• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ ~ PC & LAPTOP .::HP-COMPAQ & NEC::.

Thanhnguyen

Em đang dùng HP NC4200, chạy rất ổn định, dùng 2 năm ròi pin vẫn > 3h. tiếc là con này ko có ổ quang nên cài đặt = CD phải ra cửa hàng, Xin hỏi các huynh loại ổ quang DVD giao tiếp qua USB nào tót nhất, xin được t­ư vấn!

XuanTruong

Super V.I.P
Em đang dùng HP NC4200, chạy rất ổn định, dùng 2 năm ròi pin vẫn > 3h. tiếc là con này ko có ổ quang nên cài đặt = CD phải ra cửa hàng, Xin hỏi các huynh loại ổ quang DVD giao tiếp qua USB nào tót nhất, xin được t­ư vấn!

Mình thấy Combo Asus chạy cũng ổn đấy!!!

son_volam002

Nếu bạn chỉ thình thoảng cần ổ quang để cài đặt thì nên mua 1 bộ vỏ hộp 3.5" để dùng ổ quang của desktop cắm vào laptop qua cổng USB. 1 bộ như vậy giá chưa tới 10$ + 1 ổ quang thường (nếu bạn không có desktop hoặc desktop không có ổ quang). Tuy nhiên, cách này thì bạn không mang theo laptop được vì cồng kềnh lắm.

Còn ổ quang của laptop nếu hàng mới giá khoảng 50 - 70 USD, hàng cũ thì tùy chất lượng.

tranducdau

theo mình thì bạn cũng chỉ nên mua lại box lớn và dùng nó khi cài đặt. Còn việc đem theo thì không cần vì việc trao đổi dữ liện giữa máy với máy hiện nay chủ yếu là qua Wifi và USB chứ cần gì đến ổ quang? Còn nếu để xem film thì dành phải đem về nhà vậy. :)

tritrung

Tốt nhất là mua ổ quang và để ở nhà. Chứ xách đi thì ít khi cần cài j rồi. Ổ và vỏ cho ổ bi h cũng rẻ thui. Em toàn đi nhặt linh tinh, cũng rẻ đi đc kha khá. :D

zozo000179

LapTop HP V3000 Series không kết nối được Internet

Chào các bác, em là lính mới dùng Laptop, có con Hp V3000 dùng HĐH XP, hôm trước khởi động thì báo lỗi "TCP/IP is not installed", không sử dụng được WIFI lãn kết nối mạng Internet ADSL của FPT. Em Ugrade lại XP thì dùng được WIFI, cắm kết nối mạng Internet cố định vẫn không được dù máy đã báo "network cap is plugged-100MB/s". Em đã đổi thông số Proxy trong IE đủ kiểu, thử cả ADSL ở nhà lẫn CTy đều không được.Các bác cho em hỏi đây là lỗi phần cứng hay phần mềm, hay virus, có cách nào khắc phục không chỉ em với. Em cảm ơn các bác nhiều.

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Chào các bác, em là lính mới dùng Laptop, có con Hp V3000 dùng HĐH XP, hôm trước khởi động thì báo lỗi "TCP/IP is not installed", không sử dụng được WIFI lãn kết nối mạng Internet ADSL của FPT. Em Ugrade lại XP thì dùng được WIFI, cắm kết nối mạng Internet cố định vẫn không được dù máy đã báo "network cap is plugged-100MB/s". Em đã đổi thông số Proxy trong IE đủ kiểu, thử cả ADSL ở nhà lẫn CTy đều không được.Các bác cho em hỏi đây là lỗi phần cứng hay phần mềm, hay virus, có cách nào khắc phục không chỉ em với. Em cảm ơn các bác nhiều.
Trước kia mình cũng dùng con hp 301tu cũng bị tình trạng như bạn không kết noói được internet , mình đem ra cài lại win thì kết nối ok .
cái win của bạn không biết có phải win cài theo máy hay không . nếu có đĩa win kèm theo máy thì bạn thử cài lại xem sao . sợ bản win bạn đang dùng là bản win được ghos khi bạn mua máy .
Bạn thử kiểm tra lại mạng tại gia đình với máy khác xem sao , kiểm tra cáp kết nối, nếu mạng nhà bạn bình thường thì mình nghĩ máy có vấn đề , mang máy ra trung tâm kiểm tra lại.

carrick1984

MÌnh vừa mới mua con HP Pavilion DV5 - 1070er.Mình muốn chuyển từ vista sang XP nhưng khi đang cài đặt XP thì tự nhiên nó dừng lại và có màn hình màu xanh hiện ra ko thể cài đặt tiếp được nữa.Tại sao lại như vậy?Ai có thể giải thích giúp mình và tìm cách khắc phục được ko?Mình sẽ cảm ơn rất nhiều!

Thoai_DakMil

Super V.I.P
MÌnh vừa mới mua con HP Pavilion DV5 - 1070er.Mình muốn chuyển từ vista sang XP nhưng khi đang cài đặt XP thì tự nhiên nó dừng lại và có màn hình màu xanh hiện ra ko thể cài đặt tiếp được nữa.Tại sao lại như vậy?Ai có thể giải thích giúp mình và tìm cách khắc phục được ko?Mình sẽ cảm ơn rất nhiều!
Màn hình màu xanh có kèm theo gì nữa không , bạn cài win đến giai đoạn nào thì bị vậy nói rõ tí nha.
Theo mình nghĩ chắc là bạn cài đến giai đoạn tìm ổ đĩa để cài đặt thì bị báo lỗi đó đúng không.Nếu đúng là như vậy thì bạn hãy vào BIOS tìm và chĩnh lại từ chế độ SANTA sang ATA là ok.

carrick1984

Màn hình màu xanh có kèm theo gì nữa không , bạn cài win đến giai đoạn nào thì bị vậy nói rõ tí nha.
Theo mình nghĩ chắc là bạn cài đến giai đoạn tìm ổ đĩa để cài đặt thì bị báo lỗi đó đúng không.Nếu đúng là như vậy thì bạn hãy vào BIOS tìm và chĩnh lại từ chế độ SANTA sang ATA là ok.
Chính xác rồi bác TITAN007.Nhưng mà trong BIOS của máy em tìm mãi ko thấy chỗ chuyển từ SANTA sang ATA hình như là ko có.Vậy còn cách nào để khắc phục ko bác.Làm ơn chỉ giúp em nhé!

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Liệu có đĩa winXP nào hỗ trợ cả SANTA và ATA ko các bác?
Trong BIOS hình như là nó chế độ ATA & SANTA nằm ở thanh thứ ba thì phải.
Hiện tại trên thị trường có bán rất nhiều đĩa Win XP có kèm theo drivesr santa bạn có thể ra ngoài tìm mua , hoặc có thể download một số Win đã có trong PV của ta

khanhhohoang

Không biết máy HP thì như thế nào, máy DELL của mình thì vào BIOS, chọn Serial ATA DIPM (Muốn dùng SATA thì chọn Enabled, dùng ATA thì chọn Off).

MMMMM = Serial

Chỉnh sửa cuối:

carrick1984

Trong BIOS hình như là nó chế độ ATA & SANTA nằm ở thanh thứ ba thì phải.
Hiện tại trên thị trường có bán rất nhiều đĩa Win XP có kèm theo drivesr santa bạn có thể ra ngoài tìm mua , hoặc có thể download một số Win đã có trong PV của ta
Ko biết bác đã dùng thử HP bao giờ chưa?Em thì mới dùng lần đầu thấy nó lạ lắm hay là máy mới ra bây giờ nó thế,nhưng đúng thật là tìm mãi ko trong Bios ko có chỗ nào để chỉnh chế độ ATA và SANTA.Các bác có thể tìm giúp em mấy winxp đó trong pv mình ko em tìm ko thấy vì nó nhiều mục quá.Thanks các bác nhiều!

Thoai_DakMil

Super V.I.P
Ko biết bác đã dùng thử HP bao giờ chưa?Em thì mới dùng lần đầu thấy nó lạ lắm hay là máy mới ra bây giờ nó thế,nhưng đúng thật là tìm mãi ko trong Bios ko có chỗ nào để chỉnh chế độ ATA và SANTA.Các bác có thể tìm giúp em mấy winxp đó trong pv mình ko em tìm ko thấy vì nó nhiều mục quá.Thanks các bác nhiều!
Mình đang dùng COMPAQ mỗi Men đều có sự khác nhau .Men của mình thì khi khởi động lại máy nhấn F10 vào BIOS chọn thẻ thứ 3 System Configuration đến dòng thứ 3 sẽ có SATA Native Support và chọn Endble hoặc Disdble . bạn xem lại máy của bạn thử thế nào .
Vào đây chọn Win mà bạn cần Down về cài đặt http://pdaviet.net/showthread.php?t=26297

carrick1984

Mình đang dùng COMPAQ mỗi Men đều có sự khác nhau .Men của mình thì khi khởi động lại máy nhấn F10 vào BIOS chọn thẻ thứ 3 System Configuration đến dòng thứ 3 sẽ có SATA Native Support và chọn Endble hoặc Disdble . bạn xem lại máy của bạn thử thế nào .
Vào đây chọn Win mà bạn cần Down về cài đặt http://pdaviet.net/showthread.php?t=26297
Cảm ơn bác nhiều!Máy em cũng bấm F10 vao trong BIOS nhưng trong system configuration ko có dòng SANTA Native Support ko hiểu tại sao nữa hay là máy đời mới bây giờ nó thế.Bác cứ hỏi thử ai có máy giống em là biết mà.