• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cấu hình Laptop ổn cho Windows Vista

kipkip

Gay quá nhẩy. VGA onboard share = 256MB tối đa thì phải.Nhưng tóm lại chắc là vẫn chậm.

ThaiKien

Super V.I.P
Sẵn cho mình hỏi, nếu update thì WINXP SP2 Pro "xịn" lên Vista Home Basic thì OK không ? Và sau khi update thì là win "rởm" hay vẫn như cũ.

Chính đây là vấn đề mà MS gặp phải, đó là khi PhamDung update lên Vista Home Basic thì code WINXP SP2 Pro "xịn" của PhamDung sẽ bị mất đi đó ( http://www.vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/2007/01/3B9F2DE0/ ), và khi upgrade xong mất khoảng 99.95$ thì mới được gửi một code xịn của Vista Home Basic, bạn có thể vào đây tham khảo: http://www.windowsmarketplace.com/details.aspx?view=info&itemid=3268640. Theo mình thi PhamDung nền cân nhắc có nên nâng cấp không khi cấu hình máy không thật sự mạnh dùng sẽ cảm thấy khó chịu, như mình bây giờ muốn quay đầu lại cũng khó rồi, đâm lao phải theo lao thôi, máy chạy chậm không được như trước kia nữa.

kentucky

Tốt nhất là máy yếu hơn duo core và 1GB ram thì ko nên cài chạy rất chậm. mình dùng Dell Core 2 Duo Processor T7200 2.0GHz mà cảm tưởng vẫn như rùa mặc dù hình ảnh các thứ có đẹp hơn.

dczien

Tốt nhất là máy yếu hơn duo core và 1GB ram thì ko nên cài chạy rất chậm. mình dùng Dell Core 2 Duo Processor T7200 2.0GHz mà cảm tưởng vẫn như rùa mặc dù hình ảnh các thứ có đẹp hơn.

Nghe mà rầu, máy mình coreduo 1.83, Ram 1GB, HDD 120G, VGA share 128MB mới đau chứ, không biết chạy ra sao???có ai thử chưa??:-??

NguyenDucDung

Nghe mà rầu, máy mình coreduo 1.83, Ram 1GB, HDD 120G, VGA share 128MB mới đau chứ, không biết chạy ra sao???có ai thử chưa??:-??

máy của bạn mình nghĩ cũng dùng đc, nhưng nếu có thể thì nên upgrade cái graphic card, có vẻ hơi yếu cái GC :D

dczien

máy của bạn mình nghĩ cũng dùng đc, nhưng nếu có thể thì nên upgrade cái graphic card, có vẻ hơi yếu cái GC :D

zậy bạn chỉ cách và chỗ cho mình upgrade GC đi, máy share onboard mà??????8-|

Kawaguchi

Super V.I.P
Thành viên BQT
Vừa được tặng bản Vista Bussines , Setup trên Vaio chạy ngon lành, nhanh hơn cả XP nữa chứ.

Chỉ tiếc camera và các phím tắt không hoạt động. Chờ Vaio nó update driver thôi....

kipkip

Các bro ơi ,em muốn sài Vista,bây giờ định nâng cấp lên 1G Ram bus533,Vga xịn,nhưng có diều con chíp chỉ là P4 2.8.Vậy có ổn không ta?À main của em 945G.

khocviem

Cấu hình cài vista

Các bro ơi ,em muốn sài Vista,bây giờ định nâng cấp lên 1G Ram bus533,Vga xịn,nhưng có diều con chíp chỉ là P4 2.8.Vậy có ổn không ta?À main của em 945G.

máy của bác thế là chạy tốt vista rồi,theo như báo dân trí trích lời bác Bill thì máy với cấu hình P3 1Gb Ram 1Gb trở lên là có thể chạy vista được rồi.máy tui sài Centrino 1.6 cech 1Mb ram 1GB chạy ầm ầm.Lại vừa actice bản quyền vista xong.Nếu máy của các bác cấu hình cao thì chạy nhanh hơn thui

NguyenDucDung

...Nếu máy của các bác cấu hình cao thì chạy nhanh hơn thui

bậy nào, vista nó chỉ chạy ở một tốc độ nhất đ̣nh, mình sài desktop core 2 duo E6600 với 2GB RAM mà sử dụng cũng thấ́y tương tự AMD 4400+ 1GB RAM
chắc bạn hiều ý mình muốn nói gì

ruavang10kg

Laptop nếu dùng cho công việc,tốt nhất nên dùng XP, Vista chơi thì hay, chứ còn để mà làm việc thì quá nặng, nhất là đối với dân lập trình. Cấu hình máy AMD Sempron 3400+, DDR2 1G, VGA 128 nhưng ko thích chơi vista, cứ dùng bản XP có bản quyền mà chơi, chạy 2 cái máy ảo cũng vẫn ngon. Chứ dùng vista mà khi nào muốn uprom cho con exec thân yêu lại phải chuyển qua XP thì chán lắm

khocviem

cau

bậy nào, vista nó chỉ chạy ở một tốc độ nhất đ̣nh, mình sài desktop core 2 duo E6600 với 2GB RAM mà sử dụng cũng thấ́y tương tự AMD 4400+ 1GB RAM
chắc bạn hiều ý mình muốn nói gì

Tương tự thì người ta sản xuất Chip cuo dual làm gì,bác thử chạy nhiều chương trình nặng 1 lúc xem cái nào nhanh hơn,cấu hình cao hơn cảm thấy chạy vẫn sướng hơn chứ.Chắc ...:))

vhquangduc

Cài win vista trong thời gian này thì hơi vội đó. Vista support driver kém lắm và cũng ít chương trình tương thích với nó. Theo mình cài để biết thì OK, để sử dụng chưa nên.

NguyenDucDung

Tương tự thì người ta sản xuất Chip cuo dual làm gì....

để cho những việc khác, đây đang nói đến Win thôi, đừng kêu " thử chạy nhiều chương trình nặng 1 lúc" vào đây nhé
Ví dụ nhé: trước đây mình có cái máy AMD Sempron 2500+ cài XP hết 20 - 25 phút và sài Intel Core 2 Duo thì cũng thế, nghĩa là cái gì nó cũng có một tốc độ nhất định, không phải cứ máy nhanh hơn là chạy nhanh hơn và còn phụ thuộc vào đa số các components khác trong máy bạn nữa...

PS: viết mấy cái tên cṹng sai bét nhè ko chính xác mấy cái nhỏ này mà dám...b-) b-)

botin

Bác NguyenDucDung làm gì ghê thế,ờ PC người ta quan trọng la 2 tốc độ để chạt nhiều chương trình mà,cấu hình mạnh hơn thì phải chạy nhanh hơn rồi,chứ nói cài Win thì nói làm gì

NguyenDucDung

Bác NguyenDucDung làm gì ghê thế,ờ PC người ta quan trọng la 2 tốc độ để chạt nhiều chương trình mà,cấu hình mạnh hơn thì phải chạy nhanh hơn rồi,chứ nói cài Win thì nói làm gì

Thôi đi, thế bạn bảo nhanh hơn đúng ko?? thế bạn làm gì mà biết nhanh?? nói là cảm nhận thấy nhanh thì bảo nhanh á???

ThaiKien

Super V.I.P
Thôi đi, thế bạn bảo nhanh hơn đúng ko?? thế bạn làm gì mà biết nhanh?? nói là cảm nhận thấy nhanh thì bảo nhanh á???

Mình cũng xin đồng tình với NguyenDucDung, vấn đề này các nhà phát triển phần mềm trên MSDN và TechNet của MS đã khẳng định rồi mà, tốc độ của chip sẽ liên quan trực tiếp đến khả năng xử lý tình huống khả dụng của chương trình chứ không thể đẩy mạnh cấu hình của máy lên được. Một máy tính muốn trở nên mạnh mẽ hơn, nhanh hơn trước hết phải là sự kết hợp hài hòa của các chương trình (không có xung đột về sự tồn tại), Ram phải lớn (đây là một yếu tố vô cùng quan trọng), rồi các yếu tố khác như chip, Video Card...không nên chỉ trông cậy vào chip, tất cả tạo nên một bộ máy tính hoàn chỉnh mà!

khocviem

hehe

Mình cũng xin đồng tình với NguyenDucDung, vấn đề này các nhà phát triển phần mềm trên MSDN và TechNet của MS đã khẳng định rồi mà, tốc độ của chip sẽ liên quan trực tiếp đến khả năng xử lý tình huống khả dụng của chương trình chứ không thể đẩy mạnh cấu hình của máy lên được. Một máy tính muốn trở nên mạnh mẽ hơn, nhanh hơn trước hết phải là sự kết hợp hài hòa của các chương trình (không có xung đột về sự tồn tại), Ram phải lớn (đây là một yếu tố vô cùng quan trọng), rồi các yếu tố khác như chip, Video Card...không nên chỉ trông cậy vào chip, tất cả tạo nên một bộ máy tính hoàn chỉnh mà!

Cài này thì đồng tình theo ý kiến bác Thaikien.Chứ nói như đồng chí DUCDUNG chỉ cãi nhau thui
So sánh như bác DUCDUNG có khác gì cài Win xp với 1 con PII ram 256 với 1 con PIV ram 256 cũng như nhau.
PS:Chuyện viết sai không có đâu nhé bác NGUYEnDUCDUNG cái đó là em viết tắt ah,bác đọc hiểu đấy thui

botin

NguyenDucDung,chứ theo ông nhanh la như thế nào???????máy nhanh hơn không chạy nhanh hơn thì nó là con Rùa à,thà giải thich như bạn thaikien nghe con chí lí hơn,cứ ở đó mà lăn tăn vớ vẩn