xem sao đi, hãy thử với rom ship trước, nếu ok thì hãy thử đến rom cook, chúc vui :)

Mình ko tháo pin. nếu tháo pin thì mất hết rồi còn gì. bản wm6.1 của mình đc up từ pdaviet.net mà.hixxx cho nên lỗi làm sao đc.:D

omanyte

Cái vụ mua pin Cmos này ko cần đâu bạn, AL xài rom wm5 trở lên làm gì có cái vụ mất dữ liệu khi hết pin cmos như wm2003 đâu mà thay làm gì cho tốn tiền, còn cái vụ tháo pin bị reset thời gian thì đó là điểm yếu chung của AL hết bạn ơi, có lần mình tháo pin rất là nhanh mà vẫn bị trong khi mình xài cạn pin của máy (trở về 0%) mà vẫn ko bị reset thời gian (khi đó mình ko tháo pin ra khỏi máy)

Trường hợp này mình cũng gặp rồi. mới đầu thấy lo còn lo ngại chứ bjo thấy bình thường. :-??

mars_huce

Bạn tắt máy thế nào mà lại thành Hard reset thế? :O Giữ nút Power thôi. Đừng chọc thêm reset.

AngelLe

Có phần mềm nào update đc time trên mạng không nhỉ? Như vậy cũng giải quyết đc phần nào vấn đề rùi.