• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cùng trao đổi Việt hóa Fimware cho S60V2

manhtu

cook, mod thì bạn qua bên V5 tham khảo chắc sẽ nhặt đc thêm nhiều ý tưởng đấy :D
ví dụ bạn có thể chỉnh lại bộ gõ trong System\Data\multitap (mình đã mở thử file .rsc thì ok), chỉnh các file .ini trong System\shareddata hoặc tắt mấy cái cảnh báo linh tinh của ứng dụng Java trong System\Data\midp2\security\policy ...
chỉ tiếc cái quan trọng nhất là VH file ngôn ngữ thì vẫn chưa có phương án nào khả thi cả :(

mình dùng FW China nên bị mất chân các chữ g, j, p, q, y liệu có sửa được không hay là mặc định do font gốc trong ROM rồi
Thay được tiếng chuông khởi động, chưa tìm được chỗ để thay hình gif bắt tay của Nokia

AquaSta

Moderator
mình dùng FW China nên bị mất chân các chữ g, j, p, q, y liệu có sửa được không hay là mặc định do font gốc trong ROM rồi
Thay được tiếng chuông khởi động, chưa tìm được chỗ để thay hình gif bắt tay của Nokia
ROM CORE hình như không có font thì phải. Còn cấu trúc của v2 không giống v3 dùng các biến dẫn nên có lẽ nó để trong ROM CORE phần boot startup, a thêm cái gì trong system\version để thay đổi phần thông tin version vậy?

anhcoj

Tác giả làm ra phần Dead phone USB flashing làm gì thế > Chăc dùng để ngắm>:)

Ở đây không phải hay không gà. Có những cái biết nhưng Cụ lại không biết, nhưng có những cái Cụ biết thì lại không biết>:)>:)

Câu nói bất hủ đó Thiện...Mình kết nhất mấy câu này ...

AquaSta

Moderator
Tác giả làm ra phần Dead phone USB flashing làm gì thế > Chăc dùng để ngắm>:)

Ở đây không phải hay không gà. Có những cái biết nhưng Cụ lại không biết, nhưng có những cái Cụ biết thì lại không biết>:)>:)
Hic, nói trước vậy thôi, chứ tùy cụ xử ;)) Không phải là gà không không biết nó chết, bởi gà đã làm N97 và nhiều em khác rồi, trước khi nó chết thì NSU cũng đưa một anh N73 mở lối đấy vì thế mà cụ cũng cẩn thận với N73 của cụ đi là vừa, còn gà nhờ được cable Fbus + box để chạy dead, còn những người khác thì sao? Đấy là cụ khuyên gà chạy Phoenix dead phone với từ đơn giản mà ;;)

jimmi_qyu

Hic vụ này gay cấn quá, toàn cao thủ không, em đay chỉ biết ngồi nhìn và chờ anh Hoayeu mần thịt N70 thành công, thì em đây sẽ tiến hành trên N72 của mình.
Nhưng suy nghĩ kỹ lại thì thấy cái vụ vh các tệp *.rsc ở FW là thấy ngán ngược liền. Mong sau Nokia nó tung ra FW tiếng Việt để bớt căng thẳng vụ này mới được.
P/s: Ủng hộ anh HoaYeu hết mình.=D>. Vì 1 cộng đồng SymBian V2.>:)
Ah quên nữa, nếu em đây nhớ không lầm thì biểu tượng 2 bàn tay không phải là hình động Gì mà là 1 tệp có tên là starup.mbm thì phải. Mong anh Tú bỏ qua cho nếu có nói tầm .... nha.

saodoingoi142

Moderator
Ma Thiên không cãi nhiều với bạn làm gì! Để đầu óc Việt hóa xong con N73 cái đã. Đang dần hoàn thiện. Khi nào N73 xong tiếng Việt 100% nohssiwl pm cho Ma Thiện, đem hết những máy Dead lại đây quất cho vài phát bằng Phoenix chưa đây 5 phút là sống lại\-/

Được lắm VoThien à!!!=D>;;)Anh em PV sắp được thưởng thức cái mới lạ của VoThien rồi nè!!!\-/_Xong chuyến này chắc có lẽ phải nhờ bạn Việt hoá cho dòng "Chiếc lá 76" luôn ha!!!hic:-?

anhcoj

Cạnh tranh lành mạnh nha 2 PRO.:D
Về lĩnh vực flash FW mình rất tin tưởng Tr đó, hãy cố gắng lên nhé.!

AquaSta

Moderator
Hic vụ này gay cấn quá, toàn cao thủ không, em đay chỉ biết ngồi nhìn và chờ anh Hoayeu mần thịt N70 thành công, thì em đây sẽ tiến hành trên N72 của mình.
Nhưng suy nghĩ kỹ lại thì thấy cái vụ vh các tệp *.rsc ở FW là thấy ngán ngược liền. Mong sau Nokia nó tung ra FW tiếng Việt để bớt căng thẳng vụ này mới được.
P/s: Ủng hộ anh HoaYeu hết mình.=D>. Vì 1 cộng đồng SymBian V2.>:)
Ah quên nữa, nếu em đây nhớ không lầm thì biểu tượng 2 bàn tay không phải là hình động Gì mà là 1 tệp có tên là starup.mbm thì phải. Mong anh Tú bỏ qua cho nếu có nói tầm .... nha.
Hihi, thank jimmi_qyu nhiều, hôm nay mình đi cả ngày sửa 4 cái điện thoại về ngủ giờ mới dậy, giờ sẽ bắt đầu mò tiếp, mình rất vui vì có nhiều người giúp đỡ, từ cả jimmyvn88, anh manhtu, và còn nhiều anh em ở đây nữa
Ma Thiên không cãi nhiều với bạn làm gì! Để đầu óc Việt hóa xong con N73 cái đã. Đang dần hoàn thiện. Khi nào N73 xong tiếng Việt 100% nohssiwl pm cho Ma Thiện, đem hết những máy Dead lại đây quất cho vài phát bằng Phoenix chưa đây 5 phút là sống lại\-/
Nhanh lên đại ca nhé :-w Còn như trên thì nohssiwl đâu có tranh cãi :( Bởi vì nohssiwl không muốn anh em bị dead máy với những máy không hỗ trợ boot bằng usb ở chế độ dead. nohssiwl đã từng tưởng E52 cũng có thể làm dead với JAF nhưng hoàn toàn không thể được. Còn nếu đại ca làm được dead với Phoenix với cáp USB CA-53 hoặc DKU-2 thì nohssiwl sẵn sàng đưa em nó cho pro. Mà N73 thì cũng chung loại cáp với N70 đó pro nhé! Nếu không tin tưởng thì đại ca cứ hỏi anh Giang, trial habaolinh đó
Cạnh tranh lành mạnh nha 2 PRO.:D
Về lĩnh vực flash FW mình rất tin tưởng Tr đó, hãy cố gắng lên nhé.!
Hihi, cảm ơn Duy nhiều, hôm nay đã lại Flash 2 em E71 và X6-00. E71 v410 nhìn jaf log thật tuyệt :)

manhtu

Hihi, thank jimmi_qyu nhiều, hôm nay mình đi cả ngày sửa 4 cái điện thoại về ngủ giờ mới dậy, giờ sẽ bắt đầu mò tiếp, mình rất vui vì có nhiều người giúp đỡ, từ cả jimmyvn88, anh manhtu, và còn nhiều anh em ở đây nữa

đã sửa được cái thông số máy chưa thế, có tool nào để unpack file .C0R ko vậy nhỉ

AquaSta

Moderator
đã sửa được cái thông số máy chưa thế, có tool nào để unpack file .C0R ko vậy nhỉ
Em đã làm sống máy được đâu mà thay đổi anh ơi. Mai em ra Hà nội thì sẽ sang chỗ anh habaolinh nhờ anh ý dùng box chạy cái N70 thôi :p tiện thể nhờ ảnh sửa tụ điều khiển sound và vibrate. Cái COR là ROM CORE hay chính là C00 trong v3/v5 (giờ thì vẫn chịu chết anh ạ). Những nhóm phát triển tool họ vẫn nghiên cứu cái đó, đặc biệt là Ilsolo người viết nên Rompatcher và Platinum của v3 đó. Anh này vẫn hướng dẫn cách sửa bằng DOS thì phải, anh xem trên ipmart ấy, ko biết có phải ko :p

manhtu

Mới JAF lại con 6681 Fix lại theme gốc, add thêm 1 theme phụ, add thêm codec định dạng wma
@ nohssiwl: đúng là phải cắm sim vào máy mới JAF được chú ah keke
Mã:
JAF version 1.98.62
Detected PKEY: 90009699
Card life counter: 99.99%
P-key nokia module version 01.02
FBUS INTERFACE NOT CONNECTED!!!
USB Cable Driver version: 7.1.23.0
Changing mode...Done!
Detected P-KEY: 90009699
Init usb communication...
Found
Init usb flashing...
Reading flashid... 
CMT: 277E0001 <=> SPANSION -> Type not in database
APE: 003500EC <=> SAMSUNG (SEC) -> K5E5657ACB
Done!
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: NONE
PPM Flash file: NONE
CNT Flash file: NONE
APE Variant file: NONE
Searching for JAF saved location of ini...
Checking path: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-57\
Scanning for ini files...
INI file .ini is missing. Continue searching for second ini type...
Changing flashing settings...
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-57\RM57_7.11.00.C0R
PPM Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-57\RM57_7.11.00.V02
Languages in ppm: English,German,French
Changing flashing settings...
FILES SET FOR FLASHING:
MCU Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-57\RM57_7.11.00.C0R
PPM Flash file: C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-57\RM57_7.11.00.V33
Detected P-KEY: 90009699
Init usb communication...
Searching for phone...Found
Reading SW version...04wk47_m_v14.0.1 
Reading battery value...4107 mV
Init usb flashing...
Reading flashid... 
CMT: 277E0001 <=> SPANSION -> Type not in database
APE: 003500EC <=> SAMSUNG (SEC) -> K5E5657ACB
Verifing ADL communication... Status byte 2
Scanning selected flash files...
ADL -> Loader: C:\Program Files\ODEON\JAF\Flash\ADLREVC00.adl
ADL -> Sending loader...
Loader sent...
ADL -> Loader: C:\Program Files\ODEON\JAF\Flash\ADLREVA00.adl
ADL -> Sending loader...
Waiting for the phone to boot...
Searching for phone...
Status byte: 0300
Phone is in flash mode...
CMT blocks: 300, APE blocks: 1167
Erasing cmt...
Processing C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-57\RM57_7.11.00.C0R...
Erasing cmt zone 00000000 - 00509B3D ... Erase result: 0000
Erasing cmt zone 006A0000 - 006BFFFF ... Erase result: 0000
Erasing cmt zone 006DF000 - 006EFFFF ... Erase result: 0000
Erasing cmt zone 00700000 - 007EFFFF ... Erase result: 0000
Processing C:\Program Files\Nokia\Phoenix\Products\RM-57\RM57_7.11.00.V33...
Send CMT CFG...
Writing cmt...
Sending CMT HASH for NOLO
Sending CMT HASH for KEYS
Sending CMT HASH for PRIMAPP
Sending CMT HASH for DSP0
Sending CMT HASH for MCUSW
Sending CMT HASH for PASUBTOC
cmt->PAPUB_CERTIFICATE_DATA_BB5 block detected, sending... 
cmt->PAPUB keys already sent...
Erasing ape...
Selecting APE flash...
Erasing ape zone 00000000 - 0000FFFF ... Erase result: 0000
Erasing ape zone 00010000 - 0001FFFF ... Erase result: 0000
Erasing ape zone 00020000 - 000203FF ... Erase result: 0000
Erasing ape zone 00050000 - 01F5BFFF ... Erase result: 0000
Erasing ape zone 01060000 - 01F5BFFF ... Erase result: 0000
Send APE CFG...

Writing ape...
Sending APE HASH for KEYS
Sending APE HASH for X-LOADER
Sending APE HASH for PRIMAPP
Sending APE HASH for SOS+LOADER
Sending APE HASH for SOS+XZIP
Sending APE HASH for PASUBTOC
ape->PAPUB_CERTIFICATE_DATA_BB5 block detected, sending... 
ape->PAPUB keys already sent...
Sending APE HASH for SOS*CORE
Rebooting...
Finishing APE session...
Finishing CMT session...
Restarting CMT...
Restarting APE...
Pooling phone...
MCUSW: V 04wk47_m_v14.0.1
13-03-07
RM-57
(c) Noki
APESW: (null)
VariantSW: V 7.11.00-PrcChina
15-03-07
RM-57
(c) NOKIA.
Prodcode: 0521519
Setting test mode...
Setting FULL FACTORY...
Operation took 0 minutes 1 seconds...
Done!
Done!

AquaSta

Moderator
Mới JAF lại con 6681 Fix lại theme gốc, add thêm 1 theme phụ, add thêm codec định dạng wma
@ nohssiwl: đúng là phải cắm sim vào máy mới JAF được chú ah keke

Đại ca thật là vãi lúa, em đi ngủ đây. Cả ngày hôm nay không tìm được cái gì và cũng ko làm được gì chán quá. Phoenix thì không cần sim, chứ JAF mà làm cho v2 thì bắt buộc phải sim thì nó mới nhận. Đại ca đã JAF được thì sẽ JAF thường xuyên :))

vjpcoj

Member
anh manhtu làm 1 bài chỉ dẫn cụ thể cách jaf đi cho anh em làm với.mà anh em không có box đâu.hôm trước em flash 1 lần và đã đưa ra tiệm 1 lần rồi.còn 1 lần nâng FW thành công.nhưng vẫn chưa hiểu cách làm lắm

AquaSta

Moderator

jimmi_qyu

hôm trước em cũng flash theo bai này rồi.mà em thấy chỉ có nâng version lên thì được chú flash lại phiên bản tương đương không được mà

Flash bằng JAF được mà bạn, Mới FLASH con 6681 mấy hôm nay đấy.:-?

AquaSta

Moderator
hôm trước em cũng flash theo bai này rồi.mà em thấy chỉ có nâng version lên thì được chú flash lại phiên bản tương đương không được mà
Bài hướng dẫn đó mình còn cho downgrade đó nha :D thế thì chắc chắn là flash lại ok rồi đúng không? Đã test, lên, xuống, lại đều được chỉ cần chú ý là xem fw trên máy và fw đang định flash. Lớ ngớ fw trên Computer bản thấp hơn mà không tick vào Downgrade là JAF nó cho đi ngủ luôn đấy :))

vjpcoj

Member
Flash bằng JAF được mà bạn, Mới FLASH con 6681 mấy hôm nay đấy.:-?

anh làm vậy là nâng lên hay hạ xuống vậy.ví du như mình có FW 3 thị mình hạ xướng 2 hoặc lên 4 chứ mình không thể chạy lại FW3 đúng không ạ

AquaSta

Moderator
anh làm vậy là nâng lên hay hạ xuống vậy.ví du như mình có FW 3 thị mình hạ xướng 2 hoặc lên 4 chứ mình không thể chạy lại FW3 đúng không ạ
Bạn cứ yên tâm mà Flash, chỉ có điều là chú ý khi Flash nếu hạ FW thì bắt buộc phải tick vào Downgrade nếu không thì die máy. Thế mình với đại ca manhtu và mọi người chẳng bảo là Flash lại bản đang dùng mà, chứ đâu mà nhiều bản nâng cấp thế?

hoan_dh

Gặp đúng các cao thủ rồi, các Pro cho em hỏi là em đang dùng n70 Me , bây giờ em muốn nâng cấp lên ver mới nhất thì nó có nguy hiểm gì cho máy không vậy. Và sau khi nâng cấp nó có khác gì không. Em đang ở Hà Nội thì có cần thiết phải mang ra bảo hành của Nokia không hay là chỉ cần chạy ở bất kì cửa hàng điện thoại nào cũng được.
Giá mỗi lần chạy là bao nhiêu vậy
Em cảm ơn các Pro
Xin mod đừng del bài của em, mấy khi được gặp cao thủ