• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: DANH SÁCH CÁC PHẦN MỀM KHÔNG CẦN CÀI ĐẶT TRÊN PPC

AnhTu

Super V.I.P
Đa số các "vọc sĩ" đều thường xuyên up đi up lại, downgrade upgrade ROM nên vấn đề này rất cần thiết, thật sự khi up lại ROM thì các phần mềm còn lưu trên thẻ (do cài từ ROM trước khi up) thì khi up ROM mới xong, sau khi tinh chỉnh cho phù hợp với thói quen của mình thì có thể dùng Resco File Explorer để tạo shortcut vào Programs đều có thể sử dụng được, không cần phải cài đặt lại từ đầu đối với các softy đó, vừa đở tốn bộ nhớ cho máy vừa tiện lợi.

MX31214

khi bạn chuyển các soft lên thẻ thì máy sẽ đọc chậm hơn,vì tốc độ đọc ở thẻ chậm hơn trên main,nhưng khi bạn chạy các ứng dụng trong máy thì sẽ nhanh hơn,chẳng hạn mesenger,phone hay những cái đã tích hợp sẵn trên phone rùi.Nói chung để giải phóng bộ nhớ thì chỉ nên chép 1 số ứng ụng ko dùng thường xuyên,còn các ứng dụng hay dùng thì nên để trong main thì sẽ tốt hơn.

Police™

Có thể bạn cần thiết...

Sau khi các bạn install 1 chương trình bất kì nào đó. Hầu hết các ứng dụng này đều install vào Program File cả. Có nhiều cách để có thể chuyển ứng dụng này sang thẻ nhớ mà ứng dụng vẫn bình thường. Ở đây mình xin giới thiệu 2 cách sau mà mình hay làm:

Bạn thử Cut Folder chứa ứng dụng vừa Install vào 1 thư mục nào đó trên thẻ nhớ (Theo mình nên tạo Folder với Tên là Programs trên Thẻ nhớ cho dễ quản lý). Sau đó vào Folder vừa Cut ở trên chạy ứng dụng vừa Install.

Cách 1:
Bước 1:
. Nếu ứng dụng chạy bình thừơng thì chuyển đến bước 2.
Bước 2:
Để cập nhật lại icon sau khi đã chỉnh sữa (Vì nếu không làm bứơc này thì mỗi lần để mở ứng dụng bạn phải vào Thẻ nhớ _ Điều này khá bất tiện). Bạn dùng File Explorer chọn ứng dựng trên, Giữ lâu chọn chức năng Sent to >> Start Menu As Shortcut.
Bước 3:
Sau khi thực hiện xong 2 bứơc trên bạn có thể chạy ứng dụng nhanh chóng bằng cách nhấn Start menu. Nhưng mọi việc trên có vẻ cũng chưa gọn gàng lắm. Bạn lại chọn File Explorer >> Windows >> Start Menu. Tại đây bạn Cut Icon ứng dụng mà ta vừa tạo từ Bứơc 2, Past vào Programs.
Bước 4:
Các công việc có vẻ OK, nhưng bạn nên làm 1 bứơc nữa là: Delete icon cũ là OK.
Cách 2:
Bước 1:
Nếu ứng dụng bạn vừa Cut mà không chạy thì để ứng dụng hoạt động bình thường bạn nên trả lại vị trí cho ứng dụng vừa Cut. Nếu vẫn nhất quyết chép vào Thẻ Nhớ, bạn nên remove ứng dụng vừa install.
Bước 2:
Bạn vào PC tìm lại File *.Cab, Dùng CT WinCE_CAB_Manager_v2.1.0.35
Để chỉnh sữa lại thư mục cài đặt (ở đây bạn chọn nơi cần thiết lập). Bước này mình xin giới thiệu sau nhé.
Bước 3:
Bạn chỉ cần Copy vào thẻ nhớ và Install là OK.
Nều ứng dụng bạn Download về mà không có File *.Cab mà là File *.exe thì bạn có thể tìm File *.Cab trong thư mục Program Files >> Microsoft ActiSync >> Ten CT vừa install >> Lấy File *.Cab cần chỉnh sữa.

Theo trên là 2 cách mình hay dùng. Có nhiều ứng dụng ta chỉ nên Install vào Program Files, và cũng có nhiều ứng dụng chỉnh sữa bằng 2 cách trên vẫn không chạy được. Những ứng dụng mình đã giới thiệu bài trên là mình làm theo 2 cáh trên. Bro nào có ý kiến hay có cách khác mình xin thu nhận. =D>

hai

em đọc thấy bác Phạm Quang có hướng dẫn dùng cab manager để sửa file cab muốn nó cài vào đâu cũng được mà cần gì phải cài rù,i cut, copy.
đúng là có 1 số soft nên cài vào mấy thì tốt hơn,cái nào bắt buộc cài vào main , storage, thì không sửa còn cái nào cài trên thẻ cũng chạy oK thì dùng cab manager sửa có phải hay hơn không.

Kangmin82

Chỉ được vài cái games thôi kangmin82 ơi. Hầu hết là hỏng cả. :D

EM đã thử mấy PM đều ok hết chưa thấy báo lỗi gì cả.Em nghĩ cách này có vẻ là nhanh nhất nên post lên cho các bác tham khảo..:D

T

TuanLinhTM

Guest
em đọc thấy bác Phạm Quang có hướng dẫn dùng cab manager để sửa file cab muốn nó cài vào đâu cũng được mà cần gì phải cài rù,i cut, copy.
đúng là có 1 số soft nên cài vào mấy thì tốt hơn,cái nào bắt buộc cài vào main , storage, thì không sửa còn cái nào cài trên thẻ cũng chạy oK thì dùng cab manager sửa có phải hay hơn không.

Mình thì dùng cabinstl để lựa chọn vị trí cài đặt các phần mềm. Đa số là cài đặt trên Storage (sau khi đã tạo Big Storage) chứ không can thiệp vào cab (như cách dùng cab manager).
Nếu bạn nào chưa có phần mềm này thì mình up lên đây (xin lỗi nếu như đã có sẵn trong DS rồi hoặc một bạn nào đó đã hướng dẫn về phần mềm này rồi). Cũng xin hỏi ai có phần mới hơn thì up lên cho anh em sử dụng.

T

TuanLinhTM

Guest
Trong tất cả các phần mềm mà mình đã sử dụng thì duy nhất mình chỉ cài Resco Explorer (cùng Plug-in today của nó) trên bộ nhớ main (trừ Plug-in Regedit vẫn cài trên Storage) còn lại cài hết trên Storage. Chỉ một số game (và phần dữ liệu của Spb Insight) được cài trên Storage Card.
Có lẽ Card sẽ đọc nhanh hơn Storage và ROM (theo mình cảm thấy vậy) nhưng ở máy mình (T-Mobile MDA Compact) thỉnh thoảng lỗi với card 2Gb nên mình bắt buộc phải làm như vậy.

chanhtrungnct

Các bác cho em hỏi với các phần mềm chạy trực tiếp ko cần cài như thế này, ví du như với Core Player chẳng hạn thì khi muốn cập nhật lên bản mới thì làm thế nào đây hả các bác? Lại phải cài lại rùi á!

tanlinhub

Super V.I.P
Các bác cho em hỏi với các phần mềm chạy trực tiếp ko cần cài như thế này, ví du như với Core Player chẳng hạn thì khi muốn cập nhật lên bản mới thì làm thế nào đây hả các bác? Lại phải cài lại rùi á!

Phải thế thôi, lại phải cài lại, rồi cut, paste sang SD. Được cái này, mất cái khác, quy luật bù trừ mà chanhtrungnct :D

ManhKeu

Active Member
Không có gì cả ! Mọi phần mềm và trò chơi có thể để trên thẻ nhớ mà vẫn chạy tốt ! không cần tốn bộ nhớ máy ! Trước tiên bạn cài phần mềm bình thường! Nếu ra thẻ luôn thì khỏi nói, còn nếu ra máy thì bạn Coppy toàn bộ ra thẻ nhớ vào thư mục nào cũng được nhưng bạn phải nhớ ! Sau đó bạn dùng phần mền tạo Shortcut Tạo một biểu tượng \windows\Start Menu\Programs hoặc thêm Games nếu là trò chơi là có thể mở như mọi phần mền cài trên máy bình thường ! phần mền tạo Shortcut bạn có thể tải :http://buzzdev.net/index.php?option=com_remository&Itemid=100&func=fileinfo&id=328 Bạn đừng lo trang này khi vào là vào thẳng nick và mật khẩu của mình rồi chỉ cần bấm vào Tải là xong !

Police™

Còn vấn đề tạo Shortcut Chắc là bạn tự nghiên cứu thôi chứ nó rắc rối lắm ! Chỉ hơi mệt !

Cách tạo shortcut đã có bài hướng dẫn ở trên. Cũng không khó lắm. Bạn tham khảo các bài viết ở trên.

hai

nếu phiên bản trứơc bác dùng cab manager để cho nó cài hết vào thẻ
ví dụ \Storage Card\Programe\CorePlayer
thì phiên bản mới bác cũng chỉnh như vậy,em nghĩ không có lý do gì mà nó lại không đè lên cái cũ,không phải gỡ cái cũ để cài cái mới

tanlinhub

Super V.I.P
nếu phiên bản trứơc bác dùng cab manager để cho nó cài hết vào thẻ
ví dụ \Storage Card\Programe\CorePlayer
thì phiên bản mới bác cũng chỉnh như vậy,em nghĩ không có lý do gì mà nó lại không đè lên cái cũ,không phải gỡ cái cũ để cài cái mới

Trời ạ, vấn đề không phải là cài đè hay không cài đè, mà vấn đề là cut and paste, mời bạn xem lại bài đầu tiên ở topic này đã nhé. Thân

Chỉnh sửa cuối:

longlangtu

cũng ko hẳn là cut toàn bộ soft or games vào thẻ nhớ mà chạy dc là xong đâu, có một số phần mềm or game khi chạy như vậy sẽ ko khia thác hết tính năng , em đã thử như vậy với một số games, chơi xong về nước rùi thì nhũng hình ảnh, clip thưởng cho mình ko chạy dc, làm mất công cày mấy ngày đó

tmn

@ dolongtu:
không hẳn vậy, khi install vào máy, chọn vào card, sau đó copy tất cả folder soft đó sang chỗ khác (vẫn để folder gốc lại), remove trong diver đi, copy trở lại chỗ cũ trong card. Tạo cho nó cái shortcut.
Thế là run vô tư. Đủ mọi chức năng.

tuantq

Theo cách tôi đang dùng là: Các bạn dùng phần mềm "WinCE CAB Manager" trên PC mở "file.cab" và xem phần Registry nếu báo là 0 thì bận vô tư vào phần file để Extract theo từng thư mục như vào thư mục của Soft. Sao đó copy thư mục đã được tạo ra đó vào PPC ở đâu cũng được là soft đều chạy tốt. Hiện nay trên PPC của tôi có khoảng 34 soft và 10 game chỉ có mỗi 2 soft là phải cài đặt, còn lại thì đều làm như cách trên (kể cả thằng Resco Explorer 2005 v5.21 là thằng rất quan trong trên PPC, từ điển, bản đồ ...). Nếu bác nào cần soft nào thf em post lên cho nếu trong PPC em có.

poiuy

Nhân tiện chủ đề này cho tôi hỏi luôn: có cách nào để cài đặt bộ font Việt vào thẻ nhớ không, cài vào folder Windows tốn nhiều bộ nhớ quá

tanlinhub

Super V.I.P
Nhân tiện chủ đề này cho tôi hỏi luôn: có cách nào để cài đặt bộ font Việt vào thẻ nhớ không, cài vào folder Windows tốn nhiều bộ nhớ quá

Riêng với font thì không được đâu bạn ạ.

tuantq

Một số phần mềm trong đó có một số file bắt buộc phải đưa vào Windows thì phần mềm mới hoạt động thì không thể chuyển tất cả sang thẻ nhớ được trong đó có "font".