• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CFW RM-356 v60.0.003 Đỉnh cao của CFW 5800 by dangquy197

dangquy197

Bản gốc
Tình hình là đã đổi 5530 cho con bạn thân nên giờ phải dùng luôn con Nokia 5800 :p Từ ngày chuyển sang Nokia 5800 đã đi mòn các diễn đàn rồi mà chưa có bản CFW nào mà mình cảm thấy hài lòng như các CFW dành cho 5530 cả, ko lỗi này cũng lỗi kia, hoặc cá nhân hoá hơi mạnh tay. Do vậy, sau 3 ngày vật lộn hơn 120 lần JAF, xin mạn phép các Pro 5800 cho ra mắt bản CFW cá nhân mà mình cảm thấy khá là đẳng cấp (Vì bao nhiêu tinh tuý của CFW khác đã đập vào đây rồi :p)

Đây là bản đầu tay dành cho Nokia 5800, có thể sẽ xảy ra thiếu sót mong anh em báo lỗi để mình còn Fix lại. (mà chắc là ko đâu, xài và fix lỗi 3 ngày nay cảm thấy chắc ăn rồi mới dám cho lên đây mà :D)

Lúc đầu tính Port bản Belle + Iphone + Android của AnhtamHCM qua cho 5800 nhưng do trình độ non kém và chưa port dc đẳng cấp như các Pro khác cho nên đành làm lại 1 bản khác, có tính chất vay mượn Theme và Âm nhạc Hifi của bản AnhtamHCM

Các tính năng nổi bật

1. Hệ thống nhắn tin cực nhạy, Full Qwerty màn hình, 6 trang kí tự đầy đủ, tin nhắn có sẵn Hội thoại
2. Thư viện (Gallery) tích hợp sẵn Photo Browser.
3. Máy đã được tăng tốc tối đa trong xử lí việc quét ảnh và âm thanh
4. Tích hợp thêm bộ xử lí âm thanh của N8
5. Hệ thống âm thanh Hifi cực đỉnh từ bản CFW hoàn thiện của anhtamHCM (Nghe thử phát là phê lòi :)) ) Nhớ là phải chọn trong Equalizer cái Chế độ có 1 loạt ngôi sao mà có 2 ngôi sao trong ngoặc ấy nhé anh em, ko phải để ở chế độ Mặc định đâu :D
6.Tích hợp sẵn BT Switch, BR Received, Tap to unlock, Tự động ngắt cuộc gọi (Auto Hang up), Đèn Pin, Kill me, Tự động khoá khi bỏ túi (Pocket Lock), từ điển Anh Việt, Memcheck. Ovimap, Google Maps. Trình duyệt Nokia Browser 7.3.
7. Theme cực chuẩn, Fonts Android.
8. Bộ fix java, sis, chuẩn để chạy dc mọi game, ứng dụng nặng nhẹ ko lỗi
9. Tăng cường khả năng bắt sóng Wifi
10. Tắt các ứng dụng chạy ngầm để tăng tốc cho RAM dc nhanh hơn
11.Tắt Danh bạ, tin nhắn, Đồng hồ chạy ẩn để giải phóng RAM
12. Ẩn file tại E:\Hidden
13. Chỉ đọc nhạc tại E:\Sounds\Digital
14. Tối ưu Cache hơn nữa
15. Tăng kích thước UI
16. Tắt Widget đồng hồ và Profile khi ẩn màn hình chủ
17. Thay hình khởi động máy chữ Nokia cho sinh động tí
18. Effect của Iphone
19. Xóa hoàn toàn Messenger Reader và Voice Command
20. Thay đổi Bookmark
21. Tắt thông báo cảnh báo Java. (Luôn cho phép)
22. Tin nhăn lưu 999 sms
23. Edit thanh Media Bar hoạt động 100%.
24. Xóa Help, About,....
25. Thay nút ShareOnline bằng nút Del trong thư mục Gallery
26. Âm lịch
27. Mod Menu Landscape
28. Xóa Fota( Tăng dung lượng ổ C là 80.5 Mb)
29. Tăng HeapSize.
30. Music Stopper để hẹn giờ tắt nhạc (add shortcut vào menu Âm nhạc).
31. Accel Switch - bật/tắt "bộ cảm biến" bằng 1 chạm
32. Trả RAM khi thoát Camera
33. Xoá Ovi contact, Ovi music
34. Xóa chức năng Chỉnh sửa Hình ảnh ---> Ko phổ biến, ko mạnh, đề nghị dùng Photoshop :p
35. Xóa chức năng Message Reader (Đọc tin nhắn bằng âm thanh) ---> Cái này chỉ có tác dụng cho văn bản bằng Tiếng Anh chứ tiếng Việt nó ko đọc dc---> Để nặng máy
36. Gỡ bỏ OVI Store. Nói thật cái OVI Store rất vô dụng, toàn đi copy phần mềm khác về rồi bắt mua bản quyền đắt bỏ bố ra, lên mạng tải cho nó nhanh. Bản Full mới phê
37. Xóa luôn Video Sharing, Internet Phone
38. Thay thế Share Online trên Media Bar thành BT Switch
39. Xóa Email.
39. Xóa Podcasting (VN ta mấy ai dùng cái này)
40. Symbian ^3 keyboard 6 dong kí tự, xoá hẳn chữ Tin nhắn trong ô soạn thảo.

.......

Còn 1 loạt chức năng nữa, đang vội đi học nên sẽ Edit bài để chỉnh sửa thêm sau.

Anh em cứ Flash là biết :D Khỏi cần quảng cáo nhiều nữa.

Hình ảnh

Updating.....

Link Dowload

http://www.mediafire.com/?zco6j4k5fib4h4s

Bản Fix 1
http://www.mediafire.com/?aba3u0lwwn6now6

Change Log

Hiện đã làm xong bản fix 1 với các nội dung sau:
+ Rompatcher auto ko còn lỗi như trước
+ Trả ram camera sau khi thoát
+ Gửi dc các file bảo vệ (sis, java) qua bluetooth
+ Tăng độ nét cho camera hơn so với FW 5800 gốc.

Còn vấn đề máy ảnh tối hơn so với FW gốc thì đây là chuyện rất đơn giản: Do CFW này tôi đã hạ độ sáng màn hình xuống mức gần về 0 để tiết kiệm Pin nên a em cảm thấy là tối hơn. Chứ anh em tăng độ sáng của màn hình lên ngang với độ sáng màn hình của FW gốc là sẽ thấy máy ảnh nét gấp mấy lần so với FW gốc luôn.

+ Tinh chỉnh hệ thống để ổn định hơn
+ Sửa lỗi khi chuyển sang tiếng Anh mà vẫn còn lỗi tiếng việt
+ .... Chỉnh sửa nhiều quá, làm xong lâu rồi mà bây giờ mới Up lên dc nên ko nhớ dc hết, anh em tự khám phá nhé

Còn bản này là bản chuẩn nhất rồi, anh em cứ dùng thử và cho nhận xét

Lưu ý:

Trước khi Flash phải: Xóa hết tất cả các thư mục Sys, System, Resource, Private, data, cache,.... trên thẻ nhớ để tránh lỗi ko mong muốn sau khi FLash

Sau khi Flash xong để cho máy yên như thế tầm 1 2 phút, nếu có báo lỗi cũng đừng lo. Sau khi 1 2 phút ổn định, hãy khởi động lại máy rồi hẵng dùng.

Trong file download đã bao gồm 2 file để Flash RM-356. Down về là Flash chỉ với 2 file chứ ko chạy thêm file nào nữa cả. ĐỒng chí nào chưa biết Flash 2 file thì Google nhé

Khi Flash nhớ chọn chế độ Factory Set
Nguồn các Mod: Dc sưu tầm từ tất cả các MOD hay trên toàn bộ các diễn đàn thế giới, do quá nhiều nên ko thể liệt kê ra hết từng người đc, Xin cảm ơn tất cả các bạn đã Share Mod cho mọi người cùng dùng

ANH EM NÀO DÙNG ROMPATCHER XIN LƯU Ý: TRong máy đã có sẵn Rompatcher, nhưng muốn dùng thì các bạn cần phải cho các file Patch vào thư mục: E:\Patches.

Do CFW này tôi đã hack nên các bạn ko cần cho thêm file Install Server nữa, còn nếu ko bỏ File nào thì ko vào đc Rompatcher nhé!!!

Video hướng dẫn Flash 2 file: (Làm tương tự thế nhé, vì trong video là làm với file của 5530 chứ ko phải 5800)

[video=youtube;33P3m-wT9tI]http://www.youtube.com/watch?v=33P3m-wT9tI&feature=player_embedded[/video]

Chỉnh sửa cuối:

bangbang0809

rất thích những bản của a quý cho 5530. Bh a sang dùng 5800 cũng buồn thật. Chúc a may mắn với con 5800 :)

taothephong

ây da,bữa h kiếm bản 5k8 cho anh mà k thấy bản nào hài lòng thiệt, để tui JAF thử bản này cho ông anh coi:D

leminhquy40

Cái này dùng mod belle hay N97 mini vậy?ko biết pin có trâu như những bản khác hay ko nữa?

kangnam

chủ thớt cho mình file sis cái theme của bản này nhé .. thanks ... :):)

dangquy197

Cái này dùng mod belle hay N97 mini vậy?ko biết pin có trâu như những bản khác hay ko nữa?

Mod Belle hay gây lỗi kí tự $ và ~ nên đa số ko mấy ai ưa. Ai thích thì tự cook vào chứ ko a e lại kêu ca nhé :D

chủ thớt cho mình file sis cái theme của bản này nhé .. thanks ... :):)

mình bung fw gốc bản anhtamhcm ra copy qua chứ ko đóng thành file sis nên ko có sẵn bạn à, bạn vui lòng bung fw mình ra lấy vậy nhé, mình up fw bằng máy quán net nên ko tiện lắm, nhà đang sửa mạng nên ko xài dc mạng.

Cho mình xin mod nghe nhạc hifi đi Quy,với theme luôn bộ này chuẩn quá

đó ko phải mod mà là tùy chỉnh file 108...23 gì gì trong 10202be9 ấy, tui mò mãi mới làm dc, quên ko lưư lại rồi, giờ đang online bằng dt nên ko rõ dc file nào, mà cái này phải cẩn thận cơ, jaf đi jaf lại vì sai thông số mấy lần nên máy ko Boot dc đấy :D

nhìn chẩn đấy nhỉ
Thread sưu tầm nhìu mod ngon nhỉ
Share cho ae dùng với :D

đa số là mod trên pdaviet cả rồi mà bạn :D

Đây là fw gốc hay n97 thế y0u ?

N97, C6,.. Vào đây trộn lẫn cả chứ Fw gốc làm sao có dc mấy widget và các app khủng như vậy chứ :p

dangquy197

Flash 2 file thôi nhé bạn, file Core cho mục MCU là file lõi, còn file Rofs2 cho mục PPM là đủ rồi, ko cần APE hay CNT nhé

Mình mún sài fw gốc nhưng mà menu nó thấp wá.có cách nào làm menu cao2 như cfw n97 k nhj

Theo mình biết là ko đâu bạn à, OFW của 5800 nò cùi bỏ xừ, muốn sửa cũng khó

Chỉnh sửa cuối:

dangquy197

Lúc dẫn đường dẫn tới file MCU thì phải gõ vão ô file name chữ RM cho nó hiện lên lựa chọn. Yêu cầu đọc kĩ chú ý trên bài trước khi hỏi nhé. Google flash 2 file là ra cả đống

datvietdatviet

Cho mi'nh xin f0nt + themes nha.nghe cfw của y0u phê wá mà đang ốm chưa đi làm để tải đc.hjx