• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Google map đã có bản đồ Việt Nam

hoaphuongdothang5

P990i chắc chắn được.
Bạn cần cài Google Map dành cho UIQ3.0 vào máy...
Đã có bản việt hóa của bạn SonDo ở http://pdaviet.net/showthread.php?t=17425&page=2 bài thứ 15

Và cần kết nối internet (GPRS hay Wifi)

Mình Downd cái này về nhưng không biết cài như thế nào, File down về có đuôi là .7z, không biết đổi thành đuôi gì để cài.
các bác chỉ giúp với.
Thanks all !

Nguyen_Minh

Mình Downd cái này về nhưng không biết cài như thế nào, File down về có đuôi là .7z, không biết đổi thành đuôi gì để cài.
các bác chỉ giúp với.
Thanks all !

7z trên đt thì anh đổi thành zip hoặc rar dùng x plore giải nén. Trên máy tinhs thì giải nén, ra file sis, chép vào đt rồi cài đặt

Posted via Mobile Device

mrhadobac

7z trên đt thì anh đổi thành zip hoặc rar dùng x plore giải nén. Trên máy tinhs thì giải nén, ra file sis, chép vào đt rồi cài đặt

Posted via Mobile Device
Chưa chắc. Định dạng .7z là của phần mềm nén-giải nén mã nguồn mở lừng danh là 7zip, vốn là đối trọng của định dạng .rar bản quyền. Chính vì thế muốn gải nén file .7z thì dùng 7zip là đúng nhất.

Định dạng 7z có nhiều cái hay hơn so với rar như tỉ lệ nén tốt hơn, giải nén với 7zip nhanh hơn... vv Ở nc ngoài định dạng .7z khá phổ biến, còn ở vn thì thấy ko nổi tiếng bằng .rar... :D

Sẵn đây mình xin đề cập việc bạn nào muốn thay thế phần mềm WinRar bản dùng thử và quan tâm đến bản quyền, hãy chuyển sang 7zip :D:D:D

Thông tin về 7zip: http://vi.wikipedia.org/wiki/7-Zip
Download: http://www.7-zip.org/

hoaphuongdothang5

Chưa chắc. Định dạng .7z là của phần mềm nén-giải nén mã nguồn mở lừng danh là 7zip, vốn là đối trọng của định dạng .rar bản quyền. Chính vì thế muốn gải nén file .7z thì dùng 7zip là đúng nhất.

Định dạng 7z có nhiều cái hay hơn so với rar như tỉ lệ nén tốt hơn, giải nén với 7zip nhanh hơn... vv Ở nc ngoài định dạng .7z khá phổ biến, còn ở vn thì thấy ko nổi tiếng bằng .rar... :D

Sẵn đây mình xin đề cập việc bạn nào muốn thay thế phần mềm WinRar bản dùng thử và quan tâm đến bản quyền, hãy chuyển sang 7zip :D:D:D

Thông tin về 7zip: http://vi.wikipedia.org/wiki/7-Zip
Download: http://www.7-zip.org/

Tôi thấy nút THANK chưa đủ nên Spam tí.
Cảm ơn bạn nhiều, theo link trên tôi đã down phần mềm 7-Zip về và giải nén được file đó, trước dùng Winrar, Winzip hoặc đổi thành các loại đuôi khác đều không được, nay 7zip đã giải nén được ra file .sis để cài.
Lần nữa xin cảm ơn bạn.

Nguyen_Minh

Tôi thấy nút THANK chưa đủ nên Spam tí.
Cảm ơn bạn nhiều, theo link trên tôi đã down phần mềm 7-Zip về và giải nén được file đó, trước dùng Winrar, Winzip hoặc đổi thành các loại đuôi khác đều không được, nay 7zip đã giải nén được ra file .sis để cài.
Lần nữa xin cảm ơn bạn.

Sao lạ dzay? E dùng win rar giải nén 7z ngon ơ. Chẳng có vấn đề gì luôn

hoaphuongdothang5

Sáng hôm qua vào trang google map (http://maps.google.com/) thấy đã có Bản đồ Việt Nam, bèn vào google map của UIQ3 (định vị theo trạm phát sóng) thì không thấy gì.

Nhưng trưa nay đi ăn cơm mở ra thử thì thấy đã có bản đồ cho Việt Nam (quá tuyệt - google làm ăn lẹ thiệt ).

Bác Tài ơi, Gmap và GSMnavigator có liên quan gì với nhau trong việc định vị vị trí không nhỉ. Tôi vào Gmap thì thấy báo vị trí sai số lớn quá (khoáng 1.500m so với vị trí thực).
Tôi có cài GSMnavigator nhưng chưa biết cách sử dụng như thế nào và cài đặt thông số ra sao, các bác có kinh nghiệm chỉ giúp tôi với.
Cảm ơn các bác nhiều.

hoaphuongdothang5

Sao lạ dzay? E dùng win rar giải nén 7z ngon ơ. Chẳng có vấn đề gì luôn

Có thể đó là file .rar hoặc .zip thật, nhưng do file có dung lượng lớn nên người post cố tình đổi đuôi thành .7z để "lách luật" vậy nên bạn giải nén bằng Winrar được.
Tôi dùng Win ra giải nén file Google Maps VH ver2[1].00(5).7z thì báo là "No archives found". Khi dùng 7-Zip giải nén thì ngon ơ, ra file .sis cài vô điện thoại ăn ngay.
Dẫu sao cũng cảm ơn bạn, mình cùng trao đổi để thêm kinh nghiệm.

Nguyen_Minh

Có thể đó là file .rar hoặc .zip thật, nhưng do file có dung lượng lớn nên người post cố tình đổi đuôi thành .7z để "lách luật" vậy nên bạn giải nén bằng Winrar được.
Tôi dùng Win ra giải nén file Google Maps VH ver2[1].00(5).7z thì báo là "No archives found". Khi dùng 7-Zip giải nén thì ngon ơ, ra file .sis cài vô điện thoại ăn ngay.
Dẫu sao cũng cảm ơn bạn, mình cùng trao đổi để thêm kinh nghiệm.

Ko hề anh nhé. Anh vào chỗ tổng hợp pm full bởi g318 xem. Cái nào g318 up đều 7z xịn cả. đổi đuôi giải nén bằng x plore mới ko đc. Cho lên máy tính thì ok

Posted via Mobile Device

mrhadobac

Không phải đâu bạn, vì mỗi định dạng đều có cách mã hóa khác nhau, ví dụ một file rar đích thực thì không bao giờ dùng WinZip để giải nén được, vì WinZip ko hỗ trợ định dạng rar. Định dạng .7z cũng vậy thôi!

Theo mình biết từ bản 3.8 trở đi, WinRar đã hỗ trợ giải nén file .7z, nên việc bạn đổi tên file trên xplore nhưng không giải nén được, có thể vì đó là file .rar chăng?
Posted via Mobile Device

Chỉnh sửa cuối:

hoaphuongdothang5

Không phải đâu bạn, vì mỗi định dạng đều có cách mã hóa khác nhau, ví dụ một file rar đích thực thì không bao giờ dùng WinZip để giải nén được, vì WinZip ko hỗ trợ định dạng rar. Định dạng .7z cũng vậy thôi!

Theo mình biết từ bản 3.8 trở đi, WinRar đã hỗ trợ giải nén file .7z, nên việc bạn đổi tên file trên xplore nhưng không giải nén được, có thể vì đó là file .rar chăng?
Posted via Mobile Device

Mình kiểm tra lại rồi, do mình vẫn dùng bản Winrar quá cũ (3.10) mà lại là bản trial nên có thể không giải nén được.
Thanks các bạn nhiều.

@ doananhtai: Dạo này bác Tài đi đâu ko thấy vào topic này thế nhỉ.
@ All: Mà Googlemap chạy GPRS không được sao hả các bác. Tôi chạy Gmap dùng Wifi thì được, những chỗ ko có Wifi thì chịu, GPRS Gmap không kết nỗi được. Mong các bác chỉ giáo.
Thanks all !

mrhadobac

@ All: Mà Googlemap chạy GPRS không được sao hả các bác. Tôi chạy Gmap dùng Wifi thì được, những chỗ ko có Wifi thì chịu, GPRS Gmap không kết nỗi được. Mong các bác chỉ giáo.
Thanks all !
Bạn ơi, mình dùng GPRS về cơ bản là được, load nhanh lắm, dùng bản đồ vệ tinh tìm ra địa điểm ngay sau 5 s, nhưng tải dữ liệu nhanh, nên tiền chảy ra cũng nhanh nữa!

hoaphuongdothang5

Bạn ơi, mình dùng GPRS về cơ bản là được, load nhanh lắm, dùng bản đồ vệ tinh tìm ra địa điểm ngay sau 5 s, nhưng tải dữ liệu nhanh, nên tiền chảy ra cũng nhanh nữa!

Sao lạ vậy nhỉ, mình tắt Wifi đi, kết nối GPRS và Gmap toàn báo là "Network Unavailable: This program requires a data connection...... (Error: Transaction error; Unknown error -5120)
Vậy là sao nhỉ.
Mình dùng P1i, mạng Viettel. vào mạng GPRS bình thường.

mrhadobac

Sao lạ vậy nhỉ, mình tắt Wifi đi, kết nối GPRS và Gmap toàn báo là "Network Unavailable: This program requires a data connection...... (Error: Transaction error; Unknown error -5120)
Vậy là sao nhỉ.
Mình dùng P1i, mạng Viettel. vào mạng GPRS bình thường.

Kì vậy, mình cũng P1i, mạng Mobi, dùng Google Map lại okie mới đau chứ :-?

Bạn dùng thử bản Google Máp của mình xem, giúp gì đc ko :D

Download

Nguyen_Minh

Mình kiểm tra lại rồi, do mình vẫn dùng bản Winrar quá cũ (3.10) mà lại là bản trial nên có thể không giải nén được.
Thanks các bạn nhiều.

@ doananhtai: Dạo này bác Tài đi đâu ko thấy vào topic này thế nhỉ.
Thanks all !

Gprs có thể nó sai cấu hình. Anh vào control panel_connection_internet winzard rồi cho nó down xuống. Vào gmap xem có đc ko. Của e dùng gmap=gprs bt nè

Posted via Mobile Device

hoaphuongdothang5

Bạn down bản trên của bác mrhadobac về sử dụng nhé.
Tôi dùng bản 2.00(5) Việt hóa chạy tốt nhưng không vào bằng GPRS được, đành remove và sài bản này (V 2.0.10), chạy tốt cả Wifi và GPRS, chỉ có điều đây là bản tiếng Anh và đôi khi load hơi chậm.
Posted via Mobile Device

Chỉnh sửa cuối:

kute_boy

uh mà các anh em cho mình hỏi pm này sài cho PC hay DIỆN THOẠI dậy các anh em thank

Nguyen_Minh

uh mà các anh em cho mình hỏi pm này sài cho PC hay DIỆN THOẠI dậy các anh em thank

Trời. Đây là cho đt. File cho pc có đuôi exe. đây là sis. Gmap nó có cho cả đt và pc lun he

Posted via Mobile Device