• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HD2 ROM V22C5 (C23540) & V23C5 (C23541) ★ OS 2.10

VUHOANGPHUOC

Bác Quang cho em hỏi task manager của rom này ở đâu để em biết tình trạng chiếm bộ nhớ của các chương trình, tks bác.

PhamQuang

Manager
Bác Quang cho em hỏi task manager của rom này ở đâu để em biết tình trạng chiếm bộ nhớ của các chương trình, tks bác.

Câu hỏi này nhiều người hỏi quá !!!
Bạn gạt nhẹ gốc phải bên trên chỗ đồng hồ sẽ xuất hiện Task Manager X2.

tdqnet

Em dùng bản này từ hôm qua đến giờ thấy chạy rất ổn định và mượt, tuy nhiên ngoài nhầm lẫn nhỏ khi chọn lanscape all tab wallpaper thì lại ra weather preview vẫn chưa được khắc phục, em còn phát hiện lỗi không thể add favorite contact và không mở được file .zip.

billydragon

Không biết từ bản build nào nhưng hôm nay thử bản 22c5 này có 1 điểm bất tiện là đèn flash chụo ảnh không bật khi ta ngắm trước khi chụp. Bình thường vì dụ trong nơi thiếu sáng, bạn để chế độ flash là on thì đèn flash của máy ảnh sẽ bật lên bạn ngắm thoải mái rồi nhấn nút chụp dền sẽ sáng hơn và chụp hình. còn với bản 22c5 này bạn không làm thế được. lúc ngắm đèn flash không sáng mặc dù đã ép nó bật rồi. chỉ flash khi nhấn nút chụp như vậy ta không ngắm đượcr cảnh cần chụp vì màn hình tối thui.

nhiepchinh

Trên cả tuyệt vời! mình bới lỗi từ hôm qua tới giờ mà chưa tìm ra. Bực thật!

Đúng là trên cả tuyệt vời bản Rom này. Quá mượt, sóng khỏe nên pin xài rất dai. Thỉnh thoảng vẫn nghịch tìm lỗi mà không ra, pin cầm chắc xài 2 ngày. Đối với máy em, bản Rom này vượt trội mọi bản khác.

PhamQuang

Manager
Em dùng bản này từ hôm qua đến giờ thấy chạy rất ổn định và mượt, tuy nhiên ngoài nhầm lẫn nhỏ khi chọn lanscape all tab wallpaper thì lại ra weather preview vẫn chưa được khắc phục, em còn phát hiện lỗi không thể add favorite contact và không mở được file .zip.

- Không thể hiểu được bạn Add vào Fav kiểu gì nữa??? Add và Remove Contacts trong FAV rất bình thường đó.
- Muốn mở được ZIP file bạn phải cài trình mở cho nó chứ. ROM không tích hợp các trình mở các file ZIP, RAR,...

PhamQuang

Manager
Không biết từ bản build nào nhưng hôm nay thử bản 22c5 này có 1 điểm bất tiện là đèn flash chụo ảnh không bật khi ta ngắm trước khi chụp. Bình thường vì dụ trong nơi thiếu sáng, bạn để chế độ flash là on thì đèn flash của máy ảnh sẽ bật lên bạn ngắm thoải mái rồi nhấn nút chụp dền sẽ sáng hơn và chụp hình. còn với bản 22c5 này bạn không làm thế được. lúc ngắm đèn flash không sáng mặc dù đã ép nó bật rồi. chỉ flash khi nhấn nút chụp như vậy ta không ngắm đượcr cảnh cần chụp vì màn hình tối thui.

Đã test khá nhiều Ship ROM nhưng chưa thấy ROM nào có Camera có chức năng bật đèn Flash lên trước để ngắm chụp hình cả.
Nếu như vậy chắc PIN nhanh hết quá. :D
Tuy nhiên có chức năng đèn PIN (FlashLight) đó, bạn bật lên mà dùng đi.

billydragon

Đã test khá nhiều Ship ROM nhưng chưa thấy ROM nào có Camera có chức năng bật đèn Flash lên trước để ngắm chụp hình cả.
Nếu như vậy chắc PIN nhanh hết quá. :D
Tuy nhiên có chức năng đèn PIN (FlashLight) đó, bạn bật lên mà dùng đi.

Không rõ bác test thế nào chứ camera có chế độ đèn là Stop (không bật) , A (Auto) là tự động khi thiếu sáng và chế độ ép buộc (luôn bật). Các chế độ này chuyển bằng cách nhấn vào icon Flash trong màn hinh camera. Các bản Ship ROM, dutty, miri v.v... đều chạy bình thường. khi ở chế độ ép buộc thì đèn sẽ sáng ngay như đèn pin để bác ngắm nghía rồi chụp tất nhiên là tốn pin nhưng khi cần thiết vẫn phải dùng. bản ROM của bác là duy nhất không chạy chế độ này trong tất cả các ROM tôi đã thử dùng. Cũng có thể phiên bản mới build này thì nó bỏ mất rồi chăng?

jackbmd

Bạn ơi, cho mình hỏi lúc trước xài rom Ship thì xem ảnh và music thì nó có hiệu ứng xoay ngang rất đẹp. Bây giờ up rom lên theo rom của bác PQ thì không biết cách nào để nó có hiệu ứng đó nữa. Xin các bạn chỉ mình với.

ducbinh94

Phải công nhận dùng bản này sướng thật. Tối qua nghịch pin còn 30%, để qua đêm không sạc twf 11h đến 7h sáng nay vẫn còn 27%. Quá mĩ mãn. thanhk bac PhamQuang.

ntnam1972

Bạn ơi, cho mình hỏi lúc trước xài rom Ship thì xem ảnh và music thì nó có hiệu ứng xoay ngang rất đẹp. Bây giờ up rom lên theo rom của bác PQ thì không biết cách nào để nó có hiệu ứng đó nữa. Xin các bạn chỉ mình với.
Bạn để ngay màn hình chính, rồi kéo xuống sẽ ra tùy chỉnh của Manila. chỉnh được ngay
Man Quang cho em hỏi, có thay được icon SMS [4 notification icons (Call History, Calendar, SMS, Email)] mặc định trên Manila bằng phần mềm khác không? em bỏ message ở menu vì không muốn ai đọc, nên icon message đó không hoạt động, em muốn thay bằng phần mềm khác nhưng không biết cách thay, vào tùy chỉnh Manila không thấy. tks man!

ltminh

Không rõ bác test thế nào chứ camera có chế độ đèn là Stop (không bật) , A (Auto) là tự động khi thiếu sáng và chế độ ép buộc (luôn bật). Các chế độ này chuyển bằng cách nhấn vào icon Flash trong màn hinh camera. Các bản Ship ROM, dutty, miri v.v... đều chạy bình thường. khi ở chế độ ép buộc thì đèn sẽ sáng ngay như đèn pin để bác ngắm nghía rồi chụp tất nhiên là tốn pin nhưng khi cần thiết vẫn phải dùng. bản ROM của bác là duy nhất không chạy chế độ này trong tất cả các ROM tôi đã thử dùng. Cũng có thể phiên bản mới build này thì nó bỏ mất rồi chăng?

đúng là có cái này trước kia dùng rom ship thì có dùng được như đèn pin nhưng bây giờ ko còn dùng được nữa
chỉ có chế độ quay phim thì vân còn

stone0_0heart

Cảm ơn bác Quang vì bản Rom tuyệt vời!

1. Cháu có add 3 thành phố để xem thời tiết Hà Nội, Владивосток ( Nơi cháu sống ), và 1 cái mặc định mà khi bật My LOcation.
Cháu muốn hỏi làm sao để nó hiển thị thời tiết và tên thành phố như của bác?

Của cháu nó hiển thị là REGION OF PRIMOR RUS ( Владивосток thuộc tỉnh Приморский Край )

PhamQuang

Manager
Cảm ơn bác Quang vì bản Rom tuyệt vời!

1. Cháu có add 3 thành phố để xem thời tiết Hà Nội, Владивосток ( Nơi cháu sống ), và 1 cái mặc định mà khi bật My LOcation.
Cháu muốn hỏi làm sao để nó hiển thị thời tiết và tên thành phố như của bác?

Của cháu nó hiển thị là REGION OF PRIMOR RUS ( Владивосток thuộc tỉnh Приморский Край )

"My Location" nó nhận tự động cháu ạ.
My location phụ thuộc vào SIM và ConnectionData, phiên bản càng mới thì nhận địa phương càng chính xác.
Hiển thị như trên của cháu tức là nó "đánh đồng" cả vùng rồi. Cháu thử SR lại máy và Update lại bằn WiFi thử xem, có lẽ nó sẽ nhận tốt hơn chăng?

PhamQuang

Manager
Bạn để ngay màn hình chính, rồi kéo xuống sẽ ra tùy chỉnh của Manila. chỉnh được ngay
Man Quang cho em hỏi, có thay được icon SMS [4 notification icons (Call History, Calendar, SMS, Email)] mặc định trên Manila bằng phần mềm khác không? em bỏ message ở menu vì không muốn ai đọc, nên icon message đó không hoạt động, em muốn thay bằng phần mềm khác nhưng không biết cách thay, vào tùy chỉnh Manila không thấy. tks man!

Có thể bỏ hẳn cả 4 Shorcut đó đi mà em !!!
Cũng có thể thay đổi, tuy nhiên anh cũng chưa có thời gian xem MaxManila này nhiều vì thấy kết cấu đó quá tiện lợi rồi.
Chỉ những "kẻ" sợ tin nhắn tới vợ biết nên muốn giấu đi đúng không? :D

PhamQuang

Manager

Vì thay đổi chỉnh sửa chế độ có thể xoay ngang cho nên đành phải hi sinh chức năng này đi đấy bạn ạ.
Giờ bạn có thể kích hoạt chế độ xoay màn hình tự động (qua Menu trong MaxManila" thì các Tabs đều có thể xoay.

ntnam1972

Có thể bỏ hẳn cả 4 Shorcut đó đi mà em !!!
Cũng có thể thay đổi, tuy nhiên anh cũng chưa có thời gian xem MaxManila này nhiều vì thấy kết cấu đó quá tiện lợi rồi.
Chỉ những "kẻ" sợ tin nhắn tới vợ biết nên muốn giấu đi đúng không? :D
Ấy chết, không phải mình em đâu á, hehe! anh ơi, hide thì được rồi, nhưng để thì hay hơn nhiều, và hay hơn nữa nếu thay được cái SMS đó bằng cái khác. Em cũng đã lục trong box của Max Manila 2.5 - Ultimate v3.0 for 2.5.2011 nhưng cũng chưa tìm ra cách thay thế icon đó. Nên tạm thời, em bỏ tap SMS, thế là icon đó chỉ click vào thôi, chứ không hoạt động. hihi. tks man. Bản rom này theo em là tuyệt nhất. Anh nghỉ ngơi vài hôm đi anh, đừng ra ROM nữa, để em còn cài soft, hihi. Up liên tục theo anh, mấy lần em quên back up contact, bị chửi quá trời vì quên số, hihi.
Bản này còn có thêm mấy soft tích hợp rất hay của của Tomcodon, tks Tom luôn...
Core 23540 bây giờ chuẩn rồi, tuy nhiên có 1 vài soft em hay dùng vẫn chưa tương thích hoàn toàn. vì soft cũ quá rồi: Super Calendar, Cool Chix, em không thể đăng ký được, nhưng cũng không quan trọng lắm. Trên core 21XXX thì vẫn dùng tốt.

nhiepchinh

Tôi có nhớ là Ship Rom 1.43 không có tính năng bật đèn trước. Bản ship 1.66 và các bản rom tiếp theo thì có tính năng này vì mình rất không thích tý nào. Ngắm nghía lâu mà có đèn thì siêu mẫu hỏng mắt sớm :D Tôi nghĩ tính năng ép bật đèn là thiết kế sai lầm hoặc là bị nhầm lẫn thôi, vì chưa thấy máy ảnh nào bật flash để hỗ trợ ngắm trước cả.

Chỉnh sửa cuối: