• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cảm nhận về IE10 - Trải nghiệm lướt web mới

unibody

Member
cái này dể mà trời ,rồi sẽ có hướng dẫn nhanh thôi nhé ,mấy cái này mình nghĩ là set thông số phần mềm thôi,có người tìm ra thì mọi chuyện coi đc nhu giải quyết cho ae nào dùng màn hình nhỏ

akb48

Member
bác nào biết cách tắt âm thanh khởi động trên win 8 không giúp mình với

ground

hệt win 7 mà bạn cứ vào volume > Mixer rồi mute cái System Sounds là xong thôi khỏi nghe mấy cái âm thanh rắc rối của windows nữa

mgs5

âm thanh windows 8 mình cũng thấy khó chịu lắm ,đt cũng vậy toàn để mute cho nó hết ,rất ức chế với các âm thanh ntn đấy X-( .

loveandroid

mình thích dùng chrome trên win 8 hơn ko có crash flash như trên win 7 nữa .Nào giờ cũng ghé chrome lắm nhưng thấy tốc độ nó ngon quá như dùng đến giờ .Kết hợp với giao diện modern rất ngon lành cành đào

tùy theo nhé
có ai đọc bài báo này chưa ,mình thấy 1 phần cũng giống suy nghĩ của mình hiện nay ,thích ipad nhưng lại muốn mua surface

Dù rằng ra đời sau iPad khá lâu nhưng thế hệ những chiếc tablet chạy Windows 8 vẫn được kỳ vọng sẽ hoàn thành những công việc mà tablet của Apple còn chưa làm được như khả năng phục vụ hiệu quả cho công việc hay các tác vụ phức tạp khác. Rõ ràng đó không phải là một ước muốn viển vông bởi nền tảng Windows 8 của Microsoft hoàn toàn đủ sức đem đến cho người dùng những ưu điểm vượt trội so với iPad. Sau đây là 10 tính năng lợi thế của tablet Windows 8 trước iPad.

1. Windows 8 cho phép tùy biến tốt hơn iOS

Trong khi hệ điều hành iOS sử dụng biểu tượng hình bông hoa để làm icon đại diện cho album ảnh thì Windows 8 cho phép người dùng có thể lựa chọn bất cứ hình đại diện nào mình thích và luôn có sự thay đổi thú vị trên các “ô gạch” của màn hình Start. Nhưng đó chỉ là một trong vô vàn cách bạn có thể tùy biến màn hình tablet. Bên cạnh đó bạn cũng có thể di chuyển, tạo nhóm ứng dụng bằng tính năng Semantic Zoom. Ngoài ra, việc đưa thông tin của một người trong danh bạ hay những website thường xuyên truy cập lên màn hình chính cũng cực kỳ đơn giản.

2. Khả năng chạy đa nhiệm nhanh hơn

Trình chạy đa nhiệm là một vấn đề gây nhiều tranh cãi đối với hệ điều hành iOS. Có người cho rằng khởi chạy nhiều ứng dụng một lúc khiến hao pin, hao tài nguyên máy và đôi khi dẫn đến tình trạng lag giật. Trong khi bài toán của Apple về chạy đa nhiệm còn đang dở dang thì với tablet Windows 8, người dùng có thể lướt qua những ứng dụng vừa mới khởi chạy một cách trơn tru và nhanh chóng chỉ với thao tác vuốt ngón tay từ phía mép trái của màn hình. Nếu như bạn muốn xem lại tất cả các ứng dụng đang chạy cùng một lúc thì hãy lướt từ mép trái và sau đó kéo ngón tay trở lại để lộ những hình ảnh thu nhỏ của ứng dụng.

3. People App vượt xa Address Book

Một trong những tính năng rất được ưa thích trên Windows 8 chính là ứng dụng People bởi nó cho phép liên kết tự động các liên lạc của cùng một người ở nhiều địa chỉ khác nhau. Chẳng hạn như, một người đang ở sử dụng Windows Live, Exchange và Facebook, bạn sẽ nhìn thấy tất cả các tải khỏan được liệt kê theo danh sách. Thêm vào đó, bạn có thể xem những cập nhật tình trạng mới nhất của mình trên Facebook và Twitter. Do đó, với khả năng hỗ trợ tốt mạng xã hội cùng tính năng cơ động, tablet Windows 8 vẫn có được lợi thế nhất định trước iPad.

4. Windows 8 cho phép truy cập nhanh hơn vào mục Settings

Nếu người dùng muốn kết nối mạng Wi-Fi hoặc cài đặt ứng dụng mới cho máy thì với nền tảng iOS trước hết bạn sẽ phải thoát khỏi ứng dụng đang chạy và sau đó mở tới mục Settings. Còn với Windows 8, bạn chỉ cần vuốt từ cạnh phải của màn hình sang trái và mục setting nhanh chóng hiện ra. Ở đó bạn sẽ nhìn thấy tùy chọn kết nối mạng, các phím tắt để điều chỉnh mọi thứ từ âm thanh cho tới độ sáng và tất cả những thiết lập cài đặt này đều có liên quan tới ứng dụng đang mở. Điều này cho thấy khả năng truy cập nhanh hơn của Windows 8 so với hệ điều hành iOS.

5. Có thể truy cập và đính kèm file

Các thiết bị Android đã làm được điều này nhưng Windows 8 còn thực hiện tốt hơn. Chẳng hạn khi sử dụng Mail, bạn có thể dễ dàng đính kèm nhiều tranh ảnh và tài liệu vào email gửi đi bằng cách sử dụng hộp thoại được thiết kế cực tiện lợi. Thật dễ dàng để lựa chọn nhiều file cho dù tập tin đó được lưu sẵn trong PC hay ở dịch vụ lưu trữ đám mây của SkyDrive. Hộp thoại chọn tập tin cũng để mở cho các ứng dụng của bên thứ 3. Còn với iPad, người dùng không thể đính kèm bất cứ thứ gì vào các tin nhắn gửi đi trong khi dùng ứng dụng hệ thống email cài đặt sẵn.

6. Windows 8 cho phép snap các ứng dụng cạnh nhau

Giả sử bạn đang làm việc với một bảng tính quá nhiều số liệu và cần so sánh với một bảng tính khác hay muốn xem một vài video trong lúc xóa tin nhắn trong hộp thư đến, quả thật rất khó khăn va tốn nhiều thao tác. Nhưng tablet Windows 8 có thể thực hiện điều đó một cách dễ dàng với tính năng Snap. Với chức năng này người dùng có thể thay đổi kích thước các cửa sổ để nó chiếm 1/3 hay 2/3 màn hình. Đó là sự ưu việt mà khả năng hỗ trợ cho công việc của iPad chưa thể có được.

7. IE10 là một trình duyệt siêu nhanh

Internet Explorer 10 là một trong những trình duyệt nhanh nhất so với các phiên bản IE trước đây mặc dù chỉ được phát triển trong 3 tuần. Trong một cuộc thử nghiệm cùng với new iPad, máy tính bảng Samsung chạy hệ điều hành Windows 8 gần như đánh bại nền tảng của Apple. Khi truy cập vào 7 website thông dụng nhất thì IE10 cho tốc độ duyệt trung bình 4,3 giây, ít hơn so với con số 4,8 giây của iPad. Tablet Windows 8 còn cho phép tắt tất cả các tab cùng lúc chỉ với một cú chạm đơn giản.

8. Tablet Windows 8 được tối ưu hóa bàn phím

Các tablet chạy Windows 8 cho phép tối ưu hóa việc sử dụng bàn phím và tìm kiếm ứng dụng ngay trên màn hình Menu chính. Windows 8 cũng có hàng tá phím tắt như Win C để mở danh mục Charm, Win D để hiển thị màn hình Desktop hay Win Z để mở thanh ứng dụng… Tablet IdeaPad Yoga là một sản phẩm máy tính bảng đặc biệt khi được kết hợp cả bàn phím cứng và bàn di cảm ứng.

9. Gắn liền với máy Xbox

Nếu đang sở hữu máy chơi game Xbox, thì bạn sẽ rất vui mừng khi biết rằng Avatar theo dạng 3D đã xuất hiện trong ứng dụng Xbox Live (hiện là mô hình preview). Bạn hoàn toàn có thể tải game từ ứng dụng này. Ngoài ra, ứng dụng Xbox Companion sẽ cho phép người dùng tải trực tiếp những video đã mua từ máy tính cá nhân hay máy tính bảng Windows 8 tới máy chơi game Xbox.

10. Windows 8 hỗ trợ nhiều thiết bị hơn

Tablet Windows 8 sẽ được hỗ trợ nhiều thiết bị ngoại vi hơn iPad. Nếu bạn đang có một ổ đĩa USB, bàn phím, máy in hoặc camera thì hãy kết nối để làm việc. Hệ điều hành mới của Microsoft sẽ cho phép tích hợp nhiều loại thiết bị thông qua Devices Charm. Chỉ cần vuốt từ bên phải màn hình và bạn có thể kết nối các thiết bị vào danh mục cài đặt của máy tính bảng.

Chỉnh sửa cuối:

akb48

Member
mình thấy win 8 có 2 bản là standard và pro ,nên mua bản nào nếu có nhu cầu chơi game hả các bác nhỉ ,mình đang tích góp từng đồng để dùng bản quyền 1 lần

loveandroid

mình thấy win 8 có 2 bản là standard và pro ,nên mua bản nào nếu có nhu cầu chơi game hả các bác nhỉ ,mình đang tích góp từng đồng để dùng bản quyền 1 lần

standard cho rẻ vì mình dùng home win 7 vẫn chơi game tốt đây ,đừng mua bản starter là được rồi nhé

ground

bản pro là ok ,std thì thấy nó hơi thiếu tính năng nhỉ mà pro thì có vẻ nặng hơn 8-| ,mấy em lap giá rẻ cài win 8 đa số là bản std đấy

vanille

bản pro là ok ,std thì thấy nó hơi thiếu tính năng nhỉ mà pro thì có vẻ nặng hơn 8-| ,mấy em lap giá rẻ cài win 8 đa số là bản std đấy
2 cái như nhau thôi ,lúc đầu mình dùng win 7 cũng tưởng 64bit nặng hơn ai ngờ cũng vậy mà lại còn chạy nhanh hơn nữa vì nó dùng tận dụng hết 4gb ram

loveandroid

giờ ai xài 32bit nữa đâu phải không nhỉ ,mình dùng 4gb mà để bt nó cũng đã 1gb rồi dùng thêm trình duyệt 5 tab,yahoo thì lên tầm 2gb

unibody

Member
32bit chỉ mấy pc ngoài tiệm nét dùng xp xài thôi à mà cũng ít nữa giờ nó toàn dùng ram 4gb nên ít ai xài 32bit lắm nhưng hài cái là nổi là app đa số là 32bit ,64bit cũng có nhưng ít

akb48

Member
Có ai cài đặt win bằng cách này chưa ?

Cách cài đặt này được đánh giá là tiết kiệm thời gian hơn so với sử dụng đĩa CD, DVD hoặc USB nhờ việc tận dụng ngay ổ cứng của máy thay vì các thiết bị lưu trữ gắn ngoài.
Bạn cần chuẩn bị một bản cài đặt Windows 7 (định dạng ISO), có thể dễ dàng download được trên Internet. Và được lưu trữ theo đường dẫn khác với ổ đĩa để cài đặt hệ điều hành, ví dụ D:win7. Ngoài ra, máy tính cũng phải được cài đặt sẵn phần mềm giải nén như Winrar.
Các bước cài đặt Windows 7 và 8 bằng ổ cứng:

Bấm chuột phải vào file ISO, giải nén file bằng cách chọn "Extract here".

Khởi động lại máy tính và nhấn phím f8 khi máy vừa khởi động, di chuyển vệt sáng chọn dòng "Repair your computer", nhấn phím Enter.

Chọn kiểu dữ liệu nhập cho bàn phím. Chọn"Next".

Chọn tài khoản quản trị bạn đang sử dụng và nhập password. Bấm "OK" để tiếp tục.

Chọn"Command Prompt".

Nhập theo thứ tự các lệnh sau:
d:, nhấn Enter
cd win7, nhấn Enter
setup.exe, nhấn Enter.

Chọn "Next" hai lần và nhấn "Install" để bắt đầu quá trình cài đặt.

Tích vào ô "Accept" và chọn "Next".

Tại cửa sổ tuỳ chọn phân vùng cài đặt Windows 7, các bạn chọn phân vùng C sau đó chọn "Next". Quá trình cài đặt sẽ tự động chạy và cuối cùng bạn chỉ cần hoàn thiện một số thông tin khai báo thông thường là xong. Cách làm này áp dụng tương tự với khi bạn muốn thay đổi từ Windows 7 sang Windows 8.

ground

32bit chỉ mấy pc ngoài tiệm nét dùng xp xài thôi à mà cũng ít nữa giờ nó toàn dùng ram 4gb nên ít ai xài 32bit lắm nhưng hài cái là nổi là app đa số là 32bit ,64bit cũng có nhưng ít

core i5 ,ram 2gb mà vào win 12s đây nè bác đang dùng 32bit và tốc độ nhanh hơn cả ram 8gb bạn mình nó dùng win 7 ,win 8 giống như hdh phổ cấu cấu hình yếu vậy

mgs5

core i5 ,ram 2gb mà vào win 12s đây nè bác đang dùng 32bit và tốc độ nhanh hơn cả ram 8gb bạn mình nó dùng win 7 ,win 8 giống như hdh phổ cấu cấu hình yếu vậy

nói vậy thì mấy em pc cùn chạy xp vẫn có thể chiến win 8 à ? theo mình thì chắc không nổi rồi nhất là mấy em còn dùng ổ cứng cũ,tốc độ nó cũng phục thuộc rất nhiều vào ổ cứng

nagisa

Member
nói vậy thì mấy em pc cùn chạy xp vẫn có thể chiến win 8 à ? theo mình thì chắc không nổi rồi nhất là mấy em còn dùng ổ cứng cũ,tốc độ nó cũng phục thuộc rất nhiều vào ổ cứng
ổ cứng giờ toàn sata 2 hoặc 3 hồi đó thì sata 1 nhưng em nào cũng tương thích tốt và đc win 8 khai thác tối đa tốc độ nên ko phải lo

vanille

ổ cứng giờ toàn sata 2 hoặc 3 hồi đó thì sata 1 nhưng em nào cũng tương thích tốt và đc win 8 khai thác tối đa tốc độ nên ko phải lo

mình dùng sata 2 thời gian từ lúc mở máy hiện logo bios lên và vào đến màn hình home Modern là 18s đó rất nhanh luôn.

loveandroid

nếu không tính thời gian khởi động thì win 8 vẫn tốt hơn về mặt phần cứng hỗ trợ nhất là các chip lai AMD Llano tận dụng tốt hơn win 7

mgs5

mấy em lai này thích hợp nhu cầu game online hơn còn offiline thì phải dùng dòng fx mới kèm vga rời rồi nhé .win 8 nghe nói mấy em online phổ biến tại vn chạy tốt lắm đấy

máy mình dùn AMD X3 445 vẫn chạy rất rất mượt win 8 64bit pro :mad:),yêu ngay lần đầu tiên cái tốc độ cũng như giao diện nhưng mình cũng không dùng IE nhiều cho lắm thích chrome hơn

unibody

Member
X3 445 thì cũng hơi đuối nếu chơi game đó nhé mình thì hay nén phim post lên forum nên dùng phenom X6 lận nhanh cực mà khi dùng win 8 thì MEgui nó cũng nén nhanh hơn nữa toàn load 100% cpu nhanh hơn win 7 khoảng 20% về thời gian nén 1 bộ phim