• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hỏi về WM6.0 tiếng Anh trong O2 Comet

vanlekhacdo

Chào các bạn

Mình mới nhận về con O2 comet chạy W.M 6.0 nhưng mà hệ điều hành tiếng ĐỨC. :((
Đại ca Lương Quang đề nghị Uprom với ngôn ngữ tiếng Anh.

Các bạn nào có dĩa cài đặt W.M 6.0 original của Microsoft thì cho mình xin với và chỉ cách uprom luôn vì đây là lần đầu tiên mình chơi PDA.

Cám ơn rất nhiều.

Văn

vanlekhacdo

Bạn post nhầm box rùi nha, đây là box của Atom Life, thân :)

Không nhầm đâu bạn ơi. O2 comet là phiên bản của atom life sản xuất cho ĐỨC. cấu hình y chang Atom life , chỉ khác ở chỗ comet xai W.M 6.0 phiên bản tiếng Đức, Atom life xai W.M5.0.
Bạn có W.M 6.0 zin không, cho mình xin nhá.

Thanks

Văn

QuangThang89

Nếu nó là phiên bản của O2 Atom Life thì bạn down WM6.5 có trong box này về, bỏ vào thẻ và up rom thui, vì WM6.5 trong box này toàn là tiếng anh, thân :)

vanlekhacdo

Nếu nó là phiên bản của O2 Atom Life thì bạn down WM6.5 có trong box này về, bỏ vào thẻ và up rom thui, vì WM6.5 trong box này toàn là tiếng anh, thân :)

Mình xem trong forum, thấy mấy phiên bản mới uprom hết trục trặc cái này tới cái khác cho nên cũng run lắm vì trình độ chỉ là ABC mà thôi. Chình vì thế mới xin ai đó có W.M 6.0 zin trong dĩa CD để chạy cho ổn định trước, rồi sau đó mới tập vọc máy xem sao. Rủi có trục trặc thi còn...trở về mái nhà xưa được.

Cám ơn ý kiến của bạn

Văn

vanlekhacdo

QuangThang89

Cám ơn Anh Mẫn. Theo Anh thì số 1 hay số 2 sẽ tốt hơn? có lẽ số 2 vi mới hơn nhỉ

Bạn hãy down 2 bản về dùng thử rồi rút ra cảm nhận, vì nhanh hay chậm tùy vào ctr người dùng cài vào và cảm nhận thui. Cảnh báo với bạn nếu radio của máy bạn chuẩn rồi thì chỉ nên up OS qua thẻ nhớ, vì up rom qua cable cho Atom Life rất nguy hiểm, thân :)

vanlekhacdo

Bạn hãy down 2 bản về dùng thử rồi rút ra cảm nhận, vì nhanh hay chậm tùy vào ctr người dùng cài vào và cảm nhận thui. Cảnh báo với bạn nếu radio của máy bạn chuẩn rồi thì chỉ nên up OS qua thẻ nhớ, vì up rom qua cable cho Atom Life rất nguy hiểm, thân :)

Nghe nói vậy là thấy hơi run run tay rồi đấy. Uprom qua thẻ nhớ la như thế nào? Có phải là chép file AL_WM6.0_020108_B2DS.zip (của A.Mẫn đê nghị) vào trong thẻ nhở rồi từ đó chạy file có đuôi .exe mà không kết nối với máy tỉnh ?
Bác nào biết chỉ cho em biết chi tiết môt chút nhé,
Cám ơn nhiều.

Văn

QuangThang89

Vấn đề up rom cho AL đã có nhìu topic nói đến rùi. Thui thì mình nói lại 1 cách ngắn gọn hy vọng mod ko xóa bài này :D.

File anh Mẫn đưa là file đầy đủ của rom, bao gồm OS, radio, ExtRom. Muốn up rom qua thẻ thì bạn chỉ việc lấy file OS có tên là Flash.dio. Muốn có file này thì bạn làm theo cách sau.

Sau khi download file anh Mẫn đưa cho bạn về, bạn nhấn cho chạy file đó, chờ quá trình giải nén xong là sẽ có 1 bảng có hình con AL hiện ra, bạn cứ để bảng đó đừng có tắt nó đi. Bạn vào Windows Explorer tìm đến thư mục Windows\Temp. Ở thư mục này bạn phải bật chế độ hiện file ẩn của windows lên vì các file trong thư mục này đều là file ẩn, sau khi bật chế độ hiện file ẩn lên thì bạn sẽ thấy có file Flash.dio, copy file đó ra ngoài. Sau đó bạn dùng 1 trình duyệt mở file đó ra, thực hiện cắt 12bytes đầu của file đó và save lại với tên AL1.DIO. Cách cắt 12bytes đầu thì bạn tham khảo ở đây.

Thế là xong việc lấy file OS và hiệu chỉnh nó. Bạn dùng thẻ nhớ có dung lượng <2GB, format thẻ ở định dạng FAT16 (trên PC là FAT), copy file OS mới làm xong vào thẻ nhớ (lưu ý ko để bất cứ file nào trong thẻ nhớ ngoài file OS), sau đỏ bỏ vào PPC, trên PPC nhấn Record+chọt Reset, nhả Reset ra trước vẫn giữ Record cho đến khi nào xuất hiện màn hình Bootloader rồi nhả Record ra. Xuất hiện dòng chứ Mini SD Detect chờ máy chạy đến 100% thì sẽ tự Reset và bạn có rom mới

Chúc thành công ;)

vanlekhacdo

Vấn đề up rom cho AL đã có nhìu topic nói đến rùi. Thui thì mình nói lại 1 cách ngắn gọn hy vọng mod ko xóa bài này :D.

File anh Mẫn đưa là file đầy đủ của rom, bao gồm OS, radio, ExtRom. Muốn up rom qua thẻ thì bạn chỉ việc lấy file OS có tên là Flash.dio. Muốn có file này thì bạn làm theo cách sau.

Sau khi download file anh Mẫn đưa cho bạn về, bạn nhấn cho chạy file đó, chờ quá trình giải nén xong là sẽ có 1 bảng có hình con AL hiện ra, bạn cứ để bảng đó đừng có tắt nó đi. Bạn vào Windows Explorer tìm đến thư mục Windows\Temp. Ở thư mục này bạn phải bật chế độ hiện file ẩn của windows lên vì các file trong thư mục này đều là file ẩn, sau khi bật chế độ hiện file ẩn lên thì bạn sẽ thấy có file Flash.dio, copy file đó ra ngoài. Sau đó bạn dùng 1 trình duyệt mở file đó ra, thực hiện cắt 12bytes đầu của file đó và save lại với tên AL1.DIO. Cách cắt 12bytes đầu thì bạn tham khảo ở đây.

Thế là xong việc lấy file OS và hiệu chỉnh nó. Bạn dùng thẻ nhớ có dung lượng <2GB, format thẻ ở định dạng FAT16 (trên PC là FAT), copy file OS mới làm xong vào thẻ nhớ (lưu ý ko để bất cứ file nào trong thẻ nhớ ngoài file OS), sau đỏ bỏ vào PPC, trên PPC nhấn Record+chọt Reset, nhả Reset ra trước vẫn giữ Record cho đến khi nào xuất hiện màn hình Bootloader rồi nhả Record ra. Xuất hiện dòng chứ Mini SD Detect chờ máy chạy đến 100% thì sẽ tự Reset và bạn có rom mới

Chúc thành công ;)

Như vậy là rõ hơn rồi. Cho mình hỏi thêm:

1. Nếu như máy có trục trặc, phải Hard reset máy thì coi như phải làm lại qui trình cài đặt OS phải không?
2. Nếu không dùng thẻ mà uprom chạy thẳng file co đuôi .exe thì mình chép nguyên file đó vào trong O2 rồi chay file exe hay như thế nào.
3. Nguy cơ xảy ra sai sót thì có ảnh hưởng gi tới phần cứng hay không, hay la chỉ cần cài đặt lại hêg điều hành là ổn.

Cảm ơn bạn đã chỉ bảo.

Văn

QuangThang89

Như vậy là rõ hơn rồi. Cho mình hỏi thêm:

1. Nếu như máy có trục trặc, phải Hard reset máy thì coi như phải làm lại qui trình cài đặt OS phải không?
2. Nếu không dùng thẻ mà uprom chạy thẳng file co đuôi .exe thì mình chép nguyên file đó vào trong O2 rồi chay file exe hay như thế nào.
3. Nguy cơ xảy ra sai sót thì có ảnh hưởng gi tới phần cứng hay không, hay la chỉ cần cài đặt lại hêg điều hành là ổn.

Cảm ơn bạn đã chỉ bảo.

Văn

Vấn đề thứ nhất: HR có nghĩa là đưa máy trở về lại lúc mới up rom xong, nghĩ là tất cả các ctr sẽ mất hết chỉ còn lại HDH thui và ko cần phải cài lại HDH, HR chỉ dành cho máy nào chạy 1 thời gian bị chậm hoặc xung đột với 1 phần mềm nào đó thì HR là giải pháp tối ưu.

Vấn đề thứ 2: Nếu ko up qua thẻ thì bạn phải gắn cable kết nối giữa máy với PC, điều kiện là trên PC phải cài Windows Active Sync 4.5, sau đó nhấn chạy file *.exe đó thui.

Vấn đề thứ 3: Up qua cable nếu đang up mà mất điện trên PC, hoặc mất kết nối giữa PPC và PC thì sẽ dẫn đến tình trạng chết bootloader trên PPC, khi đã chết bootloader thì máy ko thể bật lên có nghĩ là sẽ ko thể sử dụng được, lúc này máy chỉ là 1 viên gạch hay cục chặn giấy ko hơn ko kém :D

Thân :)

JongZiZi

Vấn đề thứ 3: Up qua cable nếu đang up mà mất điện trên PC, hoặc mất kết nối giữa PPC và PC thì sẽ dẫn đến tình trạng chết bootloader trên PPC, khi đã chết bootloader thì máy ko thể bật lên có nghĩ là sẽ ko thể sử dụng được, lúc này máy chỉ là 1 viên gạch hay cục chặn giấy ko hơn ko kém :D

Vấn đề này chỉ riêng cho AL hay chung cho cả dòng Atom hả VIP.

TranMinhMan

Super V.I.P
Vấn đề này chỉ riêng cho AL hay chung cho cả dòng Atom hả VIP.

Đây là vấn đề chung của tất cả các dòng máy PPC khi up Rom kết nối qua USB với PC!;) Bạn hãy hình dung nhé, Rom là 1 con chip chứa ctr mặc định của nhà sản xuất, khi ta up ROM là ta đang xóa và chép lại nội dung mới lên Rom. Tiến trình đang diễn ra thì bụp..:O cúp điện..:| Rom chưa chép xong..:-?? bật lại PPC thì..:(( Tuy nhiên vẫn có những dòng máy chúng ta vẫn có thể đưa về lại Bootloader và up lại được, nhưng cũng hên xui lắm..!:p

QuangThang89

Đây là vấn đề chung của tất cả các dòng máy PPC khi up Rom kết nối qua USB với PC!;) Bạn hãy hình dung nhé, Rom là 1 con chip chứa ctr mặc định của nhà sản xuất, khi ta up ROM là ta đang xóa và chép lại nội dung mới lên Rom. Tiến trình đang diễn ra thì bụp..:O cúp điện..:| Rom chưa chép xong..:-?? bật lại PPC thì..:(( Tuy nhiên vẫn có những dòng máy chúng ta vẫn có thể đưa về lại Bootloader và up lại được, nhưng cũng hên xui lắm..!:p

Riêng dòng Magician và dòng Blue Angel là ko hề bị chết anh Mẫn ạ, lúc trước em xài O2 Mini up nữa chừng mất điện vậy mà em vẫn vào Bootloader up lại bình thường còn thằng bạn em xài O2 IIS vẫn up vào lại Bootloader ok khi bị mất điện, ko bít các dòng sau này ra sao anh nhỉ :-?

@T2M: Từ khi vào box AL được anh chỉ bảo rất tận tình, sau này vào sg mong sẽ có dịp hậu tạ anh :p

JongZiZi

Vì con AE của mình cũng bị ngưng giữa chừng khi up ROM.
Cắm lại. Máy hiện dòng USB connected. Up tiếp vô tư.

QuangThang89

Vì con AE của mình cũng bị ngưng giữa chừng khi up ROM.
Cắm lại. Máy hiện dòng USB connected. Up tiếp vô tư.

Bị ngưng do file rom bị lỗi hay do cúp điện, nếu do file rom bị lỗi thì ko sao chứ bị cúp điện thì ôi thôi rồi 8-|:-/

JongZiZi

Bị ngưng do file rom bị lỗi hay do cúp điện, nếu do file rom bị lỗi thì ko sao chứ bị cúp điện thì ôi thôi rồi 8-|:-/

Rớt máy từ bàn xuống đất, lụm lên rồi cắm lại up tiếp. :D