• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HỖ TRỢ UP ROM CHO HTC BLACKSTONE

AnhPheCT

có ai giúp mình vấn đề này được không.máy minh up lên rom 6.5 thì bị treo liên tục.tuy đã chạy HSPL cho HTC HD rồi.giờ đàng ngậm ngùi quay về nguyên bản 6.1.chạy bình thường không treo gì cả,nhưng mỗi tội giao diện xấu quá.có cao thủ nào xin giúp đỡ
Lên WM6.5 ko ổn......................!! Rao bán à!! Định rinh Touch HD2 ư!!! Bán đi, đang tìm nè!!!

linhmoitote

Đầu tiên bạn vào đây để nghiên cứu cách chạy HSPL cho HTC HD: http://www.pdaviet.net/showthread.php?41442-HardSPL-CHO-HTC-BLACKSTONE-(TouchHD)-by-OliNex. Và đúng như ban ntt2006 đã nói là khi bạn chạy HSPL thành công thì bạn muốn Up cái gì cũng được. ( Hy vọng là bạn không nghiện UP ROM ) :D

Em là em nhát lắm, hơn nữa đọc các từ trong mấy bài viết này cũng chẳng hiểu mô tê gì cả. Thui thì tốt nhất là nhờ bác nào biết thì up hộ, em đãi chầu cafe zậy. Hì hì...

ntt2006

Em là em nhát lắm, hơn nữa đọc các từ trong mấy bài viết này cũng chẳng hiểu mô tê gì cả. Thui thì tốt nhất là nhờ bác nào biết thì up hộ, em đãi chầu cafe zậy. Hì hì...

Nếu cần thì bạn add nick MSN của mình,mình sẽ hướng dẫn cho bạn.

votheanh123456

mình cũng xem cách up rom rất nhiều nhưng nghe nhiều người nói bị này bị nọ cũng sợ quá. Mình có thể chạy được HSPL chứ không up rom được. Vậy theo như mấy bạn kiến thức từ HPSL đến up rom có còn bước nào khó hơn nữa không và mới up rom lần đầu mình nên up rom gì? Có rom gì đẹp mà không có lỗi không? Mình nghe anh kia nói up rom xong còn phải down mấy file nữa về fix lỗi mình mù tịt luôn? Tư vấn hộ mình xíu nha. Thks

xitolala

mình muốn up rom cho con htc touch hd mới mua. trước khi làm mình muốn hỏi một số câu hỏi nhờ các bro chỉ giáo:

1. sau khi đưa máy về bootloader mà ko up rom thì có thể đưa máy về trạng thái bình thường dc ko
2. có nhất thiết phải đưa máy về bootloader mới uprom dc ko
3. làm sao kiểm tra hspl của máy mình đang dùng là phiên bản nào để có thể uprom phù hợp
4. máy sau khi uprom các phiên bản v92, v93 rồi có thể up trở lại rom ship dc ko
cám ơn các bro

AnhPheCT

mình muốn up rom cho con htc touch hd mới mua. trước khi làm mình muốn hỏi một số câu hỏi nhờ các bro chỉ giáo:

1. sau khi đưa máy về bootloader mà ko up rom thì có thể đưa máy về trạng thái bình thường dc ko
2. có nhất thiết phải đưa máy về bootloader mới uprom dc ko
3. làm sao kiểm tra hspl của máy mình đang dùng là phiên bản nào để có thể uprom phù hợp
4. máy sau khi uprom các phiên bản v92, v93 rồi có thể up trở lại rom ship dc ko
cám ơn các bro
TL: 1. Sau khi đưa máy về Boootloader để xem thông tin HSPL xong chọc vào nút Reset hay lấy PIN ra lắp PIN vào khởi động máy bình thường.
2. Không cần thiết lắm cứ để máy chạy Win bình thường Up Rom cũng được. Thông thường Bản Rom sau sẻ khắc phục được lỗi bản trước và cũng có thể có lỗi mới .....! Quan trọng là đam mê ROM.
3. Đưa máy về Boootloader để xem thông số HSPL (hình như hai câu hỏi của Bạn đã giải thích dùm Bạn rồi). Máy hiển thị: SPL-1.56.OliNexmới Up được v93 của Bác Quang. nếu chưa nhất thiết phải chạy HardSPL v1.56.OliNex
4. Cứ Up thoải mái, Muốn Up Rom Ship phải HSPL 1.14.

Tham khảo bài 1 ở đây: http://www.pdaviet.net/showthread.php?41442-HardSPL-CHO-HTC-BLACKSTONE-(TouchHD)-by-OliNex/page5

Note: Lần sau nhớ viết tiếng Việt có dấu, Ko thì xoá ko trả lời.

DucLong

Super V.I.P
mình cũng xem cách up rom rất nhiều nhưng nghe nhiều người nói bị này bị nọ cũng sợ quá. Mình có thể chạy được HSPL chứ không up rom được. Vậy theo như mấy bạn kiến thức từ HPSL đến up rom có còn bước nào khó hơn nữa không và mới up rom lần đầu mình nên up rom gì? Có rom gì đẹp mà không có lỗi không? Mình nghe anh kia nói up rom xong còn phải down mấy file nữa về fix lỗi mình mù tịt luôn? Tư vấn hộ mình xíu nha. Thks

Con HD của bạn như cái ly, ROM có sẵn mà ROM cook dùng mới thích giống như Cafe. Có sẵn hai thứ đó không lẽ bạn không tự rót mà uống được à. coi chừng ghiền đấy.
Nói vậy chứ bạn dọc HardSPL và làm xong khâu này kế đế đọc bài hướng dẫn uprom rồi tải rom về mà up thôi. Dễ òm. Nếu ở gần mình chỉ cho lần đầu, lần sau tự làm lấy. có gì mà sợ.

TVNT

Bác Quang giúp em:
Em đang dùng bản Rom 21903.5.0.92 PV
Muốn cài NETCFSetup 3.5 ( một số phần mềm em sử dụng cần cái mới nầy) nhưng nó báo là pahir gỡ bản cũ đi nhưng em vào Remove Programs ko có bản NetCF cũ để gỡ ( Chắc tích hợp vào Rom rồi)
Mong bác giúp em, em cảm ơn!

Bác Quang giúp em:
Em đang dùng bản Rom 21903.5.0.92 PV
Muốn cài NETCFSetup 3.5 ( một số phần mềm em sử dụng cần cái mới nầy) nhưng nó báo là pahir gỡ bản cũ đi nhưng em vào Remove Programs ko có bản NetCF cũ để gỡ ( Chắc tích hợp vào Rom rồi)
Mong bác giúp em, em cảm ơn!
Trong rom đã có sẵn Net CF v3.5 rồi bạn nhé...

Chỉnh sửa cuối:

haihai91

Em mới cài HSPL 1.56, giờ không biết các bước up rom thế nào? Xin được hướng dẫn, tiện cho em hỏi thấy mọi người hay nói Radio - em không hiểu gì luôn.
Xin cảm ơn. newbie.

PDAmember

Em mới cài HSPL 1.56, giờ không biết các bước up rom thế nào? Xin được hướng dẫn, tiện cho em hỏi thấy mọi người hay nói Radio - em không hiểu gì luôn.
Xin cảm ơn. newbie.

Radio cũng cài tương tự như rom, chỉ khác ở chỗ đó là phần hỗ trợ tính năng điện thoại của 1 PPC, nó quản lý phần truy nhập sóng di động (radio). Nếu ko có radio thì ppc của bạn chỉ có chức năng như 1 máy tính cá nhân mini, ko thể gọi điện được.
Khi cài radio bạn nên tìm hiểu trên này xem dòng nào phù hợp nhất với con máy của bạn vì 1 số radio khi cài xong gây lỗi đến 1 số tính năng của máy như chụp ảnh,...

namlh

Chỉ số ROM càng cao tức là các bản ROM đã được HTC Update và nâng cấp tốt hơn.
Ví dụ như giữa 1.14 và 1.19 thì 1.19 chạy nhẹ nhàng, ổn RAM và nhanh hơn 1.14 khá nhiều.
Các bản nâng cấp sau này 1.56.xx, 1.57.xx và 1.59.xx thì càng chạy tuyệt vời, nhanh và hỗ trợ các ứng dụng mới tốt hơn.
Riêng về chỉ số phiên bản ROM thì không phải vấn đề "đua đòi" đâu mà thật sự HTC cho ra các bản ROM sau đều khá hơn vì thay đổi hệ thống Driver hỗ trợ tốt hơn.

Mod PQ ơi, hiện tôi đang dùng bản 1.14. Tôi ko biết về kỹ thuật lắm nhưng muốn up lên 1.19. Pác có làm trực tiếp hoặc giới thiệu cho tôi chỗ nào làm được ko
Thanks pác

Mod PQ ơi, hiện tôi đang dùng bản 1.14. Tôi ko biết về kỹ thuật lắm nhưng muốn up lên 1.19. Pác có làm trực tiếp hoặc giới thiệu cho tôi chỗ nào làm được ko
Thanks pác
Bạn tham khảo ở bài #1 đó. Đầu tiên là phải HSPL trước (bắt buộc nhé) sau đó tải rom bạn muốn về úp thôi... Úp rom đơn giản mà bạn, chủ yếu là Next thôi...

Kien_nc

Mình cũng như ông bạn. Có con Touch HD tiếng DAN, phải nhờ up ROM để thành tiếng Anh.Bản ROM này lỗi nên hay treo, hỏi cách up ROM rồi kiểm tra máy có HSPL thế là xin ROM up lại, bản này không thích up bản khác. Cứ mạnh dạn đi cùng lắm là có điều kiện...sắm máy mới. Nói đùa đấy đọc các bài của bác PhamQuang kỹ chút là làm được thôi.

HuyenNguyen

Mình là lính mới, ham công nghệ nhưng chậm tiêu quá! đọc các bài của các chuyên gia thấy hay, nhưng càng đọc thấy càng bị "tẩu hỏa nhập ma" vì nhiều thông tin quá nên bị nhiễu.

Mình có 1 câu hỏi đơn giản, nhờ các cao thủ chỉ giúp:

Thông tin trên máy mình là:
+ ROM version: 1.14.421.5 (25590) WWE
+ Radio version: 1.09.25.14

Mình muốn up lên WM 6.5 thì phải dùng những phần mềm nào, các bước như thế nào?

(Sở dĩ mình hỏi câu này là vì với ROM hiện tại mình có thể dùng thẳng HardSPL 1.56 được không hay là phải dùng HardSPL 1.14?)

NhatToai

Super V.I.P
Mình là lính mới, ham công nghệ nhưng chậm tiêu quá! đọc các bài của các chuyên gia thấy hay, nhưng càng đọc thấy càng bị "tẩu hỏa nhập ma" vì nhiều thông tin quá nên bị nhiễu.

Mình có 1 câu hỏi đơn giản, nhờ các cao thủ chỉ giúp:

Thông tin trên máy mình là:
+ ROM version: 1.14.421.5 (25590) WWE
+ Radio version: 1.09.25.14

Mình muốn up lên WM 6.5 thì phải dùng những phần mềm nào, các bước như thế nào?

(Sở dĩ mình hỏi câu này là vì với ROM hiện tại mình có thể dùng thẳng HardSPL 1.56 được không hay là phải dùng HardSPL 1.14?)

Bạn cũng đã nắm bắt được phần nào rồi đấy,mình trả lời lần lượt thế này nhé.
- Muốn up ROM 6.5 hay 6.1 gì cũng vậy,bạn phải chắc là máy đã được HSPL(vào bootloader sẽ thấy).Sau khi đã HSPL,bạn cứ tải ROM dành cho BlackStone về up thoải mái.
- Bạn cứ việc thực hiện HSPL 1.56 rồi up ROM 6.5 tùy thích.
Sở dĩ có 2 bản SPL vì SPL 1.14 dùng cho các ROM version 1.1x.xxx.x còn SPL 1.56 dùng cho các ROM 1.5x.xxx.x
Việc cần phải dùng SPL theo dúng version ROM là vì tính tương thích của chúng,nếu không HD sẽ có hiện tượng nhòe màu trên màn hình.
Các ROM hiện tại đều build trên cơ sở của ROM version 1.5x cho nên bạn chỉ cần chạy HSPL 1.56 mà thôi.
Sau khi chạy xong SPL,bạn nên cẩn thận vào bootloader kiểm tra lại cho chắc là đã thành công rồi hãy up ROM hoặc radio nhé.