• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: TAI NGHE (HEADSET) VÀ LIÊN QUAN

rockone1909

cho mình hỏi một vấn đề, máy exec của mình bị lỗi khi cắm tai nghe, tức là vẫn nghe bình thường nhưng mà khi rút ra thì máy bị mất tiếng(ring, nghe nhạc...), phải cắm lại rồi lựa thế nào đó để rút ra cho máy không bị mất tiếng, lúc bị mất tiếng thì nhận cuộc gọi là im re ngay(khong nghe thấy người ta nói gì), máy mình bị lỗi phần cứng phải không, đang định đem đến mod Thanh hà nhưng mà cứ post lên để ae cho ý kiến

Tuan1412

cho mình hỏi một vấn đề, máy exec của mình bị lỗi khi cắm tai nghe, tức là vẫn nghe bình thường nhưng mà khi rút ra thì máy bị mất tiếng(ring, nghe nhạc...), phải cắm lại rồi lựa thế nào đó để rút ra cho máy không bị mất tiếng, lúc bị mất tiếng thì nhận cuộc gọi là im re ngay(khong nghe thấy người ta nói gì), máy mình bị lỗi phần cứng phải không, đang định đem đến mod Thanh hà nhưng mà cứ post lên để ae cho ý kiến
hiện tượng này chắc là bị chập ở chân tai nghe rồi,bệnh này thường hay gặp ở dòng prophet,exec ít bị hơn tháo ra vệ sinh lại chắc là ổn thôi=))=))=))=))

Anbis

Hiện tại thì tai nghe nào cho O2s là đỉnh nhất các bác nhỉ ? Em thấy cái tai nghe zin của nó nghe khá hay, nhưng vẫn yếu yếu thế nào ấy :-?

cubo

Banned
Tháo ra làm giề cho mất tem hả pác?Cho nó một ít RP-7 vào rùi đút vào rút ra vài lần là ổn thui,trừ trường hợp gẩy cái SW phía trong thì tháo ra mà thay jack

rockone1909

Tháo ra làm giề cho mất tem hả pác?Cho nó một ít RP-7 vào rùi đút vào rút ra vài lần là ổn thui,trừ trường hợp gẩy cái SW phía trong thì tháo ra mà thay jack

cũng đnag định thử cách này nhưng cứ thấy ghê ghê, sợ nó chập, chắc là phải tháo pin ra làm cho chắc

cubo

Banned
cũng đnag định thử cách này nhưng cứ thấy ghê ghê, sợ nó chập, chắc là phải tháo pin ra làm cho chắc
Bác lo hơi thừa vì RP-7 dành để vệ sinh tiếp điểm và không dẩn điện bác ui :)):)):))

duongtrung

Đang có ý định mod nối cái tai nghe Exec, giữ lại mần nút bấm + phone, cắt phần dây tai nghe stereo để nối vào cái jack cái của bộ đổi Nokia AD-15 hay AD-49 (tốt nhất dùng AD-15 vì không cần mic)==> kết quả ta có một sợi giây phone Exec thoả chuyện nói nghe call (vì vẫn còn nút bấm, mic) nhưng đầu ra là một lỗ jack cái chuẩn trên hộp AD-15 / AD-49, và do vậy có thể nghe nhạc hay hơn bằng bất kỳ cái ta nghe stereo 3.5 ly chuẩn xịn nào khác mình muốn. Mình nghĩ việc này hoàn toàn khả thi nhưng vấn đề là có ai có kinh nghiệm hoặc từng làm chuyện tương tự vậy chưa? Xin chỉ giáo mình một vài ý kiến! Thanks all!

Chỉnh sửa cuối:

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Đang có ý định mod nối cái tai nghe Exec, giữ lại mần nút bấm + phone, cắt phần dây tai nghe stereo để nối vào cái jack cái của bộ đổi Nokia AD-15 hay AD-49 (tốt nhất dùng AD-15 vì không cần mic)==> kết quả ta có một sợi giây phone Exec thoả chuyện nói nghe call (vì vẫn còn nút bấm, mic) nhưng đầu ra là một lỗ jack cái chuẩn trên hộp AD-15 / AD-49, và do vậy có thể nghe nhạc hay hơn bằng bất kỳ cái ta nghe stereo 3.5 ly chuẩn xịn nào khác mình muốn. Mình nghĩ việc này hoàn toàn khả thi nhưng vấn đề là có ai có kinh nghiệm hoặc từng làm chuyện tương tự vậy chưa? Xin chỉ giáo mình một vài ý kiến! Thanks all!

Mình chưa nghe thấy mọi người nói đến vụ này bao giờ nếu bạn đã có ý tưởng và cách làm vậy tại sao không thử mod một cái rồi dậy cho mọi người trên diễn đàn để có một chiếc tai nghe tuyệt như bạn nói nhỉ??? :D. Thân!!!!

duongtrung

Về lý thuyết việc này quá đơn giản vì chỉ cắt phần tai nghe nối vào cọng giây của jack AD-15. Sẽ làm một cái rùi báo cáo các bác tình hình :D nếu ngon nữa sẽ nghiên kíu mod = AD-49 ==> sẽ gọn hơn!

Mình chưa nghe thấy mọi người nói đến vụ này bao giờ nếu bạn đã có ý tưởng và cách làm vậy tại sao không thử mod một cái rồi dậy cho mọi người trên diễn đàn để có một chiếc tai nghe tuyệt như bạn nói nhỉ??? :D. Thân!!!!

silentoftime

mình làm theo cách giống bạn hcqp nhưng thay bằng tai Audiotechica 120k cái,để chế độ Full Tr and Bass,MegaBass để 3 với PcketMusic 4.3.4 nghe rất tuyệt vời,giá cả đầu tư cũng ko đắt

oleoak

Về lý thuyết việc này quá đơn giản vì chỉ cắt phần tai nghe nối vào cọng giây của jack AD-15. Sẽ làm một cái rùi báo cáo các bác tình hình :D nếu ngon nữa sẽ nghiên kíu mod = AD-49 ==> sẽ gọn hơn!

Cắt cắt nối nối thế này chỉ xài được một thời gian thôi, về sau cái chỗ nối bị gỉ lệch điện trở nghe ko chuẩn đâu các bác ạ.

duongtrung

Sẽ cố gắng xử lý kỹ, và bao bọc chỗ hàn nghiêm túc thì chắc cũng OK. Bác nào lỡ sắm con phone xịn 3.5 ly vài chai chắc mặn với cách mod này ==> Flame cũng không sánh được :))

Cắt cắt nối nối thế này chỉ xài được một thời gian thôi, về sau cái chỗ nối bị gỉ lệch điện trở nghe ko chuẩn đâu các bác ạ.

hateboy

Bạn nói cũnh đúng.Nhưng bạn cứ đến đó thử xem sao

Nhà sách mới là chỗ chém đó bạn, ra Nhật Tảo mới là rẻ chứ, còn trong nhà sách nó còn đủ thứ thuế, mặt bằng, nhân viên, bảo vệ, điện nước...vào mua là chết ngay chứ ko rẻ như bạn nghĩ đâu!

Đúng là nhà sách thì thường bán giá cao. Nhưng mình đã mua loại tai nghe này, xài 1 thời gian rồi mà thấy rất ok. Còn nhật tảo thì mình ra tìm chỉ thấy bán toàn loại tai nghe dởm, rẻ tiền ko hà. Nghe chẳng ra sao cả.

boo

mình tính mua 1 cái tai nghe của sony cho exec mà ko biết nên chọn cái nào để có âm thanh tốt, các bạn tư vấn giúp mình với :D

ChuHuyHoan

Well-Known Member
mình tính mua 1 cái tai nghe của sony cho exec mà ko biết nên chọn cái nào để có âm thanh tốt, các bạn tư vấn giúp mình với :D

Theo mình bạn nên chon một cái MX 500 của Senshiser đi mình đang dùng con đó nghe phê lòi ra :)):)):)). Thân!!!!

duongtrung

Đúng là tay ngang như mình suy nghĩ đơn giản có khác. Đụng chuyện mới thấy vấn đề phức tạp ra nhưng nói chung cũng "tạm" đạt yêu cầu (dù không được hoàn toàn như ý).
Cách mình làm như sau:

CHUẨN BỊ:
1/ Mua một cái tai nghe Exec phụ kiện để "cẩu đầu trảm nó" (chứ lấy cái tai Exec zin mọi người bảo mình hâm :D) giá mua tại HCMC là 120K (nhiều bác chém hơn 200K)
2/ Mua thêm cái jack chuyển Nokia AD-15 (chỉ lấy phần jack cái 3 ly, bỏ phần mạch nhưng giữ nguyên cái hộp cho nó Pro ;; - Ở HCMC có thể mua khoảng 50K - 100K tùy "máy chém" :))))
3/ Cái tai nghe Sony xịn ear-in 3 ly chuẩn (trước đây mua cả chai) đã "đầu tư" sẳn từ hồi còn chơi Symbian.

MODDING:
1/ Cắt bỏ phần 2 tai nghe phụ kiện đi, phía trên phần mic xa một chút (giữ lại phần mic), nếu kỹ thì mua ống gel giây điện tròng vào hơ cho nó kín và nhìn Pro một chút (phần hàn nối)
2/ Tháo cái hộp Nokia Ad-15 ra, đừng quan tâm đến phần mạch, lấy đồng hồ đo điện trở xác định tiếp điểm của dây Left, Right & mát. hàn trực tiếp vào đế jack cái 3 ly mặt dưới chân chì. Nếu kỹ nhớ thắt một nút gút cả bó dây điện để khi kéo căng nó không ảnh hưởng mối hàn. Xong xuôi ráp cái hộp lại

Vậy là ta có cái tai nghe Exec modding vừa cho phép nói chuyện bình thường, có lỗ jack cái 3 ly chuẩn cho phép cắm bất kỳ phone stereo 3 ly xịn nào vào tùy thích như hình minh họa bên dưới

Ps: Do tiếc của xài cái tai nghe phụ kiện nên mạch khuyến đại nó hơi kém nên âm thanh đầu ra hơi nhỏ hơn cắm trực tiếp một chút (có lẽ nếu dùng cái tai zin (đau bụng quá) mà mod sẽ có âm thanh tốt hơn). Tuy nhiên, cắm tai xịn vào nghe vẫn ăn đứt xa lắc xa lơ cái tai zin Exec. Bác nào có hứng thú (chắc phải có sẳn một cái tai nghe 3 ly chuẩn hàng đỉnh mới nên đầu tư) thì bắt tay vào làm một cái nhé. Nếu thấy phức tạp thì mang ra thợ điện tử làm một nháy thì xong vì đơn giản thôi. Còn như "đạn" thì chơi cái tai nghe Bluetooth Sony HBH-DS970 thì ôi thôi tuyệt vời, bác bác sẽ không bao giờ hối hận (nhưng nói thật tiếng bass vẫn không bằng cái tai nghe 3 ly rời Sony hàng xịn em đang dùng).

Chúc các bác PV nhà mình có tai nghe như ý

Chỉnh sửa cuối:

minhtruc

Mình hiện đang có 02 tai nghe zin của O2i. Mình đang định tìm một cái tai nghe để cắt gắn vào 01 cái tai nghe của O2i nhưng không biết phải mua cái nào có thể nghe hay được và không biết nơi nào có thể làm được cho đẹp, chắc. Nhờ các bạn tư vấn giúp, nếu có thể chỉ nơi mua và làm luôn nhe. Mình đang sử dụng O2i. Cám ơn

Tuan1412

Mình hiện đang có 02 tai nghe zin của O2i. Mình đang định tìm một cái tai nghe để cắt gắn vào 01 cái tai nghe của O2i nhưng không biết phải mua cái nào có thể nghe hay được và không biết nơi nào có thể làm được cho đẹp, chắc. Nhờ các bạn tư vấn giúp, nếu có thể chỉ nơi mua và làm luôn nhe. Mình đang sử dụng O2i. Cám ơn
O2i dùng tai nghe 2,5.trong tất cả tai nghe 2,5 có trên thị trường thì hay nhất vẫn là tai nghe của p9i,bạn nên mua 1 cái tai của p9 mà dùng nhưng nhớ là phải mua tai theo máy đấy đừng tai lô chán lắm chất lượng 1 trời 1 vực đó

DonMetal

Bác nào biết cách thì chỉ cho anh em cách mod phím nhận cuộc gọi của tai nghe P910i đi ah.
Trước có thấy bác Hữu Tiến bảo sẽ chỉ, nhưng chắc bác ấy bận nên quên mất.
Mong có cao thủ chỉ giáo nha.!