• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CÓ NÊN SHARE PREMIUM THEME HAY KHÔNG?

Có nên share premium theme?

• Có, vì k cần tốn tiền mua nhưng sẽ k có ai làm theme nữa

Votes: 9 26.5%
  • Thôi, bỏ 1 ít tiền mua cũng k sao

Votes: 25 73.5%

• Total voters
    34
Status
Không mở trả lời sau này.

Luu_Tan_Vu

Như tiêu đề đã đề cập mình xin đi thẳng vào vấn đề, gần đây có 1 số theme premium được post trên pda 1 cách công khai, điều này là tốt nhưng k phải cái gì cũng share free như vậy được. Các bạn down 1 cái theme về cài vào, nó chỉ tốn có mấy phút nhưng có bao giờ bạn hõi người ta mất bao nhiêu thời gian để làm ra cái theme đó. Vì vậy để bù đắp công sức của mình thì họ bán nó trên ovi, nhưng có 1 số mua nó từ ovi và post lên mạng, điều này hay chứ vì mình k cần tốn tiền mà cũng có theme đẹp mà xài, Tuy nhiên vấ đề k đơn giản vì những người người làm ra nó cảm thấy buồn và họ bắt đầu chặn việt nam, hoặc từ bỏ việc làm theme trong đó nổi bật là ind190 và daeva112, mình biết rất nhiều bạn trong đây thích theme cùa 2 người này tuy nhiện giờ daeva112 đã ngưng làm theme ind190 k publish theme lên ovi và chúng ta chỉ có thể mua qua paypal. Họ cảm thấy buồn vì công sức của mình bị đánh cắp, họ nản và k muốn tiếp tục. Họ yêi cầu mình phải gỡ bỏ theme premium xuống thì họ sẽ trở lại.
Có người sẽ nói nếu pda k post thì nơi khác sẽ post.
_ đúng vậy, nhưng nếu có 1 forum k post theme premium nữa thì họ cũng cảm thấ vui, vì họ sẽ tìm tất cả các site,blog,forum để nhờ admin del chúng.
Có thể nếu 2 người này k làm thì sẽ có người khác, có người sẽ nói vậy, vậy mình hỏi trong số nhưgn4 người khác đó bao nhiêu người làm ra theme mà bạn cảm thấy hài lòng, xin thưa rất ít.
Nói vậy k có nghĩa bạn k thể share premium theme, nếu bạn muốn share vui lòng post screenshot rong box theme post link lên ovi, và ai cần họ sẽ pm bạn, xin lỗi vì sự phức tạp này nhưng đó là cách để họ k thể phàn nàn gì nữa, hoặc bạn cũng óc thể cùng hùn tiền và mua 1 cái theme sẽ đỡ tốn hơn tự mình mua.
Mình biết mình viết dài nhưng xin hãy đọc nhữn dòng này của daeva112[/COLOR]

Dear All Users

Hello,

I will share a short story about theme making. Did you know how to making a theme? Maybe some of you think making a theme is easy. But actually making a theme not easy as you think. Before you can make a theme, you need to learn how to use Adobe Photoshop (for making wallpaper) and Adobe Illustrator (for making an icons and theme elements). Then after you have a good skill on that program, your journey still not end yet. You need to learn how to use carbide.ui (a program used to making a themes). It may take sometime to learn all of those program. I need almost 3 months to understand those program. And sometimes I need to make a experiment of using carbide.ui. I have broke my phone (firmware) several times because installing one themes repeated just only for testing.

Making an Icon also not easy. Maybe it will need 1 - 3 minutes to create simple icon, 5 - 10 minutes for icon with medium difficult and it may needs more than 30 minutes to create complex icon. It's hard for me to finished a theme. I mean I need to work hard to finished it. I have changed more than 2000 elements in my latest themes. It means that I need to make 2000 different vector image. I worked more than 5 hours in school day on a theme and working almost a day in holiday. Do you know what I feel? Yes, I'm so tired ...

I really-really thanked for all people who likes my themes and keep buying it from Nokia Store. When I see my blog, and I saw your positive comments, it just like a medicine for me to cure my tired of working for many hours.

But now, I feel sad, because some people stealing my icons and also my premium themes. I need your help to remove my premium themes from some Russian forum, Vietnam, China, Iran, and maybe another Forum.

Looks like I don't want to make a themes anymore now, they don't appreciate my hard work. I just want you to know, making a themes isn't easy.

Thank you for reading this story, thank you for you who keep supporting me and appreciate my works.
Best Regards,
Dani Mahardhika (daeva112)
a 18 years old boy who tried to make a change in Symbian World
[/COLOR]

Các bạn hãy vote trong thời gian 3 ngày tính từ lúc topic này được lập.
Các bạn có theme mới và đẹp để xái hay k tuỳ quyết định của bạn

Hy vọng mội người cùng xây dựng 1 PDAViet vững mạnh.

Luu_Tan_Vu

Daeva 112 đã hỏi mình giá theme ở đây có mắc k, nếu mọi người k share nữa mình sẽ thuyết phục họ giảm giá( k chắc có được k vì so với nhiều người khác như vậy đã rẻ)

Luu_Tan_Vu

các bạn cứ cho ý kiến sau 3 ngày nữa sẽ có kết quả, xin nói luôn theme v5 so với s3 đã ít, mà theme đẹp lại hiếm, giờ daeva nghỉ làm thì chắc k có mấy cái xứng đáng bỏ tiền mua

realman225

mà nhiều lúc thấy theme đẹp ở forum khác đem về post nhiều khi cũng đâu bik nó là premium hay ko đâu a

axdd

Member
mình ủng hộ cả 2 tay.download themes về cùng lắm là 5 phút.nhưng để làm 1 cái themes đẹp đó thì mất rất nhiều thời gian,chưa tính đến việc ảnh huởng đến sức khỏe của họ.

YinYang

Active Member
Vấn đề này a cho lên cái 2pic Team Premium đc rồi sao phải lập hẳn 1 2pic. Vấn đề này có phải là nói lần đầu đâu :-??

Luu_Tan_Vu

Vấn đề này a cho lên cái 2pic Team Premium đc rồi sao phải lập hẳn 1 2pic. Vấn đề này có phải là nói lần đầu đâu :-??
không giống nên mới tách ra, xong sẽ lock lại

0902123007

mình it dùng theme nhiều lên cũng hok ý kiến nhiều nhưng theo mình nghĩ người việt mình wen dùng đồ rẻ hay free mà tốt rồi
lên chẳng bao giờ cần wan tâm đến những người mất công làm ra những sp đó...vậy lên những người làm ra sp đó cảm thấy
mất lòng tin và cảm hứng làm típ như bạn Luu Tan Vu nói và mình nghĩ muốn dùng một Sp tốt như theme premium thì trả phí 10-15k
cũng đâu có đắt :D thôi ý kiến thế thôi

b0m_lx

đồng ý
các bạn thử đặt mình vào vị trí của người làm theme để suy nghĩ về việc này sẽ hay hơn :))

anhphu18

tui nghĩ ý kiến này hay, để làm ra 1 theme, người ta mất hàng tháng trời, mày mò tỉ mỹ để làm chứ không đơn giản, share không bao giờ xấu, nhưng xin hãy kín đáo, bằng inbox, để thể hiện sự tôn trọng ngưòi làm ra theme, và nêu được xin hãy donate cho họ, :D

chitieu

Thật sự 10-15k ko phải là 1 món tiền lớn, bỏ từng ý tiền mà được 1 cái theme đẹp => mình thiết nghĩ người mua cũng vui lòng mà người bán cũng cảm thấy vui vì thấy theme mình làm ra được mọi người yêu thích và phần nào cũng bù lại cho công sức mà mình đã bỏ ra

Chỉnh sửa cuối:

a2king

Dani Mahardhika (daeva112) đã viết thư tha thiết vậy rùi, thôi mình đừng share theme Premium nữa, bỏ tí tiền ra mua cũng dc mà ^^
Có thể có 1 số bạn không hiểu thư của Dani Mahardhika (daeva112) viết gì, mình xin dịch sơ lược qua cho mọi người cùng hiểu nhé:

Chào tất cả các bạn,
Mình xin chia sẻ một câu chuyện ngắn về việc làm ra 1 theme. Bạn có biết làm thế nào để làm ra 1 theme không? Có lẽ một số bạn nghĩ rằng làm ra 1 theme là rất dễ. Nhưng thực ra, làm 1 cái theme không dễ như bạn nghĩ. Trước khi làm ra 1 cái theme, bạn cần phải biết sử dụng Adobe Photoshop (để làm hình nền) and Adobe Illustrator (để làm các icon và các yếu tố khác cho 1 cái theme). Khi mà bạn đã có thể sử dụng các phần mềm đó thì việc làm theme chỉ mới bắt đầu. Bạn cần phải biết sử dụng thêm carbide.ui nữa (1 chương trình dùng để tạo ra 1 cái theme). Sẽ rất mất thời gian để học cách sử dụng thành thạo chương trình này. Mình đã mất gần 3 tháng để có thể hiểu các chương trình này. Và đôi khi mình phải làm 1 cuộc thử nghiệm để sử dụng carbide.ui. Mình đã làm hỏng điện thoại (đúng hơn là firmware) nhiều lần bởi vì mình đã cài đi cài lại 1 theme chỉ để kiểm tra theme đó.

Tạo ra 1 cái icon cũng không dễ tí nào. Cần 1 đến 3 phút để tạo ra 1 icon đơn giản, 5 đến 10 phút cho 1 icon có độ khó vừa vừa và có thể mất hơn 30 phút để tạo ra 1 icon phức tạp. Rất khó để mình hoàn thành 1 cái theme. Ý của mình là mình phải làm việc cực lực để tạo ra 1 cái theme. Mình đã phải thay đổi 2000 elements trong cái theme mới nhất của mình. Có nghĩa là mình phải làm việc với hơn 2000 vector image khác nhau. Mình phải làm hơn 5 tiếng trong giờ học để tạo ra 1 theme và làm việc gần như hết tất cả ngày nghĩ lễ. Bạn có biết mình cảm thấy thế nào ko? Đúng rồi, mình thật sự rất mệt mỏi ...

Mình thật sự rất càm ơn tất cả các bạn những người mà thích theme của mình và mua nó từ Nokia Store. Khi mình nhìn vào blog của mình, và mình nhìn thấy nhiều lời bình luận tích cực của các bạn, nó giống như liều thuốc giúp mình xua tan đi hết mệt nhọc sau những giờ làm việc cực nhọc.

Nhưng hiện tai, mình cảm thấy rất bùn, bởi vì một số người đã đánh cắp icons của mình và cũng như những theme premium của mình. Mình cần sự giúp đỡ của các bạn xóa hết những theme Premium của mình khỏi một số forum của Nga, Vietnam, Trung Quốc, Iran, và một số forum khác.

Bây giờ mình thật sự không mún làm bất kì cái theme nào nữa, họ đã không hiểu rõ được công sức cực khổ của mình. Mình chỉ muốn các bạn hiểu rõ rằng làm ra 1 cái theme là không dễ tí nào.

Cám ơn các bạn đã đọc câu chuyện ngắn này, cám ơn những bạn vẫn đang hỗ trợ mình và những bạn đánh giá đúng giá trị công việc của mình.

Thân ái,
Dani Mahardhika (daeva112)
một chàng trai 18 tuổi người đang rất mệt mỏi với công việc tạo nên một sự thay đổi trong thế giới Symbian.

datvietdatviet

Đơn giản là họ yêu nghề .cũng như chúng ta vh một soft.chia sẻ cho nhau cũng chính là chúng ta đang quảng bá cho sản phẩm của họ

MinhThang

Manager
Thấy các Forum nước ngoài họ rất tôn trọng các Theme PREMIUM Link Download đều dẫn đến Ovi cả.
Để tôn trọng những người làm ra Theme chất lượng và cũng là sự phát triển trong sáng và đúng Qui Định của PV.
Mod Luu_Tan_Vu xem xét và đưa ra Qui định cho khu vực Theme của Symbian, cách chia sẻ cũng như các điều Cấm việc chia sẻ các Theme Premium vào trong Phòng họp của khu vực để mình nghiên cứu và chỉnh sửa cho hợp lý, sau đó sẽ thực hiện.

thanhlsnd

m đồng ý với ý kiến của bác Minhthang.hãy biết tôn trọng những con ng đã bỏ chất xám và mồ hôi công sức để phát triển cho sym.

atrau

mình nghĩ nên cấm hẳn, vấn đề này không cần thiết phải bàn. Mình thường tự edit theme để dùng và cũng đã thử tạo vài entry bằng illustrator, thật sự nó rất khó, có khi mất hàng tuần mình mới sửa được cái theme có sẵn chứ đừng nói tạo theme mới hoàn toàn. Họ đã mất thời gian suy nghĩ, tạo hình mãi mới làm được cái theme, chỉ bán được 1-2 lần rồi bị share tùm lum thì con ai muốn làm nữa. Lúc nào cũng lấy cái mác Việt Nam thế này Việt Nam thế kia rồi lý sự chỗ này không share thì chỗ khác cũng share thì bao giờ khá được, ai cũng suy nghĩ tiêu cực thì bảo sao thế giới chẳng chặn Việt Nam. Mình hay sang dailymobile thì thấy bên đấy có quy định không share theme hay phần mềm premium, pdaviet vẫn cho phép share phần mềm cr@ck đã quá thoải mái rồi.
Tóm lại mình nghĩ nên thêm quy định cấm post theme pre trong box theme. Nếu không ai chịu thay đổi thì Việt Nam mãi chỉ mang tiếng xấu thôi.

Status
Không mở trả lời sau này.