• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cấu hình Laptop ổn cho Windows Vista

NguyenDucDung

NguyenDucDung,chứ theo ông nhanh la như thế nào???????máy nhanh hơn không chạy nhanh hơn thì nó là con Rùa à,thà giải thich như bạn thaikien nghe con chí lí hơn,cứ ở đó mà lăn tăn vớ vẩn

hết cách :| :|
bro này ko theo dõi tự nhiên nhảy vào...chơi =)) =))
ở đây nói đến tốc độ của Win hiểu ko??
Nói thẳng là chắc gì bạn đã biết về PC hơn tôi mà dám bảo tôi "lăn tăn vớ vẩn" b-) b-)
và tôi cũng đã nói là "vista nó chỉ chạy ở một tốc độ nhất đ̣nh" cái gì cũng có giới hạn của nó, cho dù tôi đang sài core 2 duo với 2 GB RAM có thể sau này tôi có tận quad core với 3GHz và 4GB RAM chẳng hạn, thì chẳng nhanh hơn ̣đâu - tôi nói cái này để chứng minh câu "vista nó chỉ chạy ở một tốc độ nhất đ̣nh"
Edit:
quên mất, "bỏ xót" bro này khocviem

khocviem nói:
PS:Chuyện viết sai không có đâu nhé bác NGUYEnDUCDUNG cái đó là em viết tắt ah,bác đọc hiểu đấy thui

đã thanh minh thì nói thêm luôn nhé
ý bạn định nói Core 2 Duo chứ gì??? nhưng mà đã Core 2 Duo thì ko còn "dual" nữa đâu nhé, còn ý kiến gì ko nhỉ??? =)) =)) th̃ấy sai chưa?? chưa thấy thì mình cũng...ko dám nói luôn :( :( TY KLUKU JEDEN ;) - hổng hiề̉u câu này nghĩa là gì >:)

to phamthaitl: ko thể bằng đc, Sempron là dòng...rẻ tiền của AMD (cũng như Celeron của Intel) cho nên ko thể so với Pentium đc :D

botin, khocviem
http://forum.amtech.com.vn/showthread.php?p=399380&posted=1#post399380
vô đó coi, có một người dùng 2GB of RAM và Vista nó rate là 5,9, bây giờ bạn sài 4 GB RAM xem có đc 10 ko nhé =)) thấy "chỉ chạy ở một tốc độ nhất đ̣inh" chưa??? b-) b-)

Chỉnh sửa cuối:

kipkip

hix,các bác cãi nhau làm chi mà dữ.Zay rốt cuộc máy của em chạy Vista có bị chậm ko nhỉ

NguyenDucDung

hề, các.."bác" cãi nhau ghê quá quên mất kipkip =)) =))
main với chipset 945 hình như ko support Vista (ko chắc chắn lắm), cho nên sẽ ko có driver chuẩn cho main, còn nếu để chạy Vista thì vẫn đc, tùy xem vào từng version...

Nhưng quan trọng là bạn phải xem main nào phù hợp với processor cũ của bạn (Socket 479 hay LGA775...)
Bạn có thể dùng soft như Everest để xem thêm về processor này để cho hợp lý khi Upgrade...

Enjoy :D

kipkip

à cho em hỏi tí nữa,Nếu có 3 thanh ram thì có chạy dual channel đc không vậy?Em thấy có ng bảo đc,có ng lại bảo Ram phải là số chẵn

Utxd

à cho em hỏi tí nữa,Nếu có 3 thanh ram thì có chạy dual channel đc không vậy?Em thấy có ng bảo đc,có ng lại bảo Ram phải là số chẵn

Muốn chạy Dual channel thì phải có số thanh chẳn và cùng bus, cùng hiệu nữa kìa, 3 cây sao chạy được :O

HaChau

Super V.I.P
Các bạn đàm luận với nhau nhưng không hiểu ý nhau xem buồn cười quá :))
HĐH nó cũng là phần mềm, việc sử dụng/xử lý dữ liệu đối với nó nhanh hay chậm phụ thuộc vào phần cứng và trong nhiều trường hợp phụ thuộc vào giải thuật xử lý chứ bản thân nó không thể khống chế tốc độ theo một tốc độ cho trước nào đó được. Ví dụ giải thuật xử lý đa nhiệm sẽ phát huy hiệu quả trên chip n nhân và xu hướng tương lai các sản phẩm phần mềm mới sẽ phải đi theo hướng này để cố gắng bắt kịp các nhà sản xuất phần cứng.
Thực tế, các bạn cứ thử chơi một số games DOS hoặc trò chơi trên Windows cũ kỹ mà xem. Nhiều trò không thể chơi nổi do chạy quá nhanh vì tại thời điểm viết phần mềm không lường trước tốc độ xung máy tính lại nhanh đến vậy :p

phamthaitl

Muốn chạy Dual channel thì phải có số thanh chẳn và cùng bus, cùng hiệu nữa kìa, 3 cây sao chạy được :O
mình đồng ý là Ram fải cùng buss.nhưng mình chạy hai con 1 con 512 và 1 con 256.cũng thấy chạy nhanh hơn đó.đang đặt con 1G,nhưng notebook của mình chỉ có 2 khe cắm.nên fải bỏ con 256 DDR2 .bác nào cần pm em để lại cho.
from Nguyễn Dức Dũng
bạn viết TY KLUKU JEDEN mọi ngừơi không hiểu.nhưng mình hiểu đó.hii
lúc nào rảnh Pm cho vui nhé.

NguyenDucDung

mình đồng ý là Ram fải cùng buss.nhưng mình chạy hai con 1 con 512 và 1 con 256.cũng thấy chạy nhanh hơn đó.đang đặt con 1G,nhưng notebook của mình chỉ có 2 khe cắm.nên fải bỏ con 256 DDR2 .bác nào cần pm em để lại cho.
from Nguyễn Dức Dũng
bạn viết TY KLUKU JEDEN mọi ngừơi không hiểu.nhưng mình hiểu đó.hii
lúc nào rảnh Pm cho vui nhé.

phamthaitl có thể dùng EVEREST Ultimate Edition để xem, xem máy có support và hiện có đang chạy dualchannel hay ko :D

các bạn xem trên ảnh - và xem cả xem cái mục này nằm ở chỗ nào nữa nha :D

Chỗ "Memory Controller"
Type: chố này xem mainboard có support dualchannel hay ko - chắc vây giờ đa số main nào cũng support hết
Active Mode: hiện thời đang chạy ở "mode" nào

Như trên ảnh thì máy mình đang chạy Single thôi :|

PS: tất nhiên mình biết là mọi người ko hiểu mới viết :p
mình thực ra ko hiểu lắm, nhưng mà thấy người ta nói thì nói thôi :| :))

Khi nào rảnh PM rồi qua yahoo chat cho nhanh :D

HaChau

Super V.I.P
RAM nhiều quá mà nhu cầu sử dụng không đến mức thì cũng chỉ phí của. Về lý thuyết, bạn cắm 1 thanh bus 512 và 1 thanh bus 256 thì hệ thống sẽ bị ghìm theo tốc độ bus 256 và mất khả năng dual dẫn đến hệ thống mắc phải hiện tượng thắt cổ chai bộ nhớ. Bạn cảm thấy nhanh rõ nhất khi có 756 MB RAM là sử dụng các phần mềm tốn nhiều bộ nhớ như games to, phần mềm xử lý đồ hoạ. Tất nhiên dùng phần mềm benmark sẽ cho kết quả chính xác chứ không thể đánh giá theo cảm quan được.

Thân!

oanhngo

RAM nhiều quá mà nhu cầu sử dụng không đến mức thì cũng chỉ phí của. Về lý thuyết, bạn cắm 1 thanh bus 512 và 1 thanh bus 256 thì hệ thống sẽ bị ghìm theo tốc độ bus 256 và mất khả năng dual dẫn đến hệ thống mắc phải hiện tượng thắt cổ chai bộ nhớ. Bạn cảm thấy nhanh rõ nhất khi có 756 MB RAM là sử dụng các phần mềm tốn nhiều bộ nhớ như games to, phần mềm xử lý đồ hoạ. Tất nhiên dùng phần mềm benmark sẽ cho kết quả chính xác chứ không thể đánh giá theo cảm quan được.

Thân!

Hà châu ơi ! đâu có Ram bus 512 và bú 256 đâu ! :O :O

nếu là DDR thì bus là 266, 333, 400!
còn DDR2 thì bus là 533 , 677 , 800!
chắc hà châu lôn wa dung lượng Ram rùi!
còn muốn RAM chạy dual chanel thì có DDR2 , mainboard support Dual và phải là 2 thanh RAM cùng bus( tốt nhất là cùng dung lượng luôn ) thì mới gọi là dual dc !

Utxd

Các bạn đàm luận với nhau nhưng không hiểu ý nhau xem buồn cười quá :))
HĐH nó cũng là phần mềm, việc sử dụng/xử lý dữ liệu đối với nó nhanh hay chậm phụ thuộc vào phần cứng và trong nhiều trường hợp phụ thuộc vào giải thuật xử lý chứ bản thân nó không thể khống chế tốc độ theo một tốc độ cho trước nào đó được. Ví dụ giải thuật xử lý đa nhiệm sẽ phát huy hiệu quả trên chip n nhân và xu hướng tương lai các sản phẩm phần mềm mới sẽ phải đi theo hướng này để cố gắng bắt kịp các nhà sản xuất phần cứng.
Thực tế, các bạn cứ thử chơi một số games DOS hoặc trò chơi trên Windows cũ kỹ mà xem. Nhiều trò không thể chơi nổi do chạy quá nhanh vì tại thời điểm viết phần mềm không lường trước tốc độ xung máy tính lại nhanh đến vậy :p

Thân!

Đang nói tới chạy ở chế độ dual chanel chứ có nói nhanh hay chậm rồi cười 1 mình vậy Hà Châu :-??

shyme

Máy HP DV2000 Chip T7200 Core 2 Duo 2.0 Ghz - VGA Nvidia 7300 128MB - Ram 2 GB mà chạy còn rùa ý chứ
Vista chuối vãi

dczien

Máy HP DV2000 Chip T7200 Core 2 Duo 2.0 Ghz - VGA Nvidia 7300 128MB - Ram 2 GB mà chạy còn rùa ý chứ
Vista chuối vãi

Kỳ zậy??máy mạnh mà kiu vista chuối??máy mình duo T2400 1.83Ghz, VGA 256MB onboard 950GMA, Ram 2GB chạy vista ultimate mượt lắm mà??

blackiq

Kỳ zậy??máy mạnh mà kiu vista chuối??máy mình duo T2400 1.83Ghz, VGA 256MB onboard 950GMA, Ram 2GB chạy vista ultimate mượt lắm mà??
Máy em cũng giống vậy, chạy Vista khởi động cũng rùa lắm, chán thật.

Oxilo

Chính đây là vấn đề mà MS gặp phải, đó là khi PhamDung update lên Vista Home Basic thì code WINXP SP2 Pro "xịn" của PhamDung sẽ bị mất đi đó ( http://www.vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/2007/01/3B9F2DE0/ ), và khi upgrade xong mất khoảng 99.95$ thì mới được gửi một code xịn của Vista Home Basic, bạn có thể vào đây tham khảo: http://www.windowsmarketplace.com/details.aspx?view=info&itemid=3268640. Theo mình thi PhamDung nền cân nhắc có nên nâng cấp không khi cấu hình máy không thật sự mạnh dùng sẽ cảm thấy khó chịu, như mình bây giờ muốn quay đầu lại cũng khó rồi, đâm lao phải theo lao thôi, máy chạy chậm không được như trước kia nữa.

Chà chà , tốn cả trăm đô để thử nghiệm hơi bị đau đó. Mình có sưu tầm được một cách crack vista là tắt chế độ đếm ngày, đã thử nghiệm 4 tháng rồi rất ok. Có bạn nào cần thì hú một tiếng. Cái này mình thấy vượt qua được Genuine Check update ầm ầm đó nha.

NguyenDucDung

Chà chà , tốn cả trăm đô để thử nghiệm hơi bị đau đó. Mình có sưu tầm được một cách crack vista là tắt chế độ đếm ngày, đã thử nghiệm 4 tháng rồi rất ok. Có bạn nào cần thì hú một tiếng. Cái này mình thấy vượt qua được Genuine Check update ầm ầm đó nha.

đã có ở đây rồi, nếu muốn bạn có thể đóng góp thêm cách của mình:D

Tổng hợp cách Active cho Windows Vista và Link down