• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: PUSH MAIL VÀ LIÊN QUAN

rosa

:))Sau một thời gian vật vã tìm kiếm và tìm hiểu về push mail, cuối cùng tôi cũng đã tìm ra câu trả lời cho mình: đó là Morange.

Push mail là một service giúp chúng ta nhận mail mọi lúc mọi nơi (nôm na là chúng ta sẽ nhận mail y hệt cách chúng ta nhận SMS vậy). Cách sử dụng thì vô cùng đơn giản, sau khi cài phần mềm theo link dưới đây, bạn chỉ việc khai báo các địa chỉ email của bạn (POP3/IMAP như Gmail, yahoo.com.xxx...), khi có email mới, thông qua GPRS hoặc Wifi, morange sẽ báo cho chúng ta biết có email mới và chỉ việc bật PPC lên và check như check SMS là được.

(một cái cực hay là chi phí sử dụng GPRS cho vụ này cực rẻ, tôi vọc từ đêm hôm qua đến giờ mà chỉ mất có mấy nghìn :D)

Morange không chỉ hỗ trợ về push mail mà còn hỗ trợ cả những cái khác như:

- Chat (morange, yahoo, MSN...)

- VoIP (hiện tại có thể gọi quốc tế free)

- Mạng xã hội ảo di động

- Morange News duyệt tin RSS rất dễ dàng

- Virtual storage space

- Remote desktop access: đây là một ứng dụng tuyệt vời. Bạn có thể dùng PPC điều khiển chức năng của Destop và Laptop vô cùng dễ dàng. Ai hay phải làm presentation thì không thể bỏ qua chức năng này. Để sử dụng chức năng này bạn cần phải cài thêm bản Morange Destop Client trên PPC (tất cả đều free).

- PIM synchronization

- File explorer: quản lý file trên PPC, vô cùng tiện lợi khi cần attach file khi composing a mail

Phần quan trọng đây:hướng dẫn cài đặt và sử dụng

Đầu tiên, các bác vào link dưới đây đăng ký một morange account cho riêng mình (ko cần phải nói nhiều, cứ kick hoạt link là các bác sẽ thấy nó còn đơn giản hơn cả việc thiết lập một account mail :))):

http://monet.morange.com/reg_free.aspx?invite=apo2602@morange.com

Sau đó, bác vào link dưới đây down các soft về cài trên PPC và PC:

http://monet.morange.com/reg_done.aspx

Soft down ở step 1 là một file .cab, các bác down về và chép vào PPC rồi kick hoạt, nó khá nhẹ nên cài luôn trên device đi, không sao đâu.

Soft down ở step 2 là file .exe để cài trên PC. Dễ như ăn cháo.

Trên PPC, sau khi các bác cài đặt morange xong, kick hoạt nó lên và khai báo Morange Account của mình là ok. Giao diện của nó rất dễ sử dụng nên tôi không cần hướng dẫn nhiều.

Và sau đó enjoy đi các bác.

Push mail thật tuyệt vời :p

Tôi cũng chưa có thời gian ngâm cứu hết, các bác vọc rồi mỗi người một ý kiến rồi vào đây share cho anh em cùng sử dụng nhé.

Có thể tôi post bài không đúng nơi quy định, các mod di chuyển giúp tôi với.

HaChau

Super V.I.P
Qua thực tế sử dụng thì rosa thấy chi phí cho công nghệ push mail này thế nào. Mình dùng GPRS + check mail hàng ngày thông qua Messaging mặc định của WM6 thấy tốn kém phết. Giờ chỉ lấy header về cho giảm chi phí.

Đối với những người thường xuyên giao dịch thông qua email thì tính năng push mail quả là lý tưởng rồi, nhận được mail tức thời.

rosa

Qua thực tế sử dụng thì rosa thấy chi phí cho công nghệ push mail này thế nào. Mình dùng GPRS + check mail hàng ngày thông qua Messaging mặc định của WM6 thấy tốn kém phết. Giờ chỉ lấy header về cho giảm chi phí.

Đối với những người thường xuyên giao dịch thông qua email thì tính năng push mail quả là lý tưởng rồi, nhận được mail tức thời.

Thực tế sử dụng thì tôi thấy chi phí dịch vụ GPRS là rất rẻ. Tôi chat và gửi test mail cả tối, tính ra chỉ hết có vài nghìn (khoảng hơn 2.000 VND gì đó).

Với những mail bình thường (ko có attachment, chỉ có words) thì dung lượng mail khi down về tôi thấy chỉ có 2 - 3 kb (có nghĩa là với người dùng mạng của Vinaphone thì chỉ phải trả khoảng 27VND/mail).

Đối với những mail có attachment thì morange cho phép ta down nội dung mail về trc, còn attachment sẽ down về khi chúng ta cần nó (không phải là down cả mail bao gồm attachment về cùng lúc). Do đó ta có thể quản lý được dung lượng tải về.

nthuy

Nhiều bạn sẽ nghĩ "ối giời, email thì ai chẳng biết". Xin thưa, công nghệ push email là một công nghệ tương đối mới và đang làm mưa làm gió ở các nước phát triển (như Mỹ). Gọi là tương đối vì công nghệ này đã được phát triển từ năm 1988 bởi đại học Dartmouth và có thể áp dụng cho hệ thống có dây. Còn di động thì đã xuất hiện đại trà tại Nhật từ những năm 2000. Trước đây được coi là chỉ dành cho các sếp, nhiều "nhân viên quèn" hiện nay, đặc biệt là dân tài chính phố Wall khi mà thông tin tới sớm hay trễ 1 giây cũng đáng giá ngàn đô , đều tìm cách trang bị cho mình. Và push email hoàn toàn có thể được sử dụng với cơ sở hạ tầng Việt Nam.

Push email là để chỉ những hệ thống email mà email được máy chủ email (server) chủ động đẩy đến thiết bị của người sử dụng (client) ngay lập tức. Push (đẩy) là để tương phản với hệ thống email cổ điển kiểu pull (kéo). Trở ngại chính về mặt kỹ thuật là server không biết kết nối đến client thế nào, đặc biệt là khi client dùng IP động. Nhiều bạn chắc sẽ biết tới POP3 (Post Office Protocol), một chuẩn pull mail cổ điển rất thông dụng, hay IMAP (Internet Message Access Protocol) ít thông dụng hơn nhưng tiên tiến hơn POP3.

Một trong những dịch vụ push email đầu tiên ở ngoài châu Á (Nhật) là BlackBerry của Research In Motion. Công nghệ này nổi đình nổi đám ở Mỹ tới nổi người ta nói "tôi có 1 cái BlackBerry" (điện thoại di động có push email) để phân biệt với "tôi có 1 cái di động" (không có push email). Để cạnh tranh, Microsoft ra chuẩn "Direct Push Technology" cho server chạy Microsoft Exchange Server 2003 trở lên và client chạy Windows Mobile 5 trở lên. Nhiều chuẩn khác cũng xuất hiện như SEVEN, Visto, FreshMail và Good technology hỗ trợ nhiều thiết bị như Palm, MotoQ, Symbian (điện thoại của Nokia). Tuy nhiên thịnh hành thì vẫn chỉ có BlackBerry (nhờ thâm nhập thị trường sớm) và Direct Push (vì số lượng lớn server chạy Microsoft Exchange Server và Pocket Pc/PPC Phone/Smartphone chạy Windows Mobile).

Lợi ích của push email là gì?
1. Nhận/gửi email ngay lập tức như SMS. Thậm chí với Windows Mobile, bạn dùng cùng 1 chương trình quản lý SMS để đọc email.
2. Không có giới hạn không gian. SMS thường là chỉ trong cùng một quốc gia, SMS quốc tế phải nhớ mã vùng, mã nước; khi đi từ quốc gia này sang quốc gia khác phải đổi số. Email thì chỉ abc@xyz.com
3. Nhiều chữ hơn SMS. SMS có 165. Email là không giới hạn. Có thể thêm hình ảnh, tài liệu vào mail dễ dàng.
4. Có thể đọc/gửi bằng nhiều thiết bị. SMS chỉ có phone. Email có thể check bằng web, máy vi tính và phone.
5. Email là cách liên lạc thường dùng cho công việc ở nhiều cơ quan bởi vì có thể lưu trữ trong hệ thống để tra cứu khi cần.

Sau khi đọc đến đây, hi vọng bạn sẽ bắt đầu muốn dùng thử push email. Thế muốn dùng push email ở Việt Nam cần những gì?
1. Một phone hỗ trợ push email. Những PPC Phone hoặc Smart Phone như O2, chạy Windows Mobile 5 trở lên (ROM phải hỗ trợ push email) thì đều dùng được. DT Nokia Symbian S60 (hình như bao gồm N-series, E-series), Blackberry và MotoQ cũng được. Với consilient push thì hình như chỉ cần Nokia S40 là được (v.d. Nokia 6131, 6300)
2. Một dịch vụ mail có push email hỗ trợ cái phone của bạn (chính xác là chuẩn push email của phone bạn). BlackBerry phải nối vào BlackBerry Server, PPC Phone phải nối vào Exchange Server. Đáng tiếc là do giá thành cao, hình như không có dịch vụ BlackBerry miễn phí (trừ khi của cơ quan). Còn ở Việt Nam với một PPC Phone hoặc Smartphone, bạn có thể đăng ký dùng thử push email (Direct Push) của diễn đàn Handheld Việt Nam (www.handheld.com.vn) (HHVN) đang cho 100 tài khoản dùng thử. Điện thoại Nokia, có thể dùng consilient push (www.consilient.com).
3. Đường truyền GPRS. Theo nhiều người thì đường truyền Viettel và Mobiphone là tốt nhất. Chi phí thì tùy mức sử dụng. Nếu tiết kiệm thì chỉ khoảng 50000/tháng. Nếu dùng nhiều, bạn nến dùng gói không giới hạn (khoảng 200000/tháng).

Có một dạng mail tương tự như push email gọi là IMAP IDLE, tức là IMAP với lệnh IDLE. Chỉ một số client hiện tại hỗ trợ IDLE và nếu hỗ trợ thì cũng tương tự như push email (bạn cũng sẽ nhận được email ngay lập tức). Tuy nhiên IMAP IDLE khác push email ở chỗ, IMAP cần một kết nối liên tục giữa server và client. Nếu kết nối bị đứt thì phải kết nối lại. Do vậy, bạn sẽ tốn nhiều băng thông hơn, với GPRS thì đó là tiền. Và dữ liệu của push email được nén nên tiết kiệm hơn IMAP IDLE.

Kinh nghiệm bản thân:
Thiết nghĩ khi giới thiệu cái gì mới thì mình phải dùng qua rồi, thấy phù hợp thì mới giới thiệu cho người khác dùng, đúng không?
Tungbeo hiện đang dùng push email của HHVN và hoàn toàn bị thuyết phục. Về sự thuận tiện, bạn Tungbeo ở nước ngoài có thể chat với Tungbeo đơn giản bằng cách gửi email, cảm giác chẳng khác gì chat bằng SMS. Email của cơ quan/trường thì tới rất nhanh nên có vấn đề gì mình có thể tìm cách giải quyết nhanh chóng. Về giá cả thì mỗi ngày Tungbeo chỉ dụng 1000-2000 đồng.
Để tiết kiệm, bạn có thể cài đặt để hệ thống chỉ tải về tiêu đề thư để mình quyết định coi có nên đọc hay không rồi mới tải nội dung về và hạn chế tải attachment lớn. Nếu có wifi (cơ quan hoặc cafe) thì có thể dùng wifi để tải attachment lớn.

Bài sưu tầm trên mạng, không chỉnh sửa nội dung nên việc push mail của HHVN vẫn đang thử nghiệm chưa thấy chính thức đi vào hoạt động. Nếu bạn quan tâm xin mời xem tiếp bài viết dưới

Hiện tại bạn có thể sử dụng dịch vụ push mai của một số trang web miễn phí như web2mai, morange. Mình sử dụng dịch vụ của morange thấy cũng rất hay
1. Truy nhập trang web của morange
http://monet.morange.com/reg_free.aspx?invite=vn7xmen@morange.com
2. Đăng ký một account rồi add địa chỉ mail cần push
3. Tải phần mềm morange_ppc-6_beta_1.0.0.30 như hướng dẫn của trang web về PC, copy sang PPC và cài đặt
4. Kết nối wifi hoặc GPRS
5. Vào Program chạy Morange và đăng nhập bằng user name và mật khẩu đã đăng ký trên trang web. Khi có mail, message mới điện thoại sẽ đổ chuông như nhận được tin nhắn.

Xin thêm vô luôn nếu bác nào sợ dùng cái này tốn tiền. Em hiện không (thiệt ra là chưa, đang chờ đăng ký ) dùng push email của HHVN nhưng mà dùng một dịch vụ của 1 chỗ khác (direct push đàng hoàng chứ không phải IMAP IDLE nên lưu lương sử dụng chắc tương đương dùng của HHVN), dùng GPRS Viettel và SPB GPRS monitor để ước tính cước và lưu lượng sử dụng. Cụ thể như sau:

1. Lưu lượng "background " khi không có mail. Em tính từ lúc 1:00am tới 7:00 am vì đây là lúc em sạc máy, không mở chọc ngoáy gì cả và cũng không có mail mới nên có thể nói là lưu lượng này là để giữ kết nối với server. Mặc dù em có một số chương trình có thể check internet (như Spb Mobile shell) nhưng em đã chỉnh cho nó không tự động dùng Internet nên tương đối an toàn.
Sent: 1.6 - 3.3 KB/h
Received: 1 - 4.7 KB/h
Tổng: 2.8 - 8.1 KB/h
Trung bình: 6.7 kb/h (7h = 46.9 KB)
Tổng cước: (3đ/h) = 140.7 đồng
Uớc tính cho 1 ngày (24h): 482.4 đồng = 483 đồng (viettel chắc sẽ làm tròn lên và cước được tính vào cuối ngày).
Ước tính 1 tháng (30 ngày): 14490 đồng

2. Lưu lượng sử dụng: em để chế độ chỉ nhận header của mail (cho tiết kiệm) và em sẽ tự download phần nội dung (text only) khi cần thiết. Hộp thư của em không có nhiều mail (hiện chỉ có 1 cái) vì em dùng cái hộp thư chỉ cho push email nên xóa mail ngay khi đọc xong nếu thấy không cần thiết). Em test thử với một số mail và tính trung bình
Sent: <1KB/mail header
Received: <1KB/mail header
Tổng: khoảng 1KB/mail header
Nội dung: em chưa gặp cái nào có tổng >3KB/mail nên sẽ lấy số 3KB.
Nếu mail nào cũng down nội dung xuống thì các bác sẽ sử dụng trung bình 4KB/mail. 100 mail/tháng = 400 KB = 1200 đồng.

3. Attachment muốn đọc thì tùy kích thước attachment. Một file hinh 100KB em down thử mất 160KB GPRS tổng. Nên các bác nhớ tính thêm 60% lưu lượng sử dụng cho attachment.
Nếu 1 tháng có 10 cái attachment, mỗi cái 100KB = 1000KB + 60% = 1600 KB = 4800 đồng.

Như vậy tổng cước sử dụng push email trong 1 tháng ước tính sẽ khoảng:
20000 (cước GPRS2) + 14490 (background) + 1200 (mail) + 4800 attachment = 40490 đồng

Xin thông báo để bác nào muốn dùng push email chuẩn bị sẵn 50000 đồng để "trả nợ".

Bác nào kiểm tra lại coi có đúng không? Nếu thấy có gì sai báo em biết. Nếu mod thấy bổ ích có thể tách ra thành 1 thread riêng *gợi ý, gợi ý*

Cách tiết kiệm cước phí đơn giản nhất là chỉ download header và download nội dung bằng text thôi (ko dùng html; HTML sẽ móc của mấy bác khoảng gấp 3, gấp 4 lần lưu lượng) và không down attachment nếu không cần thiết.

(Bài sưu tầm của testdasi trên HHVN)
Khi sử dụng xin mọi người lưu ý cài phần mềm spb GPRS monitor để giám sát lưu lượng sử dụng GPRS và tính cước (Có thể down tại địa chỉ www.spbsoftwarehouse.com/products/gprsmonitor/
SR: nine two eight seven three two nine two)

Bổ sung thêm:
1. Sử dụng morange khi reply người nhận sẽ nhận được thư từ hòm thư của chính mình vd user@gmail.com
2. Sử dụng web2mail khi reply người nhận sẽ nhận được thư từ hòm thư user@web2mail.com
3. Các điện thoại symbian có thể sử dụng dịch vụ của emoze.com

Híc, híc spam mãi mà không đủ 10 bài

Last edited by a moderator:

rosa

Dùng Morange đơn giản cho người sử dụng hơn rất nhiều. Hơn nữa lưu lượng sử dụng GPRS cũng rất thấp (đến ko ngờ luôn).

@nthuy: thanks you bạn đã có một bài giới thiệu rất đây đủ về Push mail. Tôi thấy có push mail là cái rất hay, đây chính là điểm phân biệt giữa một chiếc điện thoại thông thường và một cái PDA.

Hi vọng có nhiều người cùng sử dụng để có nhiều thông tin chia sẻ hơn nữa. Bác nào sử dụng rồi, có cài morange trên PC thì chia sẻ cảm nhận cho anh em với nhé.

TuyetKy

Cám ơn rosa và nthuy. Từ trước cứ nghĩ là phải đợi nhà cung cấp mạng di động, bây giờ đọc bài này mới thấy nở rộng tầm mắt.
Chỉ buồn cái là cài trên con Uni, ROM WM6.0 của bác Cường thì treo lủng lẳng. Chả nhẽ lại phải Flash lại con ROM khác ư?!! Lạy chúa...

rosa

Cám ơn rosa và nthuy. Từ trước cứ nghĩ là phải đợi nhà cung cấp mạng di động, bây giờ đọc bài này mới thấy nở rộng tầm mắt.
Chỉ buồn cái là cài trên con Uni, ROM WM6.0 của bác Cường thì treo lủng lẳng. Chả nhẽ lại phải Flash lại con ROM khác ư?!! Lạy chúa...

Bác check lại xem nhé. Theo như những gì thảo luận trên morange.com thì chưa thấy nói morange bị đụng với soft nào hay với bản rom nào cả. Có thể file setup bị lỗi trong quá trình download. Bác down lại bản khác rồi cài lại thử xem. Mấy anh em khoái push mail đã thử trên các loại máy khác nhau rồi và dùng rất ok.

TuyetKy

Tui check lại rùi, dùng bản ROM WM5.0 của T Mobile thì ko sao, Up bản 2.10.11 của nncuong thì lỗi nhưng đang thích bản này nên ko Up lại ROM khác để thử. Trang mail2web.com tui cài thử cũng lỗi luôn )check trên máy Neo của bạn thì lại được). Thui đợi bản fix vậy chứ thích món này lắm (đỡ tốn pin hơn dùng Wifi)

Chỉnh sửa cuối:

hetveo

Tui cũng viết giới thiệu cái này trên PPCVN và tinhte .Dùng Morange vẫn thấy tiện nhất ,có cái emoze dùng cũng hay nhưng ko toàn diện như Morange .Emoze có cái hay hơn là email sẽ nằm trong profiel của win luôn ,có thể copy link và test đc luôn ko như Morange (nhưng như Morange mới là Pushmail đúng nghĩa ) Cài cả 2 trên Uni thì Morange nhận mial nhanh hơn .Và cũng đúng như bác nói ,bản rom của bác nncuong treo cứng lun ,của rajun gì đó bản V5 cũng vậy .Rầu thúi ruột .chắc phải chạy bản khác roài .

webcrawler

Cảm ơn 1 bài viết cực kỳ đầy đủ về push mail. Tuy nhiên riêng với Morange thì mình ko ưng ý lắm. Các tính năng lung tung... thì đã có Y! Go rồi. Chat của Morange thì chậm một cách kinh khủng luôn ??? Chẳng hiểu sao ? Vì mình test bằng cách chát với chính mình dùng Laptop và PDA mà, message gửi đi có khi còn mất tích luôn. Thử cả buổi tối thấy thất vọng quá uninstall luôn. Mà chưa kể đến hội Morange này quá ác, ko phải acc vip thì chat với ai nó cũng send quảng cáo, dại cả mặt :|

nthuy

Mình toàn chát với bạn bè bằng Morange trên ppc chứ chẳng khi nào bật máy tính để chát cả. Mình thấy tốc độ nhận tin rất tốt kể cả khi đang ngồi trên ô tô di chuyển. Khoái nhất là vừa đi đường vừa gửi mail như dùng 3G. Còn acc vip thì quá là đơn giản: bạn làm vài cái acc do chính nick bạn dùng giới thiệu và nick bạn sẽ là vip 1 tháng / 1 account bạn tạo ra...

TuyetKy

IBE Push Mail v1.0
Hỗ trợ cả WM2003 trở lên, khi cài sẽ thay thế Pocket Inbox
file.php

ngochoagnet

Các bạn ơi.Hiện nay có 1 công ty cung cấp PushMail tại Việt Nam đấy.
Công ty Gnet đang cung cấp dịch vụ PushMail cho các dòng diện thoại PPC WM 5.0 - 6.0
Phần mềm có bản quyền của MIcrosoft

popo_myangel

các bác ơi cái phần mềm push mail dó có dùng dc cho window mobile 2003 SE không? em thấy cái này hay qua':D

rosa

các bác ơi cái phần mềm push mail dó có dùng dc cho window mobile 2003 SE không? em thấy cái này hay qua':D

Dùng tốt bạn ah. Thử dùng đi (nếu chưa)

Sorry vì trả lời bạn muộn.

nthuy

Đã test thử Morange trên máy điện thoại Nokia 6233, Nokia N81 (bản Java) thấy chạy rất tốt. Nếu ai có điện thoại Seri 4, hoặc Symbian cứ yên tâm cài vào là dùng được

ncnhan2004

Nhận/gửi mail mọi lúc mọi nơi....

Hi..
Với nhu cầu liên lạc ngày càng cao, đặc biệt là đối với "roanh nhân" thường xuyên bận rộn check và send mail trong công ty, cũng như ngoài đường; trên giường cũng như dưới đất mà không phải chổ nào cũng có wifi..vì vậy tôi gửi bài viết này để giới thiệu các bạn một dịch vụ "Direct push mail" tương tự như của Blackberry ở Mỹ áp dụng cho người sử dụng windows mobile tại Việt nam nhé.

Bước 1: Các bạn vào http://push.consilient.com đăng ký một tài khoản bằng chính địa chỉ mail mà mình muốn nhận và gửi online.
Bước 2: Sau khi tạo tài khoản xong, thì bạn đăng nhập vào tài khoản ấy và chọn edit my account, sau đó đăng ký số điện thoại của bạn vào..ví dụ:
84982139139..thì hệ thống sẽ gửi cho bạn một tin nhắn và đưa ra một đường link để bạn tải phần mềm Push mail về..lưu ý bạn nhớ lưu lại thông tin Device ID để đăng ký ở bước sau.
Bước 3: sau khi tải về, bạn cài đặt và cấu hình theo hướng dẫn.
Bước 4: Bạn thử gửi vài tin nhắn và test thử nhe..
Tôi đã đăng ký thành công và lúc nào cũng nhận được mọi lúc mọi nơi..trong cầu tiêu cũng như trên giường...haha

Điều kiện để nhận online: thuê bao phải đăng ký GPRS và online nhé

Chúc vui

dotuananh88

em đang dùng t mobile dash đã up lên wm6.0, em đã cài morange, gửi thư thì được, chỉ sau vài giây là thư đến nơi nhưng ko thể nhận được thư(lúc nào em cũng chạy nền)
như vậy là sao ạ, bro nào biết ko( tmobile dash ~dopod c720w~ htc s620~o2 cosmo)

Chỉnh sửa cuối:

Baonc

:))Sau một thời gian vật vã tìm kiếm và tìm hiểu về push mail, cuối cùng tôi cũng đã tìm ra câu trả lời cho mình: đó là Morange.
công nhận trong những thằng free thì thằng này ngon lành cành đào nhất.
chỉ tiếc là không dùng cái Outlook của WM 6.1
nhưng dù sao cũng quá tốt rồi

kids

Push mail là một service giúp chúng ta nhận mail mọi lúc mọi nơi (nôm na là chúng ta sẽ nhận mail y hệt cách chúng ta nhận SMS vậy). Cách sử dụng thì vô cùng đơn giản, sau khi cài phần mềm theo link dưới đây, bạn chỉ việc khai báo các địa chỉ email của bạn (POP3/IMAP như Gmail, yahoo.com.xxx...), khi có email mới, thông qua GPRS hoặc Wifi, morange sẽ báo cho chúng ta biết có email mới và chỉ việc bật PPC lên và check như check SMS là được.

(một cái cực hay là chi phí sử dụng GPRS cho vụ này cực rẻ, tôi vọc từ đêm hôm qua đến giờ mà chỉ mất có mấy nghìn :D)

Morange không chỉ hỗ trợ về push mail mà còn hỗ trợ cả những cái khác như:

- Chat (morange, yahoo, MSN...)

- VoIP (hiện tại có thể gọi quốc tế free)

- Mạng xã hội ảo di động

- Morange News duyệt tin RSS rất dễ dàng

- Virtual storage space

- Remote desktop access: đây là một ứng dụng tuyệt vời. Bạn có thể dùng PPC điều khiển chức năng của Destop và Laptop vô cùng dễ dàng. Ai hay phải làm presentation thì không thể bỏ qua chức năng này. Để sử dụng chức năng này bạn cần phải cài thêm bản Morange Destop Client trên PPC (tất cả đều free).

- PIM synchronization

- File explorer: quản lý file trên PPC, vô cùng tiện lợi khi cần attach file khi composing a mail

Phần quan trọng đây:hướng dẫn cài đặt và sử dụng

Đầu tiên, các bác vào link dưới đây đăng ký một morange account cho riêng mình (ko cần phải nói nhiều, cứ kick hoạt link là các bác sẽ thấy nó còn đơn giản hơn cả việc thiết lập một account mail :))):

Sau đó, bác vào link dưới đây down các soft về cài trên PPC và PC:

http://monet.morange.com/reg_done.aspx

Soft down ở step 1 là một file .cab, các bác down về và chép vào PPC rồi kick hoạt, nó khá nhẹ nên cài luôn trên device đi, không sao đâu.

Soft down ở step 2 là file .exe để cài trên PC. Dễ như ăn cháo.

Trên PPC, sau khi các bác cài đặt morange xong, kick hoạt nó lên và khai báo Morange Account của mình là ok. Giao diện của nó rất dễ sử dụng nên tôi không cần hướng dẫn nhiều.

Và sau đó enjoy đi các bác.

Push mail thật tuyệt vời :p

Tôi cũng chưa có thời gian ngâm cứu hết, các bác vọc rồi mỗi người một ý kiến rồi vào đây share cho anh em cùng sử dụng nhé.

Có thể tôi post bài không đúng nơi quy định, các mod di chuyển giúp tôi với.

Rosa giúp tôi với, tôi test thử push mail trên máy Nokia 6600 gửi đi được mà nhận không được. Tôi vẫn chưa hiểu rõ lắm vế push mail vì mới tìm hiểu. Tôi đã đăng ký account trên Morange, cài đặt Moragen Mobile Cilent trên máy cũng ok hết rồi mà nhận mail không được. Tôi đăng ký mail để sever của Morange push về là mail trong công ty, không biết có được không ?

Còn một vài điều nữa nhờ Rosa giúp đỡ :
1. Server của Morange có push về tất cả các loại mail hay không ? Hay chỉ push về các địa chỉ mail của Yahoo, Google, Hotmail ... ? Mail trong công ty thì Sever Morange có púh về được không ?
2. Có cần thiết phải để kết nối GPRS luôn available (luôn bật chế độ GPRS)
3. Nếu tôi bỏ vào máy một cái SIM khác (cũng đã đăng ký GPRS) thì có nhận được push mail không ? Hay phải đăng ký lại một account Moảnge khác ?

Sorry vì những câu hỏi ngớ ngẫn nha, mình cũng không rành lắm, không phải là dân IT nên thuật ngữ về IT không được tốt.