• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CFW Anonymous for 523x by Duy Thanh - C6 lai N97 giao diện Sym^3 (build 01/04)

Status
Không mở trả lời sau này.

NguyenDuyThanh

COMING SOON (03/05): UPDATE:
- CHUYỂN ĐỔI GẦN NHƯ HOÀN TOÀN SANG FIRMWARE N97 MINI
- Icon dialer Sym^3.
- Effect mới trích ra từ Nokia C7 firmware PR2.0.
- Font Android full symbol + tiếng Trung, Hàn.
- Tăng thời gian sử dụng pin.
- Trong bàn phím chữ và số, chuyển đổi nút "OK" thành "Chế độ bàn phím".
- Ovi Maps 3.06 cập nhật bản mới nhất.
- Xóa Photo Browser.
- Tăng khả năng zoom camera (zoom xa hơn).
- Mod bàn phím chữ và số mới rất hấp dẫn.
- Thay đổi ShareOnline trong phần hình ảnh thành nút Delete.
- Theme full icon Anna đc thêm vào.

... Và còn rất nhiều update nhỏ khác ...

CFW Anonymous là firmware C6 lai N97 và kèm theo là 1 số tính năng, giao diện giống Symbian^3 (effect, dialer, icon, widget, kinect scroll, swipe to unlock ...). Nhanh, mạnh mẽ và đầy đủ là những từ để nói về firmware, ram khởi động sau mỗi lần khởi động ~60MB, ram ổn định 52-56MB tùy vào số lượng ứng dụng bạn vào. Các bạn flash firmware nhớ đọc kỹ các chú ý mình ghi ở cuối bài. Nếu bạn vẫn cần hỏi 1 vài điều, hãy đọc qua Những câu hỏi thường gặp khi up firmware của mình tại #2 (những câu hỏi đã có trong #2 mình sẽ ko trả lời thêm nên tốt nhất các bạn nên đọc).

THÔNG TIN & TÍNH NĂNG
Đặc trưng:
  • Port C6 v20.0.043 trên nền: 5233 v40.1.003 & 5230 v40.6.003
  • Ngôn ngữ: Việt Nam & Tiếng Anh
  • Có 3 phiên bản tùy chọn cho mỗi loại đt (5230 và 5233): menu 3x4, menu 4x4, menu 4x4 icon lớn.
Giao diện:
  • Có thể tự đổi hình/âm khởi động và tắt máy tại E:\NDT (mặc định ko có hình khởi động giúp tốc độ boot nhanh hơn). Các bạn có thể đổi hình/âm bằng cách cho các file tên như sau vào E:\NDT: khoidong.gif, khoidong.mp3, tatmay.gif, tatmay.mp3.
  • Mở rộng vùng menu, thu hẹp vùng cột sóng.
  • 4 theme tuyệt đẹp do mình chọn lọc.
  • Bộ icon Symbian^3 đẹp do mình mix từ bộ icon N8 của binh24 và 1 số icon E7 khác - tự động thay đổi tất cả icon theo theme, bàn phím nt C5-03. Thanh mediabar cũng đc thay đổi icon rất thú vị.
  • N8 swipe to unlock có thể tự động xoay màn hình.
  • Giao diện thanh Options chữ căn giữa y hệt Sym^3.
  • Effect symbian^3 nhanh nhẹ đẹp.
Hệ thống:
  • Bàn phím search contact tương tự Symbian^3.
  • Tăng thời gian lưu nhật ký cuộc gọi tới 365 ngày. Lưu tin nhắn tới 999 tin nhắn.
  • Tắt hoàn toàn đèn 3 phím cứng kể cả khi đang sử dụng (đèn phím trắng có thể tùy chỉnh tắt trong Cài đặt > Điện thoại > Đèn thông báo > Đèn nháy c.đ.chờ > Tắt) - muốn bật đèn tất cả các phím thì đọc chú ý ở cuối bài.
  • Tăng tốc cảm ứng, tốc độ xoay màn hình, tăng cpu, FPS khi chơi game. Hệ thống tối ưu hóa ram, tắt các ứng dụng chạy nền.
  • Thay đổi cột sóng luôn luôn thành 3,5G khi bình thường cũng như khi kết nối. (cho 5233)
  • Thêm tùy chọn "Khởi động lại" khi bấm phím nguồn.
  • Có thể tùy chỉnh thời gian khóa màn hình (ko đc chỉnh thành 01:00 => chỉnh như thế sẽ dẫn đến lỗi ko vào đc Cài đặt)
  • Tự động chuyển đổi bàn phím số & chữ sang bàn phím QWERTY khi xoay màn hình.
  • Đã hack sẵn bằng installserver ko cần patch.
  • Tối ưu hóa cache cho các ổ, tăng dung lượng ổ C nhờ file uda, xóa FOTA.
  • 7 trang ký tự đặc biệt khi soạn thảo.
Media:
  • Add thêm đầy đủ codec audio, codec video mới nhất hiện nay.
  • Music chỉ đọc E:\Music, chất lg âm thanh hay.
  • Ko quét ảnh, video ở E:\Secret
  • Fix lỗi khi thoát khỏi Âm nhạc bị vào menu -> khi thoát ra sẽ trở ra homescreen nhé ;)
  • Thay đổi nút "Flash" (523x ko có flash nên nút đó ko có tác dụng) trong camera thành nút "chuyển sang chế độ quay Video" ở mọi ngôn ngữ. Fix lỗi "Camera hiện đang dùng".
  • Tăng chất lượng ảnh, clip của camera.
Ứng dụng tích hợp:
  • Âm lịch
  • Notifications (Thông báo) - widget báo tin nhắn, cuộc gọi ở homescreen.
  • Photo Browser - duyệt ảnh phong cách 3D (add vào photo suite)
  • Music Stopper để hẹn giờ tắt nhạc (add shortcut vào menu Âm nhạc).
  • Accel Switch - bật/tắt "bộ cảm biến" bằng 1 chạm. Add shortcut Accel Switch vào nút Media.
  • Easy Keylock - khóa máy 1 chạm
  • AutoInstaller - tự động cài đặt ứng dụng.
  • BTSwitch - bật/tắt bluetooth nhanh, có thể ấn giữ phím 0
  • Conversations - nhắn tin dạng chat
  • Rompatcher ko popup - tích hợp các patch
  • Ovi Maps 3.04
  • Từ điển Anh-Việt
  • Music player 15.2(1034) - hiển thị lời bài hát.
  • Ovi Store phiên bản mới nhất 1.9(008)
  • Tích hợp sẵn các bookmark như PDAViet, Tinh Tế, VNExpress, Dân trí, Google, Zing News, Yahoo!, ... ở trình web mặc định.

VIDEO:
Quay bằng đt đểu nên ko đc nét cho lắm, thông cảm nhé!
Chủ yếu để các bạn hình dung ra firmware thôi
[video=youtube;rMt8xy0Aql4]http://www.youtube.com/watch?v=rMt8xy0Aql4[/video]
.​

HÌNH ẢNH:
- Swipe to unlock
- Tap to unlock
- Hình ảnh firmware
<hình ảnh đã đc giảm chất lượng để load nhanh hơn>

CORE V40
<dùng để chép đè với rofs2>

PHIÊN BẢN BUILD 20/03/2011

ROFS2 V40 - SWIPE TO UNLOCK
<phiên bản với mở khóa là N8 swipe to unlock>

ROFS2 V40 - TAP TO UNLOCK
<phiên bản với mở khóa là C5-03 tap to unlock>

CHÚ Ý:
  1. Backup danh bạ, tin nhắn nếu lưu trong bộ nhớ máy (bằng Nokia PC Suite là tốt nhất) trc khi flash.
  2. Trước khi flash, kết nối với PC ở chế độ Ổ đĩa chung rồi xóa các folder private, sys, system, resource để loại bỏ các tạp dư của fw cũ.
  3. Dữ liệu bản đồ Việt Nam cho Ovi Maps 3.04 download tại đây hoặc ở đây rồi chép vào E:\cities (nhớ xóa hết dữ liệu bản đồ cũ nhá).
  4. Nếu muốn bật đèn phím cứng thì download file "Bat den phim cung" ở file đính kèm rồi giải nén rồi copy thư mục 10282BC4 vào C:\private.
  5. Flash bắt buộc phải tích theo hình (ko tích theo lỗi đừng thắc mắc ^^):
  6. Nhớ thanks để mình có động lực giải đáp thắc mắc cho các bạn và làm tiếp những fw tốt hơn nhá :p

Chỉnh sửa cuối:

NguyenDuyThanh

CÁC CÂU HỎI THƯỜNG GẶP:

Hỏi: Tại sao khi thay đổi chế độ camera lại bị báo lỗi?
Trả lời: C6 là máy có flash. Mà đây là firmware của C6 nền phần mềm camera cũng có liên quan đến flash, trong khi đó 523x đều ko có flash => xung đột như vậy (nhưng cái này cũng chả ảnh hưởng gì).

Hỏi: Mình muốn flash firmware này nhưng ko biết download file nào?
Trả lời: Bạn hãy tải core file về (đc 5 file), sau đó chọn 1 trong số các phiên bản rofs2 đc 2 file nữa (có nhiều lựa chọn về kiểu sắp xếp menu, khóa máy). Tổng cộng có 7 file đưa vào thư mục flash để làm như bình thường.

Hỏi: Có phải tải thêm file từ NaviFirm ko?
Trả lời: Ko cần tải thêm bất cứ file nào?

Hỏi: Mình muốn bật đèn phím cứng thì làm thế nào?
Trả lời: Tải file đính kèm, giải nén rồi copy thư mục 10282BC4 vào C:\private rồi khởi động lại.

Hỏi: Mình muốn flash nhưng vẫn ở v21 thì làm thế nào đây?
Trả lời: Nếu bạn muốn flash nhưng vẫn ở v21 thì đổi tên file rofs2 v40 như sau (RM-588 là 5230 còn RM-625 là 5233) rồi chép đè với core file v21 tại đây:

RM-588_21.6.005_001_000_U001.uda.fpsx
RM-588_21.6.005_prd.rofs2.V01
RM-625_21.1.102_001_000_U004.uda.fpsx
RM-625_21.1.102_prd.rofs2.V15

Hỏi: Sau khi flash xong, cần làm gì ko?
Trả lời: Hãy tắt máy và khởi động lại để firmware hoàn thiện nhất.

Hỏi: Mình thấy ứng dụng AutoInstaller trong máy, nó có tác dụng gì vậy?
Trả lời: Đúng như cái tên của nó, tự động cài đặt tất cả ứng dụng bạn cần chỉ 1 chạm. Cho các ứng dụng vào E:\ThinkChange\C hoặc E:\ThinkChange\E (C là cho cài đặt vào bộ nhớ máy, E là cài vào thẻ nhớ). Chạy AutoInstaller, bấm Start Install và chờ đợi thôi!

Chỉnh sửa cuối:

NguyenDuyThanh

Mệt quá làm từ 11h tới giờ, ngủ 1 giấc cái, chúc các bác tải và dùng vui vẻ. Có vấn đề cứ post tại đây.

ctgreen312

Đúng là tinh thần của DuyThanh cao thật, phiên bản 523x chỉ có bác là cook tốt cho ace dùng

NguyenDuyThanh

anh thanh oi lits dơnload ovi map bi loi rui anh oi
ma sao anh hok ovi map 3.06 cho no moi ma lai dung ban 3.04
Mình vừa check link vẫn bt mà.
Ovi Maps 3.06 bị xung đột với 3 nền tảng nhúng là QT, Python, Java Beta 2.1 nên mình cho trở về 3.04. 2 bản này cũng ko có quá nhiều khác biệt đâu bạn ^^

@ALL: Mới ra mà đã hơn 3 chục lượt đang download rồi :D Các bác nhanh tay ghê :p

m4l4ng

để gỡ cái "N8 swipe to unlock có thể tự động xoay màn hình" thì khi bung file rof ra cần del phần nào anh thành nhỉ

NguyenDuyThanh

để gỡ cái "N8 swipe to unlock có thể tự động xoay màn hình" thì khi bung file rof ra cần del phần nào anh thành nhỉ

Bạn bung rofs2 ra và dùng Nokia Firmware Cleaner 2.2 để xóa swipe to unlock.
Nhưng mà bạn xóa làm gì, nếu ko dùng swipe thì cứ để đấy vẫn dùng gạt khóa bình thường mà.

nhockfc

sao mình k download dc cái Core file C6 v20 for 5230 v40.7z nhỉ =((
ai bít zúp m vs :(( nó cứ hiện thế nài thôi mà k down dc =.=

p/s: DT ơi cho mình hỏi mìh thay cái Core của bản v7 bạn up hôm mùg mấy tháng 3 í đc k bạn?

NguyenDuyThanh

Các bạn có thể dùng core cũ nhá, download file rofs2 mới thôi.
Còn download ko đc là do mediafire đó bạn, bạn thử download lại hoặc chờ vài phút.

junokun

cho mình hỏi bản này nhạc chuông có giống như bản focus kô hả duy thanh? nếu giống thì cho mình xin bộ nhạc chuông đi.mình thấy có mấy bản nhạc chuông hay wa' mà đang dùng FW gốc nên kô có

NguyenDuyThanh

anh thanh oi anh cho lits download ovi map khac di e download hoi nay jo ma chua dc anh oi tk anh nhiu

Bạn thử download lại hoặc chờ vài phút nhá, cái này do MediaFire nó bị thế đó.

cho mình hỏi bản này nhạc chuông có giống như bản focus kô hả duy thanh? nếu giống thì cho mình xin bộ nhạc chuông đi.mình thấy có mấy bản nhạc chuông hay wa' mà đang dùng FW gốc nên kô có
Cũng tương tự bạn à, mình chỉ xóa bớt vài nhạc chuông "củ chuối" đi thôi. Còn lại toàn nhạc hay :D

Chỉnh sửa cuối:

Nhoxly00

Cáp quang ngoài biển đứt nên tốc độ load chậm. Mình mới vào cáp quang nên tốc độ load đến 3mbs. Haha. Nhanh wá

NguyenDuyThanh

Bạn nào có máy quay nét thì làm cái video review về fw đc thì làm dùm mình nhá :D Thanks nhiều.

NguyenDuyThanh

Các bạn tạm ngưng download nhá, vừa phát hiện xóa nhầm 1 file dẫn đến lỗi ko vào đc TTPod.
Ai donwload đc rồi thì cũng đừng flash vội, đang up bản fix. Sr vì sự cố đáng tiếc :( Con người mà, cũng có lúc nhầm :(

Status
Không mở trả lời sau này.