• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

FontRouter Ver. 2.08(17093): Giải pháp cho Font tượng hình

Son_Nguyen

Hix,cái này khó quá. Em vẫn chẳng hiểu gì cả. Bác có thế hướng dẫn em kĩ hơn được không hoặc là bác cho em các file cần thiết để em cài. Cám ơn bác trước...
Có gì khó hiểu đâu bạn, bạn lấy font ở PC ra theo cách mà bạn ấy hướng dẫn rồi copy theo đúng đường dẫn C:\Resource\Fonts hoặc D:\Resource\Fonts, restart lại máy là OK thôi mà..

hoabattuvn_tt

Hãy tạo một Folder DATA\FONTS ở ổ D: (thẻ nhớ), và copy font định làm system font vào đó, khởi động lại máy là xong.Các fonts khác cứ để trong D:\resource\fonts, các chương trình nào cần fonts đó sẽ có thể lấy sử dụng

Cài FontRouter xong rồi icon nó nằm ở đâu vậy, mình tìm không thấy đâu. Mình đã copy 3 font vào E:/DATA/FONTS, mặt định sẽ lấy font đầu tiên làm system font nhưng muốn đổi font thứ hai làm system font thì làm sao vậy?Thanks

Chỉnh sửa cuối:

phambo

Cài FontRouter xong rồi icon nó nằm ở đâu vậy, mình tìm không thấy đâu. Mình đã copy 3 font vào E:/DATA/FONTS, mặt định sẽ lấy font đầu tiên làm system font nhưng muốn đổi font thứ hai làm system font thì làm sao vậy?Thanks

Bạn không chịu đọc kỹ bài đi mà cứ mò mẫm từng tí thế này nguy hiển đấy,cái này làm gì có icon mở trong ổ c có file .inn thôi thao tác trên đây.
BẠN NÊN ĐỌC KỸ BÀI HƯỚNG DẪN ĐI DÃ

hoabattuvn_tt

Bạn không chịu đọc kỹ bài đi mà cứ mò mẫm từng tí thế này nguy hiển đấy,cái này làm gì có icon mở trong ổ c có file .inn thôi thao tác trên đây.
BẠN NÊN ĐỌC KỸ BÀI HƯỚNG DẪN ĐI DÃ

Mình đã làm y hướng dẫn mình không có chỉnh file FontRouter.inn mình sư dụng file FontRouter.inn của vnyelsea.

tuyetha

Mình đã làm y hướng dẫn mình không có chỉnh file FontRouter.inn mình sư dụng file FontRouter.inn của vnyelsea.

Pm này thật ra cũng có sẵn trong font changer mà bạn cài rồi.Nếu sử dụng cái này thì font changer vẫn thuận tiện và đễ tét hơn đấy

Posted via Mobile Device

Son_Nguyen

Pm này thật ra cũng có sẵn trong font changer mà bạn cài rồi.Nếu sử dụng cái này thì font changer vẫn thuận tiện và đễ tét hơn đấy

Posted via Mobile Device
PM Font Changer là dành cho S60v3 mà bạn, UIQ3.0 xài sao được.:(. Đây là khu vực dành cho UIQ chứ có phải S60 đâu.

tuyetha

PM Font Changer là dành cho S60v3 mà bạn, UIQ3.0 xài sao được.:(. Đây là khu vực dành cho UIQ chứ có phải S60 đâu.

Xin lỗi mọi người!Là mình nhắc hoabattutt thôi,bạn ấy dùng 5320.Mình không để ý chú đề

Posted via Mobile Device

Son_Nguyen

P1i của mình đâu cần cài font vẫn xài bình thường mà

P1i khi đã up lên firmware mới nhất thì font đã hỗ trợ tiếng Việt tốt rồi mà bạn. Cái này chỉ dành cho những ai thích nghịch thay đổi font chữ cho đỡ nhàm chán hơn khi nhìn mãi font default thôi.:D. Mình thì ko quan trọng lắm về chuyện font chữ, chỉ cần hỗ trợ tiếng Việt tốt là OK roài.

homashu

cái font mặc định không đọc được phiên âm tiếng anh, dùng fot khác thì không thể hiện chữ đậm, làm chả biết tin nào đọc rồi tin nào chưa đọc luôn

vnyelsea

Đúng là nhu cầu về fonts thật đa dạng. Mình viết bài này chủ yếu khuyến dùng cho những ai vì nhu cầu công việc bất đắc dĩ phải dùng phông tượng hình thôi.
Còn để hiện thị được phiên âm tiếng Anh, bạn tìm trong số những fonts dùng trên PC, fonts nào đáp ứng được nhu cầu này thì theo cách "truyền thống" - đổi tên fonts files theo bốn fonts system tương ứng - mà dùng cho lành.
Nhưng hình như bạn đâu phải dùng UIQ đâu???

kaiyama29

Cho mình hỏi cài FONTs như vậy thì có thể dủng mobireader để đọc file vừa có tiếng VIỆT vừa có tiếng Nhật đc không???????/ví dụ như Tài kiệu học tiếng Nhật chẳng hạn..............

phanquoc1972

Nhân đây chia sẻ các bạn hai bộ fonts mình thường dùng:
Font HGMaruGothicMPRO:
http://www.mediafire.com/?ixdhzczwyne

HGSGyoshotai:
http://www.mediafire.com/?ixdhzczwyne
Minh họa:

Font này cũng có một số bạn đã xin, hôm nay xin up ở đây luôn

Cho mình hỏi...
2 cái font trên này...
Font nào hiển thị được chữ Trung...

Mình dùng W950i...
Đã từng load font tiếng trung vào D:...
Bị restar liên tục...
Phải thay ổ D:...
Vì khi up lại firmware...nó không vào xóa ổ D được...chỉ xóa trên C mà thôi...
Mà D: lại là bộ nhớ trong...
Thật là đau lòng...:((
Bây giờ mới thấy chủ đề này...
Thich quá nhưng...sợ sợ làm sao á...
Vui lòng chỉ dẫn thêm...
Để làm sao vào Mobireader Pocket...
Vừa đọc được tiếng Trung và Việt...
Cám ơn rất nhiều...

vnyelsea

Cho mình hỏi cài FONTs như vậy thì có thể dủng mobireader để đọc file vừa có tiếng VIỆT vừa có tiếng Nhật đc không???????/ví dụ như Tài kiệu học tiếng Nhật chẳng hạn..............

Cho mình hỏi...
2 cái font trên này...

Mình dùng W950i...
Bị restar liên tục...
Vui lòng chỉ dẫn thêm...
Cám ơn rất nhiều...

Mình hiểu mong muốn của hai bạn, giống mình thôi. Tiếc rằng mong muốn này không thể thành hiện thực được.
Muốn được như vậy, chúng ta phải có một bộ font có đầy đủ cả bảng mã tiếng Nhật và bảng mã tiếng Việt, và đều theo chuản Unicode.
Các font tiếng Nhật dùng bảng mã Unicode theo mình biết thì khá hiếm, ngoại trừ Arial Unicode MS sẵn có trên Windows ra thì... Nhưng font này hỗ trợ rất nhiều ngôn ngữ nên dung lượng file font rất lớn, mobi không thể dùng được. Muốn dùng được chúng ta phải lược bỏ dần những ngôn ngữ không cần thiết trên font này. Nhưng mà cũng hơi khó vì phần ngôn ngữ TQ và Nhật. Trong cái bảng đồ họa chứ Hán bòng bong đó, kiểu gì cũng bị xóa nhầm.
Mình cũng đã search trên mạng tìm những font Nhật sử dụng bảng mã Unicode khác nhưng đều không free, nghĩa là phải mua. Cũng phiền toái.

Cách mình trước đây định làm là kiếm một bộ font tiếng Nhật sử dụng bảng mã Unicode, xóa hết phần ký tự La tinh đi rồi copy toàn bộ ký tự của một font tiếng Việt cũng dùng bảng mã Unicode vào. Làm như vậy nếu kiếm được những font gần giống nhau thì bộ font mới trông cũng đồng bộ. Tuy nhiên không được giống thì cũng chẳng sao, bởi phần ký tự Nhật và La tinh nó độc lập mà, chủ yếu so nét khớp chút là được, đừng để ký tự Hán thì gầy hoặc mập trong khi ký tự La tinh thì ngược lại mập hoặc gầy.

Tuy nhiên cũng chưa hiện thực hóa được vì không có font. Hơn nữa theo thời gian cũng hết đam mê dùng tiếng Nhật trên mobi rồi. Có Notebook tại sao không dùng chứ...

p.s. Hai fonts mình share ở trên là font tiếng Nhật, không phải font tiếng Trung, do đó đương nhiên sẽ không hiển thị được ký tự tiếng Trung. Mặc dù ký tự Nhật và Trung có những bộ chữ giống nhau y đúc nhưng phải nhớ bảng mã chữ (liên quan đến cách nhập ký tự) là khác nhau. Vì thế...
Nhân đây mình cũng giải thích tại sao ghép font Nhật và font Việt phải là font sử dụng bảng mã Unicode. Sở dĩ phải vậy là vì ký tự Nhật và ký tự Việt không giống nhau nhưng lại có một số mã chữ như nhau. Nếu dùng bảng mã VNI hay Telex thì chắc chắc các chữ sẽ bị mã hóa hết... Hệ thống sẽ không biết dùng đồ họa nào để hiển thị tương ứng cho mã ký tự được nhập...

Những bạn dùng dòng W không có thẻ nhớ theo mình không nên dùng cách này (cũng như soft này) vì độ rủi do sẽ rất cao. Các bạn nên chọn cách "truyền thống", nhân bản một file font dùng được rồi tiến hành đổi tên tương ứng theo tên bốn file fonts hệ thống của SE. Dòng W RAM không tệ nên dùng không sao đâu. RAM p9 hơi hạn hẹp nên bất đắc dĩ phải dùng cách này. Chứ nhân bản một file font cỡ 3 đến 4Mb lên 04 file thì riêng bộ fonts hệ thống đã 12 đến 16Mb rồi, ...

Lời cuối, mình là dân KT không phải IT, vì thế hiểu biết cũng có hạn, những gì mình vừa trình bày không biết chính xác không. Những nếu không chính xác các bạn cũng đừng cười nhé. Sở dĩ mình nói lời này để tránh sự hiểu nhầm không cần thiết...

Chúc vui!

vnyelsea

Cho mình hỏi...
2 cái font trên này...

Mình dùng W950i...
Bị restar liên tục...
Vui lòng chỉ dẫn thêm...
Cám ơn rất nhiều...

Font tiếng Trung cũng như bộ gõ tiếng Trung đã được dengrumingzi chia sẻ trên diễn đàn trong bài viết Font Trung Việt và bộ gõ tiếng Trung
Để thỏa mãn nhu cầu của bạn với chiếc mobi "yêu" bạn nên theo cách mà dengrumingzi đang dùng nhé.
Vấn "đề bị khởi động liên tục" thông thường là do lỗi font thôi. Không phải font nào cũng hiển thị tốt trên mobi đâu, mặc dù có thể hiện thị rất tốt trên PC. Hơn nữa cũng tùy thuộc vào HĐH nữa. Có những font Windows Mobi dùng được nhưng Symbian thì chào chịu thua. (Mình đã test thử đối với font tiếng Nhật...)
Chúc vui!