• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CFW C6 giao diện S^3 - Anonymous™ LITE for 523x by Duy Thanh (build 12/04)

NguyenDuyThanh

Ngày giỗ tổ đc nghỉ nên mình rảnh và muốn đáp ứng nhu cầu có 1 CFW C6 đa năng nhưng nhanh, nhẹ, tốc độ cao nên mình làm fw mới này. Chắc các bạn cũng đã biết CFW Anonymous của mình.

Phiên bản này chính là phiên bản rút gọn của nó: xóa đi khá nhiều app (như Ovi Maps, Ovi Store, Conveter, 3D photo browser, Email, Setting wizard, About, My Nokia, KillMe, theme, ...), những thứ ko cần thiết, tùy chỉnh mới ... để tăng tốc và ram trống giờ đã tăng rất rất nhiều. Đảm bảo bạn khó tính đến đâu cũng sẽ cảm nhận đc tốc độ của fw và yêu thích nó. CFW này chỉ còn hơn 80MB so với Anonymous full gần 110MB.

Vì thế ai cần 1 trong số các ứng dụng trên thì nó sẽ ko nên dùng bản này. Hiện tại mình đang sử dụng fw này, ai có cùng định hướng sử dụng với mình thì nên cùng dùng CFW này với mình - nhanh, nhẹ, đơn giản. Thử và cảm nhận!

THÔNG TIN & TÍNH NĂNG
Đặc trưng:
  • Port C6 v20.0.043 trên nền: 5233 v40.1.003 & 5230 v40.6.003
  • Ngôn ngữ: Việt Nam & Tiếng Anh
  • Có 2 phiên bản tùy chọn cho mỗi loại đt (5230 và 5233): menu 3x4, menu 4x4.
Giao diện:
  • Có thể tự đổi hình/âm khởi động và tắt máy tại E:\NDT (mặc định ko có hình khởi động giúp tốc độ boot nhanh hơn). Các bạn có thể đổi hình/âm bằng cách cho các file tên như sau vào E:\NDT: khoidong.gif, khoidong.mp3, tatmay.gif, tatmay.mp3.
  • Mở rộng vùng menu, thu hẹp vùng cột sóng.
  • 4 theme tuyệt đẹp do mình chọn lọc.
  • Bộ icon Symbian^3 đẹp do mình mix từ bộ icon N8 của binh24 và 1 số icon E7 khác - tự động thay đổi tất cả icon theo theme, bàn phím nt C5-03. Thanh mediabar cũng đc thay đổi icon rất thú vị.
  • C5-03 Tap to unlock.
  • Giao diện thanh Options chữ căn giữa y hệt Sym^3.
  • Effect symbian^3 bản lite nhanh hơn, mượt hơn.
Hệ thống:
  • Bàn phím search contact tương tự Symbian^3.
  • Tăng thời gian lưu nhật ký cuộc gọi tới 365 ngày. Lưu tin nhắn tới 999 tin nhắn.
  • Tắt hoàn toàn đèn 3 phím cứng kể cả khi đang sử dụng (đèn phím trắng có thể tùy chỉnh tắt trong Cài đặt > Điện thoại > Đèn thông báo > Đèn nháy c.đ.chờ > Tắt) - muốn bật đèn tất cả các phím thì đọc chú ý ở cuối bài.
  • Tăng tốc cảm ứng, tốc độ xoay màn hình, tăng cpu, FPS khi chơi game. Hệ thống tối ưu hóa ram, tắt các ứng dụng chạy nền.
  • Thay đổi cột sóng luôn luôn thành 3,5G khi bình thường cũng như khi kết nối. (cho 5233)
  • Thêm tùy chọn "Khởi động lại" khi bấm phím nguồn.
  • Có thể tùy chỉnh thời gian khóa màn hình (ko đc chỉnh thành 01:00 => chỉnh như thế sẽ dẫn đến lỗi ko vào đc Cài đặt)
  • Tự động chuyển đổi bàn phím số & chữ sang bàn phím QWERTY khi xoay màn hình.
  • Đã hack sẵn bằng installserver ko cần patch.
  • Tối ưu hóa cache cho các ổ, tăng dung lượng ổ C nhờ file uda, xóa FOTA.
  • 7 trang ký tự đặc biệt khi soạn thảo.
Media:
  • Add thêm đầy đủ codec audio, codec video mới nhất hiện nay.
  • Music chỉ đọc E:\Music, chất lg âm thanh hay.
  • Ko quét ảnh, video ở E:\Secret
  • Fix lỗi khi thoát khỏi Âm nhạc bị vào menu -> khi thoát ra sẽ trở ra homescreen nhé ;)
  • Thay đổi nút "Flash" (523x ko có flash nên nút đó ko có tác dụng) trong camera thành nút "chuyển sang chế độ quay Video" ở mọi ngôn ngữ. Fix lỗi "Camera hiện đang dùng".
  • Tăng chất lượng ảnh, clip của camera.
Ứng dụng tích hợp:
  • Âm lịch
  • Notifications (Thông báo) - widget báo tin nhắn, cuộc gọi ở homescreen.
  • Music Stopper để hẹn giờ tắt nhạc (add shortcut vào menu Âm nhạc).
  • Accel Switch - bật/tắt "bộ cảm biến" bằng 1 chạm. Add shortcut Accel Switch vào nút Media.
  • Easy Keylock - khóa máy 1 chạm
  • AutoInstaller - tự động cài đặt ứng dụng.
  • BTSwitch - bật/tắt bluetooth nhanh, có thể ấn giữ phím 0
  • Conversations - nhắn tin dạng chat
  • Rompatcher ko popup - tích hợp các patch
  • Từ điển Anh-Việt
  • Music player 15.2(1034) - hiển thị lời bài hát.
  • Tích hợp sẵn các bookmark như PDAViet, Tinh Tế, VNExpress, Dân trí, Google, Zing News, Yahoo!, ... ở trình web mặc định.
HÌNH ẢNH
<hình ảnh đã đc giảm chất lượng để load nhanh hơn>
<tạm sử dụng hình ảnh của Anonymous bản full vì về cơ bản chúng cũng ko khác nhau là mấy>
<sẽ cập nhật ảnh mới sau>

_

CHÚ Ý:
  1. Backup danh bạ, tin nhắn nếu lưu trong bộ nhớ máy (bằng Nokia PC Suite là tốt nhất) trc khi flash.
  2. Trước khi flash, kết nối với PC ở chế độ Ổ đĩa chung rồi xóa các folder private, sys, system, resource để loại bỏ các tạp dư của fw cũ.
  3. Nếu muốn bật đèn phím cứng thì download file "Bat den phim cung" ở file đính kèm rồi giải nén rồi copy thư mục 10282BC4 vào C:\private.
  4. Nhớ thanks để mình có động lực giải đáp thắc mắc cho các bạn và làm tiếp những fw tốt hơn nhá :p

CORE V40
<dùng để chép đè với rofs2>

ROFS2 V40
<dùng để chép đè với core>

Chỉnh sửa cuối:

NguyenDuyThanh

CÁC CÂU HỎI THƯỜNG GẶP:
Hỏi: Trong quá trình flash cần tích vào những ô nào?
Trả lời: Như hình dưới.

Hỏi: Tại sao khi thay đổi chế độ camera lại bị báo lỗi?
Trả lời: C6 là máy có flash. Mà đây là firmware của C6 nền phần mềm camera cũng có liên quan đến flash, trong khi đó 523x đều ko có flash => xung đột như vậy (nhưng cái này cũng chả ảnh hưởng gì).

Hỏi: Mình muốn flash firmware này nhưng ko biết download file nào?
Trả lời: Bạn hãy tải core file về (đc 5 file), sau đó chọn 1 trong số các phiên bản rofs2 đc 2 file nữa (có nhiều lựa chọn về kiểu sắp xếp menu, khóa máy). Tổng cộng có 7 file đưa vào thư mục flash để làm như bình thường.

Hỏi: Có phải tải thêm file từ NaviFirm ko?
Trả lời: Ko cần tải thêm bất cứ file nào?

Hỏi: Mình muốn bật đèn phím cứng thì làm thế nào?
Trả lời: Tải file đính kèm, giải nén rồi copy thư mục 10282BC4 vào C:\private rồi khởi động lại.

Hỏi: Mình muốn flash nhưng vẫn ở v21 thì làm thế nào đây?
Trả lời: Nếu bạn muốn flash nhưng vẫn ở v21 thì đổi tên file rofs2 v40 như sau (RM-588 là 5230 còn RM-625 là 5233) rồi chép đè với core file v21 tại đây:

RM-588_21.6.005_001_000_U001.uda.fpsx
RM-588_21.6.005_prd.rofs2.V01
RM-625_21.1.102_001_000_U004.uda.fpsx
RM-625_21.1.102_prd.rofs2.V15

Hỏi: Sau khi flash xong, cần làm gì ko?
Trả lời: Hãy tắt máy và khởi động lại để firmware hoàn thiện nhất.

Hỏi: Mình thấy ứng dụng AutoInstaller trong máy, nó có tác dụng gì vậy?
Trả lời: Đúng như cái tên của nó, tự động cài đặt tất cả ứng dụng bạn cần chỉ 1 chạm. Cho các ứng dụng vào E:\ThinkChange\C hoặc E:\ThinkChange\E (C là cho cài đặt vào bộ nhớ máy, E là cài vào thẻ nhớ). Chạy AutoInstaller, bấm Start Install và chờ đợi thôi!

NguyenDuyThanh

Bản này mình chỉ tập trung nâng cao tốc độ, ram, pin thôi. Nếu fix dzmusickey sẽ ko có lim dim, bạn có thể lựa chọn. Dưới là bộ rule đã fix dzmusickey..

tung0088

Duy Thanh ơi,nói thật nhé,mọi thứ về FW rất tốt,tuy nhiên,khó chịu 1 cái là khi vào danh bạ phải chơ 1 lúc sau,danh bạ mới hiện lên,đấy là bạn đã tắt hiệu ứng rồi!
bản của ngviethoa chỉ cần chạm nhẹ là vào rùi!

Bạn có thể làm lại phần danh bạ đc ko?

NguyenDuyThanh

Duy Thanh ơi,nói thật nhé,mọi thứ về FW rất tốt,tuy nhiên,khó chịu 1 cái là khi vào danh bạ phải chơ 1 lúc sau,danh bạ mới hiện lên,đấy là bạn đã tắt hiệu ứng rồi!
bản của ngviethoa chỉ cần chạm nhẹ là vào rùi!

Bạn có thể làm lại phần danh bạ đc ko?
Mình đã mod tắt chạy ẩn danh bạ nên mới vậy. Nếu để chạy ẩn sẽ mất khoảng 1MB ram để chạy nó.
Còn muốn bạn vào nhanh thì đơn giản thôi, bạn vào danh bạ mà thoát ra hãy bấm nút menu để nó vẫn chạy ẩn danh bạ (có biểu tượng đang chạy bên cạnh icon đó). Sau đó bạn vào lúc nào mà chả nhanh.

P/S: Nếu mình mod sẵn cho chạy ẩn danh bạ thì sẽ tốn ram, pin hơn đó. Muốn chạy ẩn thì chỉ việc làm theo cách trên, đơn giản mà.

tung0088

Mình đã mod tắt chạy ẩn danh bạ nên mới vậy. Nếu để chạy ẩn sẽ mất khoảng 1MB ram để chạy nó.
Còn muốn bạn vào nhanh thì đơn giản thôi, bạn vào danh bạ mà thoát ra hãy bấm nút menu để nó vẫn chạy ẩn danh bạ (có biểu tượng đang chạy bên cạnh icon đó). Sau đó bạn vào lúc nào mà chả nhanh.

P/S: Nếu mình mod sẵn cho chạy ẩn danh bạ thì sẽ tốn ram, pin hơn đó. Muốn chạy ẩn thì chỉ việc làm theo cách trên, đơn giản mà.

à,tớ add nik Thanh rồi đấy! vào chat tẹo giúp tớ mod để chạy ẩn danh bạ nhé!

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 49 minutes:

Loại bỏ Video call ở 5233 đi bạn!

Chỉnh sửa cuối:

tung0088

Thanh ơi! ở file 102858F2,dòng nào là của danh bạ đấy?
0x1
0x2
0x3
0x4
0x5

ctgreen312

không có ovi map thật à, vậy có thể cho mình bản ovi map để cho vào Firmware không

traicauhd

chưa có file core cho phiên bản mới nhé? có lẽ phải nhờ bác binh24 làm ý...?

J_Tuan

mình thấy phần trình đọc tin nhắn cũng nên bỏ vì nó chỉ dùng tốt cho tiếng Anh chứ đọc tiếng Việt sai lè ^^.Tối về flash bản này luôn :D.

hankezong

mình thấy phần trình đọc tin nhắn cũng nên bỏ vì nó chỉ dùng tốt cho tiếng Anh chứ đọc tiếng Việt sai lè ^^.Tối về flash bản này luôn :D.
Ý kiến này tốt nè DT
Jaf lại vmới thôi ^^

thuyna

có flash lite 4 ko huh bác thanh, e thấy cái trình đọc tin nhắn cũng ko cần thiết ửn hộ ý kiến bỏ nốt đi cho đỡ nặng, bác chỉ cách bỏ tap to unlock cho anh e nhữa nhé, cái này tốn ram mà ko đẹp đa số xài sildeunlock hay mykeylock nhiều hơn

Chỉnh sửa cuối:

7534286

Hướng dẫn mình cách thêm icon ovi maps vào menu với. Mình cook xong thì lúc flash xong nó không hiện bạn à!!!!!!!!!!!

socloc20

k có OviMaps là k có bản đồ à bạn =.=

bác mới xài dt ak:)), ko có ovi map thì xài google map, ngon hơn ovi nhìu vừa nhẹ vừa nhanh=D>

tại sao bác DT lại không ra bản này ngay tù đâu cơ chứ, vẫn giao diện sym^3 mà tốc độ vù vù ko thua fw gốc là mấy\-/