• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Đồng hồ số trên Today có Âm lịch Việt Nam

lvl

Cập nhật bản mới

Sau một thời gian ngâm cứu, bổ sung, hôm nay tạm xong phần cơ bản của đồng hồ.

Tiếc là sửa tới, sửa lui, bổ sung thêm bây giờ nó phình ra thành 56KB :( do tôi thêm nhiều phần kiểm lỗi để giảm thiểu bị treo và rò rỉ tài nguyên máy (chưa có kinh nghiệm nên ăn chắc).

Tôi đã sửa để hỗ trợ VGA và khắc phục lỗi khi xoay màn hình và lỗi cập nhật trễ. Vẫn còn một lỗi nhỏ tôi chưa khắc phục được là khi dùng với các phần mềm today plug-in khác có chức năng tự điều chỉnh chiều cao. Nếu khi chọn hoặc bỏ 1 mục today plug-in làm xuất hiện thanh cuộn dọcsau đó today plug-in tự định lại kích thước làm mất thanh cuộn thì đồng hồ nằm cách mép phải màn hình một chút trông không đẹp. Trường hợp này soft reset sẽ hết.

Tôi chưa kịp test kỹ bản này. Nhờ các bạn test giúp, có lỗi gì post lên để tôi điều chỉnh.

Phần cấu hình lưu trong file LLCalToday.ini trong thư mục \Program files\LLCalToday. Các bạn có thể điều chỉnh thủ công file này (tuy nhiên nếu bạn nào không quen thì không nên vì có thể làm cho phần mềm chạy không chuẩn!!)

Thông tin file cấu hình như sau:

WeekdayFontSize 5 Cỡ chữ của Thứ - trong khoảng 3 -> 20
SolarDateFontSize 5 Cỡ chữ của Ngày Dương lịch - trong khoảng 3 -> 20
LunarDateFontSize 5 Cỡ chữ của Ngày Âm lịch - trong khoảng 3 -> 20
ClkCharWidth 16 Bề ngang số của đồng hồ - 12 -> 50
ClkCharHeight 28 Bề cao số của đồng hồ - 20 -> 60
ClkSegWidth 4 Độ rộng của nét của số đồng hồ - 3 -> 10 (không có trong Options)
ClkCharSpace 3 Khoảng cách giữa các số đồng hồ - 2 -> 3 (không có trong Options)
ClockForeColor 16777215 Màu chữ đồng hồ
ClockFadedColor 3947580 Màu bóng đồng hồ
ClockBackColor 1315860 Màu nền đồng hồ
ClockFrameColor 0 Màu viền đồng hồ
SolarDateForeColor 16777215 Màu chữ Dương lịch
LunarDateForeColor 16777215 Màu chữ âm lịch
WeekdayForeColor 16777215 Màu chữ thứ
ClkTransparentBack 0 1 là nền đồng hồ trong
UseSystemColor 0 1 là dùng màu hệ thống
ShowWeekday 1 Hiện thứ
ShowSolarDate 1 Hiện ngàu Dương lịch
ShowLunarDate 1 Hiện ngày âm lịch
ShowSeconds 1 Hiện giây
LunarDateFormat 2 Định dạng ngày Âm lịch 1->3
SolarDateFormat 2 Định dạng ngày Dương lịch 1->3
WeekdayFormat 3 Định dạng thứ 1->3

------------------------
Các Màu theo dạng RGB (dùng macro RGB của C/C++ hoặc Color.FromArgb của C# để lấy các giá trị này)

Nên dùng chức năng Options để thiết lập:

Hiện tại màn hình chọn màu còn xấu quá và ít màu (mới có 64 màu) nên chưa tiện. Tôi sẽ cố gắng sửa để có màn hình chọn màu dạng lục giác giống như trong Office (161 màu).

Chỉnh sửa cuối:

thedung118

mình đã test trên dopod c800 màn hình VGA ban đầu thấy chạy rất ổn dù mình có xoay màn hình hay mở bàn phím QWERTY thì đồng hồ vẫn chạy tốt .

lvl

Bác xem lại chứ WM2003 không cài được. Thử trên O2 mini

Đúng là không cài được trên 2003. Tôi cũng chưa hiểu vì lý do gì! Do trong quá trình lập trình tôi chỉ chạy trên giả lập WM5 không để ý đến 2003 nên không biết bị lỗi.

ntt2006

mình đã test trên dopod c800 màn hình VGA ban đầu thấy chạy rất ổn dù mình có xoay màn hình hay mở bàn phím QWERTY thì đồng hồ vẫn chạy tốt .

Sao mình lại khác, mình cài vào thì ở chế độ màn hình dọc thì OK, nhưng khi chuyển sang màn hình nằm ngang QWERTY thi thanh cuộn bên phải đã che hết phân nửa phần đồng hồ giây nên thấy hơi xấu.Mong tác giả có thể điều chỉnh để hoàn thiện hơn.
Rất cám ơn đã chia sẽ.

ti-toe

Mình dùng O2S, cài xong vào Program không thấy biểu tượng chương trình, vào setting cũng không có, vào thư mục Program/LLca... cũng không thấy biểu tượng, vậy làm sao để vào chỗ này ?

Ở màn hình thì hiện đầy đủ không lỗi gì cả .

ntt2006

Sau một thời gian ngâm cứu, bổ sung, hôm nay tạm xong phần cơ bản của đồng hồ.

Tiếc là sửa tới, sửa lui, bổ sung thêm bây giờ nó phình ra thành 56KB :( do tôi thêm nhiều phần kiểm lỗi để giảm thiểu bị treo và rò rỉ tài nguyên máy (chưa có kinh nghiệm nên ăn chắc).

Tôi đã sửa để hỗ trợ VGA và khắc phục lỗi khi xoay màn hình và lỗi cập nhật trễ. Vẫn còn một lỗi nhỏ tôi chưa khắc phục được là khi dùng với các phần mềm today plug-in khác có chức năng tự điều chỉnh chiều cao. Nếu khi chọn hoặc bỏ 1 mục today plug-in làm xuất hiện thanh cuộn dọcsau đó today plug-in tự định lại kích thước làm mất thanh cuộn thì đồng hồ nằm cách mép phải màn hình một chút trông không đẹp. Trường hợp này soft reset sẽ hết.

Tôi chưa kịp test kỹ bản này. Nhờ các bạn test giúp, có lỗi gì post lên để tôi điều chỉnh.

Phần cấu hình lưu trong file LLCalToday.ini trong thư mục \Program files\LLCalToday. Các bạn có thể điều chỉnh thủ công file này (tuy nhiên nếu bạn nào không quen thì không nên vì có thể làm cho phần mềm chạy không chuẩn!!)

Thông tin file cấu hình như sau:

WeekdayFontSize 5 Cỡ chữ của Thứ - trong khoảng 3 -> 20
SolarDateFontSize 5 Cỡ chữ của Ngày Dương lịch - trong khoảng 3 -> 20
LunarDateFontSize 5 Cỡ chữ của Ngày Âm lịch - trong khoảng 3 -> 20
ClkCharWidth 16 Bề ngang số của đồng hồ - 12 -> 50
ClkCharHeight 28 Bề cao số của đồng hồ - 20 -> 60
ClkSegWidth 4 Độ rộng của nét của số đồng hồ - 3 -> 10 (không có trong Options)
ClkCharSpace 3 Khoảng cách giữa các số đồng hồ - 2 -> 3 (không có trong Options)
ClockForeColor 16777215 Màu chữ đồng hồ
ClockFadedColor 3947580 Màu bóng đồng hồ
ClockBackColor 1315860 Màu nền đồng hồ
ClockFrameColor 0 Màu viền đồng hồ
SolarDateForeColor 16777215 Màu chữ Dương lịch
LunarDateForeColor 16777215 Màu chữ âm lịch
WeekdayForeColor 16777215 Màu chữ thứ
ClkTransparentBack 0 1 là nền đồng hồ trong
UseSystemColor 0 1 là dùng màu hệ thống
ShowWeekday 1 Hiện thứ
ShowSolarDate 1 Hiện ngàu Dương lịch
ShowLunarDate 1 Hiện ngày âm lịch
ShowSeconds 1 Hiện giây
LunarDateFormat 2 Định dạng ngày Âm lịch 1->3
SolarDateFormat 2 Định dạng ngày Dương lịch 1->3
WeekdayFormat 3 Định dạng thứ 1->3

------------------------
Các Màu theo dạng RGB (dùng macro RGB của C/C++ hoặc Color.FromArgb của C# để lấy các giá trị này)

Nên dùng chức năng Options để thiết lập:

Hiện tại màn hình chọn màu còn xấu quá và ít màu (mới có 64 màu) nên chưa tiện. Tôi sẽ cố gắng sửa để có màn hình chọn màu dạng lục giác giống như trong Office (161 màu).

Anh có thể chỉ thêm cho em về các hchỉnh cho màu nền của đồng hồ theo màu nền của màn hình Today hay chuyển sang trong suốt được không anh. Chứ để màu đen trông xấu quá.

lvl

Mình dùng O2S, cài xong vào Program không thấy biểu tượng chương trình, vào setting cũng không có, vào thư mục Program/LLca... cũng không thấy biểu tượng, vậy làm sao để vào chỗ này ?
Ở màn hình thì hiện đầy đủ không lỗi gì cả .

Bạn vào Settings -> Today -> chọn tab Items -> Chọn dòng LLCalToday, chọn Options phía bên tay phải.

Sao mình lại khác, mình cài vào thì ở chế độ màn hình dọc thì OK, nhưng khi chuyển sang màn hình nằm ngang QWERTY thi thanh cuộn bên phải đã che hết phân nửa phần đồng hồ giây nên thấy hơi xấu.Mong tác giả có thể điều chỉnh để hoàn thiện hơn.
Rất cám ơn đã chia sẽ.

Đây là lỗi tôi vẫn chưa sửa được. Thông cảm đợi vài bữa tôi sẽ tìm cách sửa.

Anh có thể chỉ thêm cho em về các hchỉnh cho màu nền của đồng hồ theo màu nền của màn hình Today hay chuyển sang trong suốt được không anh. Chứ để màu đen trông xấu quá.

Bạn đánh dấu Nền trong sau đó chọn màu Bóng cho phù hợp với nền màn hình. Màu Bóng phải gần với màu nền màn hình thì mới đẹp :)

ntt2006

Bạn vào Settings -> Today -> chọn tab Items -> Chọn dòng LLCalToday, chọn Options phía bên tay phải.

Đây là lỗi tôi vẫn chưa sửa được. Thông cảm đợi vài bữa tôi sẽ tìm cách sửa.

Bạn đánh dấu Nền trong sau đó chọn màu Bóng cho phù hợp với nền màn hình. Màu Bóng phải gần với màu nền màn hình thì mới đẹp :)

Cám ơn anh đã hướng dẫn, em đã chỉnh được.Nhưng khi chỉnh màu nền của đồng hồ cho giống nền của máy thì xảy ra tình trạng là ở cả phần giờ phút giây đều xuất hiện 1 số nét màu đen (giống như là màn hình bị bẽ nét vậy).
Nền em chọn là màu xanh dương và nền chử số là màu trắng. Mong anh sẽ khắc phục.
P/S : Nếu em chọn nền chử màu đen thì nó sẽ hiện 6 chử số 8 luôn ==> 88:88:88

ntt2006

Em xin bổ sung 1 hiện tượng nửa là mỗi lần kết nối với máy tính là đồng hồ điều bị chỉnh lại (mặc dù là PPC và PC đều set giống nhau).

lvl

khi chỉnh màu nền của đồng hồ cho giống nền của máy thì xảy ra tình trạng là ở cả phần giờ phút giây đều xuất hiện 1 số nét màu đen (giống như là màn hình bị bẽ nét vậy).
P/S : Nếu em chọn nền chử màu đen thì nó sẽ hiện 6 chử số 8 luôn ==> 88:88:88

Bạn có thể chụp hình màn hình bị sọc rồi gửi lên được không? Tôi không rõ tình trạng này, phải xem hình mới tìm được lỗi. Bạn giúp tôi chụp hình màn hình khi bị lỗi rồi gửi lên nhé!

Màu Chữ là màu hiện số chính, còn màu Bóng là màu những nét không phải của số đó. vd: với số 1 chỉ có 2 nét bên phải hiện màu Chữ, các nét khác đúng ra không có nhưng ta vẽ bằng màu Bóng cho đẹp (cho nó giống cái đèn LED điện tử) do đó bạn phải chọn màu Chữ khác xa màu Bóng một chút mới thấy được số. Nếu hai màu này gần nhau sẽ thấy toàn số 8 thôi!!!

Em xin bổ sung 1 hiện tượng nửa là mỗi lần kết nối với máy tính là đồng hồ điều bị chỉnh lại (mặc dù là PPC và PC đều set giống nhau).

Cái này hơi lạ!!! Bạn kiểm tra lại xem Time zone của cả PPC và máy tính đều là GMT+7 không? Chắc là khác nhau!!! Phần mềm này không điều chỉnh giờ của máy nên không phải tại nó đâu!!! :)

Thân!

ntt2006

Bạn có thể chụp hình màn hình bị sọc rồi gửi lên được không? Tôi không rõ tình trạng này, phải xem hình mới tìm được lỗi. Bạn giúp tôi chụp hình màn hình khi bị lỗi rồi gửi lên nhé!

Màu Chữ là màu hiện số chính, còn màu Bóng là màu những nét không phải của số đó. vd: với số 1 chỉ có 2 nét bên phải hiện màu Chữ, các nét khác đúng ra không có nhưng ta vẽ bằng màu Bóng cho đẹp (cho nó giống cái đèn LED điện tử) do đó bạn phải chọn màu Chữ khác xa màu Bóng một chút mới thấy được số. Nếu hai màu này gần nhau sẽ thấy toàn số 8 thôi!!!

Cái này hơi lạ!!! Bạn kiểm tra lại xem Time zone của cả PPC và máy tính đều là GMT+7 không? Chắc là khác nhau!!! Phần mềm này không điều chỉnh giờ của máy nên không phải tại nó đâu!!! :)

Thân!

Thanks anh giải đáp.
Sorry anh, phần time zone em đã kiễm lại, có sự không trùng khớp giửa PPC và PC, chắc cái này gây ra lỗi.
Còn phần bị mất nét chắc do em chỉnh sự không tương đồng giửa màu nền, phần bóng và màu chữ. Rất tiếc là em không biết cách chụp hình màn hình để đưa lên với lại em đã tháo ra và cài lại rồi nên không còn hiện tượng như trên nửa.
Thanks anh đã hướng dẫn.Nhân tiện xin cho em hỏi có cách nào lưu lại phần notes cho từng ngày được không anh(như là ghi chú vậy đó).

alittlemad

Bạn dùng chương trình gì cho màn hinh today vậy? Nhìn hay phết, có thể cho mình biết hay cho mình xin file cab đc ko???
Tks.

lvl

Bạn dùng chương trình gì cho màn hinh today vậy? Nhìn hay phết, có thể cho mình biết hay cho mình xin file cab đc ko???
Tks.

Để thiết kế today plug-in bạn phải dùng C. Viết dưới dạng DLL (có những phần hỗ trợ để làm today plug-in bằng .NET nhưng dở và kích thước file kết quả lớn lại phải cài phần hỗ trợ đó lên PPC). Theo tôi biết thì các today plug-in phải làm thuần win32 (không dùng MFC được) - chính vì như vậy nên tôi làm phần mềm này hơi lâu (phải tự làm mấy cái chọn màu,... lâu lắm)!!!

Bạn có thể search trên google "Custom today screen item". Trên codeproject có thư viện lớp hỗ trợ làm today plug-in khá hay. Tôi thì tự làm cả vì có những yêu cầu riêng cho phần mềm này.

O2XDAEXEC

Đồng hồ chạy tốt trên Exec dù mình dùng màn hình ngang hay dọc vẫn ok.Sẽ test thêm 1 vài ngày nữa...Thanks!!!

phppro

quá hay. Rất tiện dụng. cái này fly over internet lung tung cả lên rùi mà hôm nay mới biết là bài của bạn.
Bạn có thể thiết kế 1 PM khác dùng đồng hồ analog ko ?

lvl

quá hay. Rất tiện dụng. cái này fly over internet lung tung cả lên rùi

Vậy sao????? Hay thật :)

Bạn có thể thiết kế 1 PM khác dùng đồng hồ analog ko ?

Có thể! Nhưng mình chưa có thời gian! Dự định khi nào rảnh sẽ cho phép thay đổi skin (gồm cả skin analog)! Tạm thời các bạn dùng đồng hồ số nhé!

Thân!

PS: Đã hoàn thành các chức năng cơ bản. Tuy nhiên cần test lại một số phần chưa chuẩn. Hy vọng ngày mai sẽ hoàn thành để gửi lên diễn đàn!

Chỉnh sửa cuối:

nomere

Phần mềm này có thích hợp với màn hình vuông 320x320 không bác nhỉ?

lvl

Phần mềm này có thích hợp với màn hình vuông 320x320 không bác nhỉ?

Mình chưa thử hết nhưng thiết kế thì phần đồng hồ trên today phù hợp với bất kỳ màn hình nào!!! Phần Options và phần xem âm lịch theo tháng thì mình đang chỉnh sửa để có thể chạy trên tốt trên các loại màn hình! Hy vọng sẽ xong sớm!

lvl

Bản 1.0 beta 1 (6/5/08)

Do hơi bận rộn và bị "cúp" điện thường xuyên nên hôm nay mới xong được các chức năng cơ bản.

Các chức năng LLCalToday:
1. Đồng hồ số trên today
2. Xem Âm lịch theo từng tháng (chọt vào ngày âm lịch)
3. Cho phép tùy chọn màu, định dạng thứ, ngày dương lịch, âm lịch

Cải thiện so với các bản cũ:
1. Hỗ trợ mọi màn hình
2. Phần chọn lựa màu dùng dạng hexagon (161 màu)
3. Thêm phần xem Âm lịch theo tháng

Do bản này có thêm phần xem Âm lịch theo tháng nên file cấu hình có bổ sung một số thông số. Các bạn phải xóa file cấu hình trong thư mục LLCalToday (trong Program files) rồi hãy cài bản mới. Nếu không màn hình xem âm lịch theo tháng sẽ ... đen thui :)
Nếu lỡ cài rồi và màn hình xem âm lịch theo tháng đen thui thì vào options của LLCalToday rồi đóng lại sẽ không bị đen nữa.

Kích thước file (sau khi cài) 75KB.

http://www.mediafire.com/?yj4lznld5bm (đã sửa lỗi tên ngày Âm lịch)

PS: màn hình xem Âm lịch theo tháng còn xấu quá! Trình độ đồ họa của tôi chính xác là i...tờ...ít! Các bạn tư vấn giúp để làm cho đẹp hơn!

Chỉnh sửa cuối: