• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ĐÁNH GIÁ VÀ SO SÁNH "Touch3G" VỚI CÁC DÒNG KHÁC

PhamQuang

Manager
HTC Touch3G hay HTC JADE​

Dòng HTC Touch3G hay còn gọi theo tên khác là JADE hiện tại trên thị trường đã xuất hiện các thương hiệu sau:
- HTC T323X
- HTC Touch 3G
- Dopod Touch

1/ Về kiểu dáng:
Nếu về phương diện chung nhận xét, chỉ cần tóm tắt trong 1 câu: "Nhỏ nhắn và xinh xắn".
Touch3G đã vượt xa các dòng trước đó như Touch1, Touch2, TouchViva, Pharos,... về kiểu dáng và hình thức.
Đặc biệt Touch3G được sản xuất với màu vỏ cũng khác nhau: đen, xanh, vàng, nâu,... Tôi đánh giá cao màu đen và xanh, rất khả ái.
Nếu các bạn đem các HTC trước đó như ELF, ELFin (Touch1,2), Pharos, Touch Viva, Artemis, Touch Cruise đặt bên cạnh chúng ta sẽ thấy Touch3G đúng như 1 "công chúa" đứng giữa đoàn "cận thần" vậy.

2/ Về thông số kỹ thuật:
Touch3G giống như Touch Cruise sử dụng Chip QUALCOMM (Qualcomm MSM 7225), có thông số ROM và RAM tương ứng là 256Mb/192Mb, là rất khá.
Màn hình với chức năng Touch có thể nói là nhẹ nhàng và mượt nhất trong các máy seri "Touch".

3/ Về sử dụng và thay đổi HĐH:
Qua đã từng sử dụng Touch1, Touch2, Artemis, Love, Pharos, Touch Cruise, Touch Viva cho nên tôi cảm nhận và đánh giá rất cao chất lượng sử dụng của Touch3G. Tóm tắt trong 2 chữ "HÀI LÒNG".
Các chức năng cơ bản của Windows Mobile hoạt động rất bình thường, đặc biệt độ cảm ứng màn hình hoàn toàn đáp ứng mong đợi.
Hiện nay đã có Tool HardSPL cho dòng này của tác giả Cmonex cho nên việc thay đổi giao diện ngôn ngữ là đơn giản. Bạn có thể Cook lại ROM cho máy tuỳ theo cấu hình bạn mong muốn.

4/ Điểm chưa hài lòng:
Điều duy nhất khiến hơi khó chịu là việc tháo lắp vỏ. Phải thận trọng tháo lắp kẻo ngược lại sẽ rất nhanh hỏng. Vỏ đã khó tháo lắp, núm Reset lại nằm trong cho nên gây bất tiện khi muốn Reset bằng phím cứng này, đôi khi ngại không muốn tháo vỏ.

Ngoài điểm này ra thì tôi đánh giá Touch3G cao hơn các dòng chức năng "Touch" màn hình QVGA đã có ở thời điểm hiện tại.

ecoli

Về chức năng GPS thì sao các bác? Sử dụng được không? So sánh với các PPC có GPS khác thì như thế nào?
Các phần mềm VN như Vietmap R12 có sử dụng được với Touch 3G không?

DJT

Bác Phạm Quang cho em hỏi là HTC Touch 3G mà có thêm chữ CHT ngay dưới loa nghe (mặt trứơc) là dòng gì vậy bác?

Chỉnh sửa cuối:

GinTonic

Bác Phạm Quang cho em hỏi là HTC Touch 3G mà có thêm chữ CHT ngay dưới loa nghe (mặt trứơc) là dòng gì vậy bác?

làm gi co dòng chử CHT ban"mình đang có một cây chỉ thấy có dòng chử (HTC) :D à

e hoàn toàn đồng ý với ý kiến trên của pác Quang đã từng sài từ O2 cho đến Touch 1,2 ... Diamond mà phải công nhận màn hình e này mượt quá hơi bất ngờ về chất lượng Touch của e nó với Diamond.GPS bắt khá tốt trong điều kiện trời trong xanh nhanh đả test = Vietmap R12 và chụp hình GPS.
Điểm hạn chế đúng là nút soft reset nam trong nắp pin thế là cứ phải cay nắp pin ra vô nên đã bị gãy 2 cái pass bùn ghê.
Bác nào biết chồ bán bộ vỏ e nó ở Sg chỉ giúp e nhé. thank all

trung1971

Chào các bác, mình đang định mua một con này, nhưng nghe nói pince xài rất mau hết, các bác nào xài rồi có thể chia xẻ cho mình với, thanhks!

ecoli

Chào các bác, mình đang định mua một con này, nhưng nghe nói pince xài rất mau hết, các bác nào xài rồi có thể chia xẻ cho mình với, thanhks!

Nếu xài ở mức độ trung bình thì pin được khoảng 2-3 ngày. Có điều lạ là cục pin của mình bị giảm rất nhanh xuống 80%, sau đó giảm ổn định xuống 0%. Có bạn nào bị như vậy không?
Ngoài ra còn có cục pin dung lượng cao cho Touch 3G, 2200 mAh, các bạn có thể mua để sử dụng khi phải đi xa.

idezai

Nói chung mình rất hài lòng về con này về mặt thiết kế, chức năng và tốc độ! Pin xài bình thường cũng được 03 ngày.

Ah, Pin dung lượng cao 2200 mAh mua ở đâu vậy bác?

ecoli

Nói chung mình rất hài lòng về con này về mặt thiết kế, chức năng và tốc độ! Pin xài bình thường cũng được 03 ngày.

Ah, Pin dung lượng cao 2200 mAh mua ở đâu vậy bác?

bạn đọc các bài của huysmall trên diễn đàn đi. Huysmall ở thành phố hồ chí minh.

khuenguyen2x

hiện nay trên thị trường có loại Dr Care Smart 3G, mình thấy nó giống tới 99% ko bít có phải touch 3G ko?
hình em nó là đây:
view_thumb.php

Nhưng CPU lại là Marvell PXA300 624MHZ Rom 256 Ram 128
Ko biết có up rom của Touch 3G được ko? hay up của rom nào được? Mong các bác chỉ giáo.....

PhamQuang

Manager
hiện nay trên thị trường có loại Dr Care Smart 3G, mình thấy nó giống tới 99% ko bít có phải touch 3G ko?
hình em nó là đây:
view_thumb.php

Nhưng CPU lại là Marvell PXA300 624MHZ Rom 256 Ram 128
Ko biết có up rom của Touch 3G được ko? hay up của rom nào được? Mong các bác chỉ giáo.....

Giống nhưng không có lẽ là chính nó.
Không Up được ROM lung tung đâu. Khác Chip là khác ROM nhiều đấy.

hcqp

Quan trọng là cấu hình, chất lượng máy thôi. Còn màu sắc thì chính bạn phải đến xem và cảm nhận. Nếu bác Quang thích màu trắng mà bạn thì thích màu đỏ thì bạn sẽ mua màu gì?! Còn chủ ý của mình đối với Touch 3G thì nên dùng màu sậm như đen, xanh đen, nâu... là được. Đừng dùng màu hồng không đẹp lắm.
Có một điều mình băn khoăn là hình như hàng đúng chính hãng thì không có màu nâu. Nên sợ là chất lượng hàng có vấn đề gì hay không thôi!

bác Quang cho cháu hỏi với ạ

con này bên http://www.huydiemmobile.vn/ProductDetail.asp?ID=1037 bán mỗi màu nâu ( brown ).
Mà đọc bài bác lại khen màu đen và xanh, nên cháu muốn tham khảo ý bác về màu Nâu trông có đc không ạ? :)

cháu cám ơn

nollit

Quan trọng là cấu hình, chất lượng máy thôi. Còn màu sắc thì chính bạn phải đến xem và cảm nhận. Nếu bác Quang thích màu trắng mà bạn thì thích màu đỏ thì bạn sẽ mua màu gì?! Còn chủ ý của mình đối với Touch 3G thì nên dùng màu sậm như đen, xanh đen, nâu... là được. Đừng dùng màu hồng không đẹp lắm.
Có một điều mình băn khoăn là hình như hàng đúng chính hãng thì không có màu nâu. Nên sợ là chất lượng hàng có vấn đề gì hay không thôi!

Anh xem lại cho em Touch 3G có màu hồng ko nhé?
mà anh bảo Touch 3G ko có màu nâu ah :( thế thì tài nhỉ. Anh click vào link này giùm em =))

http://sohoa.vnexpress.net/SH/Dien-thoai/PDA/2008/11/3B9AF91E/

kkkkbn

Vừa rồi tôi mới chuyển sang dung Tuoch HD, nhưng cảm nhận thấy DH chạy không mượt như 3G, đúng như bác Quang đã cho ý kiến, mặc dù cả 2 đều dùng ROM mới nhất 6.5 của Bác PQuang. Theo tôi còn một nhược điểm nữa, đó là phần gọi điện chưa thuận tiện, phần mềm quay số gọi đi chưa hỗ trợ CALL bằng cảm ứng, phải dùng phím cứng?!

lapnghiep_t

Member
pin dung lượng cao cho em touch 3g giá là 250kem đã mua và dùng thử,nhưng chông em nó như con kia prider cd5 ấy,cõng balô to tướng đằng sau ....eo.Ở hà nội có bán tại 282 đường cầu giấy

lapnghiep_t

Member
{f mà chả hiểu sao em touch 3g của em dò GPS chán quá cơ ,luc được lúc không,hay là do em dùng bản lậu nhỉ các bác

lapnghiep_t

Member
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi DJT

làm gi co dòng chử CHT ban"mình đang có một cây chỉ thấy có dòng chử (HTC) à

e hoàn toàn đồng ý với ý kiến trên của pác Quang đã từng sài từ O2 cho đến Touch 1,2 ... Diamond mà phải công nhận màn hình e này mượt quá hơi bất ngờ về chất lượng Touch của e nó với Diamond.GPS bắt khá tốt trong điều kiện trời trong xanh nhanh đả test = Vietmap R12 và chụp hình GPS.
Điểm hạn chế đúng là nút soft reset nam trong nắp pin thế là cứ phải cay nắp pin ra vô nên đã bị gãy 2 cái pass bùn ghê.
Bác nào biết chồ bán bộ vỏ e nó ở Sg chỉ giúp e nhé. thank all
Hê..hê.. em touch 3g của em cũng có chữ CHT ở dưới loa nè

ecoli

{f mà chả hiểu sao em touch 3g của em dò GPS chán quá cơ ,luc được lúc không,hay là do em dùng bản lậu nhỉ các bác

không phải đâu bạn. cái này phụ thuộc thời tiết và vị trí các vệ tinh lúc bạn dò GPS thôi.