• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Font hỗ trợ tiếng Hoa và tiếng Việt + Từ điển Hán Việt

DinhTuan

ủa vậy hả bạn, bạn test chưa? bạn có ko cho mình xin dới. thanks wài lun :D
Posted via Mobile Device
chua test vi chua gap may tieng nhat,tieng thai...nhung minh bao dam la duoc,giong nhu tren Pc thui ma.ban co file van ban chua tieng thai,tho nhi ky...minh test cho.so ban khong du suc ma thanks thui

xiaohuang

Font này xem được tiếng Việt, Hoa, Nhật,... còn tiếng Thái thì mình ko rõ có xem được không nữa

Muốn xem được tất cả các ngôn ngữ bạn có thể dùng font Arial Uncode MS

Lovesjckd

Posted via Mobile Device
ban mo caps off chua vay?hoac dung secman thi turn plat.security off hoac neu dung rompatcher thi disable caps thu xem

em nhấp vào nó nháy 1 phát rùi thoát ra lun , giup em với . hix hix sec man đó anh

DinhTuan

em nhấp vào nó nháy 1 phát rùi thoát ra lun , giup em với . hix hix sec man đó anh
Posted via Mobile Device
ban dung may gi vay? Neu khong duoc thi ban gan the vao dau doc the,de tao thu muc tren may tinh luon

uandi2009

Mới nghe lần đầu, bạn post lên cho anh em sớm nhất có thể nhé, mình cũng đang thiếu cái font gọi là đa ngôn ngữ anh-tau-thai-nhat... nhu bạn nói
Đúng là có Font đa ngôn ngữ thật, do bạn chưa biết đấy thôi:). Ban có thể thấy font này ( arialuni.ttf ) trong windows/fonts của PC hoặc lên google search sẽ thấy thôi. Font này dung lượng khoảng 24Mb:D
Font hỗ trợ nhiều hay ít ngôn ngữ là do mình muốn thêm vào hoặc bỏ bớt thôi:)

uandi2009

Đây là hình mình vừa test font Arialuni.ttf. Hiển thị đa ngôn ngữ . Để test thì cài font vào PC, rùi vào google translạte:D

DinhTuan

Đúng là có Font đa ngôn ngữ thật, do bạn chưa biết đấy thôi:). Ban có thể thấy font này ( arialuni.ttf ) trong windows/fonts của PC hoặc lên google search sẽ thấy thôi. Font này dung lượng khoảng 24Mb:D
Font hỗ trợ nhiều hay ít ngôn ngữ là do mình muốn thêm vào hoặc bỏ bớt thôi:)

Font này xem được tiếng Việt, Hoa, Nhật,... còn tiếng Thái thì mình ko rõ có xem được không nữa

Đây là hình mình vừa test font Arialuni.ttf. Hiển thị đa ngôn ngữ . Để test thì cài font vào PC, rùi vào google translạte:D
cảm ơn 2 bạn đã khẳng định giúp mình nha.Muốn biết font có hỗ trợ ngôn ngữ nào cũng đơn giản thôi, bạn mở notepad trên PC chọn format-->font-->script. trong trong script bạn nhấn mũi tên sẽ hiển thị các ngôn ngữ mà font hỗ trợ

mimilucky

cho mình hỏi máy N95 8g tiếng hoa co thể đọc web Việt không vậy ? sao nó lên ô vuông không à

ngocthanhdhgtvt

Mình rất ủng hộ các bạn cùng tham gia thiết kế font Hoa - Việt với mình, mong rằng sẽ có nhiều font Hoa - Việt tốt hơn cho S60v3. Mình xin chia sẻ những kinh nghiệm thiết kế font của mình cho các bạn, bạn nào có cách khác hay hơn xin góp ý nha.

Có 3 cách để thiết kế được font Hoa-Việt:

Cách1: Tự thiết kế tất cả các ký tự: ưu điểm là có thể thiết kế theo ý mình nhưng mất rất nhiều thời gian cũng như độ rủi ro không hiển thị được tiếng Hoa hoặc tiếng Việt.
Cách 2: Thêm ký tự tiếng Hoa vào font tiếng Việt sẵn có: cách này cũng mất rất nhiều thời gian vì ký tự tiếng Hoa rất nhiều, làm xong 1 font chắc phải mất vài tháng, và nhiều khi gặp lỗi không xem được tiếng Hoa.
Cách 3: Thêm ký tự tiếng Việt vào font tiếng Hoa sẵn có: đây là cách tối ưu nhất, làm nhanh lại ít khi mắc lỗi không xem được tiếng Hoa hay Việt.

Mình sẽ hướng dẫn chi tiết Cách 3 để anh em tham khảo:

Bước 1: Chọn font tiếng Hoa sẵn có: Để xem được tiếng Việt trên mobile bạn phải chọn font Unicode dạng TTF. Để biết font nào là font Unicode bạn mở Font Creator, chọn font tiếng Hoa (vào File > Open > Installed Font để chọn font cài sẵn trong Windows, muốn chọn font chưa cài thì vào Font File). Click chuột phải vào một ký tự tiếng Hoa bất kỳ rồi chọn Properties > Mappings: Chọn Microsoft Unicode BMP only trong ô Platforms (không có mục này thì không phải font Unicode), nếu có giá trị ở ô Value và Mappings thì đó là Font Unicode, còn nếu ở ô Value chỉ có số 0 và không có thông tin ở ô Mappings thì không phải là Font Unicode.
Xem hình:

Bước 2: sau khi chọn được font tiếng Hoa ta tiến hành add ký tự tiếng Việt vào.
- Click chuột phải vào vùng trống chọn add để thêm ô chứa font (Tips: Muốn add nhiều ô cùng lúc bạn có thể nhấn giữ phím Ctrl chọn những ô vừa add sau đó kích chuột phải vào vùng trống chọn add thì số ô được chọn sẽ được tăng gấp đôi)

- Mở font Unicode tiếng Việt ra, chọn những ký tự tiếng Việt còn thiếu trong font tiếng Hoa. Bạn kích chuột phải vào ký tự muốn sao chép chọn Copy sau đó chuyển sang font tiếng Hoa Paste vào những ô trống vừa add (Tips: Bạn có thể vừa giữ Ctrl để chọn những từ cần copy)
- Sau khi add hết ký tự tiếng Việt ta tiến hành thêm Mappings cho từng ký tự Unicode vừa thêm vào (công đoạn này rất quan trọng, nếu add sai mapping thì ký tự đó không có tác dụng)
+ Trở lại font tiếng Việt, kích chuột phải vào ký tự bạn vừa copy chọn properties > Mappings > copy giá trị trong ô Value.
+ Vào font tiếng Hoa, cũng làm như thế trên ký tự mới thêm vào. Trong ô Mapping, bạn paste giá trị vừa copy vào ô Value rồi chọn Add > OK
Khi nào bạn add hết mappings cho tất cả các ký tự mới thêm vào là bạn có thể sử dụng font đó trên điện thoại.
Lưu ý:
- Bạn nên làm cẩn thận vì chương trình này có lúc không cho Undo nên nếu làm sai là phải làm lại cả đó.
- Trong phần đổi tên Font, nếu có chỗ nào không hiểu thì không nên sửa nếu không font có thể hỏng luôn đó.
- Muốn dùng font tiếng Hoa không phải Unicode bạn phải sửa lại mappings cho tất cả các font sang dạng Unicode
- Font phải được thiết kế với định dạng TTF mới dùng được trên điện thoại

Tặng các bạn phần mềm Font Creator 5.0 Professional Edition (bản full) để sử dụng tốt hơn.

http://www.mediafire.com/?tyajknynoj0

anh ơi
anh giúp em với ạh,
máy của em là nokis 7610.việc này thì em phải sang Box s60 v2 để hỏi nhưng đau buồn là bên đó không có cao thủ như anh nên em mạng phép viết bài này xin anh giúp em với
em có một cái fonts chuẩn hiển thị tốt tiếng việt 100% mọi ứng dụng nhưng nó lại không có tiếng trung, vậy mong anh giúp em cho tiếng trung vào không ạh vì không có tiếng trung nên khi duyệt ƯCeb thì bị out nay ấy mà
với lại anh cho em hỏi em dùng phần mềm tạo fonts gdr từ font ttf và nhưng font ttf này lại hỗ trợ tiếng việt nhưng khi tạo xong font gdr thì lại không có tiếng việt vậy anh trai:((
và anh chỉ cho am cách lông giao giện thư pháp vào fonts với , ý em là em muốn giao diện ngoài màh hình 7610 là fonts thư pháp được em chọn còn bêb trong là chạy theo fonts tiếng việt của em
anh giúp em nha
link đây ạnh
http://www.mediafire.com/?sharekey=c8731dc7d50d33dc36df4e8dca1419695004c9d91e20ed10ce018c8114394287

uandi2009

anh ơi
anh giúp em với ạh,
máy của em là nokis 7610.việc này thì em phải sang Box s60 v2 để hỏi nhưng đau buồn là bên đó không có cao thủ như anh nên em mạng phép viết bài này xin anh giúp em với
em có một cái fonts chuẩn hiển thị tốt tiếng việt 100% mọi ứng dụng nhưng nó lại không có tiếng trung, vậy mong anh giúp em cho tiếng trung vào không ạh vì không có tiếng trung nên khi duyệt ƯCeb thì bị out nay ấy mà
với lại anh cho em hỏi em dùng phần mềm tạo fonts gdr từ font ttf và nhưng font ttf này lại hỗ trợ tiếng việt nhưng khi tạo xong font gdr thì lại không có tiếng việt vậy anh trai:((
và anh chỉ cho am cách lông giao giện thư pháp vào fonts với , ý em là em muốn giao diện ngoài màh hình 7610 là fonts thư pháp được em chọn còn bêb trong là chạy theo fonts tiếng việt của em
anh giúp em nha
link đây ạnh
http://www.mediafire.com/?sharekey=c8731dc7d50d33dc36df4e8dca1419695004c9d91e20ed10ce018c8114394287
Font của bạn up là *.gdr, để add tiếng Trung phải chuyển qua *.ttf. Bạn có thể tìm và up PM convert từ *.gdr sang *.ttf và ngược lại được ko ? Như thế sẽ dễ dàng hơn:)

adinadin

Pác cho mình hỏi vậy nếu em đã cài Psiloc Crystal Chinese Localization vào ròi nhưng tiếc thay nó ko nhận được mấy ngôn ngữ khác, ví dụ như chữ hàn wuốc vậy, vậy em chép font arial uncode MS vào được ko hả Pác? hay fải gỡ nó ra mới chép font vào được? Nếu được pác cho em xin font arial uni nhé :D thanks nhìu:)

uandi2009

Pác cho mình hỏi vậy nếu em đã cài Psiloc Crystal Chinese Localization vào ròi nhưng tiếc thay nó ko nhận được mấy ngôn ngữ khác, ví dụ như chữ hàn wuốc vậy, vậy em chép font arial uncode MS vào được ko hả Pác? hay fải gỡ nó ra mới chép font vào được? Nếu được pác cho em xin font arial uni nhé :D thanks nhìu:)
**Font arial này bạn có thể vào google và gõ : arialuni.ttf free downlọad
Ngay linh 4share đầu tiên bạn có thể download ở đó . Cài font này là có thể xem font hàn quốc

adinadin

**Font arial này bạn có thể vào google và gõ : arialuni.ttf free downlọad
Ngay linh 4share đầu tiên bạn có thể download ở đó . Cài font này là có thể xem font hàn quốc

bạn xài s60v3 hả, bạn có cài Psiloc Crystal Chinese Localization vào ko? chép thêm font arial uni vào có chạy dc ko bạn? bạn hướng dẫn mình vào google hàng đầu tiên 4share bị die ròi:(.

uandi2009

bạn xài s60v3 hả, bạn có cài Psiloc Crystal Chinese Localization vào ko? chép thêm font arial uni vào có chạy dc ko bạn? bạn hướng dẫn mình vào google hàng đầu tiên 4share bị die ròi:(.
Mình ko cài Psiloc Crystal Chinese Localization, nếu bạn cài font Arialuni thì máy có thể hiển thị rất nhiều nhôn ngữ(mà ko cần up code Tiếng trung), còn để gõ ký tự thì phải dùng pm khác, hình như có pm DayHandInput có thể gõ đc tiếng trung đấy, bạn thử search trong diễn đàn xem . goodluck
Link 4share đó còn sống nhăn răng mà bạn, thử lại đi ban.

binhhuspro

Cứu em với pro ơi e63 red của em chưa hackphon, em lỡ tay cài bộ gõ tiếng Hoa ZTA4 vào giờ ko nhắn tin tiếng Việt được, cứ hiện ra cái ô vuông à, em xóa ZTA4 đi mà không được. huhu!

S60v3 CN-VN. Font chữ hỗ trợ cả tiếng Hoa lẫn tiếng Việt

Giới thiệu:
Đây là font chữ mình tự design có thể xem được tiếng Việt và tiếng Hoa cùng lúc rất hữu dụng. Có thể xem trên OfficeSuite, MobiReader và một số chương trình khác.

...
Dạ thưa anh những fonts này em lấy trên pc đó anh , em thấy thích những cái font này nhưng không biết nó có tiếng việt hay không nữa , nếu chưa có thì anh có thể cho vào tiếng việt và Trung Hoa giúp em không ạh cảm ơn anh=D>

hieu138

thanks bác tác giả nha
nhưng hình như bác quên mất là bên TQ kô vào được mediafire
em chẳng down được gì cả:(

toivanlatoi1705

mình cài phần mềm Psiloc Crystal Chinese Localization máy báo là lỗi cập nhật
Còn mình tạo thêm E:\resource\fonts thì x-plore ko cho
Máy mình 6120c đã hack rồi !