• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Độ pin dung lượng cao cho O2 IIs (Có hình minh họa))

hackingtheinbox

lòng tham luôn luôn vô hạn! hehe! có bác nào độ pin cho 02s cùng bảng mạch của pin gốc mà vượt quá 2000mah chưa! lên cở 4800mah thì hướng dẫn cho tớ làm với. hix! mình xin nạp cho một cái thẻ điện thoại mệnh giá từ 10k đến 100k tùy theo mức đến ngang mô!
hí!

ping123

Như các bác đã biết, pin là một vấn đề vô cùng quan trọng đối với các thiết bị cầm tay. Thời gian sử dụng được nhiều yêu cầu pin có dung lượng cao, tuổi thọ tốt.
Thế nhưng cho dù pin "xịn" hay chính hãng thì sau một thời gian dùng pin sẽ kém dần do bị lão hóa hay còn gọi là bị "chai".
Chính vì nhu cầu ngày càng cao: multimedia, games, touch,... làm chúng ta bị hạn chế khi dùng máy.

Hôm nay em xin được bày cách độ pin dung lượng cao cho Pin máy O2 XDA IIs:
- Như các bác đã biết dòng điện (A) và khả năng tích trữ điện (mAh) là yếu tố quyết định thời gian hoạt động của pin. Cụ thể:
+ Xạc: 5VDc - 2A ~ 2000mA max
+ Pin PH26B: 3,7VDc - 1490mAh
- Như vậy chúng ta cần tăng thông số tích trữ điện lên nhưng không được vượt quá 2500mAh (vì dòng nạp của xạc tối đa 2000mA, vả lại mạch báo đầy của pin cũng sẽ chỉ cho nạp vượt ngưỡng ko quá 40%).

Cách độ pin:
1. Các dụng cụ chuẩn bị: Mỏ hàn thiếc, dao xén giấy, đồng hồ vạn năng (nếu có) và một đoạn dây điện lõi 0,2mm.
Quan trọng nhất 2 quả pin nguyên liệu Li-ion đạt các chỉ số sau:
- Kích thước không quá 50 x 35 x 4 mm
- Dung lượng không quá 1200 mAh
- Hiệu điện thế: 3,7 VDc

2. Tiến hành:
- Tách lõi pin nguyên liệu ra khỏi vỏ: Em xin lấy ví dụ quả pin NOKIA BL-5C 1020mAh - 3,7V bằng cách bác lớp vỏ giấy-nilon rồi tách lõi pin + mạch nạp rả khỏi vỏ nhựa.
- Tách lõi pin của máy: Các bác dùng dao trổ rạch khéo và nạy - tách lớp vỏ nhôm của pin ra. Tại đây lõi pin được gắn chặt bằng keo với vỏ nhựa (nếu là pin xịn thì chỉ có một lõi to duy nhất, còn pin đểu thì sẽ có 2 lõi như chúng ta sắp thay thế). Dùng kìm cắt hoặc kéo cắt 2 cực của lõi pin nối vào mạch IC. Nhớ để thừa khoảng 2-3mm dây cực điện phần mạch để nối vào lõi mới, tránh phải tách mạch ra khỏi vỏ nhựa. Dùng dao nạy khéo tránh rạch vào pin gây đoản mạch.

- Nối lõi pin mới vào vỏ: 2 lõi pin mới sau khi được tách các bác sẽ nối mạch song song (theo lý thuyết tổng dung lượng sẽ là 2x tức là 2040mAh). Các bác nhớ hàn gọn và chắc chắn tránh bị đoản mạch gây hỏng lõi pin (vì vỏ kim loai của lõi chính là cực âm (-) của lõi pin)dùng mỏ hàn chặt các mối nối.

Sau khi hoàn thiện các bác có thể lắp vô điện thoại để test vì các lõi pin mới đều đc nạp đầy trước khi xuất xưởng. Phần mũi tên màu vàng chỉ khoảng trống tối thiểu đảm bảo lắp vào máy được khít vì lõi pin giới thiệu này dầy hơn pin nguyên bản một chút.
Kết quả dùng ntn thì các bác tự đánh giá nhé. Và cái này rất hay là nếu như dùng lâu pin kém đi chúng ta lại tiến hành thay lõi mới, mạch IC trong vỏ pin chủ yếu để ổn định dòng và báo vạch pin.

Link tham khảo: http://pdaviet.net/showthread.php?t=9325
Thân ái và quyết thắng!
Trời sao mất thời gian vậy.
Ra 556 Trần Khát Chân mua cục dung lương cao 3200mha 200K
Dẽ dàng cho thay lõi PIN sau này vì loại này đầy hơn chút xíu.
Loại 1400mha nếy thay lõi Pin vào sẽ bị kênh lên mất thẩm mỹ quá

heobanhki

nói như bro thì vài năm nữa thĩ trường kg còn bán nữa thì vứt máy đi àh ???? :mad:):mad:):mad:):mad:):mad:)
Hiện tại "chế và độ" đó cũng là cái thú cũa dân chơi điện thoại đấy :))

Lan_Truong

Nó năm quận mấy vậy bận, mình dan hai lúa tỉnh lẽ

huysmall

Công nghệ sản xuất pin dung lượng cao khác với dung lượng thường.
Tùy theo bên trong máy dc thiết kế thế nào thì nó sẽ hiểu dc dung lượng pin đến mức độ nào. Do đó việc ghép cell pin hay ko ghép sẽ phụ thuộc vào mạch nạp và xả của pin. Có một số dòng máy thì pin dung lượng cao dc thiết kế hoạt động từng cell riêng lẻ. Có nghĩa là cell này hết thì cell khác sẽ tiếp tục dc sử dụng. Chứ ko phải cùng lúc 2 cell đều xả.
Vì vậy với mạch pin cũ (ví dụ chỉ có 1 cell), chúng ta thực hiện ghép 2 cell thì tình trạng sử dụng cũng ko hơn dc.

orange_244

Banned
!! pin mình yếu quá đang cần pin xơ-cua!!! mà độ pin dể die cục pin rin nên chần chừ!!!:D

đã mua được pin 3200 rui` xài sướng quá 4 ngày mà vẩn còn!!!

Chỉnh sửa cuối:

hackingtheinbox

bạn mua pin ở đây thế. bạn biết đặt hàng chổ nào an toàn và người ta gửi cho mình có chắc chắn ko. cho mình địa chỉ và giá tiền đi. mình thank trước cho bạn nha! orange_244

LongXuyenBoy

Con IIs mình vỡ cảm ứng nên đắp chiếu cả mấy tháng nay. Hôm nay thay cảm ứng xong, sạc ko vào, kích pin hoài ko lên. Hóa ra pin zin của nó đã "thăng" rồi. Sẵn cái vỏ pin, mà thay cảm ứng xong ko dùng đc nên tức, thử độ chơi!

Mua 2 cục pin BL4C lô về làm thử, cũng OK lắm, mà sao cắm sạc mới tí xíu, chưa đc 30' nữa đã báo đầy :| Mình để từ khoảng 3h đến 7h, ko dùng gì cả, chỉ thỉnh thoảng mở màn hình lên xem cái tắt, 20% báo pin yếu. Rồi 1 hồi tắt luôn, đem vào cắm sạc ko lên nổi luôn.

Vậy vấn đề ở đây là do pin lỏm nên ko tích điện tốt hay vì lý do nào khác nữa các pác? Nếu do lý do đó thì mình mua 2 cục pin zin thay vào có tốt hơn ko?

P.S: 5C ko cách nào làm cho nó ko vênh lên cả, đành phải mua 2 cục 4C :( Pác nào có cách nào khắc phục chuyện này ko? 5C mAh cao hơn 4C :((

heobanhki

Con IIs mình vỡ cảm ứng nên đắp chiếu cả mấy tháng nay. Hôm nay thay cảm ứng xong, sạc ko vào, kích pin hoài ko lên. Hóa ra pin zin của nó đã "thăng" rồi. Sẵn cái vỏ pin, mà thay cảm ứng xong ko dùng đc nên tức, thử độ chơi!

Mua 2 cục pin BL4C lô về làm thử, cũng OK lắm, mà sao cắm sạc mới tí xíu, chưa đc 30' nữa đã báo đầy :| Mình để từ khoảng 3h đến 7h, ko dùng gì cả, chỉ thỉnh thoảng mở màn hình lên xem cái tắt, 20% báo pin yếu. Rồi 1 hồi tắt luôn, đem vào cắm sạc ko lên nổi luôn.

Vậy vấn đề ở đây là do pin lỏm nên ko tích điện tốt hay vì lý do nào khác nữa các pác? Nếu do lý do đó thì mình mua 2 cục pin zin thay vào có tốt hơn ko?

P.S: 5C ko cách nào làm cho nó ko vênh lên cả, đành phải mua 2 cục 4C :( Pác nào có cách nào khắc phục chuyện này ko? 5C mAh cao hơn 4C :((

Pin bro đề quá lâu nên mất áp, sạc kg dược là đúng rồi, đúng ra bro nên sạc lại bằng sạc đa năng chứ làm pin lại uổng quá.
Pin 4c hay 5c thi giống nhau cả nhưng 5c dầy hơn kg thể gắng vào máy được.

Bro nên mua 2 cục 4c loại pin "zin" giá khoảng 70K/cục.
2 cục 4C=880mha*2=1760mha như vậy là chuẩn vì mạch pin kg cho vượt ngưỡng 20% ( Pin chuẩn là 1490mha*20%=1788mha ).
Tốt nhất là dùng pin zin sẽ cầm pin tốt hơn, pin lô của TQ ghi dòng cho lắm ( hình như có loại 1 cục 4c lô ghi dòng khoảng 1400mha ???????? tào lao kg )nhưng chuối lắm, làm phí công thêm thôi.
Kg thể dùng mạch của pin chuẩn để độ pin có dung lượng quá cao như đã nói ở trên. Pin dung lượng cao ngoài thị trường thì mạch pin đã được làm lại cho phù hợp rồi. Cũng nên cân nhắc giá cả khi làm, nếu dùng 2 cục 4c giá khoảng 140K ( giá này là gốc, nếu mua ngoài cửa hàng sẽ hét khá cao đấy ), giá pin chuẩn của O2s khoảng 250K, pin dung lượng cao 3200mha giá khoảng 320K.
Trong 4rom -box mua bán có người bán pin O2s đấy, mình chưa mua nhưng có lẽ phải mua vì làm pin lại chỉ là chữa cháy mấy loại hàng hiếm, kg có bán thôi. Nếu có thì mua cho nó "lành" bạn à. Mình nhận chế pin khá nhiều rồi nhưng làm pin kg bao giờ như ý cả. một số lỗi thường xuyên là báo pin ảo ( như trường hợp của bạn), xạc kg đầy, kg cầm pin, ...... nhứt đầu lém :-/

huysmall

Pin bro đề quá lâu nên mất áp, sạc kg dược là đúng rồi
Trong 4rom -box mua bán có người bán pin O2s đấy, mình chưa mua nhưng có lẽ phải mua vì làm pin lại chỉ là chữa cháy mấy loại hàng hiếm, kg có bán thôi. Nếu có thì mua cho nó "lành" bạn à. Mình nhận chế pin khá nhiều rồi nhưng làm pin kg bao giờ như ý cả. một số lỗi thường xuyên là báo pin ảo ( như trường hợp của bạn), xạc kg đầy, kg cầm pin, ...... nhứt đầu lém :-/

Bác heobanhki nói chính xác. Pin để lâu thì sẽ ko cho nạp nếu dòng xuống quá thấp làm sụt áp.

LongXuyenBoy

Thx 2 pác. Em cũng dùng sạc đa năng sạc thử, kích lên thử, nhưng nó ko thèm lên luôn, đành phải bỏ
Đang kẹt tiền nên phân vân giữa mua pin zin và pin dung lượng cao hay độ lại nè :(

huysmall

Thx 2 pác. Em cũng dùng sạc đa năng sạc thử, kích lên thử, nhưng nó ko thèm lên luôn, đành phải bỏ
Đang kẹt tiền nên phân vân giữa mua pin zin và pin dung lượng cao hay độ lại nè :(

Dòng này thì pin zin ko còn trên thị trường đâu bro, ngoại trừ hàng nhái thôi.

orange_244

Banned
Dòng này thì pin zin ko còn trên thị trường đâu bro, ngoại trừ hàng nhái thôi.

tuy ko có pin rin .nhưng vẩn có pin chất lượng cao!! mua pin 3200mA xài cũng được 5 ngày !! vọc nhiều thì cở 3 ngày giá có 350K thui ah!:)

phuongth514

Chân thành cảm ơn bác TRONGKHOI vì bài viết hay và thiết thực cũng như cám ơn tất cả các bác đã có ý kiến. Tôi ở Hải Phòng và biết trò này lâu rùi nhưng chưa thực hiện bao giờ, chắc lần hỏng pin tới sẽ làm. Xin được hỏi các bác, cục pin cũ hiện đang không dùng nữa có 2cell: SONY FUKUSHIMA SEW / US383450 A7T / 01A2MJ07E có phải là pin xịn, vì nếu là pin xịn thì nghe chừng mạch pin mới đảm bảo, và nếu độ thì nên dùng cục này hay cục mới thay đang dùng (mua 200k tại Hồng Lĩnh).
Mong nhận được phản hồi từ cac pro.

lelink

các pro ơi! có bác nào nhận độ pin cho Tmobile-MDApro kô à?
có pm em với! hi hi!

anhtien_pro

Thank vì Bài viết rất hay,để mình thử xem nào.Kiếm 2 cục pin Nokia kia cũng mất kha khá tiền chứ đùa.Khuyến cáo pác nào mà không có tay nghề thì chớ có làm

T

TODAYCAUDAYA

Guest
tuy ko có pin rin .nhưng vẩn có pin chất lượng cao!! mua pin 3200mA xài cũng được 5 ngày !! vọc nhiều thì cở 3 ngày giá có 350K thui ah!:)

bạn mua pin của ai thế vọc nhiều mà tận 3 ngày cơ a` .
Mình đang cần tìm pin loại đó bạn giới thiệu mình với.

gacondilac9495

Chào pác trọng khôi, pác có thể chỉ cho cháu hiểu rõ điều này được không ah..
dung lượng ampe ban đầu của quả pin là 1409 ampe nhưng sau khi độ pin lên tới 2040 ampe liệu có ảnh hưởng tới máy không ạ..bởi nhà sản xuất nào mà chẳng muốn máy của họ có pin chất lượng cao hay tại vì chúng ta thông minh hơn họ? theo cháu cách này chỉ nên sử dụng khi bất lực với quả pin 02 thui..hoặc khi sắp sửa bán máy hizxx