• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ ~ PC & LAPTOP .:: ACER ::.

scorpion_hmto

Mình chỉ khuyên bạn mỗi câu là mang đến phòng bảo hành chính hãng không ai hàn lại cho bạn đâu, bạn chỉ có bỏ tiền mà mua cả main mới thôi, chính sách bảo hành cả hãng nào cũng là hỏng 1 chỗ thay cả cụm.

Ặc thế thì chết em àh,có mỗi cái tai nghe mà thay cả main thì không bõ! Pác nào có phương án khả thi hơn chỉ giáo giùm em với!dnày đang học nghe nói TA chuyên nghành rất cần cắm tai nghe....hic,Mà pác nào biết ở HN chỗ nào sửa chữa LAPTOP có uy tín mà chi phí vừa phải không,thaks :-/

haihanh

Các bác giúp em với,hôm nay e ngồi cai lại Win cho con Acer Aspire 4720Z cho ông già em,lúc trước máy dùng Win XP thì bị mất tiếng,e cài lại Win Vista Ultimate bản OEM(hình như của Dell thì phải,vì khi em cai xong thì o phần thông tin hệ thống e thấy co chữ Dell to tướng va đã active)thì chuột o máy không xài được mà chỉ dùng được chuột cắm ngoài thôi vậy là sao,các bác giúp em với.

XuanTruong

Super V.I.P
Các bác giúp em với,hôm nay e ngồi cai lại Win cho con Acer Aspire 4720Z cho ông già em,lúc trước máy dùng Win XP thì bị mất tiếng,e cài lại Win Vista Ultimate bản OEM(hình như của Dell thì phải,vì khi em cai xong thì o phần thông tin hệ thống e thấy co chữ Dell to tướng va đã active)thì chuột o máy không xài được mà chỉ dùng được chuột cắm ngoài thôi vậy là sao,các bác giúp em với.

Bạn vào Device Manager xem có đủ Drive chưa! Nếu chưa thì vào trang chủ của nhà sản xuất tìm và tải Drive về cài thì mới dùng được bàn phím trên máy!!! Chúc thành công!;;)

scorpion_hmto

Hic...help em với,con laptop ACER Aspire 5580 của em mang ra F87 sửa,họ bảo hỏng IC Sound,chỗ họ kô có IC thay,ai biết chỗ nào sửa LApTOP uy tín ở HN chỉ em với,thaks!

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Hic...help em với,con laptop ACER Aspire 5580 của em mang ra F87 sửa,họ bảo hỏng IC Sound,chỗ họ kô có IC thay,ai biết chỗ nào sửa LApTOP uy tín ở HN chỉ em với,thaks!
ở HN thì mình bó tay , bạn nên đem dến hãng , chắc có thể có

phuong_8x

Các anh ơi, hiện nay em đang dùng 1 con dòng Aprise 5570Z, vừa rồi em có tải bản flash BIOS cho win vista về.Liệu em có nên flash lại BIOS bằng bản này để chạy win XP không ạ???

PhuongNguyen

Well-Known Member
Các anh ơi, hiện nay em đang dùng 1 con dòng Aprise 5570Z, vừa rồi em có tải bản flash BIOS cho win vista về.Liệu em có nên flash lại BIOS bằng bản này để chạy win XP không ạ???

Sao trong câu hỏi có sự nhầm lẫn thì phải, máy của bạn đang cài xp, flash bios windows vista rồi lại cài Xp là thế nào???:-?:-?:-?

Còn nếu máy tính của bạn ko cài nhiều ứng dụng mà chỉ có thể dùng ở WinXP thì bạn có thể cài flash bios vista để cài Win Vista cho tương thích driver.
Còn nếu ko theo mình nghĩ cứ để WinXP mà dùng cho ổn định.

phuong_8x

ý của em là flash lại bằng bản cho vista sau đó cài XP vào thì tốc độ của máy có được cải thiện ko ạ???

XuanTruong

Super V.I.P
ý của em là flash lại bằng bản cho vista sau đó cài XP vào thì tốc độ của máy có được cải thiện ko ạ???

Nếu máy Bạn là Win XP có bản quyền kèm theo máy mà Flash BIOS của Win Vista vào là cải thiện ngược lại đó!:))

PhuongNguyen

Well-Known Member

Hơ hơ, hay nhỉ, nhà sx người ta đã test rồi bạn ạ, Bios của phiên bản nào thì dùng cho phiên bản đó, dùng lộn xộn nhiều khi là tiêu đó. Up lên coi chừng khỏi cài Xp luôn chứ nói j đến chạy XP nữa. :)):)):))

olestar10

Hô hô, không phải thợ nhưng mình chưa nghe nói flash bios lại có thể cải thiện được tốc độ máy bao giờ. Mình đang dùng con TM4720 thấy chạy driver XP như trâu như chó chả cần phải vít ta vít tây gì cả.

XuanTruong

Super V.I.P
Hô hô, không phải thợ nhưng mình chưa nghe nói flash bios lại có thể cải thiện được tốc độ máy bao giờ. Mình đang dùng con TM4720 thấy chạy driver XP như trâu như chó chả cần phải vít ta vít tây gì cả.

Cùng một ý nhưng sao thấy Bạn nói Mình cảm thấy không "Ngọt ngào" tý nào cả? Flash Bios về mặt nguyên tắc thì không cải thiện được tốc độ của máy thật, nhưng Bios mới sẽ hỗ trợ tốt các phần cứng mới gắn thêm hoặc Driver mới, nhằm làm cho máy chạy ổn định và trơn tru hơn, nên trong một phiên làm việc thì vấn đề hiệu quả sẽ được cải thiện => Vậy thì có nên Flash Bios phiên bản mới hơn hay không? Tất nhiên cái gì cũng có mặt trái cả, nhưng biết hạn chế được mặt trái thì tốt hơn đó. Máy của Bạn chạy XP theo máy thì dùng Driver XP chẳng ngon thì thôi à? Nếu máy mà dùng Vista (Theo máy mới), mà Bạn cài thử Win XP xem đến lúc đó có phải vò đầu bứt tai với mấy cái Driver của XP không nào!8-|8-|8-|

chucuoihp

Mình thâý có nhiêù ngươì nói rằng nêú dùng nhiêù thì nên tháo pin và lâý nguồn trực tiếp từ cục sạc vào. Mình thâý như vâỵ thì chắc chắn là sẽ tiết kiệm được tuôỉ thọ của pin. Như có lẽ là nguồn vào máy sẽ không ổn định bằng khi có pin. Nhưng mình nghĩ chuyện này không vấn đề gì vì đây là nguồn 1 chiêù và điện thế thấp nên ít chịu ảnh hưởng khi nguồn 220v thay đôỉ. theo mìnhh thì tháo pin để bảo vệ pin vẫn là ý kiến hay :)

Mình hiện đang xài 1 em Acer 2420 nhưng khi chạy = nguồn khi tháo Pin ra shutdown toàn bị treo tại của sổ shutting down. Treo cứng luôn, ấn tắt = cách giữ nút power cũng không được. Phải tháo zac nguồn ra.
Nếu lắp Pin vào thì không bao giờ xảy ra tình trạng này. Vậy có cách nào khắc phục khi tháo pin ra chạy nguồn không vậy :|

matnau

Chỉ mình với

mình mới mua Acer 4630Z, máy có gan webcam luôn nhưng mình không biết cách mở. Nếu ai biết chỉ mình với. Mình cài win vista

watarus

Cho mình hỏi cách phân biệt laptop acer brandnew và hàng refurbished, địa chỉ web để check serial của acer:-/! Cám ơn trước:|

khacvuus

máy minh la acer 4315 mình không hiểu sao cài nero 9 vào thì ổ đĩa mất đều khiển luôn mình không biết có phải bị lỗi không hay là bị hư ổ đĩa nữa

tranminh474

Các bác cho em hỏi: em mới vừa tậu con Acer Aspire One D250, vào website Acer thì thấy nói là em này có sử dụng được mạng 3G nhưng em không biết cách sử dụng như thế nào. Mong các bác giúp em với. Thanks.

AnhPheCT

Nhờ cao thủ hướng dẫn chia ổ HDD 160GB con Acer One D150. Lây hoay mãi dùng Boot Magic Partions 8.5 ko thể nào chạy được, Fdisk chã xong, ngặc nổi dùng hết các Boot CD trên HDD ko tài nào vào Menu Boot toàn báo lỗi....., máy lại ko có CD...Ko biết có phải HDD hay Flash mà nó ko nhận, giận quá format WIN7 bun ghost XP mà chẳn tài nào vào được Menu Boot CD trên HDD.....! Giúp Mình với.....!

AndyCuong

Supper Moderators
Nhờ cao thủ hướng dẫn chia ổ HDD 160GB con Acer One D150. Lây hoay mãi dùng Boot Magic Partions 8.5 ko thể nào chạy được, Fdisk chã xong, ngặc nổi dùng hết các Boot CD trên HDD ko tài nào vào Menu Boot toàn báo lỗi....., máy lại ko có CD...Ko biết có phải HDD hay Flash mà nó ko nhận, giận quá format WIN7 bun ghost XP mà chẳn tài nào vào được Menu Boot CD trên HDD.....! Giúp Mình với.....!

anh dùng USB boot có chứa bộ Hirens BootCD , với dùng Acronis Disk Director chia ổ cứng.

AnhPheCT

anh dùng USB boot có chứa bộ Hirens BootCD , với dùng Acronis Disk Director chia ổ cứng.
Hông được Adv Mod ơi Hirens Boot CD báo lỗi ko nhận thấy Partions....! Ko biết có phải là HDD hay ổ cúng dạng Flash disk....! tải hết mấy cái USB Hirens bootCD , HDD Hirens BootCD, hay CD ROM gắn ngoài chạy Hirens BootCD đều báo lỗi.....! Fdisk thì phân vùng được nhưng lỗi HDD....! chán như con dán, sửa biết bao nhiêu máy Laptop, Desktop giờ mới biết con Acer One này....!