• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HD2 chạy Android bị lỗi?

baogl

Sau một thời gian chạy Android, con HD2 của mình hay bị tắt máy giữa chừng, kể cả khi chạy Android hay chạy Windows mobile. Mình đã thử format HD2, cài lại rom WM gốc cũng vẫn bị tình trạng như thế. Nguy hiểm quá, ko biết ngày nào con HD2 die:-/
Có bác nào bị thế không. Có cách nào sửa lỗi ko ta?

ambition1006

Mình cũng bị tình trạng như vậy, nhưng thật sự là chưa biết nguyên nhân từ đâu.
Mình cài ROM của Bác Quang, trước giờ sài thấy rất ổn định, rất ít có lỗi gì. Khoảng 5 ngày trở lại đây máy thường xuyên bị khởi động lại không hiểu vì sao? Mình đã task29, đã thử up nhiều loại ROM khác nhau vẫn không khỏi, hiện tại tình trạng này vẫn còn xảy ra (Không biết phải do thời gian gần đây ra nhiều bản android quá, mình cứ cài thay đổi liên tục mà xảy ra tình trạng này không nữa???). Bác nào có cao kiến gì không?

lebinh__hung

tính ra cũng gần 1 năm rồi,...chắc dùng chưa bao giờ xả pin phải không? 1 tháng xả pin 1 lần nhé.

tháo pin ra vứt đó đi chơi về rồi gắn vào lại dùng tiếp.

hiho1902

Mình cũng bị tình trạng như vậy, nhưng thật sự là chưa biết nguyên nhân từ đâu.
Mình cài ROM của Bác Quang, trước giờ sài thấy rất ổn định, rất ít có lỗi gì. Khoảng 5 ngày trở lại đây máy thường xuyên bị khởi động lại không hiểu vì sao? Mình đã task29, đã thử up nhiều loại ROM khác nhau vẫn không khỏi, hiện tại tình trạng này vẫn còn xảy ra (Không biết phải do thời gian gần đây ra nhiều bản android quá, mình cứ cài thay đổi liên tục mà xảy ra tình trạng này không nữa???). Bác nào có cao kiến gì không?
Mình cũng bị problem, tuy ko bị tắt máy nhưng khi tắt máy đi khởi động lại thì ko thể nào boot vào win dc, phải gỡ pin ra rồi lắp lại mới boot vào dc, format = task 29 + up room ship vẫn bị tình trạng đó, nhưng tháo thẻ nhớ ra thì lại ko bị, đỡ hơn hẳn, mình cũng cài android và format thẻ nhiều lần, có lẽ do thẻ, mấy bác thử gỡ thẻ ra xài 1 thời gian xem sao.

nguyentronghue

Mình cũng mớ tập tành làm theo anh em trên diễn đàn song cũng bị tình trạng như các bạn đề cập. máy bị tắt phải tháo pin hoặc soft reset lại bằng nút phía sau lưng. em nó mà tèo là buồn lắm. không dám thử andoỉd nữa, nhát luôn... anh em nào biết nguyên nhân chính xác không?

ambition1006

tính ra cũng gần 1 năm rồi,...chắc dùng chưa bao giờ xả pin phải không? 1 tháng xả pin 1 lần nhé.

Bác cho hỏi làm thế để làm gì vậy, thật tình là gà vụ này.

papawin

Cho em hỏi bác biết xả pin là thế nào không? theo em được biết và hay áp dụng là: sài pin cho đến hết cạn kiệt luôn ( muốn cạn thì bác đưa vào chế độ bootload để cho nó tắt máy luôn) sau đó để vậy khoảng 6h - 8h, xong thì mình sạc khoảng 6h (liên tục nhé) thì dùng rất ok. có gì không đúng nhờ các cao thủ chỉ dạy nhé

PhamQuang

Manager
- Một số ý kiến cho rằng tại PIN và phải xả PIN gì đó là không đúng đâu. Đó chỉ là cách để sử dụng PIN lâu hơn mà thôi chứ PIN hầu như không phải là nguyên nhân gây máy bị tự tắt.
- Nguyên nhân có lẽ tại thẻ đấy. Vì máy chạy Android trên thẻ và cài đặt 1 số file vào Windows cho nên dùng lâu sẽ gây trục trặc giữa các HĐH.
Các bạn hãy thử format lại thẻ, hi vọng sẽ khá hơn.

phihung211

Cho em hỏi bác biết xả pin là thế nào không? theo em được biết và hay áp dụng là: sài pin cho đến hết cạn kiệt luôn ( muốn cạn thì bác đưa vào chế độ bootload để cho nó tắt máy luôn) sau đó để vậy khoảng 6h - 8h, xong thì mình sạc khoảng 6h (liên tục nhé) thì dùng rất ok. có gì không đúng nhờ các cao thủ chỉ dạy nhé
mình lại ngĩ là cứ tháo pin ra để máy không đó khoảng nửa ngày là được,khi mua máy mới các nhà sx cũng khuyến cáo vậy mà,làm vậy thực chất là để máy ngỉ ngơi thui vì kể cả khi bạn tắt nguồn máy vẫn nhận năng lượng của pin,cách trên cũng có tác dụng làm máy chạy ổn định hơn đó,mình thì mới chỉ cài android được 3,4 lần gì đó rùi lại quay về wm,thực sự ko thích androi chạy trên hd2 lắm vì hay phải dùng đến phím cứng,điều mình cảm thấy tệ nhất của hd2 :(

ambition1006

- Một số ý kiến cho rằng tại PIN và phải xả PIN gì đó là không đúng đâu. Đó chỉ là cách để sử dụng PIN lâu hơn mà thôi chứ PIN hầu như không phải là nguyên nhân gây máy bị tự tắt.
- Nguyên nhân có lẽ tại thẻ đấy. Vì máy chạy Android trên thẻ và cài đặt 1 số file vào Windows cho nên dùng lâu sẽ gây trục trặc giữa các HĐH.

Bác Quang nói nghe hợp lý.
Mình đã format thẻ hồi sáng. Nhưng thẻ sắp die hay sao ấy, Thẻ 16G, Format thẻ bằng chương trình SD Forratter, bắt đầu từ 9h đến 15h30 mới xong, bây giờ đang copy dữ liệu, nhưng tốc độ rất ư là chậm. Chắc đi tong em nó quá.

caothanhhai

Các bạn thử chắc không hơn chúng tôi được, kể cả Rom WinMo cũng như Android - Mà chưa bao giờ tôi gặp lỗi như máy các bạn
Máy bạn là HD2 thường hay Tmobi - Dạo này Tmobi nhiều lỗi máy lắm

Còn về cơ bản, lỗi đến từ chính cách sử dụng. Kinh nghiệm hay hướng dẫn chúng tôi đều viết rất chi tiết - Các bạn nên đọc kỹ . Hiểu thiết bị của mình, biết mình muốn gì và đang làm gì ? thì máy không thể Chết được

papawin

mình lại ngĩ là cứ tháo pin ra để máy không đó khoảng nửa ngày là được,khi mua máy mới các nhà sx cũng khuyến cáo vậy mà,làm vậy thực chất là để máy ngỉ ngơi thui vì kể cả khi bạn tắt nguồn máy vẫn nhận năng lượng của pin,cách trên cũng có tác dụng làm máy chạy ổn định hơn đó,mình thì mới chỉ cài android được 3,4 lần gì đó rùi lại quay về wm,thực sự ko thích androi chạy trên hd2 lắm vì hay phải dùng đến phím cứng,điều mình cảm thấy tệ nhất của hd2 :(

Xin lỗi bán vì lời lẽ của em hơi khó nghe nhe, xả pin l2 mình để pin không còn tích điện nữa sau đó nạp cho thật đầy. Còn hd2 chạy android thì bác cứ thoải máy vọc đi, nhà sx làm phím cứng để cho mình bấm mà đâu phải dùng làm kiểng đâu mà bác sợ nó hư. Đã chơi hd2 thì phải vọc thôi... theo mình nghĩ thì là vậy

nguyentronghue

Có lẽ caothanhhai nói đúng, hd2 tmobile bán ở Việt Nam mình rẻ hơn hd2 thường (dù cấu hình nhỉnh hơn) là do đây là hàng lỗi chăng?! mình dùng hd2 hàng xách tay, cửa hàng nói là bản quốc tế, vô tư sử dụng, nhưng dù đã tuân thủ đúng như chỉ bảo của anh em nhưng việc cài đặt và sử dụng adroid không được như mong đợi, rất hay bị tắt máy bật không lên phải tháo pin hoặc soft reset dù dùng bản androỉd của bac Phạm Quang hay là của caothanhhai. một số kinh nghiệm để anh em tham khảo. rất biết ơn sự nhiệt tình của bác Phạm Quang, caothanhhai, Đức Long và nhiều anh em khác.

th_thanhtung

Tôi thì chưa gặp trường hợp như trên, nhưng có lại gặp là, chạy android xong quay về win thì cứ vào htc album là treo máy luôn. Sau đó mới phát hiện ra là bản android đó tạo ra thư mục .thumbnail trong Application data trên thẻ nhớ và trong đó có quá nhiều file ảnh. Cắm thẻ nhớ qua Laptop xóa mãi mới xong.

ancola66

Super V.I.P
Hiện nay Android và Windows Mobile dùng chung một thẻ nhớ >>> Những folder tạo ra trên thẻ nhớ có thể cùng tên nhưng lại khác định dạng file >>> có thể gây lỗi cho nhau:-?. Vì vậy khi bạn định dùng Android (Để vọc, để dùng cho biết, để dùng hàng ngày.....) thì các bạn tuân thủ nguyên tắc sau :

* Khi up ROM MỚI thì trên thẻ nhớ không có folder Android và các file liên quan >>> Bỏ hết bản Android đang dùng với bản ROM CŨ

* Khi úp xong bản ROM MỚI thì mới chép Android vào chạy.

- Lưu ý là chạy mới Android từ đầu (Không dùng bản Android cũ chép vào để chạy với bản ROM MỚI). Điều này cũng đồng nghĩa với việc UP ROM trước sau đó mới UP ANDROI

*** Nếu tuân thủ đúng như trên thì cứ VÔ TƯ ĐI ;;)

hiho1902

sure! máy em bị vậy là do thẻ nhớ, bỏ thẻ nhớ ra cài rom ship khác mất 10p, boot ngon lành

huhjun

Mình chưa từng xài HD2, đang kiếm mua. Mình xài Spica 5700 chạy Android 2.1.

BỊ TÌNH TRẠNG GIỐNG CÁC BẠN LÀ BÌNH THƯỜNG. Có khi máy tự khởi động lại, có khi nó đen thui phải tháo pin. Cài lại firmware ổn định thì hết. Phá phách lại bị tiếp.

Btw: ai làm ơn bán mình HD2 giá sinh viên :D

phihung211

Xin lỗi bán vì lời lẽ của em hơi khó nghe nhe, xả pin l2 mình để pin không còn tích điện nữa sau đó nạp cho thật đầy. Còn hd2 chạy android thì bác cứ thoải máy vọc đi, nhà sx làm phím cứng để cho mình bấm mà đâu phải dùng làm kiểng đâu mà bác sợ nó hư. Đã chơi hd2 thì phải vọc thôi... theo mình nghĩ thì là vậy
mình bảo sợ phím cứng hư hồi nào?đơn giản là mình gét bấm phím cứng của hd2 vì thấy nó lỏng lẻo và ấn đau tay(ngón tay mình hơi to) và mình cũng không thích vọc android sau mấy lần thử vọc nên mình
lại quay về wm dùng,đó là sở thích cá nhân thôi chứ không phải sợ hỏng máy như bạn ngĩ đâu,nếu sợ hỏng mình đã chẳng dám up cả đống rom ở wm :D

nguyentronghue

Đúng là anh em hiểu biết của anh em trên diễn đàn rất tốt. Mình thử dùng một thẻ nhớ khác chỉ dùng cho android thì mọi việc trở nên ổn thỏa hết. Các vụ tắt máy, treo máy không còn nữa. Đang theo dõi em nó tiếp. Chắc không phải là tại HD2 TMOUS bị lỗi như mình nghĩ. Cám ơn ancola66