• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CHUYÊN ĐỀ: ỨNG DỤNG Y HỌC

• Thread starter evnd1
  • Ngày gửi

doantrinh

Chào các bác, lâu quá k ghé diễn đàn, nay lên thấy mọi người bàn tán rôm rả quá. Về cái vụ skyscape, mới đầu mình cũng tưởng nó k cho down bản dùng thử nữa, nhưng mới vừa check lại thì thấy là nó chỉ thay đổi giao diện thôi, chứ vẫn down được bản dùng thử. Bản dùng thử là bản "test drive" chứ k phải "trial" như trước. Ở góc bên phải có chữ test drive, click vào đó rồi down về như cũ. Cái chìa vẫn ok.
@ Sakuragi: về cái vụ chip Samsung, mình chưa dùng Acer, nhưng trước đây có dùng 3417 cũng là chip samsung thì thấy chạy được tất cả các soft k trừ cái nào.
Chúc vui.

À quên, mình có 2 bản MIMS, 1 của New Zealand v1.30.00 Edition 2006 (dùng được cho WM5), 1 của HongKong Edition 2004 (cái này chỉ dùng được cho WM2003, k hỗ trợ WM5) nhưng k biết cách nào gửi lên cho mọi người. Tất cả đều là tiếng Anh, k có tiếng Việt. Ai cần thì chỉ cách mình up lên nhé.

Last edited by a moderator:

ThaiKien

Super V.I.P
MySportTraining 4.01

MySportTraining 4.01
Phần mềm kiểm tra sức khỏe ,chế độ luyện tập cũng như các chỉ số dinh dưỡng cần thiết và nhiều tiện ích liên quan ,thích hợp cho người luyện tập thể thao và những ai quan tâm đến sức khỏe. Phần mềm update phiên bản 4.01, hỗ trợ các hệ điều hành và màn hình.
Tham khảo: http://www.handango.com/PlatformProductDetail.jsp?siteId=1&o&R=12640#description1

shogunr125

Chà, có một thắc mắc nho nhỏ, hy vọng mọi người giải đáp được :)
Chẳng là em đang tính vác 1 bé Acer N311 về, nhưng nghe dư luận thì vì em này xài chip Samsung nên sẽ không sử dụng được một số phần mềm. Không biết cái số này có chứa mấy bác phần mềm y nhà ta không :( Ai có kinh nghiệm nói cho em với ><

Mình không có Acer N311 để test. Nhưng nếu quả thật như bạn nghe được thì những phần mềm về y học sẽ không ngoại lệ :-?
Tốt nhất là bạn nên "mượn" bé Acer đó về rùi test :D Kết quả sẽ biết ngay thui. Lúc đó mới cân nhắc nên "vác" hay không. ;)

E

evnd1

Guest
Skyscape

Chào các bác, lâu quá k ghé diễn đàn, nay lên thấy mọi người bàn tán rôm rả quá. Về cái vụ skyscape, mới đầu mình cũng tưởng nó k cho down bản dùng thử nữa, nhưng mới vừa check lại thì thấy là nó chỉ thay đổi giao diện thôi, chứ vẫn down được bản dùng thử. Bản dùng thử là bản "test drive" chứ k phải "trial" như trước. Ở góc bên phải có chữ test drive, click vào đó rồi down về như cũ. Cái chìa vẫn ok.
@ Sakuragi: về cái vụ chip Samsung, mình chưa dùng Acer, nhưng trước đây có dùng 3417 cũng là chip samsung thì thấy chạy được tất cả các soft k trừ cái nào.
Chúc vui.

À quên, mình có 2 bản MIMS, 1 của New Zealand v1.30.00 Edition 2006 (dùng được cho WM5), 1 của HongKong Edition 2004 (cái này chỉ dùng được cho WM2003, k hỗ trợ WM5) nhưng k biết cách nào gửi lên cho mọi người. Tất cả đều là tiếng Anh, k có tiếng Việt. Ai cần thì chỉ cách mình up lên nhé.

http://www.skyscape.com/estore/BrowseBySpecialty.aspx
cái vụ này phải cảm ơn bạn doantrinh, với những bạn chưa biết skyscape thì đúng là nên dùng thử, hiện giờ thấy hai đại gia là medical wizard và skyscape quả là nhiều phần mềm về y học.
Với skyscape có nhiều chuyên ngành hơn, cách bố trí theo chuyên ngành hoặc chủ đề để thuận tiện trong lựa chọn sản phẩm. Điểm sơ qua cũng khá nhiều mục: nội và ngoại khoa như dị ứng/miễn dịch, gây mê, mắt, tai mũi họng, tim mạch, nha khoa, da liễu, ăn kiêng và dinh dưỡng, nội tiết, tiêu hóa, huyết học, các bệnh truyền nhiễm, thần kinh, ung thư, tiết niệu, hô hấp......
Hy vọng các bạn sẽ tìm được phần mềm hỗ trợ tốt cho công việc.

doantrinh

Chắc các bác ai cũng biết cách bẻ khóa các soft của skyscape rồi nhỉ. Chỉ cần chạy cái "máy" đó để bẻ 1 lần duy nhất, sau này cứ cài tất cả các soft skyscape vô tư. Nhờ cái máy đó mà mình dùng thoải mái bao lâu nay mà k tốn tiền. Công nhận khâm phục đại gia nào đã cho ra lò cái máy đó. Mong rằng skyscape k tìm ra cách nào ngăn chặn để còn dùng được dài dài, hi hi.

Sakuragi

Phiên bản 1.0 mới phát hành 6/2006, bao gồm các lĩnh vực chính trong y học,
tiện tra cứu và học ngoại ngữ chuyên ngành y.
Download tại đây:
http://www.ppclink.com/index.php?ppc...&do=view&id=48
Bản dùng thử trong 14 ngày với đầy đủ các tính năng, muốn dùng thêm thì phải có công cụ gửi kèm theo.
Cài vào máy bị lỗi, tra theo trang chủ thì hình như không hỗ trợ chip Samsung :( Hy vọng bản down lại chạy được :((

E

evnd1

Guest
cách Upload

Trích dẫn của doantrinh:
À quên, mình có 2 bản MIMS, 1 của New Zealand v1.30.00 Edition 2006 (dùng được cho WM5), 1 của HongKong Edition 2004 (cái này chỉ dùng được cho WM2003, k hỗ trợ WM5) nhưng k biết cách nào gửi lên cho mọi người. Tất cả đều là tiếng Anh, k có tiếng Việt. Ai cần thì chỉ cách mình up lên nhé.[/QUOTE]

nếu bé hơn 500 KB thì bạn có thể đính kèm bài viết hoặc phải là mod bạn mới gửi được file cỡ lớn hơn. Tốt nhất là bạn gửi qua các web upload www.rapidshare.de
hoặc www.megaupload.com. Hy vọng bạn sẽ sớm upload được để chia xẻ cùng mọi người.

Sakuragi

Sắp đi Ngoại :) Nhờ các bác có cuốn Ngoại nào cơ bản thôi, giới thiệu cho em được không ? Lên Skyscape thì có vẻ hơi pro :p

squall14

Sắp đi Ngoại Nhờ các bác có cuốn Ngoại nào cơ bản thôi, giới thiệu cho em được không ? Lên Skyscape thì có vẻ hơi pro

he he, mình cũng sắp đi ngoại,ko biết bạn Y mấy, ở đâu vậy
bạn sang Medical Wizards tải cái Atlas của F.H.Netter đó, mình thấy mấy quyển Atlas chỉ có của ông ấy là vẽ đẹp + dễ hiểu nhất

E

evnd1

Guest
Anatomy

F Netter cũng được, hình đẹp, trên Medical wizards có phiên bản cho PDA, thị trường cũng có đĩa CDROM, sách thì có quyển dịch của GS Quyền.
Dùng cho PDA còn Ultimate Anatomy and Organ Systems Flash Cards

bao gồm 920 hình minh họa tổng hợp của 13 sản phẩm Medical Wizards

1. Xương: từng xương được minh họa chi tiết, có trình bày về khớp và dây chằng, động mạch nuôi dưỡng....

2. Cơ: không chi minh họa cơ mà còn kèm theo mạch máu thần kinh chi phối, nguyên ủy bám tận, nhóm cơ đồng vận, đối vận....

3. Đầu cổ: hình ảnh về cơ, mạch máu, thần kinh của vùng đầu cổ...

4. Tim mạch: trình bày về cấu trúc và hoạt động của tim, động mạch, tĩnh mạch

5. Tiêu hóa: hình ảnh về hệ thống tiêu hóa

6. Nội tiết: hình ảnh và chức năng các tuyến

7. Da: cấu trúc và chức năng bề mặt bao phủ cơ thể

8. Lympho: hệ thống lympho và các chặng hạch

9. Thần kinh: cấu trúc từ vỏ não đến tủy sống...

10. Hô hấp: cấu trúc từ đường thở đến phổi

11. Sinh sản bao gồm cả nam và nữ, từ cấu trúc bên ngoài đến cấu tạo và chức năng cụ thể

12. Giác quan: năm giác quan

13. Tiết niệu: hệ thống tiết niệu từ thận, niệu quản, ....

từng phần đều có hình ảnh minh họa và câu hỏi trắc nghiệm nhằm trợ giúp học tập cũng như nghiên cứu

Tải phần mềm tại địa chỉ:
http://www.medicalwizards.com/client/productdesc.aspx?productid=82
Sử dụng khóa giống như đã trình bày các bài trước

Sakuragi

Cái này em cài rồi :p Ý em là kiếm cuốn nào đó của Ngoại khoa, tra cứu kia, giống như kiểu cuốn Harrison, hoặc Current của Nội á

E

evnd1

Guest
Ngoại khoa

Cái này em cài rồi :p Ý em là kiếm cuốn nào đó của Ngoại khoa, tra cứu kia, giống như kiểu cuốn Harrison, hoặc Current của Nội á

Cái này thì khó đây, tìm bên Skyscape xem thế nào, bạn đi khoa nào thì xem đúng lĩnh vực của khoa đó. Ngoại khoa cần mổ bằng cái đầu chứ không phải bằng cái tay, nên ý tưởng bạn tìm như Harrison là tốt đấy. Có điều giải phẫu như tấm bản đồ để bạn lựa chọn khi tiến hành một cuộc mổ nào đấy. Chúc thành công

E

evnd1

Guest
Pocket Surgery

Phần mềm này chứa đựng những thông tin cần thiết cho nội trú ngoại và sinh viên y khoa như một cẩm nang tra cứu trong điều trị bệnh nhân hàng ngày.
Trong đó có khoảng 110 hướng dẫn tóm tắt các bước cơ bản của phẫu thuật, bao gồm phẫu thuật ngoại chung, tim mạch, nhi và các loại phẫu thuật can thiệp khác. Ngoài ra còn có hướng dẫn về chăm sóc tiền phẫu, các bảng chỉ dẫn , các thuật ngữ viết tắt, hình vẽ giải phẫu...

Download tại địa chỉ
http://www.skyscape.com/estore/ProductDetail.aspx?ProductId=386

E

evnd1

Guest
Chẩn đoán và điều trị trong ngoại khoa

Phần mềm chứa đựng những thông tin cần thiết trong ngoại khoa về chẩn đoán và điều trị. Hướng dẫn những đặc điểm, thông tin hữu ích của hơn 400 mặt bệnh. Với những điểm cốt yếu và hệ thống, cô đọng từng chủ để, những cham chiếu cần thiết trong chẩn đoán và điều trị.

Những đặc điểm chính:
* những đặc điểm ngắn gọn của 400 mặt bệnh
* Công thức và bảng tính trong lâm sàng
* Bao gồm chỉnh hình, sản, tiết niệu, tim mạch, tiêu hóa, hô hấp và những vấn đề chung khác.

Tải về theo địa chỉ:
http://www.skyscape.com/estore/ProductDetail.aspx?ProductId=1348

Sakuragi

Chà, cám ơn anh :D
Em đi Ngoại BM, chủ yếu là bụng và chấn thương thôi ^^
Hôm trước tìm trên Skyscape có cuốn Schwartz, nhưng không biết thế nào nên phải lên đây hỏi mọi người :D

Badamgiak23

Super V.I.P
Phần mềm hướng dẫn các bài tập thể dục kèm chế độ theo sõi tình trạng luyện tập...7 bài luyện tập mình sẽ up dần nhé.

FILE SETUP

Good luck !