• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: CÁC SOFT HỖ TRỢ CHỨC NĂNG GPRS

agassi

có soft nào cho phép "disable" GPRS không các bác, máy em nó hay kết nối sảng quá.

NguyenDucDung

bạn dùng Spb GPRS Monitor đi, mình đã dùng cái này rồi, khá hay, có thể connect, disconnect và bạn có thể update từ trên net về cái Tarif ( dạng như kiểu gói giếc...gì đó :D cái này tiếng việt mình ko rõ lắm :|) như thế thì nó sẽ tự tính money luôn cho bạn :D
PS: có link down ở trang trước đây, ở đây nói qua thôi :D

bobby09120

khà khà có cái nì mình đỡ fair chỉnh lung tung mấy thông số của gprs thì mới đõ bị tốn tiền oan hic hic thanks pác

anhIII

GPRS tính tiền như thế nào vậy các bác, sao ai cũng ngán hết vậy.

vuquan

GPRS tính tiền như thế nào vậy các bác, sao ai cũng ngán hết vậy.

Tùy theo bạn dùng mạng nào. Bạn có thể vào đó xem giá và cách tính cước. Ví dụ như mobifone mới giảm giá khoảng 85%!, khá rẻ, 100đ (cả VAT) cho 10KB, tính block 10KB, như vậy 01MB bạn mất khoảng 10.000đ, nếu bạn dùng các gói cước thì còn rẻ hơn, VD 50.000đ tối thiểu cho 09MB, các KB thêm tính có 70đ/10KB... http://www.mobifone.com.vn/vietnamese/everything/vn_tariff_cal.jsp#GPRS

Mình dùng GPRS chủ yếu cho việc check những mail quan trọng và cần thiết khi đang trên đường, dùng option check header trước, cái nào quan trọng mới lấy về.

Còn nếu đọc báo, bạn dùng gói cước 250.000đ/tháng = không giới hạn (Các gói cước chỉ áp dụng cho trả sau)

nguyenthanhdat

em có vấn đề ko hiểu. đó là khi mình kết nối gprs, sau đó truy cập web được, cái này thì gọi là kết nối internet qua gprs hay nối internet, mà tính tiền theo gprs hay tính khác. bây giờ gprs rẻ hơn 80%, liệu dùng để chát =ppc có đắt ko ạ

haitruongls

-khi kết nối gprs để truy cập web thì kết nối đó gọi là kết nối internet qua sóng gprs,hoặc gọi tắt là kết nối internet cũng không sai.

-nếu bạn truy cập gprs thì tiền sẽ được tính theo giá cước gprs hiện hành.(chẳng lẽ lại tính cước sms)

-nếu bạn chat qua gprs thì giá cước không đắt lắm đâu.
trung bình khi đăng nhập nick=3 kbytes,
một ký tự(chữ cái) gửi đến hoặc đi=1bytes
mà 1kb=1024bytes.
trên pda bạn giỏi lắm cũng chỉ có thẻ chat được khoảng 5 người (với bản agile xịn),

trước đây,mobifone tính là 1kb=50vnđ,giờ hạ giá nữa chắc còn rẻ hơn nhiều.
tóm lại chỉ với 1000đ,bạn có thể nói chuyên với bạn gái hay mẹ của bạn trong khoảng 1h.

anhIII

Con MDAIII của mình đang dùng thì mất GPRS. Mới up len WM5 vẫn không có (theo cài đặt trước đây của mạng Mobifone). các bác tư vấn cho mình với. Thanks!

Nemmatlanh

Con MDAIII của mình đang dùng thì mất GPRS. Mới up len WM5 vẫn không có (theo cài đặt trước đây của mạng Mobifone). các bác tư vấn cho mình với. Thanks!

Cái này đơn giản lắm mà bạn.Bạn dùng Mobi thì có thể gọi lên 18001090 để bảo các anh chị ấy kiểm tra lại sóng GPRS cho bạn thế là được thôi mà.Chúc vui!

Badamgiak23

Super V.I.P
Bác nào cho hỏi có Soft nào cho phép khóa cái biểu tượng GPRS (Chứ G) không.Để mổi lần muốn vô phải gõ Pass,vì thỉnh thoảng vô tính nhấn vô cái đó tốn kém quá.Thanks ! Em dùng 2003SE

LamAnhThu

em muốn hỏi là làm thế nào để tắt GPRS, không cho nó tự động kết nối? Thỉnh thoảng con Exec của em toàn tự động vào GPRS mà em không biết quản lý nó như thế nào! Em cài thử GPRS mornitor của Spb nhưng mà nó chẳng có phím bật tắt gì cả.

Utxd

em muốn hỏi là làm thế nào để tắt GPRS, không cho nó tự động kết nối? Thỉnh thoảng con Exec của em toàn tự động vào GPRS mà em không biết quản lý nó như thế nào! Em cài thử GPRS mornitor của Spb nhưng mà nó chẳng có phím bật tắt gì cả.

Chắc là đang cài 1 phần mềm nào đó mà nó có chức năn tự cập nhật data qua NET đó, như phần mềm về thời tiết chẳng hạn, muốn nó không tự kết nối hãy vào phần mềm đó tắt chế độ đó đi.

LamAnhThu

cảm ơn anh ,thế nhưng làm thế nào để bật, tắt GPRS theo ý muốn của mình hả anh?

ý của bạn muốn "bật, tắt GPRS theo ý muốn" là sao?
- thông thường thì những chương trình gởi/nhận mail, thời tiết đều có chức năng auto update, nếu bạn chọn chức năng đó thì nó sẽ tự động tìm kiếm kết nối để cập nhật. Như vậy để ko phải mất tiền oan uổng thì bạn nên chọn chức năng manual update!
- nếu như cách trên vẫn ko được thì bạn làm thế này nhé:
+ vào Setting-->Connectiong-->Connections
+ trong mục My ISP chọn Manage existing connetions, chọn kết nối GPRS của bạn rồi nhấp Edit-->Next-->Next, trong mục Password bạn bỏ trống nó đi.
Như vậy mỗi khi có chương trình nào đó muốn kết nối GPRS thì nó sẽ hỏi password, vậy là hết tự cập nhật rồi hen!

quanghieubcvt

Các bác ơi, làm ơn hướng dẫn em cách lấy con O2mini làm modem với. Ở chỗ em người ta không kéo dây cáp đến được nên em muốn dùng co mobile để tối về chat chít cho vui. Bác nào biết làm ơn chỉ dùm với.
Hướng dẫn chi tiết một chút được không? Em mới dùng nên không biết nhiều lắm.

Nemmatlanh

Các bác ơi, làm ơn hướng dẫn em cách lấy con O2mini làm modem với. Ở chỗ em người ta không kéo dây cáp đến được nên em muốn dùng co mobile để tối về chat chít cho vui. Bác nào biết làm ơn chỉ dùm với.

Bạn vào Link mình gửi để tìm hiểu về cách biến PPC thành Modem nhé.Thân!
http://pdaviet.net/showthread.php?t=1661

Bác nào có pm tăng tốc truy cập GPRS kô ạ?

ko có phần mềm nào như thế đâu bạn, bởi vì tốc độ GPRS nhanh hay chậm là tùy thuộc vào mạng, mà đã là mạng di động thì ko có cách nào tăng tốc được! mà ý bạn nói ở đây là tăng tốc lướt web wa GPRS hay là tăng tốc gì? nếu là tăng tốc lướt web thì chỉ có cách tắt chế độ hiển thị hình ảnh để nó load về nhanh hơn thôi!

jimmy_nguyen

:)) :)) Bác này lạ nhỉ?!! Người ta cần gửi fax hoặc làm gì khác thì mới dùng mobile để làm modem chứ bác chat thì tại sao không chat trực tiếp trên PPC nhỉ, bác qua Threat "Các phần mềm hỗ trợ chat trên PPC" mà tìm lấy 1 cái về dùng, kết nợp với Toonel nữa thì tiết kiệm cũng khá ấy chứ:-? :-? :-?

À mà quên nếu bác dùng webcam thì phải dùng PC đúng không? Nếu bác có ý định đó thì em thành thật khuyên bác 1 câu là coi chừng chết tiền đấy nhé:D :D :)) :))

Badamgiak23

Super V.I.P
Registry tạo phím Disconect cho GPRS : giữ bút vào chữ G sẽ cho phép Disconect GPRS.Thân tặng anh em 2003SE !
Chạy nó với RescoExplore nhé.

Cảm ơn AnhQuynh2007 !