• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

FontRouter Ver. 2.08(17093): Giải pháp cho Font tượng hình

rockmeout

Cám ơn bạn vnyelsea nhé, mình đang bận 1 chút, lát sẽ thử. Hôm qua cứ tưởng tèo rồi, nhưng may mà P9 có thẻ nhớ nên rút ra, xóa đi lại OK :D

vnyelsea

Rockmeout cũng bị restart máy liên tục. Nhưng tháo thẻ nhớ ra là xong. Và ở trên (#16) là một nguyên nhân để các bạn tham khảo.
Mình cũng bị restart hoài. Nhưng đó chỉ là những lúc mình tìm font thay đổi cho ưng ý thôi.
Chơi cái này tưởng chẳng sao nhưng xem ra cũng phiền toái cho một số bạn. Các bạn lưu ý nhé.

rockmeout

@vnyelsea: Mình vẫn không hiểu sao mình dùng font bạn sửa mà vẫn không được. Tiếng Việt thì OK nhưng email tiếng Nhật thì chịu, cứ thành ô vuông hêt Chẳng lẽ card của mình hỏng? Vô lý vì nếu thế thì các font khác cũng ko đọc được chứ nhỉ? Không hiểu vì lý do gì mà ko được, bó tay vụ này rồi. Hy vọng không ai bị như mình
Posted via Mobile Device

vnyelsea

@vnyelsea: Mình vẫn không hiểu sao mình dùng font bạn sửa mà vẫn không được. Tiếng Việt thì OK nhưng email tiếng Nhật thì chịu, cứ thành ô vuông hêt Chẳng lẽ card của mình hỏng? Vô lý vì nếu thế thì các font khác cũng ko đọc được chứ nhỉ? Không hiểu vì lý do gì mà ko được, bó tay vụ này rồi. Hy vọng không ai bị như mình
Posted via Mobile Device

Hay nhỉ?! Diễn đàn mình, khu vực UIQ hình như chỉ có bạn và mình dùng tiếng Nhật, sao bạn lại không được nhỉ.
Hay bạn thử dùng file FontRouter.inn của mình xem. Mình thay font nào là máy dùng ngay font đó, vậy mà bạn không được, khó hiểu nhỉ. Hay là nó xung đột với soft nào chăng?
File Fontrouter.inn: View attachment 105325

Khi sửa xong noi dung file FontRouter.inn bạn đừng chọn Save mà hãy chọn Exit hoặc Close. Khi đó máy hỏi có save không thì chọn Yes. Theo cách này sẽ không làm thay đổi type của file FontRouter.inn. Sủa xong mình nhấn Save trực tiếp đôi khi có thể làm thay đổi type của file, đặc biệt là khi sửa trên Notepad.
Và nữa, các phần mềm của Lonely Cat Games (theo cách này) thường sử dụng Font Arial, do đó check mail bằng ProfiMail sẽ không có tiếng Nhật, chỉ có tiếng Việt. Nhưng check mail bằng soft ngầm định của P9 thì OK, cả Nhật cả Việt.
Mình thử nhiều cách để X-Plore, ProfiMail, v.v... không sử dụng Font Arial mà dùng Font Hệ thống là Font Nhật nhưng không được. Không có Font Arial thì được nhưng có Font Arial thì...
Mà không có Font Arial thì không duyệt Web được, đành chịu.

Bạn thử lại lần nữa, nếu không được thì chịu thôi. Với mình thì luôn đặt sự tiện dụng lên đầu. Nếu cách bạn vẫn dùng vẫn tốt thì cũng chẳng cần thay đổi trong trường hợp cách này không dùng được.
Font IPAPGothic của bạn sau khi mình sửa, thay một phát là dính ngay. Mình vẫn đang dùng này.

rockmeout

Cám ơn bạn nhé. Mình đã down và cóp file của bạn nhưng bây giờ thì email tiếng Nhật OK, tiếng Việt vẫn phải dùng Profilmail, ko hiểu sao nữa, túm lại ko khác so với cách truyền thống của mình nhưng hơn ở chỗ là chỉ cần 1 font hệ thống. Chắc mình cứ để thế này dùng luôn cho tiện.
Arigatou ne.
Posted via Mobile Device

vnyelsea

Phương pháp nhập code mình share với các bạn ở trên là phương pháp mình dùng với Ver cũ, Ver. 2.03(16597), trong một thời gian dài. Hôm rồi load về Ver mới, chỉ xem qua quýt và vẫn dùng theo phương pháp cũ. Hôm nay đi chơi về ngồi buồn lại mở cái file này ra xem, mình thấy với Ver mới này thật đơn giản hơn nhiều.
Các bạn chỉ cần nhập lại một đoạn code như sau là xong:

; Disable font file. (full path or just file name)
;
;DisableFontFile=Z:\Resource\Fonts\Sans-Serif_Latin-Regular.ttf
;DisableFontFile=Z:\Resource\Fonts\Sans-Serif_Latin-Bold.ttf
;DisableFontFile=Z:\Resource\Fonts\Sans-Serif_Latin-Italic.ttf
;DisableFontFile=Z:\Resource\Fonts\Sans-Serif_Latin-BoldItalic.ttf
;DisableFontFile=Sans-Serif_Latin-Regular.ttf
;DisableFontFile=Sans-Serif_Latin-Bold.ttf
;DisableFontFile=Sans-Serif_Latin-Italic.ttf
;DisableFontFile=Sans-Serif_Latin-BoldItalic.ttf

; Extra font files to be loaded.
ExtraFontFile=D:\Data\Fonts\*.*

Mình dùng chữ đỏ là nội dung mình sửa lại hoặc nhập thêm.
Những nội dung khác các bạn giữ nguyên.

Hãy tạo một Folder DATA\FONTS ở ổ D: (thẻ nhớ), và copy font định làm system font vào đó, khởi động lại máy là xong.
Các fonts khác cứ để trong D:\resource\fonts, các chương trình nào cần fonts đó sẽ có thể lấy sử dụng. Chỉ cần Arial cho WEB và một vài chương trình thứ ba; Tahoma cho MDic... Có thể thêm Times New Roman cho MobiReader nếu thích. Các font này có thể láy từ WINDOWS trên PC.
Nên xóa 04 fonts hệ thống của SE...

Có thể lấy file của mình về chép vào C:\Data\Fonts nếu ngại sửa.

Tập tin đính kèm: View attachment 105493

Sau cùng xin lỗi các bạn vì quá lòng vòng trong bài đầu tiên.

rockmeout

Lạ thật, mình cũng làm như bạn mà ko sao đọc được email tiếng Việt, có cần chỉnh gì nữa trong Inbox ko bạn nhỉ? Hay có lẽ phải cài lại Fontrouter từ đầu...

vnyelsea

Lạ thật, mình cũng làm như bạn mà ko sao đọc được email tiếng Việt, có cần chỉnh gì nữa trong Inbox ko bạn nhỉ? Hay có lẽ phải cài lại Fontrouter từ đầu...

Mình không chỉnh sửa gì trong Mail đâu. Lạ thật.
Nhưng những mail người gửi định dạng PlanText thì chắc không đọc được tiếng Việt đâu, những mail này nếu trên PC sẽ dùng font Courier New, nếu trên H/P sẽ dùng font hệ thống. Những mail nào được định dạng HTML mới đọc được.

rockmeout

Đúng là thế thật, khổ, tại mình ko để ý, có sẵn mấy cái email tiếng Việt mà ko đọc được cái nào, đâm ra nghĩ quẩn :) Vừa thử tự gửi cho mình một phát thì đọc ngon lành rồi. Chắc là do định dạng email như bạn nói ở trên. Cuối cùng thì mọi vấn đề đã sáng tỏ. Cám ơn bạn nhiều nhé!!!
Posted via Mobile Device

bachletuyet

vấn đề của FontRouter Ver. 2.08(17093) là : mỗi lần mình click vào bàn phím ảo ( 123) là máy lại tự dưng restart lại bạn ạ , liệu mình có nhầm lẫn ji ko ???

vnyelsea

vấn đề của FontRouter Ver. 2.08(17093) là : mỗi lần mình click vào bàn phím ảo ( 123) là máy lại tự dưng restart lại bạn ạ , liệu mình có nhầm lẫn ji ko ???

Mình nghĩ là không phải do thằng này đâu. Mình dùng bàn phím số, bàn phím cứng, và bàn phím ảo đều bình thường.
Thông thường có vấn đề về lỗi với fonts khi dùng phần mềm này nó hiện thị ngay khi bạn khởi động máy. Biểu hiện là khi bạn khởi động, thanh trượt màu trắng chạy được 1/3 màn hình sẽ chớp trắng một cái. Khi này máy load phần mềm này và fonts nên nếu lỗi nó biểu hiện như vậy. Và khi khởi động xong máy cũng chớp trắng màn hình vài lần rồi mới trở lại bình thường. Và nữa, sẽ có một vài phần mềm không chạy được, dễ thấy nhất là Swiss Mgr Pro...
Nói chung kinh nghiệm của mình là vậy.
Bạn có thể kiểm tra tình trạng hoạt động của FontRouter thông qua file C:\Logs\FontRouter\FontRouter.log
Nếu phần mềm bị lỗi bạn hoàn toàn có thể quan sát qua file này. Có thể mở bằng X-plore hoặc Notepad trên PC.
Chú ý, khi cài FontRouter sẽ không có C:\Logs\FontRouter\ đâu. Bạn phải tự tạo. Và khi FontRouter chạy nó sẽ tạo ra file FontRouter.log, file này như nhật ký hoạt động của FontRouter vậy. Nó biểu thị đã load những fonts nào, kích thước fonts, độ hiện thị, v.v... load fonts thành công hay thất bại, v.v...
Nói chung mình dùng trên một năm không gặp lỗi gì. Trường hợp của bạn mình không rõ. Có thể mỗi máy mỗi khác, mình đang muốn nói hiện tượng xung đột giữa các soft...

Chúc thành công!

shadow141206

bạn nên dùng một bàn phím ảo khác (x-k@y free chẳng hạn), cái mặt định cùi bắp lắm !!! Mình xài cái mặt định của máy hay bị lỗi tùm laum, lại chậm nữa. Nhưng sau khi cài X-k@y lên thì mọi chuyện êm xuôi, chạy rất ổng định và không còn bị đơ nữa ;;)

Posted via Mobile Device

Chỉnh sửa cuối:

XiaoGui

Cho em hỏi là em máy em chỉ có tiếng Trung và tiếng Anh,em cài font như trên thì có thể hiện được như trong ảnh của vnyelsea không?

vnyelsea

Cho em hỏi là em máy em chỉ có tiếng Trung và tiếng Anh,em cài font như trên thì có thể hiện được như trong ảnh của vnyelsea không?

Mình không hiểu ý bạn! Chỉ có tiếng Trung là do bạn cài vào hay CDA của máy sẵn là khu vực Hongkong nên sẵn có tiếng Trung. Trong trường hợp này bạn cứ copy font tiếng Việt vào D; hay C:\Resource\Fonts là thỏa mãn yêu cầu của bạn rồi.
Còn không phải trường hợp trên thì cách làm của mình là để giải quyết. Hiện mình cũng đang dùng tiếng Nhật và Anh là chính. Và cách làm trên là để giải quyết nhu cầu tiếng Việt của mình.
Chúc bạn thành công!

XiaoGui

Mình không hiểu ý bạn! Chỉ có tiếng Trung là do bạn cài vào hay CDA của máy sẵn là khu vực Hongkong nên sẵn có tiếng Trung. Trong trường hợp này bạn cứ copy font tiếng Việt vào D; hay C:\Resource\Fonts là thỏa mãn yêu cầu của bạn rồi.
Còn không phải trường hợp trên thì cách làm của mình là để giải quyết. Hiện mình cũng đang dùng tiếng Nhật và Anh là chính. Và cách làm trên là để giải quyết nhu cầu tiếng Việt của mình.
Chúc bạn thành công!

ĐÚng rồi,máy của mình CDA là của Singapore,chỉ có tiếng Anh và tiếng Trung thôi,nhưng không đọc được tiếng việt. Bạn có thể cho mình font như trong bài đã post của bạn được không? Cám ơn bạn

vnyelsea

ĐÚng rồi,máy của mình CDA là của Singapore,chỉ có tiếng Anh và tiếng Trung thôi,nhưng không đọc được tiếng việt. Bạn có thể cho mình font như trong bài đã post của bạn được không? Cám ơn bạn

Font tiếng Việt bạn có thể copy từ PC ra, bạn vào C:\Windows\Fonts
Bạn cần Font Arial (gồm 04 file Arial.ttf, Arialb.ttf, Ariali.ttf, Arialbi.ttf) dùng cho Trình duyệt Web; Font Tahoma (gồm 02 file Tahoma,ttf và Tahomabd.ttf) dùng cho từ điển Anh - Việt, Việt - Anh free của SE...
Bạn chỉ cần copy vào D:\Resource\Fonts hay C:\Resource\Fonts rồi khởi động lại máy là xong.
(Font hệ thống bạn để ở đâu thì copy những fonts bổ sung nói trên vào đó...)

XiaoGui

Font tiếng Việt bạn có thể copy từ PC ra, bạn vào C:\Windows\Fonts
Bạn cần Font Arial (gồm 04 file Arial.ttf, Arialb.ttf, Ariali.ttf, Arialbi.ttf) dùng cho Trình duyệt Web; Font Tahoma (gồm 02 file Tahoma,ttf và Tahomabd.ttf) dùng cho từ điển Anh - Việt, Việt - Anh free của SE...
Bạn chỉ cần copy vào D:\Resource\Fonts hay C:\Resource\Fonts rồi khởi động lại máy là xong.
(Font hệ thống bạn để ở đâu thì copy những fonts bổ sung nói trên vào đó...)

Hix,cái này khó quá. Em vẫn chẳng hiểu gì cả. Bác có thế hướng dẫn em kĩ hơn được không hoặc là bác cho em các file cần thiết để em cài. Cám ơn bác trước...

XiaoGui

Em đang dùng font Sans-Serif_ChinZi.v255 để đọc tiếng việt với tiếng trung,nhưng chỉ dùng được trong mobi reader,word thôi chứ còn những cái khác thì vẫn không có tiếng việt.hix. Mong bác hướng dẫn cho em. Em thích cái font trong ảnh của bác quá :D