• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cấu hình Laptop ổn cho Windows Vista

HaChau

Super V.I.P
Đang lăn tăn muốn up lên bản Vista final, không rõ cấu hình này chạy có chấp nhận được không:
- Dual core 1.66 GHz
- RAM 512
- ...
Tên máy là HP Compaq nx6310
Nhờ bà con tư vấn giúp :)

khoi

Đang lăn tăn muốn up lên bản Vista final, không rõ cấu hình này chạy có chấp nhận được không:
- Dual core 1.66 GHz
- RAM 512
- ...
Tên máy là HP Compaq nx6310
Nhờ bà con tư vấn giúp :)
Cấu hình này là chạy tốt rồi, nếu được tăng thêm RAM lên 1024, còn bạn không nói màn hình cần 128MB VGA card trở lên

Trước khi cài đặt Windows Vista bạn nên download chương trình NÀY về và cài lên máy tính của bạn để nó tự kiểm tra giúp bạn xem có tương thích hay không!

Chỉnh sửa cuối:

vucaotri

Máy mình Centrino 1,6G - Ram 1,2G - VGA 128MB, chạy Vista Ultimate nổi, nhưng nghe nhạc hay chạy nhiều ứng dụng thì như con rùa, nhưng với bản Vista Home Pre thì tuyệt

PhamDung

Anh em tư vấn dùm, cấu hình : Pen M 2.0 Ghz Ram 512mb

Chạy cái Vista Ultimate được không vậy ?

ThaiKien

Super V.I.P
Anh em tư vấn dùm, cấu hình : Pen M 2.0 Ghz Ram 512mb

Chạy cái Vista Ultimate được không vậy ?

Cấu hình dùng cho Microsoft Windows Vista Ultimate mà nhà sản xuất đưa ra là:
Minimum Processor Speed 1 GHz processor
Memory Required 1 GB of system memory
HardDisk Required 40GB hard drive with at least 15GB of available space
Display Support for DirectX 9 graphics with:
• WDDM Driver
• 128 MB of graphics memory (minimum)
• Pixel Shader 2.0 in hardware
• 32 bits per pixel

Khi sử dụng Windows Vista, chíp không phải là thứ quyết định mà chính ở Ram và card màn hình. Nếu card màn hình không đạt được yêu cầu tối thiểu thì sẽ không được thưởng thức Windows Flip 3D đâu. PhamDung có thể vào đây: http://www.microsoft.com/downloads/...83-C24F-4863-A389-3FFC194924F8&displaylang=en download công cụ về chạy xem máy của mình thích ứng với cái nào. Mình nghĩ nếu card màn hình không đáp ứng được thì bạn chỉ nên cài Microsoft Windows Vista Home Basic (mình cũng đang sử dụng đây).
Thực ra mấy cái máy mà MS dùng để demo Vista có cấu hình Ram lên đến 2G (RAM speed: 667MHz)
Card màn hình 512 và ổ cứng 100G cơ. (yêu cầu cao quá, chưa với tới được)

HaChau

Super V.I.P
Mình đã cài hạ cấp xuống Vista Home Premium thấy vẫn rất chậm, đặc biệt khi thao tác với mạng. Hơn nữa cũng không thể chạy trình up ROM trên đó được. Ngậm ngùi đành trở lại với Windows XP.
RAM có 512 đúng là quá ít cho Vista :(

PhamDung

Vậy là Ram 512 không đủ để chạy Vista ? Hoặc là chạy Home Basic.

Chắc chỉ có vậy. Nâng Ram lên chạy thì lại tới card màn hình, đang dùng onboard, laptop mà nâng lên 128mb rời thì hơi khó à :(

ThaiKien

Super V.I.P
Vậy là Ram 512 không đủ để chạy Vista ? Hoặc là chạy Home Basic.

Chắc chỉ có vậy. Nâng Ram lên chạy thì lại tới card màn hình, đang dùng onboard, laptop mà nâng lên 128mb rời thì hơi khó à :(

Đúng là laptop thì hơi khó. Máy của mình là 1G Ram và 64M graphics, vào mạng thì không vấn đề gì, nhưng xử lý đồ họa và sử dụng các công cu media hơi khó khăn. Thực ra thì cái cấu hình tối thiểu mà Home Basic yêu cầu là:
Memory Required 512MB of system memory
HardDisk Required 20GB hard drive with at least 15GB of available space
Display Support for DirectX 9 graphics and 32 MB of graphics memory

Máy tính của bạn PhamDung sẽ dùng ổn định nhưng sẽ không có Windows Flap đâu. Hơn nưa với người sử dụng nhiều và chuyên nghiệp như bạn mình nghĩ sẽ hơi khó chịu đấy.
Chúng ta cố gắng đợi thêm thời gian nữa hy vọng giá phần cứng hạ thấp đi một chút thì dùng vậy!...

8quocte

bác nào đang chạy RAM 512/ VGA <128 share thì đừng mơ màng chạy Vista nữa. có thể cài bản Home pre chơi vài ngày thì OK chứ để luôn mà chạy đa nhiệm thì ...rùa vô cùng

Chỉnh sửa cuối:

tranducnam

Active Member
bác nào đang chạy RAM 512/ VGA <128 share thì đừng mơ màng chạy Vista nữa. có thể cài bản Home pre chơi vài ngày thì OK chứ để luôn mà chạy đa hiệm thì ...rùa vô cùng

Hè hè. Máy của Mình cấu hình bèo vô cùng Centrino 1,6 Gb, Ram 512 Mb, Hdd 40 Gb mà cũng chạy Windows Vista bản Buiness 32 bit vèo vèo nè. :D :D :D

PhamDung

Đúng là laptop thì hơi khó. Máy của mình là 1G Ram và 64M graphics, vào mạng thì không vấn đề gì, nhưng xử lý đồ họa và sử dụng các công cu media hơi khó khăn. Thực ra thì cái cấu hình tối thiểu mà Home Basic yêu cầu là:
Memory Required 512MB of system memory
HardDisk Required 20GB hard drive with at least 15GB of available space
Display Support for DirectX 9 graphics and 32 MB of graphics memory

Máy tính của bạn PhamDung sẽ dùng ổn định nhưng sẽ không có Windows Flap đâu. Hơn nưa với người sử dụng nhiều và chuyên nghiệp như bạn mình nghĩ sẽ hơi khó chịu đấy.
Chúng ta cố gắng đợi thêm thời gian nữa hy vọng giá phần cứng hạ thấp đi một chút thì dùng vậy!...

Sẵn cho mình hỏi, nếu update thì WINXP SP2 Pro "xịn" lên Vista Home Basic thì OK không ? Và sau khi update thì là win "rởm" hay vẫn như cũ.

Tom_codon

Super V.I.P
Máy em cấu hình là
Chip Duo 2.16
Ram 1G
Cạc màn hình 128
Đang chạy bản Vista Unlimate thấy cũng được.Có đủ hiệu ứng cửa sổ 3D và các thứ lằng nhằng nhưng mà cảm giác màn hình không thể đẹp được bằng laptop.Tốc độ bình thường.Có cảm giác chậm hơn XP.(T_T)

NguyenDucDung

Sẵn cho mình hỏi, nếu update thì WINXP SP2 Pro "xịn" lên Vista Home Basic thì OK không ? Và sau khi update thì là win "rởm" hay vẫn như cũ.

nếu PD update mà theo nguyên tắc đó - tức là ra ngoài cửa hàng thì tất nhiên là sẽ có bản xịn, nhưng mà sẽ ko còn sài đc win XP kia nữa :|
mới đọc gần đây đc thông tin này :D
còn update mà từ mấy cái download thì...ko bít :))

PhamDung

Vậy thôi, để dùng OS này thì hơn, up lên chạy không vừa ý thì hối hận cũng không kịp :))

kipkip

em hỏi hơi lạc 1 chút.Desktop của em có cấu hình là P4,2.8;Ram 2x512MB corsair bus 533 dual channel.Main 945 GTPL.VGA on board
Với cấu hình trên thì chạy Vista tình hình thế nào nhẩy?

PhamDung

Theo như mình biết thì máy bạn chạy OK, nhưng không có VGA rời nên sẽ thiếu chức năng ^ ^

Chúc vui.

NguyenDucDung

sợ đồ họa yếu thì khi chạy Win sẽ giựt :|
ko rõ thế nào, nhưng mà quan trọng là main support hay ko, nếu ko thì sẽ ko có driver đâu :|

kipkip

Hix,chắc tết này đầu tư thêm khoảng 1 củ để mua cái VGA mất,đang máu.Chắc cướp ngân hàng quá

phenmientay

em hỏi hơi lạc 1 chút.Desktop của em có cấu hình là P4,2.8;Ram 2x512MB corsair bus 533 dual channel.Main 945 GTPL.VGA on board
Với cấu hình trên thì chạy Vista tình hình thế nào nhẩy?
Máy bạn chạy được Vista nhưng sẽ chậm vì P4 2.8 không hỗ trợ tốt cho vista. Hơn nữa, card onboard của bạn chắc chỉ share 128MB. Tốt hơn bạn nên gắn thêm card rời 256 trở lên, nó sẽ mạnh hơn. Còn về driver thì theo mình biết, Intel đã có driver support vista cho main 945xxx rồi. Cứ lên trang web của Intel mà tải.