• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Font hỗ trợ tiếng Hoa và tiếng Việt + Từ điển Hán Việt

trungR1988

Member
Bác nào có fonts tiếng Trung chuẩn hok cho mình xin.Mình đang dùng fonts YaHeiHandelGotD.ttf (Fonts Changer)nhưng nhiều lúc vào thêm biểu tượng Symbox thấy hok hiện hết logo.Máy em N95_8g.E đã cài rất nhiều fonts nhưng toàn fonts lởm e sợ 4mat máy lắm.^^.Bác nào có font đã thử vào máy rùi thì cho e xin.thanks các bác nhju nha.

cuongtuebn

Giúp em với
Em thực hiện Đến bước (cài đặt fontrouter ) thì k cài dc .máy báo lỗi : không thể cài đặt .bị chi phối bởi chứng chỉ .
máy của e la e63 .đã hack phone .
E gà wá k bít làm sao nữa .mong a giúp

ShenTran

Giúp em với
Em thực hiện Đến bước (cài đặt fontrouter ) thì k cài dc .máy báo lỗi : không thể cài đặt .bị chi phối bởi chứng chỉ .
máy của e la e63 .đã hack phone .
E gà wá k bít làm sao nữa .mong a giúp

bạn nếu máy đã hack thành công rồi mà vẫn còn báo ah :-? , hay là bạn lấy cer & key sign đi , thì sẽ cài dc ^^

ShenTran

Bác nào có fonts tiếng Trung chuẩn hok cho mình xin.Mình đang dùng fonts YaHeiHandelGotD.ttf (Fonts Changer)nhưng nhiều lúc vào thêm biểu tượng Symbox thấy hok hiện hết logo.Máy em N95_8g.E đã cài rất nhiều fonts nhưng toàn fonts lởm e sợ 4mat máy lắm.^^.Bác nào có font đã thử vào máy rùi thì cho e xin.thanks các bác nhju nha.

có 2 cách cho bạn lựa chọn cài đặt
cách 1 :
Copy font tiếng Hoa vào E:\resource\fonts (nếu chưa có mục fonts thì tự tạo thêm)
Sau đó cài FontRouter vào (lưu ý trong mục E:\resource\fonts chỉ được để 1 font nếu ko thì chương trình sẽ chọn nhầm fonts khác)

ĐK : máy bạn phải sign hoặc hack phone trước nhé

FONT CN
FONTROUTER

cách 2 :

Chỉ cần cài đặt phần mềm Psiloc Crystal Chinese Localization là có thể xem và gõ được tiếng Hoa và tiếng Việt

Psiloc Crystal Chinese Localization

ĐK : máy bạn phải hack phone trước

chúc thành công

y2knt91

có 2 cách cho bạn lựa chọn cài đặt
cách 1 :
Copy font tiếng Hoa vào E:\resource\fonts (nếu chưa có mục fonts thì tự tạo thêm)
Sau đó cài FontRouter vào (lưu ý trong mục E:\resource\fonts chỉ được để 1 font nếu ko thì chương trình sẽ chọn nhầm fonts khác)

ĐK : máy bạn phải sign hoặc hack phone trước nhé

FONT CN
FONTROUTER

cách 2 :

Chỉ cần cài đặt phần mềm Psiloc Crystal Chinese Localization là có thể xem và gõ được tiếng Hoa và tiếng Việt

Psiloc Crystal Chinese Localization

ĐK : máy bạn phải hack phone trước

chúc thành công

Sao máy mình cài cũng bị báo chứng chỉ. 6120c đã hack. Mà lúc dùng font changer thì lúc khởi động lại thì máy khởi động liên tục ko lên được. Phải tháo thẻ nhớ ra mới lên hình.
Vậy là ko dùng cách này đọc tiếng trung được :( :(

ShenTran

Sao máy mình cài cũng bị báo chứng chỉ. 6120c đã hack. Mà lúc dùng font changer thì lúc khởi động lại thì máy khởi động liên tục ko lên được. Phải tháo thẻ nhớ ra mới lên hình.
Vậy là ko dùng cách này đọc tiếng trung được :( :(

bạn format lai đi rồi làm lại , vì mình đã thử qua nhiều ĐT rồi , chậy ổn lắm , hiện tại mình cũng đang sử dụng đấy ^^

cuongtuebn

Em đa làm từng bước như a nói rồi nhưng cũng ko dc .
cách 1 đến lúc cài Rontrouter thì báo :chứng chỉ bị chi phối
Cach 2 thì cũng k là chỉ việc cài :psiloc.crysta.... Cug ko dc.
Thanks a đã nhiệt tình giúp e nhưng chắc là e ko cài dc nữa rồi .
Mà máy e đã hack rồi nhưng cũg bó tay

ShenTran

Em đa làm từng bước như a nói rồi nhưng cũng ko dc .
cách 1 đến lúc cài Rontrouter thì báo :chứng chỉ bị chi phối
Cach 2 thì cũng k là chỉ việc cài :psiloc.crysta.... Cug ko dc.
Thanks a đã nhiệt tình giúp e nhưng chắc là e ko cài dc nữa rồi .
Mà máy e đã hack rồi nhưng cũg bó tay

bạn xin cer & key rôi làm theo cách 1 nhé , hoặc bạn đưa số IMEI cho mình , mình sẽ sign giúp bạn

quocsan

Bàn về "Psiloc Crystal Chinese Localization v1.54 "

Khi cài "Psiloc Crystal Chinese Localization v1.54" vào máy E71, tôi thấy có các điểm sau:
  • Chiếm bộ nhớ khá nhiều, vì nó có 1 bộ font khá ... hoành tráng: Font CrystalC.ttf gần 9Mb.
  • Sau khi cài xong, sẽ có một số ký tự không hiển thị: Ví dụ các dấu nháy cong (đơn, kép)
Sau một thời gian dài, cuối cùng tôi làm thử và ... thành công, khắc phục được 2 nhược điểm đã nói ở trên.
Cách làm: Bạn tìm một font nhỏ gọn nhưng có đủ bộ chữ, sửa tên nó thành CrystalC.ttf và chép đè vào bộ font của "Psiloc Crystal Chinese".

Font CrystalC.ttf đính kèm được sửa lại từ font vothien12345.ttf. Nó có cả chữ Hoa giản-phồn thể, ký tự phiên âm, các ký tự đặc biệt, ... Trước đây VoThien12345 có một bài về chỉnh sửa font rất hay, nhưng giờ thread đó đã đóng rồi. Tiếc thật!
Mạng kẹt, đành up qua MediaFire: CrystalC.ttf

Chỉnh sửa cuối:

tery161

Đúng cái mình đang cần,bộ font này chất lượng đấy.Cám ơn bạn nhiều !

MaiDinh

Khi cài "Psiloc Crystal Chinese Localization v1.54" vào máy E71, tôi thấy có các điểm sau:
  • Chiếm bộ nhớ khá nhiều, vì nó có 1 bộ font khá ... hoành tráng: Font CrystalC.ttf trên 7Mb.
  • Sau khi cài xong, sẽ có một số ký tự không hiển thị: Ví dụ các dấu nháy cong (đơn, kép)
Sau một thời gian dài, cuối cùng tôi làm thử và ... thành công, khắc phục được 2 nhược điểm đã nói ở trên.
Cách làm: Bạn tìm một font nhỏ gọn nhưng có đủ bộ chữ, sửa tên nó thành CrystalC.ttf và chép đè vào bộ font của "Psiloc Crystal Chinese".

Font CrystalC.ttf đính kèm được sửa lại từ font vothien12345.ttf. Trước đây VoThien12345 có một bài về chỉnh sửa font rất hay, nhưng giờ thread đó đã đóng rồi. Tiếc thật!
Mạng kẹt, đành up qua MediaFire: CrystalC.ttf

Nếu font này mà cỡ chữ nhỏ lại chút nữa thì tuyệt cú mèo!

cuongtuebn

thanks bác nha .nhưng em có ý kiến thế này
Bác chỉnh cho chữ ở phần menu của font CN-VN Regular 4 đậm thêm 1 chút nữa thì sẽ tuyệt vời .
trước e cũg k cài dc font này vì cài vào k khởi động dc dt .nhưg e đã khắc phục bằng cách :
Tháo thẻ nhớ ra
Khởi động dt
Vào lắp đặt xóa fontRouter và cài đặt lại fontRouter vào bộ nhớ dt
Khởi động lại và chiêm ngưỡng
hjhj ..lúc nào rỗi bác sửa lại chữ ở phần menu đậm 1 tí cho e nha .

AlyCuong

Active Member
Cài font Router rồi thì tha hồ mà chỉnh kích thước, độ đậm nhạt, có gì đâu mà phải lăng tăng nhỉ.:-??

tranquoctuan_90

bác ơi e đã cài Psiloc Crystal Chinese Localization rùi và đã Enabled nó rùi nhưng khi vô soạn thảo văn bản work và nhắn tin thì chẳng thấy tiếng hoa đâu hết, chỉ có tiếng việt, philipino và tiếng anh thui, e đang dùng N85

quocsan

bác ơi e đã cài Psiloc Crystal Chinese Localization rùi và đã Enabled nó rùi nhưng khi vô soạn thảo văn bản work và nhắn tin thì chẳng thấy tiếng hoa đâu hết, chỉ có tiếng việt, philipino và tiếng anh thui, e đang dùng N85

Phải vào menu của Crystal và enable Chinese, khởi động lại thì mới được.

MaiDinh

Cài font Router rồi thì tha hồ mà chỉnh kích thước, độ đậm nhạt, có gì đâu mà phải lăng tăng nhỉ.:-??

Mình có cài font Router rồi nhưng không biết chỗ nào để chỉnh độ đậm nhạt, kích thước chữ. Bạn có thể chỉ cụ thể hơn không? Cám ơn bạn nhiều lắm!

AlyCuong

Active Member
Mình có cài font Router rồi nhưng không biết chỗ nào để chỉnh độ đậm nhạt, kích thước chữ. Bạn có thể chỉ cụ thể hơn không? Cám ơn bạn nhiều lắm!

Nếu bạn gặp khó khăn thì nên dùng bản Font Router việt hóa đó, vì bản thân các từ này cũng dễ hiểu quá rồi nên cũng k biết hướng dẫn sao.

+ Chỉnh chữ lớn nhỏ: tỷ lệ phóng to;
+ Độ sắc, phong cách Font: chỉnh đậm nhạt của nét chữ.
+ ....

Tiếng Việt không ah, mày mò chút là ra thôi, bạn có thể tải bản Việt hóa ở đây.