• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CÓ NÊN SHARE PREMIUM THEME HAY KHÔNG?

Có nên share premium theme?

• Có, vì k cần tốn tiền mua nhưng sẽ k có ai làm theme nữa

Votes: 9 26.5%
  • Thôi, bỏ 1 ít tiền mua cũng k sao

Votes: 25 73.5%

• Total voters
    34
Status
Không mở trả lời sau này.

extinctzoo

muốn đẹp mà free thì lên google mà sreach,đừng post ở đây dỡ làm xấu mặt PDAVIET cũng như người VN
ấy, em làm gì mà bác nóng thế :-??, đó giờ em đâu thích dùng Premium đâu, toàn dùng theme Mod.:p
Mấy bác bỏ ra 5000-15000 mua cái theme thì chả thấm vào đâu so với cái điện thoại mà mình đang xài ( Vd như 5233-rẻ tiền nhất trong nhóm s60v5)
Mình không ủng hộ cho tác giả, vậy mình kiếm cái Theme Base để MOD ở đâu ra, ko lẽ cứ làm tới lui mấy thêm cũ hoài à:(, ta phải học hỏi nước ngoài nhiều về KT mod theme lắm:D

nhockfc

Tóm lại vấn đề này khá là khó, vì đâu chỉ có diễn đàn mình đâu. ngta bỏ công ra làm 1 cái theme thì mình cũng nên trả 1 cái j đó xứng đáng vs công sưc họ bỏ ra. Nói thật chứ mình cũng ít đụng chạm đến cái chủ đề là mấy, dt mình lúc nào cũng chỉ có 1 cái theme đen vs bộ glossy icon thoi.
Mình bỏ ra 20k đơn giản chỉ muốn DONATE cho những ng tâm huyết làm ra sản phẩm đó! họ sứng đáng.
Việc cấm những topic share theme hay app PREMIUM là đúng vs nội quy diễn đàn, nhưng nó chỉ có thể giải quyết dc 1 vấn đề đó là tôn trọng các tác giả. Còn vấn đề các theme Pre đó bị share hay số lượng ng mua, donate cho sản phầm của tác giả thì mình tin là k thay đổi, có chăng thì thêm đc 1 số it. Ai donate vẫn cứ donate dù nó có tràn lan trên mạng. Và việc cấm này thì đồng nghĩa vs việc phải gỡ cái topic Team Premium đi, hoặc thay đổi cái title đi, chúng ta vẫn share qua inbox, hay hình thức khác, vẫn Donate! tuỳ ý thức của từng ng !
vài lời góp ý :)

Chỉnh sửa cuối:

MinhThang

Manager
Đọc các ý kiến của anh em rất hay.
Ta cứ làm như thế này đi kiểu "bằng mặt không bằng lòng". Như trước giờ ta vẫn chia sẻ các Soft CR đó, ở các Soft thì không gi là Cr nhưng thật sự nó là CR. Vậy Theme Fremium ta nên quy về 1 Topic chỉ hình ảnh còn Link không có hoặc Ovi, nhưng thực chất ai cần có thể pm cho nhau để lấy Link.
Còn mổ sẻ ra thì tất nhiên rất nhiều cái để nói và ai cũng đều có lý đúng cả, đúng là không chỉ vì chuyện này mà ta cần bàn nhiều, còn đặt ra qui định thì tất nhiên ai cũng phải tuân thủ, nhưng liệu qui định đó có cần thiết phải cứng nhắc như thế hay không? Đó đều là cách anh em mình nghĩ và làm như mình đã nói ở trên "....".

hieuna

Đọc các ý kiến của anh em rất hay.
Ta cứ làm như thế này đi kiểu "bằng mặt không bằng lòng". Như trước giờ ta vẫn chia sẻ các Soft CR đó, ở các Soft thì không gi là Cr nhưng thật sự nó là CR. Vậy Theme Fremium ta nên quy về 1 Topic chỉ hình ảnh còn Link không có hoặc Ovi, nhưng thực chất ai cần có thể pm cho nhau để lấy Link.
Còn mổ sẻ ra thì tất nhiên rất nhiều cái để nói và ai cũng đều có lý đúng cả, đúng là không chỉ vì chuyện này mà ta cần bàn nhiều, còn đặt ra qui định thì tất nhiên ai cũng phải tuân thủ, nhưng liệu qui định đó có cần thiết phải cứng nhắc như thế hay không? Đó đều là cách anh em mình nghĩ và làm như mình đã nói ở trên "....".

Em đồng ý với bác, ta chỉ có topic giới thiệu theme premium và link nó trên ovi. Ai cần pm người post để lấy.

ThanhTungHT

Active Member
Topic này đưa ra 2 bình chọn :
1. Có, vì k cần tốn tiền mua nhưng sẽ k có ai làm theme nữa
2. Thôi, bỏ 1 ít tiền mua cũng k sao

Chẳng biết chọn cái nào :)),2 bình chọn cứ như 2 mà một =)),còn vấn đề nữa,từ trước tới giờ việc chia sẻ Ứng dụng đều xuất phát tự nguyện của bản thân,đam mê và thích chia sẻ,còn chuyện góp tiền mua,rồi dùng chung đối với những ng ko đủ hầu bao thì có thể được,nhưng ko nên để lên diễn đàn,lại mang tiếng xấu cho cả diễn đàn :| Từ trước tới giờ cộng đồng mạng luôn có thái độ bất bình trước những vấn đề bản quyền. Nếu như diễn đàn hướng tới những tầm cỡ lớn thì những chuyện này phải chấm dứt ngay lập tức. Còn chuyện mà Share hay ko share,nó cũng chẳng ảnh hưởng đến sự phát triển và hòa bình của thế giới cả. Vì thường thì "cách làm ra nó" mới có giá trị,còn "sản phẩm" là công sức của ng ta bỏ ra,"cách làm ra nó" người ta đã share cho mình,chẳng lẽ mình còn muốn lấy cả công sức của ng ta sao,nếu vậy chắc làm cntt như bọn mình bỏ việc hết mất :)). Nói tóm lại, nếu ai có tiền mua và có lòng đóng góp có thể Share,các bạn ko đọc "luật của ng ta trước khi bán cho bạn sao: bạn có thể sử dụng nó cho riêng mình,nhưng nếu muốn chia sẻ,phải được sự đồng ý của tôi". Nói thế thui,chứ bạn nào có lòng Share thì cũng rất tốt :p Mình ko dung túng cho hành động mua chung và Share,nhưng cũng ko cấm,và cũng ko lập Topic mua bán !
Ngoài ra nếu là Một Diễn đàn chia sẻ, ko đưa chuyện mua bán vào đây,làm mất đi giá trị của cả diễn đàn !

Chỉnh sửa cuối:

ace_hp7

Active Member
trc đây ae cũng đã thống nhất làm ntn rồi ,đây là cách duy nhất để dung hoà lợi ích giữ ng làm theme và người dùng ,giữa 1 bên là những ng bỏ $ ra mua ,và những ng k có tiền,nhưng 1 time trên 4rum liên tục post theme Pre ,khiến cho tác giả lock IP VN ,vc này xảy ra chi có chúng ta là thiệt ,người có $ k mua đc ,ng k có $ cũng chẳng đc share ,tại sao PDA đến h phút này thành công hơn 1 vài 4rum công nghệ khác ,đó là nhờ những ng có tài và tâm huyết và nhất là tinh thần chia sẻ giữa các member ,XH đã phân chia giai cấp rồi , mình k muốn điều đó lại xuất hiện trên 4rum ,lại thấy cảnh ng có tiền dùng hàng Pre ( điều này rõ ràng k có j đáng nói ) ,những ng khó khăn hơn thì dùng hàng free ( nhưng vẫn muốn dùng hàng Pre ,rồi lại phai cmt xin link) ,mình nghĩ khi đã là member chính thức của 4rum,thì nên chia sẻ ( những j có thể chia sẻ đc ) đúng với tinh thần của PDA ,và nếu vướng mắc về vấn đề bản quyền thì cũng nên tế nhị 1 chút ,đó cũng là tôn trọng quyền tác giả ,mình nghĩ k cần phải biểu quyết xem có nên del topic post theme Pre hay k ,chúng ta chỉ cần xử lý 1 cách tế nhị và mềm mỏng 1 chút để tránh tranh cãi trên 4rum ,cũng như dung hoà đc lợi ích của các member
như lời sếp Thắng nói ở trên mình thấy thấu tình đạt lý ,chẳng có j fai bàn cãi nữa ,cứ như thế mà làm là tốt nhất

Chỉnh sửa cuối:

JohnyNguyen

Anh em không nên tranh cãi với nhau trong lúc năm mới cận kề thế này :D Làm thế nào để đôi bên đều vừa lòng đây ;;)
Người dùng muốn dùng hàng premium được share công khai,tác giả muốn theme của mình tạo ra không được share rộng rãi mà phải mua trên Ovi .... :ar!
Đứng trên cương vị của ai cũng đều có lý cả :D Vậy nên tốt nhất là :D

Cứ share thoải mái,nhưng trước khi share Premium theme đấy hãy thay đổi lại vài entry trong cái Premium theme đó đi :D Đơn giản nhất là thay cái wallpaper và Idle Wallpaper đi :D

Vậy là theme được share sẽ không giống Premium theme gốc nữa :D Tiêu đề theme shared phải ghi rõ tên tác giả kèm chữ Edited by "..." :D
Như thế tác giả cũng không thể kiện cáo gì nữa nhá,bởi vì ổng chỉ nói không share theme ổng làm,chứ chỉnh sửa lại rồi thì miễn bàn luận >:)>:)>:)

Bạn nào thích dùng theme gốc thì tự đi mà pm với chủ topic đòi hỏi ý kiến sau :p

Chứ post mà không đưa link rõ ràng,đưa cái linh dẫn đến Ovi với sự đòi hỏi về tài khoản ,giá tiền ... nhìn thấy nản lắm T_____T

Tớ nghĩ cách này là hợp lý rồi :D\-/ Bạn nào thấy quan điểm nài hợp ný thì vote,tớ sẽ tặng cho vé coi trực tiếp trận đấu tới của tớ qua SOPCAST =))

KaKá - From Real Madrid with all respect - SuperPhone 5530 :">

ace_hp7

Active Member
ÊH ,Johny vi phạm bản quyền ,tớ có ý kiến này trc nha >:)
bác nên edit là sẽ DEL những topic post theme PREMIUM ( nguyên bản ) còn bản mod thì tha ,để ae đỡ lăn tăn ,yên tâm công tác
theme mod k bị xoá ,nên bác nào muốn post thì mông má xì tút qua loa nó 1 tí như thay background ,icon pin sóng .. là yên tâm k bị del rồi nhé
đấy là cách hiểu của em nó thế
=))

JohnyNguyen

ÊH ,Johny vi phạm bản quyền ,tớ có ý kiến này trc nha >:)
bác nên edit là sẽ DEL những topic post theme PREMIUM ( nguyên bản ) còn bản mod thì tha ,để ae đỡ lăn tăn ,yên tâm công tác
theme mod k bị xoá ,nên bác nào muốn post thì mông má xì tút qua loa nó 1 tí như thay background ,icon pin sóng .. là yên tâm k bị del rồi nhé
đấy là cách hiểu của em nó thế
=)) =)) =)) =))
Rule nài tớ biết từ hồi còn ở bên DS được Mod Pariah cho premium theme rồi :p Chẳng qua giờ không tham dự mấy vụ này nữa vì không quá hào hứng với theme :p Chỉ thỉnh thoảng đổi gió tý thôi :p
Thay mỗi cái hình nền là quá đủ để tác giả không ý kiến đc nữa rồi :p

---> Ý này hợp lý nhất :)) Anh em không có ý kiến gì hay hơn nữa thì Close Topic sớm hơn dự định cho vui vẻ ngày Tết đi :p

nhockfc

Từ khi có ý tưởng cho đến khi hoàn thành 1 sản phẩm thương mại (cụ thể như ở đây là theme) dc làm ra để bán (tạm nói đến mục đích đấy) thì ắt hẳn các tác giả cũng đã biết rõ là k phải ai cũng mua, biết rõ sản phẩm của mình sẽ bị share, nói 1 cách thẳng tuột ra la "ăn cắp" :)) chúng ta, có những ng đang "ăn cắp" sản phầm thương mại của họ. Tuy nhiên điều này là bình thường. Đến 1 sản phẩm thương mại như các soft trêm pc, bản quyền windows, hay các soft mà bản thân nó mang tính bảo mật như anti virus.. còn bị sử dụng dưới dạng crack (ăn cắp) huống chi chỉ là cái theme. Họ biết rõ như vậy, nhưng ai cũng có lòng tự trọng. Họ tự ái, chán nản k phải vì những sản phầm thương mại của mình bị ăn cắp. mà vì chúng ta, đã lấy của họ rồi còn share lên 1 cách quá tràn lan. Ai chẳng ức chế khi bị vậy!
Vậy nên mình đóng góp 1 ý kiến (cá nhân) thế này: Chúng ta nếu muốn share theme Premium thì lập 1 topic: có hình ảnh theme premium đó, có link theme đó, nhưng phải là link ovi. Vẫn đảm bảo bài viết đúng quy định. :ar! Và dẫn link dotane của tác giả (nếu có) cho những ng muốn donate. Con` share thì kín 1 tí để tôn trọng tác giả! (như topic của Luu_Tan_Vu thì chỉ cần bỏ chữ Team Premium đi và thêm link ovi mình nghĩ là oke đó :) ) sẽ k ai trách ng khác lập topic quảng bá, giới thiệu sản phầm của mình đâu :D

Luu_Tan_Vu

ngay từ đầu mình lập chỉ mục đích gíup mọi người, thôi có người k hiều nói này nói họ, hôm qua a thắng đã nói đây chưa phải là kết quả cuối đâu có cấm việc share theme vì k phải ai cũng có tiền mua, caí chính mình muốn làm là sẽ k psot link trực tiếp cho họ vui lòng và hy vọng họ k lock viet nam nữa, sau đó chúng ta vẫn share theme premium 1 cách công khai mà họ sẽ k nói được 1 lời nào mà còn khuyếch khích nữa, các bạn có thể tin k tùy, nhưng tất cả mình đã có kế hoạch chi tiết tất cả nhưng mình đã lầm, mình tốn bao công sức giờ lại bị đối xử như vậy đó sao, ai mà k thích free mình cũng thích như vậy, mình cũng có thể thiyết phục họ giảm giá khi bán cho việt nam nữa kià. Nhưng cảm giác của mình ngay thời điểm này là rất hụt hẫng và sốc khi thấy những comment như vậy, xin chào tất cả. Giờ đã muộn rồi

Luu_Tan_Vu

chúc tất cả ăn tết vui vẻ và hạnh phúc, có ai biết tại sao attisx quay trở lại làm theme cho v5 trong khi theme cho v5 khó làm hơn s3 hay các máy khác, mình đã tốn k ít thời gian để attisx tiếp tục làm theme cho v5 nhưng giờ thì cũnk còn mấy ý nghĩa với mình.

YinYang

Active Member
Em có ý kiến như thế này:
1. Cứ như trước đây, ae nào yêu thích themes, có khả năng, có thời gian và muốn chia sẻ niềm vui sau khi mod được themes đẹp cho a - dù là themes free hay pre đi chăng nữa - thì đấy cũng là công cụ làm đẹp mà thôi. Tình cảm, đoàn kết của ae để giúp cho diễn đàn ngày càng lớn mạnh hơn là điều quan trọng.
2. Themes Free thì đúng như cái tên của nó là Miễn Phí, mà Miễn Phí thì tất nhiên là hãy chia sẻ với ae - đấy là điều vui. Còn với themes Pre thì có 2 điều sảy ra thế này:
a. AE nào có điều kiện mua và có tấm lòng với ae thì có thể post Screen của mình vào topic Chia sẻ Screen. AE nào thích thì có thể pm inbox để xin link. Vì việc lập topic share link Themes Pre là vi phạm nội quy diễn đàn. ( còn việc pm inbox xin link và có cho hay k thì đấy là việc riêng của ae )
b. AE có điều kiện mua nhưng vì "tôn trọng và muốn giúp đỡ tác giả" thì có thể post Screen của mình và có kèm link của nguồn mua themes để ae tham khảo.

#. Theo ý kiến chủ quan của em thì cứ tình trạng tranh luận thế này thì ai kiếm được themes, ai mod được themes thì cứ dùng 1 mình. K cần share nữa vì mình mất công, mất thời gian tìm kiếm, edit lại thì sao phải share cho ai. 1 mình mình dùng thôi cho sướng.

Có thể ý kiến của em hơi tiêu cực nhưng cứ thế này thì có khi phải làm như thế thôi. :)

realman225

chúc tất cả ăn tết vui vẻ và hạnh phúc, có ai biết tại sao attisx quay trở lại làm theme cho v5 trong khi theme cho v5 khó làm hơn s3 hay các máy khác, mình đã tốn k ít thời gian để attisx tiếp tục làm theme cho v5 nhưng giờ thì cũnk còn mấy ý nghĩa với mình.
xã hội mà a phải có người vầy người khác chứ,đâu phải ai cũng có suy nghĩ giống như mình,có rất nhiều người ủng hộ a ,a như vậy ko sợ họ thấy vọng sao

Ntv_79

Mình định ko nói, nhưng có lẽ cứ trao đổi thoải mái. Về mặt quan điểm mình ko phản đối và ủng hộ, nhưng về cách làm và cách nói chuyện như vậy sẽ chỉ gây thêm tranh cãi và hậu quả là chính người có ý tốt sẽ bị bực mình. Bạn nói như vậy mọi người sẽ bực vì nghĩ rằng ko có bạn và mấy tác giả mà bạn nói tới ae v5 ko có theme để dùng. Họ sẽ ý kiến phản ứng mặc dù ko hoàn toàn nghĩ vậy hoặc thậm chí đồng tình với bạn. Như mình chẳng hạn. Nên để làm một việc khó thì phải rất khéo và phù hợp. Một số cái nếu thẳng thắn và cứng nhắc quá cũng ko được. Biểu quyết thì số đông sẽ thắng. Và ko chỉ theme, mình dám khẳng định nếu cái gì cũng hỏi thẳng bỏ tiền mua hay ko mất tiền mà vẫn có thì câu trả lời đã có trước khi biểu quyết rồi. Đừng vì thế mà buồn bực. Ít ra cũng khuyấy lên vấn đề và thay đổi đc một chút nào đó trong suy nghĩ của mọi người. Đó cũng là thàng công rồi đó!
Thêm nữa nếu có cấm cũng chỉ cấm có chăng cũng chỉ cấm share link gốc, tên gốc và hình gốc. Còn mod thì sẽ khó cấm và khó kiểm soát được. Chỉ thay một vài element, đổi tên có gọi là mod? và post screen khác, có phải ai cũng biết cái nào pre cái nào free đâu, thậm chí ngay cả người mod. Một điều nữa có thể xảy ra là nay mai, một số moder lại vì thế mà nghĩ rằng mình cũng mất công sức, cần được đền đáp bằng tiền, lại donate, thương mại. Rồi lại tranh cãi. Quan điểm của mình tham gia diễn đàn là share và free theo quy định của diễn đàn đang tham gia. Vì ko phải diễn đàn nào cũng giống nhau và ko thể so sánh áp dụng máy móc được. Điều quan trọng nữa là ý thức của mỗi người thôi.

Chỉnh sửa cuối:

saker1990

thực sự thì mình cũng không biết mình đang nghĩ gì :(

Dani Mahardhika (daeva112)
một cậu bé 18 tuổi, người đã cố gắng để làm cho một sự thay đổi trong Symbian thế giới

JohnyNguyen

Ý kiến này ae liked và cho là hợp lý nhiều nhất nè :p Các ý kiến khác cũng có nhiều điểm tương đồng :D

Không nên suy nghĩ quá nhiều cho thêm mệt :p Để đầu óc thoải mái để mai đón giao thừa đi anh chị em ơi :D

Anh em không nên tranh cãi với nhau trong lúc năm mới cận kề thế này :D Làm thế nào để đôi bên đều vừa lòng đây ;;)
Người dùng muốn dùng hàng premium được share công khai,tác giả muốn theme của mình tạo ra không được share rộng rãi mà phải mua trên Ovi .... :ar!
Đứng trên cương vị của ai cũng đều có lý cả :D Vậy nên tốt nhất là :D

Cứ share thoải mái,nhưng trước khi share Premium theme đấy hãy thay đổi lại vài entry trong cái Premium theme đó đi :D Đơn giản nhất là thay cái wallpaper và Idle Wallpaper đi :D

Vậy là theme được share sẽ không giống Premium theme gốc nữa :D Tiêu đề theme shared phải ghi rõ tên tác giả kèm chữ Edited by "..." :D
Như thế tác giả cũng không thể kiện cáo gì nữa nhá,bởi vì ổng chỉ nói không share theme ổng làm,chứ chỉnh sửa lại rồi thì miễn bàn luận >:)>:)>:)

Bạn nào thích dùng theme gốc thì tự đi mà pm với chủ topic đòi hỏi ý kiến sau :p

Chứ post mà không đưa link rõ ràng,đưa cái linh dẫn đến Ovi với sự đòi hỏi về tài khoản ,giá tiền ... nhìn thấy nản lắm T_____T

Tớ nghĩ cách này là hợp lý rồi :D\-/ Bạn nào thấy quan điểm nài hợp ný thì vote,tớ sẽ tặng cho vé coi trực tiếp trận đấu tới của tớ qua SOPCAST =))

KaKá - From Real Madrid with all respect - SuperPhone 5530 :">

MinhThang

Manager
Có lẽ anh em nên dừng lại tại đây, tập trung sức lực để tối mai Spam thi với mình đón Giao Thừa.
Mình xin nói ngắn gọn để anh em hiểu về chủ ý của mình như sau:
Để các Theme của 1 số người ưu chuộng vẫn luôn xuất hiện và làm vừa lòng các Tác giả yêu cầu, ta nên post các Theme Fremium vào 1 Topic, Topic này mang tính chất là giới thiệu nhưng thực tế nó sẽ đáp ứng cho các bạn cần Link download qua pm, người chịu cung cấp Link là người đã post cái Theme đó lên.
Còn ai muốn Donate để có Theme thì cứ vào Topic cũ mà bạn Luu_Tan_Vu đã tạo và tiếp tục hoạt động.
Chắc sẽ có anh em thắc mắc sao không làm như trước giờ mà phải làm như vậy hả anh SM? Câu này bạn nào thật sự, nhớ là thật sự quan tâm muốn biết thì pm cho mình và mình sẽ nói rõ hơn.

Chúc các bạn vui vẻ chuẩn bị bước sang năm mới.

Status
Không mở trả lời sau này.