• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: DANH SÁCH CÁC PHẦN MỀM KHÔNG CẦN CÀI ĐẶT TRÊN PPC

tanlinhub

Super V.I.P
- Sử dụng PPC, điều chúng ta quan tâm nhất là bộ nhớ của máy. Nhiều người sử dụng, sau khi cài một số phần mềm vào Main memory hoặc vào Storage Card thì bộ nhớ máy giảm đi trông thấy, máy vận hành chậm chạp. Tuy nhiên, có một cách mà một số người dùng đã biết dể tiết kiệm bộ nhớ ít ỏi của PPC là: Có thể cài đặt xong phần mềm vào main, sau đó cut, paste vào thẻ nhớ, remove nó bên Programs thì nó vẫn hoạt động bình thường trên PPC.
- Danh sách các phần mềm có thể làm theo cách trên đây sẽ được các bạn cập nhật vào đây để những người chưa biết có thể hiểu thêm kinh nghiệm tiết kiệm bộ nhớ máy.
- Rất mong các bạn chia sẻ những kinh nghiệm của mình để người chưa biết có thể học hỏi.
Trân trọng cám ơn!

tanlinhub

Super V.I.P
Về GAMES: Hầu hết các loại game đều có thể cài đặt vào bộ nhớ máy (main memory, đăng ký hoặc crxxx hoàn tất), sau đó thực hiện cut và paste vào thẻ để sử dụng. Sâu đây là các game mình đã thực hiện như vậy:
1. SkyForce các phiên bản.
2. Shamegame (cái này dung lượng lớn)
3. Các loại game Lines, picachu
4. Các loại game của hãng Astraware.
5. Các loại game thể thao, như: bóng đá, bi a, cờ, đua xe, bowling...

Nhìn chung, đối với games, cái nào bạn thực hiện theo cách trên cũng đều chạy OK.

Police™

Sau nhiều lần cài đặt và sắp xếp cho gọn thì mình được biết có 1 số phần mềm có thể paste bất cứ đâu(Storage Card hay Main Storage) vẫn có thể chạy bình thường.
Đây là danh sách:
  • Anton Tomov Pocket hack Master
  • CHM_eBookReader
  • Football EuroLeagues
  • JGUI Q.SMS
  • LichViet
  • Mega2000 PocketCalc
  • NoviiMedia
  • PLamp
  • Proxit
  • RARLAB pocket RAR
  • ScarBear Software SuperCalendar
  • Spb Insight
  • Sprite Backup
  • VITO Audio Notes
Danh Sách trên còn rất nhiều nhưng mình chưa đề cập ở đây vì không nhớ rõ tên lắm.

tula2006

em cũng biết vài fần mềm nữa là:
1.bryht flash player
2.handmap
3.pocket rar
4.sprite backup
5.coolcamera
6.inote2005version
7.pocket player
các bác thử xem nhé

squall

Em xin bổ sung thêm 1 phần mềm đó là Dzodzo 1.0. Hình như phần mềm này chỉ chạy ở storage card thôi, mà phải ở gốc chứ trong thư mục con nó cũng không chạy, các bác thử xem có đúng không????

halinh40

Thế mà lâu nay không biết, thật là được "mở mắt". Bèn lôi ra, thực hiện lại 1 loạt động tác của bác tanlinhub, bộ nhớ máy tăng lên vùn vụt. Bổ sung thêm cho các bác mấy cái sau:

1. Pocket Mechanic.
2. Memmaid
3. Space Reclaimer.
4. HiCalc
5. Novii Remote

Aivanhoknight

Theo quan điểm của em thì phần mềm nào mà chưa biết có bắt buộc phải cài vào main memory thì cứ cài bừa vào card đi đã, nếu hoạt động không được thì gỡ nó ra cài lại vào main là xong. Hoặc nếu bác nào dùng Pocket Mechanic thì sử dụng chức năng Relocate của nó, chuyển đổi vị trí của soft đã cài đặt giữa main memory và storage card, quá tiện!:D

federicnguyen

Các chương trình sau tôi chỉ cần copy vào thẻ là chạy:
1. Cash Organizer (sẽ không hiện thị đưcợ lên mà hình today, cái này không cần thiết lắm)
2. SPB back up
3. PPCLink Hi-Calc (Hầu hết các chương trình máy tính đều có thể copy đưcợ như thế)
4. Conduit pocket player (chạy không ổn định lắm, nhất là khi chỉnh equalizer)
5. Core player
6. Euro League
7. eWallet
8. ListPro
9. Mobipocket Reader (chỉ có điều các file .prc không hiện thị được icon nữa)
10. Pocket Holiday
11. Foxit PDF reader (cái này chỉ cần 1 file exe để chạy)
12. Soft maker Office (cài cái này có vẻ năng máy nên các bạn có thể cài trên emulator, sau khi cài xong thì chép toàn bộ thư mục cài chương trình vào thẻ nhớ là OK)
13. SPB pocket tip and trick
14. WebIS money
15. WordBook for Pocket PC (có điều phần phát âm thì không thực hiện được mặc dù đã copy đầy đủ file)
16. Edictionary (thỉnh thoảng chương trình lại bắt mình phải add các từ điển lại tử đầu)

Những chương trình này sau khi mình hard reset, không cần cài lại mà chạy trực tiếp trên thẻ thì chỉ cần nhập lại số đăng ký là xong. Vì thế mà máy mình dùng đưcợ khá nhiều soft mà RAM và storage vẫn còn khá lớn (Blue Angel)

tanlinhub

Super V.I.P
Theo quan điểm của em thì phần mềm nào mà chưa biết có bắt buộc phải cài vào main memory thì cứ cài bừa vào card đi đã, nếu hoạt động không được thì gỡ nó ra cài lại vào main là xong. Hoặc nếu bác nào dùng Pocket Mechanic thì sử dụng chức năng Relocate của nó, chuyển đổi vị trí của soft đã cài đặt giữa main memory và storage card, quá tiện!:D

Ý là không cần cài, chỉ cần cài bên main, sau đó cut, paste vào SD và remove bên main nó vẫn chạy bạn ạ. Chứ cài bên main hay bên SD thì vẫn tốn bộ nhớ mà. Thân

A

autumn06

Guest
Cái này là soft chạy được mà ko cần cài, còn có những soft dù cài trên Card nó vẫn nhảy qua Main. Ví dụ TCPMP Core Player.
Có vài soft ko nên tiết kiệm main mà cài lên card vì như vậy sẽ ảnh hưởng đến tốc độ truy xuất và tính ổn định của soft. Ví dụ như P Travel Alarm, 1 soft báo thức ổn định nhất trong các soft báo thức, nếu cài lên card, để máy stand by 1 thời gian dài (từ đêm tới sáng) sure là nó sẽ ko báo thức đâu^^True Toolbar, đối thủ nặng kí thay thế SPB Pocket Plus cũng vậy. Ngoài ra, Compact framwork Dotnet 2.0 bạn phải cài lên main (chiếm 5MB), cài lên card thì cũng như không. Bàn phím tiếng Việt nếu cài lên card thì khi gõ, nó sẽ nhảy chữ chậm hơn hẳn là cài trên main đó.
Có ai biết D25 Today ko? Sao mình cài máy chạy ROM 2.26 thì nó lên, còn 2.24 thì nó ko lên màn hình Today

ndmc

đa số game tren PDAviet em down đều ko cần cài, chạy truc tiep được hết

quannt

Cái này rất hay. Hôm qua online với bác tanlinh, bác ấy mách cho cái chiêu này. Quả là tuyệt. Đỡ tốn dung lượng của Device. =D>

squall

Cái này tôi biết từ lâu nhưng không để ý, mỗi lần up rom thì còn 1 đống phần mềm cài trên card, cái nào xài trực tiếp được thì chỉ lôi ra ngoài là xong, còn chú nào không chạy thì cài lại

Hadola

Ý là không cần cài, chỉ cần cài bên main, sau đó cut, paste vào SD và remove bên main nó vẫn chạy bạn ạ. Chứ cài bên main hay bên SD thì vẫn tốn bộ nhớ mà. Thân

Bác chỉ cụ thể hộ em 1 tí với, sau khi cài xong thì cut, paste cái gì vào SD vậy? Cám ơn bác nhiều! :)) :))

MX31214

chài,bác cut,pass mấy cái chuong trình vào trong thẻ nhớ đó chứ còn cái gì nữa,nhưng tốt hơn là copy vào trong thẻ nhớ,rùi sau đó remove thì nó sẽ tự del hết trong main,ko nên cut.

longlangtu

xxxx

hehe bổ sung thêm nè
Games: Worm Word Party (trò con sâu ý)
Country strike_DOOM for Pocket PC (cái này là halflife)
Need for speed
Undead (chơi được nhưng khi hoàn thành rùi thì báo lỗi data)
Heroes (trò này thì đúng nhưng tên thì ko bít phải ko nữa)
Soft:
Tu dien Lacviet mtd2004

MX31214

các trò ko cần cài đặt nhiều lắm,kể ra chắc đến tết luôn
resco viewer
vnsmartdirectory

Kangmin82

Các bác cho hỏi em lỡ cài hết vào thẻ rồi bây giờ mới biết cách này để đỡ tốn bộ nhớ máy,nên em tháo thẻ nhớ ra sau đó vào add/remove và move các phần mềm đi.Cuối cùng lắp thẻ vào và vẫn dùng được các PM đã move như vậy thì có đc ko ah?

tanlinhub

Super V.I.P
Các bác cho hỏi em lỡ cài hết vào thẻ rồi bây giờ mới biết cách này để đỡ tốn bộ nhớ máy,nên em tháo thẻ nhớ ra sau đó vào add/remove và move các phần mềm đi.Cuối cùng lắp thẻ vào và vẫn dùng được các PM đã move như vậy thì có đc ko ah?

Chỉ được vài cái games thôi kangmin82 ơi. Hầu hết là hỏng cả. :D

huybep

Hôm qua em cũng thử chuyển cái Lịch vạn sự và một số PM khác ra thế là đến nửa đêm máy bị đơ, sáng dậy ko khởi động được chờ mãi vì nó chậm như rùa sau đó em lại phải chuyển lịch vạn sự vào thì sau đó làm việc BT... Không biết có phải LVS ko cho ra ngoài đc ko...