• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Độ pin dung lượng cao cho O2 IIs (Có hình minh họa))

habubi

Mọi người xem thế này có được không? Đủ dùng 1 tuần không nhỉ?

Uhm, ý tưởng hay wa nhỉ =D>=D>=D>
Mỗi tội pin AA có nhược điểm là sock hoặc va chạm mạnh gây các viên pin bị move dễ gây reset lắm đúng ko. Dùng kiểu này chắc chỉ ngồi một chỗ thui. Để túi mà đi sock lên là ...reset ngay :D.

Tôi đang có ý tưởng dùng sạc đi động cắm trên Ô-tô đề gắn vô xe máy và một bình ac-quy 12v-4Ah loại mini để trong balo cùng loa để đi du lịch bụi khá ổn.

habubi

Uhm, ý tưởng hay wa nhỉ =D>=D>=D>
Mỗi tội pin AA có nhược điểm là sock hoặc va chạm mạnh gây các viên pin bị move dễ gây reset lắm đúng ko. Dùng kiểu này chắc chỉ ngồi một chỗ thui. Để túi mà đi sock lên là ...reset ngay :D.

Tôi đang có ý tưởng dùng sạc đi động cắm trên Ô-tô đề gắn vô xe máy và một bình ac-quy 12v-4Ah loại mini để trong balo cùng loa để đi du lịch bụi khá ổn.

Đúng là nếu sock, va chạm mạnh thì có thể bị bung pin. Nhưng thực ra cái nắp đậy này của mình lại khá vừa thậm chí là còn hơi chật nên khi đậy lại phải ấn mạnh thì mới vào lẫy của nó được; đồng thời 2 chiều còn lại (move ngang và dọc của viên pin) đã được mình định vị khá kỹ cho nên cục pin đã bị khóa chặt 3 chiều => khó bị bung lắm. :D

HaiNamDHKTruc

ủa, cục này là cục dung lượng cao phải không bác,thấy nó lồi 1 cục,thế mới vừa chứ không sao vừa.Mà tới 6 cục chắc con exec phải nặng đến nửa ký ấy nhỉ,tụt quần mất thôi:p

a3t

Sặc, thật là hoành tráng. 1350*6= 8100 mAh. Thế dùng được bao lâu vậy bác ?

Phải là 1350 x 2 = 2700 thôi chứ bác, vì chỉ là 2 viên "pin lớn" mắc song song, mỗi viên lại đc nối tiếp bởi 3 viên để đủ áp ~4v, nếu tính như bác hóa ra mắc song song 6 viên 1.2v -> pin chỉ 1.2v thôi à

Cách chế pin thì em thấy nếu kiếm đc pin nghịch thì rất hay, nhưng có điều chế 1 viên dung lượng cao thì phải mua 4cell xịn (rẻ nhất tầm 400k), trong khi viên pin mới hình như khoảng 250k thì phải
Em nghe các bác nói có pin cell rời bán, vậy Hn có chỗ nào bán ạ, em cũng về nghịch phát đỡ buồn ạ (nghịch cho vui thôi chứ em có 1 viên 3550mAh của Tầu thôi, nhưng dùng thoải mái cũng đựoc tầm 5 ngày, dùng VietmapGPS cả ngày cũng chưa hết)

reco2007

Phải là 1350 x 2 = 2700 thôi chứ bác, vì chỉ là 2 viên "pin lớn" mắc song song, mỗi viên lại đc nối tiếp bởi 3 viên để đủ áp ~4v, nếu tính như bác hóa ra mắc song song 6 viên 1.2v -> pin chỉ 1.2v thôi à

Cách chế pin thì em thấy nếu kiếm đc pin nghịch thì rất hay, nhưng có điều chế 1 viên dung lượng cao thì phải mua 4cell xịn (rẻ nhất tầm 400k), trong khi viên pin mới hình như khoảng 250k thì phải
Em nghe các bác nói có pin cell rời bán, vậy Hn có chỗ nào bán ạ, em cũng về nghịch phát đỡ buồn ạ (nghịch cho vui thôi chứ em có 1 viên 3550mAh của Tầu thôi, nhưng dùng thoải mái cũng đựoc tầm 5 ngày, dùng VietmapGPS cả ngày cũng chưa hết)

bác đang nói là pin O2s hay Exec vậy ? nếu là O2s thì bác mua ở đâu và bao xiền thế ?

lttung

bác đang nói là pin O2s hay Exec vậy ? nếu là O2s thì bác mua ở đâu và bao xiền thế ?

Tôi có cục 3600 mAh cho O2s, mua từ Mỹ (Nhưng sản xuất ở HongKong). Hình thức hơi xước vì rơi 1-2 lần. Dùng tầm 3 ngày. Bác quan tâm thì PM cho tôi nhé

a3t

Viên của em là O2s, em mua cũ cách đây tầm gần 2 năm, mặc dù pin Tầu và cũ nhưng đến giờ dùng vẫn cực trâu,đảm bảo đập chết mấy bác gọi là pin Mỹ xách tay mới bây giờ

quocthanhjs

anh em giúp với, tôi vừa độ xong thì bị báo pin -1%, sạc đầy hay không cũng vậy, tôi mua pin mới gắn vào cũng như vậy.

habubi

anh em giúp với, tôi vừa độ xong thì bị báo pin -1%, sạc đầy hay không cũng vậy, tôi mua pin mới gắn vào cũng như vậy.

-1% mà vẫn chạy chứng tỏ là máy không nhận được dung lượng của pin. Cái này có thể do tiếp xúc kém hoặc mạch pin lỗi :D

xlive

Member

bạn thử reset lại cục pin và dùng hết rồi xạc lại xem có dc kô. reset như hình nhé

quocthanhjs

tôi đã mua pin mới rồi, gắn vào máy thì khởi động không được, tôi che hai chân ở giữa pin thì khởi động được nhưng cũng báo -1%, không biết máy có bị lỗi không nữa, các bro cho biết mình biết có thể lấy mạch của nokia, samsung ... đem qua được không

heobanhki

Tôi đã tiến hành làm như bạn thì gặp vấn đề sau:
- Đầu tiên tôi dùng 2 pin 4c loại pin lô 1800mha : 2x1800mha=3600mha ( pin 4c zin chỉ có 800mha nên sài pin này thử xem - đã làm thử 5c nhưng vì 5c dầy quá kg lắp vào máy đước). Lắp vào máy khở động OK nhưng có vấn đề:
- thứ nhất : cắm sạc vào máy thì chỉ sạc đến 90-95% pin, không cách nào thêm nữa. Chuyển sang dùng máy cấp nguồn thì để ý thấy U=5V, A=0,8A ( kg thể nâng lên 1A được vì máy cấp nguồn lock ở 0,9A ). sử dụng 2 phút 1% pin ( = pin chuẩn 1490mha, chẳng có gì là dung lượng cao cả - sử dụng loa+màn hình luôn sáng 50%). Đến khoảng 60% thì máy báo pin yếu tụt còn 0%, vàt phút sau tắt ngóm.
- Cái thứ hai : dùng sạc đa năng thì máy báo đủ 100% pin nhưng ở 5-6% đầu pin tụt rất nhanh, chỉ vài phút. phần còn lại từ 60% đến 95% trung bình 1 giời tụt 10% ( quá đỉnh - cũng dùng loa+ màn hình sáng 50%). Nhưng cũng đến 60% là ngỏm.
Bạn có thể chỉ giúp tại sao kg? có phải mạc pin có vấn đề ? sell pin có vấn đề ? do dung lượng qua cao mạch sạc kg kiểm soát được ? hay do máy kg báo pin đúng ?

a3t

Tôi đã tiến hành làm như bạn thì gặp vấn đề sau:
- Đầu tiên tôi dùng 2 pin 4c loại pin lô 1800mha : 2x1800mha=3600mha ( pin 4c zin chỉ có 800mha nên sài pin này thử xem - đã làm thử 5c nhưng vì 5c dầy quá kg lắp vào máy đước). Lắp vào máy khở động OK nhưng có vấn đề:
- thứ nhất : cắm sạc vào máy thì chỉ sạc đến 90-95% pin, không cách nào thêm nữa. Chuyển sang dùng máy cấp nguồn thì để ý thấy U=5V, A=0,8A ( kg thể nâng lên 1A được vì máy cấp nguồn lock ở 0,9A ). sử dụng 2 phút 1% pin ( = pin chuẩn 1490mha, chẳng có gì là dung lượng cao cả - sử dụng loa+màn hình luôn sáng 50%). Đến khoảng 60% thì máy báo pin yếu tụt còn 0%, vàt phút sau tắt ngóm.
- Cái thứ hai : dùng sạc đa năng thì máy báo đủ 100% pin nhưng ở 5-6% đầu pin tụt rất nhanh, chỉ vài phút. phần còn lại từ 60% đến 95% trung bình 1 giời tụt 10% ( quá đỉnh - cũng dùng loa+ màn hình sáng 50%). Nhưng cũng đến 60% là ngỏm.
Bạn có thể chỉ giúp tại sao kg? có phải mạc pin có vấn đề ? sell pin có vấn đề ? do dung lượng qua cao mạch sạc kg kiểm soát được ? hay do máy kg báo pin đúng ?

chắc là pin lô của bạn có vấn đề rồi, pin 4c zin chỉ có 800mA, trong khi pin Tầu lô lại có dung lượng hơn gấp đôi với cùng thể tích là điều không tưởng, chỉ cần bằng dung lượng pin zin đã qua xa vời rồi. Bác thừa biết Trung hoa anh hùng thích ghi bao nhiêu chả được,

reco2007

tôi làm gặp phải vấn đề này, có bác nào cho ý kiến với ạ:
Tôi dùng 2 pin BL5C loại pin lô nhưng cũng là loại tương đối tốt, lắp xong cắm vào nhưng ko lên,muốn lên thì phải cắm sạc vào và pin báo 95%, nhưng trên màn hình báo lỗi pin backup yêu cầu phải replace, và tự khởi động lại liên tục...
Có khi nào là lỗi 1 trong 2 pin nguyên liệu ko? Rất tiếc mình ko có đồng hồ đo điện để đo !!!

à nữa, trong quá trình bóc 2 pin nguyên liệu, tôi vẫn giữ nguyên mạch của 2 pin đấy, điều này có đúng ko? hay là phải tách cả mạch pin nguyên liệu bỏ ra ?

Chỉnh sửa cuối:

huysmall

Thực ra nếu rỗi thì mua về voọc cho vui cũng dc.
Với mạch pin theo pin cũ theo máy thì ko thể lắp cho nó trở thành pin dung lượng cao dc. Bro ko thể sử dụng mạch báo pin của Nokia hay Motorola gì gì đó. Bởi vì mỗi model máy sẽ có 1 mạch báo pin khác nhau và tùy theo dung lượng pin. Việc hiển thị phần trăm dung lượng pin trên máy còn phụ thuộc vào chương trình báo pin nằm trên máy nữa.

Lấy ví dụ: dòng máy HP ipaq 210 series. Nếu sử dụng pin dung lượng cao thì phải update phần mềm báo pin trên website HP. Nếu ko update thì thời gian sử dụng pin dung lượng cao cũng bằng với pin theo máy (vì máy ko hiểu).

reco2007

Thực ra nếu rỗi thì mua về voọc cho vui cũng dc.
Với mạch pin theo pin cũ theo máy thì ko thể lắp cho nó trở thành pin dung lượng cao dc. Bro ko thể sử dụng mạch báo pin của Nokia hay Motorola gì gì đó. Bởi vì mỗi model máy sẽ có 1 mạch báo pin khác nhau và tùy theo dung lượng pin. Việc hiển thị phần trăm dung lượng pin trên máy còn phụ thuộc vào chương trình báo pin nằm trên máy nữa.

Lấy ví dụ: dòng máy HP ipaq 210 series. Nếu sử dụng pin dung lượng cao thì phải update phần mềm báo pin trên website HP. Nếu ko update thì thời gian sử dụng pin dung lượng cao cũng bằng với pin theo máy (vì máy ko hiểu).

bác nói có lý, nhưng theo em nghĩ thì mạch báo pin là vẫn do mạch của pin cũ của máy thực hiện, nó quản lý cả phần đóng ngắt khi đầy pin, còn mạch pin của Pin nguyên liệu chỉ giúp ổn định dòng thôi chứ?