• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Can thiệp file ngôn ngữ cho Nokia bằng JAF (5800 và các máy BB5 khác)

thanhdhl2003

Cái này có thể do trộn file giữa hai bản firmware không tương thích nhau nên gây lỗi đổi màu màn hình. Máy mình cũng bị vậy. Bạn thử tìm bản chính thức (chắc chưa có tiếng việt) để upgrade thử xem có hết tình trạng này không.

hix up cái màu xanh nì coi bộ còn khó hơn cái màu đỏ nữa.thui cứ dùng tạm màu đỏ vậy.mình up lên màu đỏ rùi mà làm hoài hok đc cái màu xanh.

Máy mình cũng bị tình trạng đổi màu màn hình mặc dù đã chuyển product code sang EURO và up lại firmware bằng NSU. Chưa biết phải làm sao :(. Vẫn còn đang "chịu trận", không biết có "cao thủ" nào giải quyết được vấn đề này chưa:-??

Đã có bản chính thức rùi, các ban nên chịu khó search trước khi post bài nhé:

Đã có FW RM-356 APAC 20.0.012 V4.0. Các bạn muốn Flash màu xanh kg cần cách này nữa.
Tham khảo nhé: http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=46660

xboy_xu

tui đổi product code xong dùng NSU update FW lên v20, xong thì ko còn tiếng việt, vậy dùng cách này chuyển sang tiếng việt có khác j ko bạn? máy tui 5800 blue

xboy_xu

tui làm nó cứ báo là erro reading phone init data rùi dừng lại là sao

as400

tui làm nó cứ báo là erro reading phone init data rùi dừng lại là sao

Cái này là do chương trình chưa nhận được điện thoại ở mode Flash khi tắt nguồn. Theo kinh nghiệm làm đi làm lại và mò mẫm trong tuyệt vọng của mình thì trong lúc phone tắt thì cứ bấm nút flash trong chương trình, rồi ngay sau đó bấm nhấp nhấp nút power trên điện thoại, cứ làm vài lần là được. Khi được rồi thì màn hình điện thoại sẽ chuyển sang màu trắng và có vài chữ trên đó.
chúc thành công nhé:D

tranthaicantho

thanhdhl2003 ơi cho mình hỏi tí,thứ 1 vừa thấy trong danh sách of NAVIFIRM xuất hiện 5800 XM RM-428 là sao hả bạn,có phải đây là FM of Bắc Mỹ không. thứ 2 là mình có thể lấy FM Blue of Thailan về chép đè file TV vào khi Flash đc không vì FM 20.12 of bạn đưa mình đã flash thành công nhưng màn hình hay bị chớp thỉnh thoảng đang lướt web bị Out hoài và độ sáng màn hình phải nâng lên hết thì mới bằng độ sáng Default of FM 11

thanhdhl2003

thanhdhl2003 ơi cho mình hỏi tí,thứ 1 vừa thấy trong danh sách of NAVIFIRM xuất hiện 5800 XM RM-428 là sao hả bạn,có phải đây là FM of Bắc Mỹ không. thứ 2 là mình có thể lấy FM Blue of Thailan về chép đè file TV vào khi Flash đc không vì FM 20.12 of bạn đưa mình đã flash thành công nhưng màn hình hay bị chớp thỉnh thoảng đang lướt web bị Out hoài và độ sáng màn hình phải nâng lên hết thì mới bằng độ sáng Default of FM 11

Bạn nên chú ý: 5800XM là RM-356 thì khi Flash FW phải là RM-356, đối với các máy khác cũng vậy. Kg dc Flash FW khác.
Bạn có lấy các FW khác rồi trộn file TV vô rồi Flash, với điều kiện FW và file TV phải cùng Version.
Đã có file Flash FW 20.0.012 chuẩn (Đỏ và Xanh) rồi. Bạn qua bên bài Cập nhật FW của mình mà Flash lại nhé.

tranthaicantho

Ồ mình flash bằng APAC2 Au đc rồi,quá trình flash có phối hợp với việc đè ngôn ngữ VN vào như bài giới thiệu of bạn đó thanhdhl2003 à,nhưng phải làm đi làm lại 5,7 lần mới OK.Để xem thử lần này có còn bị chớp màn hình nữa không.Lần này nếu k đc chắc mình đợi FW 20.18 up luôn.À còn nữa trong lúc buồn ngồi vọc máy mình đã vào folder C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-356 thấy file Audiocontrol (configuration) open xem thử và có đoạn code thế này OUTPUTS = 0,1,2,3,4,5,6,7,8,9,10,11,12,13,14,15
Sau đó mình thêm vào thế này OUTPUTS = 0,1,2,3,4,5,6,7,8,9,10,11,12,13,14,15,16
Sau khi flash xong mình mở thử 1 file Mp3 thì cảm nhận có vẻ như Volume lớn hơn trước thì phải.Việc này có ảnh hưởng gì đến Device không bạn và Volume có thực sự lớn hơn không.

Và cuối cùng là chân thành cảm ơn những chia sẻ of bạn nha.Thân !

Chỉnh sửa cuối:

thanhdhl2003

Ồ mình flash bằng APAC2 Au đc rồi,quá trình flash có phối hợp với việc đè ngôn ngữ VN vào như bài giới thiệu of bạn đó thanhdhl2003 à,nhưng phải làm đi làm lại 5,7 lần mới OK.Để xem thử lần này có còn bị chớp màn hình nữa không.Lần này nếu k đc chắc mình đợi FW 20.18 up luôn.À còn nữa trong lúc buồn ngồi vọc máy mình đã vào folder C:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products\RM-356 thấy file Audiocontrol (configuration) open xem thử và có đoạn code thế này OUTPUTS = 0,1,2,3,4,5,6,7,8,9,10,11,12,13,14,15
Sau khi flash xong mình mở thử 1 file Mp3 thì cảm nhận có vẻ như Volume lớn hơn trước thì phải.Việc này có ảnh hưởng gì đến Device không bạn và Volume có thực sự lớn hơn không.

Cám ơn bạn đã tham khảo bài của mình :D
Còn việc bạn thay đổi file AudioControl và cảm nhận thấy nghe nhạc lớn hơn thì mình kg rõ phần này lắm. Nhưng góp ý thêm cho bạn là loa của 5800 thực sự to và hay lắm rồi, kg nên chỉnh làm gì.
Còn nếu thích vọc thì cái này mình cũng cảm thấy hay hay, tối về test thử xem sao :D

bomnhau113

mình làm theo cách cua bạn nhung nó báo loi~ erro reading phone init data lần nào mình thử lai lần 2 như cách ban hương dẫn nhưng nó vẫn báo lỗi y vậy h phải lam sao nữa bạn.minh dã cai fw 20. nhưg chua co tieng viet

kaizvn

bạn nên chỉnh to to thêm đi, đến khi nào hư loa thì thôi đem đi BH gấp :D.... Nokia đang thay loa cho đợt loa kém chất lượng từ tháng 1 năm ngoái đến tháng 1 năm nay mà:D

Vip09

có anh chị nào trã lời giùm em

Vip muốn coi Báo bên VietNam nhưng thấy chữ Việt bi. dứt khúc...mà coi Báo tiếng Anh thì không sao.....mong anh chị giúp...thank you.....nói chung là dọc chữ Việt không dược

5800 con cũa em là màu Den
custom version 20.0.012.c03.01
V 20.0.012

mong anh chị giúp Vip

m0nk3y86

có anh chị nào trã lời giùm em

Vip muốn coi Báo bên VietNam nhưng thấy chữ Việt bi. dứt khúc...mà coi Báo tiếng Anh thì không sao.....mong anh chị giúp...thank you.....nói chung là dọc chữ Việt không dược

5800 con cũa em là màu Den
custom version 20.0.012.c03.01
V 20.0.012

mong anh chị giúp Vip
Có vẻ câu hỏi này của đồng chí chưa đc trả lời nên bức xúc hả :-? Máy của bạn có fông t.Việt ko?

Vip09

không rành lắm...mà cái font tiếng việt dó nằm ỡ dâu Monkey...có thễ chĩ Vip dược không...cám ơn nhiếu

m0nk3y86

không rành lắm...mà cái font tiếng việt dó nằm ỡ dâu Monkey...có thễ chĩ Vip dược không...cám ơn nhiếu
Cũng giống như PC ý, nếu bị lỗi fông thì ko đọc đc t.Việt, đt cũng vậy. Nếu bạn có chế độ t.Việt thì có thể dùng để nhắn tin, lưu văn bản,...->lướt web ko bị lỗi fông.

Vip09

máy mình không có...vậy mình download ỡ dâu vậy MonKey...xin vui lòng giúp giùm Vip...tại Vip muốn coi Báo việtnam

m0nk3y86

máy mình không có...vậy mình download ỡ dâu vậy MonKey...xin vui lòng giúp giùm Vip...tại Vip muốn coi Báo việtnam
Bạn làm theo hướng dẫn của chủ topic đi, sẽ có tiếng Việt thui mà.

thanhdhl2003

nhung mà cái mình màu Den làm dược không Monkey..

Máy màu nào Flash cũng được bạn àh. Quan trọng là bạn phải kiểm tra coi Phần vững của máy phải là RM-356 kg? (bấm *#0000# để kiểm tra).