• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HP iPAQ rw68xx - PDAVIET ROM WM6.0 & 6.1

dinkiny

Mọi người ơi em đã up lên bản Rom 2.01a beta3 via PC cho con Hp6818 rồi ạ nhưng hình như âm thanh hơi bé, em nghe nhạc mà thấy bé quá không được to như Rom 2005 vậy có cách nào tăng âm lượng không ạ? Còn về bản Rom thì quả là rất tuyệt. Cảm ơn nhocbanme nhiều nhé =D>

Bạn cài chương trình tăng âm ở link dưới vào máy, cài xong thì vào Settings>System>WOW> Kích hoạt Enable, chọn chế độ Headphone và chỉnh tất cả mức âm lượng của cả 2 trang lên hết cỡ. Đóng chương trình lại, mở nhạc lên và bạn sẽ thấy sự khác biệt, Nếu loa quá tải bị rè thì giảm các mức âm lượng lại.

Link đây bạn:
http://www.4shared.com/file/40357833/ba241a29/SRS_WOWHD_ARM.html

dinkiny

Em up lên cái 1.0.4 đc rồi, đúng là ko cso flash, pin khá ngốn!
Chác con máy của em lỗi phần cứng rồi, hay bị treo lắm, mà nhiều khi reset ko đc, HR cũng ko xong, toàn đứng im ở cái "HP by Nhocbanme". Làm sao bây giờ....

Bản 1.04 đúng là sạch thì có sạch nhưng hay đứng lắm bạn ơi. Mình cũng dùng rồi và thấy khó chịu lắm. Giờ mình dùng bản 2.01 thấy rất tốt, bạn nên sử dụng bản này thì tốt hơn.

dinkiny

bản 2.01 của NHOC flash khi chụp hình vẫn k mở được,nghe nhạc thì nó cứ bảo k đủ bộ nhớ.hát mới có 10 mấy giây lại chuyển wa bài khác.còn hao pin dữ lắm.hic hic.Mình có chút ý kiến đóng góp hy vọng NHOC sớm khắc phục cho a e có bản rom sạch để xài.Thanks

Bản 2.01 mình xài thấy ổn. Chụp hình có flash mà bạn, có điều đèn flash đánh nhanh lắm, nếu máy bạn không có flash thì dùng phần mềm có sẵn LightFlash để kích hoạt flash lên (có thể cài phím tắt gọi chương trình này lên bằng nút Voice cho tiện).
Còn về nghe nhạc báo không đủ bộ nhớ thì mình cũng gặp tình trạng như bạn, không biết sao nữa. Có điều là mỗi khi gặp tình huống như thế thì mình cho Windows Media Player scan lại toàn bộ library sau đó Soft Reset lại máy, thế là nghe nhạc bình thường. Còn nếu không thix phức tại thì bạn cài chương trình CorePlayer vào đi, chương trình này chơi được nhiều định dạng lắm.

Bạn romeo_thai214 có bức xúc gì thì sẵn nêu lên luôn để anh em PV mình cùng giải quyết. Cook Rom WM6 tuy khó khăn và gặp lắm trở ngại nhưng thiết nghĩ vì nó có quá nhiều ưu việt hơn WM5 nên thread này mở ra hoạt động vì lý do đó. Nếu bạn đã up thành công WM6 thì hãy kiểm nghiệm nó cùng các anh em để chúng ta có được bản ROM mới tốt hơn. Đừng nản mà tìm cách quay về WM5 vội vã, chẳng phải phí công của tất cả chúng ta sao?
Thân ái.

Chỉnh sửa cuối:

Aof_kt

Bạn cài chương trình tăng âm ở link dưới vào máy, cài xong thì vào Settings>System>WOW> Kích hoạt Enable, chọn chế độ Headphone và chỉnh tất cả mức âm lượng của cả 2 trang lên hết cỡ. Đóng chương trình lại, mở nhạc lên và bạn sẽ thấy sự khác biệt, Nếu loa quá tải bị rè thì giảm các mức âm lượng lại.

Link đây bạn:
http://www.4shared.com/file/40357833/ba241a29/SRS_WOWHD_ARM.html

Cảm ơn anh nhiều nhé =D> âm lượng đúng là thay đổi 1 trời 1 vực. Con Hp6818 của em tăng tối đa mà nghe không rè lắm :D

romeo_thai214

Bản 2.01 mình xài thấy ổn. Chụp hình có flash mà bạn, có điều đèn flash đánh nhanh lắm, nếu máy bạn không có flash thì dùng phần mềm có sẵn LightFlash để kích hoạt flash lên (có thể cài phím tắt gọi chương trình này lên bằng nút Voice cho tiện).
Còn về nghe nhạc báo không đủ bộ nhớ thì mình cũng gặp tình trạng như bạn, không biết sao nữa. Có điều là mỗi khi gặp tình huống như thế thì mình cho Windows Media Player scan lại toàn bộ library sau đó Soft Reset lại máy, thế là nghe nhạc bình thường. Còn nếu không thix phức tại thì bạn cài chương trình CorePlayer vào đi, chương trình này chơi được nhiều định dạng lắm.

Bạn romeo_thai214 có bức xúc gì thì sẵn nêu lên luôn để anh em PV mình cùng giải quyết. Cook Rom WM6 tuy khó khăn và gặp lắm trở ngại nhưng thiết nghĩ vì nó có quá nhiều ưu việt hơn WM5 nên thread này mở ra hoạt động vì lý do đó. Nếu bạn đã up thành công WM6 thì hãy kiểm nghiệm nó cùng các anh em để chúng ta có được bản ROM mới tốt hơn. Đừng nản mà tìm cách quay về WM5 vội vã, chẳng phải phí công của tất cả chúng ta sao?
Thân ái.
Thanks bạn đã trả lời giùm mình.Mình cũg k có j là bức xúc.Tại trước h xài 2005 cũng quen rùi,up rom mới nó hơi lạ,với nó có mấy cái lỗi mình nêu ở trên nên thấy hơi bất tiện định down về rùi đợi chừng nào có bản ROM hoàn chỉnh thì mình sẽ up lên lại.
Cách bạn kêu mình SR khi nghe nhạc k được thì mình đã bít rùi.nhưng hơi bực 1 chút thui.
Còn cái phần contact PCM j đó,mình thix cái contact cũ hơn,nó dễ tìm kiếm với dễ gọi nhanh hơn.Có ai bít cách nào uninstall nó đi thì chỉ mình với.
Thân

dinkiny

box mình dạo này vắng bóng quá các bác nhỉ, hem biết bác nhocbanme khi nào mới học xong khóa để còn tiếp tục build ROM cho anh em PV mình test nữa há.
Trên diễn đàn mình cũng có nhiều ROM do các bác khác cook nhưng tớ chỉ kết nhất là ROM của bác nhocbanme mà thôi. Hy vọng nhocbanme se mau chóng trở lại với anh em PV 1 ngày gần đây.

khanhlinh2007

Thanks bạn đã trả lời giùm mình.Mình cũg k có j là bức xúc.Tại trước h xài 2005 cũng quen rùi,up rom mới nó hơi lạ,với nó có mấy cái lỗi mình nêu ở trên nên thấy hơi bất tiện định down về rùi đợi chừng nào có bản ROM hoàn chỉnh thì mình sẽ up lên lại.
Cách bạn kêu mình SR khi nghe nhạc k được thì mình đã bít rùi.nhưng hơi bực 1 chút thui.
Còn cái phần contact PCM j đó,mình thix cái contact cũ hơn,nó dễ tìm kiếm với dễ gọi nhanh hơn.Có ai bít cách nào uninstall nó đi thì chỉ mình với.
Thân

ROMEO_thai214 ơi, học cook ROM đi thì mới bỏ được PCM đi khỏi bản ROM đó. Thử xem ở link này nhé
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=309549
http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=1457844&postcount=180

Mình cũng định học cook ROM nhưng bận quá, lại thôi. Tất cả là nhờ vào NHOCBANME rồi.

cangcua

mình đang dùng bản ROM 2.01a beta3, hiện giờ mình muốn up bản 2.01b bằng thẻ nhớ nhưng không thể đưa máy về trạng thái botloader đc. (Nhấn 02 phím "-" + reset). Help me. Không biết là bản Rom 2.01a có thay đổi phím nóng ko vậy mấy Bro?

Aof_kt

mình đang dùng bản ROM 2.01a beta3, hiện giờ mình muốn up bản 2.01b bằng thẻ nhớ nhưng không thể đưa máy về trạng thái botloader đc. (Nhấn 02 phím "-" + reset). Help me. Không biết là bản Rom 2.01a có thay đổi phím nóng ko vậy mấy Bro?
Vào bootloader vẫn vậy thôi anh ạ, làm sao thay đổi được chứ :D. Anh thử lại xem có được không nhé?

cangcua

Nhấn mãi vẫn ko vào đc, trước đây mình vẫn vào bình thường (vì chỉ UPROM = Card thôi). Có khi nào cái Bootloader nó về thăm ông bà rồi hong ta? :(

dinkiny

tháo pin ra 1 phút, đè luôn 2 nút soft key, lắp pin vào rồi chọt đít đến khi thấy nó vô BL là ok. Cách cuối cùng đó.

cangcua

Thanks dinkiny. Cuối cung cũng up đc ban 2.01b. Cái đầu tiên test la AS, vẫn chưa hoạt động :((
...
...
Bực mình quá nên up lại nhũng bản ROM trước đây như 1.04 va 1.05. Thật bất ngờ là kết quả vẫn ko thể Sync đc với PC. Trước đây sử dung 02 bản ROM nay vẫn Sync vô tư.

Như vậy là bị lỗi gi thế nhỉ? bạn nào fix đc chỉ mình với.

Chỉnh sửa cuối:

dinkiny

bác cangcua thử uninstall AS, khởi động PC, install AS, khởi động PC. Xong thì cắm vào thử nhé. Lúc trước em cũng bị đơ nhưng chữa được bằng cách đó đó.

nhocbanme

Thời gian vừa qua do bận việc học QS mất 1 tháng nên ko build ROM đc.
Bây giờ thì mình rãnh lại rồi, sẽ fix các lỗi và ra mắt 1 bản ROM mới.

dob

các bác ơi, em đang dùng con HP6828 cũng định up ROM của bác Banme theo cách up từ thẻ. Nhưng sao em đã format lại thẻ, chỉ để có file rom mà vào đến màn hình BL chờ khoảng 15 phút, máy tự SR chứ không phải HR và khi vào đến bên trong thì vẫn là bản OS 2005. Các bác giúp em với.

dinkiny

Thời gian vừa qua do bận việc học QS mất 1 tháng nên ko build ROM đc.
Bây giờ thì mình rãnh lại rồi, sẽ fix các lỗi và ra mắt 1 bản ROM mới.

Bác thi đậu môn quân sự rồi cơ à, mừng giùm bác luôn nhá. Môn ấy em suýt chết 1 phen, thế mà vẫn đậu, điểm suýt sao vừa đủ.
Bác xem, fix các lỗi ấy rồi build 1 bản ROM clean cho ae PV cùng test với nhá. Chúc mừng bác nhocbanme đã quay trở lại.

các bác ơi, em đang dùng con HP6828 cũng định up ROM của bác Banme theo cách up từ thẻ. Nhưng sao em đã format lại thẻ, chỉ để có file rom mà vào đến màn hình BL chờ khoảng 15 phút, máy tự SR chứ không phải HR và khi vào đến bên trong thì vẫn là bản OS 2005. Các bác giúp em với.

Bác check lại file name có phải đúng là diskimg.nb0 không nhé. Nếu đúng thì phải xem lại thẻ nhớ của bác xài dung lượng là bao nhiêu, theo khuyến cáo là càng nhỏ càng tốt, bác thử thẻ nhỏ hơn xem (128MB là tuyệt) và nhớ là format thẻ dạng FAT chứ không phải FAT 32 đâu nhé.
Nếu tất cả mọi thứ đều OK thì bác check lại lúc vào BL xem. Thử qui trình này nhé: lắp thẻ có format FAT + file "diskimg.nb0" + xạc pin thật đầy, sau đó tháo pin ra 1 phút, đè luôn 2 nút softkey (-), lắp pin vào rồi chọt đít đến khi thấy nó vô BL và chờ xem 20' nhé.
Còn nếu không được thì nhờ các cao thủ PV khác trợ giúp thôi.:D (Nếu các cách trên không mang lại hiệu quả thì có lẽ bác nên check máy dùng ROM là version gì, dùng ngôn ngữ gì rồi post lên cho ae PV cùng tham khảo nhé)

cupa345

mình mới chuyển qua dùng hp6828 và có ý định up rom mơi cho em nó(vân là w05).vậy cho mình hỏi ngoài các bước chính nêu ở trên thì có phải kiểm tra tra gì (liên quan đến máy)nữa không các bạn.
[/IMG]
[/IMG]
các bạn giải thích dùm mình các thông số ở trên nhé
thanks

Chỉnh sửa cuối:

dinkiny

bác cupa345 mới mua máy hả, bác nói mới chuyển qua HP rw6828 tức là lúc trước bác đã xài PDA rồi hay là bác mới xài đây thôi. Nhưng không sao, bác đã hỏi thì tớ xin giải thích sơ sơ vậy nhé
Có lẽ đây là máy mới mua nên chưa có thay đổi gì, Các thông số vẫn còn zin theo bản gốc:
Bootloader và bootstrap là phần khởi động, dùng để nạp Windows, Radio và các thứ khác. Phiên bản bác đang sử dụng 1.0.1 là bản đầu tiên của HP, rất thích hợp để up lên WM6.
OS version là phiên bản hệ điều hành WM. Bác đang xài WM5
Product revision 1: phiên bản thứ nhất (bản gốc zin)
ROM ver. 1.0.3 WWE: 1.0.3 là số hiệu bản ROM (bao gồm cả bootloader, OS, Radio...), WWE là ngôn ngữ (World Wide English)

bác muốn up ROM thì chỉ cần bít các thông số trên là đủ (trên hình bác còn thiếu cái Radio version, là cái Firmware của module sóng điện thoại, Bluetooth và IR. bác ghi cái nì lại để sau nì còn dùng tới).
Up ROM thực chất là chỉ up phần OS từ WM5 sang WM6 thôi, các phần khác vẫn giữ nguyên đó bác.Theo như kinh nghiệm của tớ thì up ROM qua thẻ nhớ là an toàn nhất.
WM6 cho HP rw68xx như đã trình bày ở trên thì do đây là ROM cook lại chủ yếu từ dòng ATOM nên không tránh khỏi những sai sót (thường là về pin, sóng, và các vấn đề ngớ ngẩn khác...) Nhưng càng về sau thì càng ổn định và điểm nổi trội hơn so với WM5 là tốc độ nhanh hơn đáng kể.
Chúc pác thành công nhé.

trantuan1207

nghiên cứu đi nghiên cứu lại 20 trang của các bác rồi. Vừa chọt vào Gái văn phòng yêu quý, ko biết thế nào đây, hồi hộp quá! Hy vọng em yêu sẽ qua cơn nguy hiểm mà lột xác ;)), rom tròn máy vuông... amen... nam mô a di đà phật!

mà ko biết pin up xong thế nào nhỉ? Dùng bình thường mình đã thấy hơi yếu rồi, chỉ nghe gọi, nt bình thường, ko chọc ngoáy j thì 2 ngày là hết pin, ko biết up xong sẽ thế nào đây. Chỉ cần ko sync contact thì vẫn sync ngon lành với PC hả các bác?
Ôi hồi hộp quá! Em yêu ơi... cố lên!

Gái của em đang HR các bác ạ :D, kết quả đê...lâu quá... mãi chưa vào đc, đang kệt ở màn hình win 6.1... :-s

yeah :)), xong rồi các bác ơi... up thành công... phởn quá! vừa setup xong thủ tục bạ đầu ^^, load vào win nhanh ko tưởng. đẹp nữa chứ. mình khám phá thôi! cám ơn bác nhocbanme vô cùng, thấy cái tên bác ở hình load với con mắt đầy ngưỡng mộ :D

pin hơi nhanh T_T
Bản thân rom này đã có nhiều soft quá, chưa biết nên bắt đầu cài thêm những j nữa đây :-/

Last edited by a moderator:

nhh0612

Bác này tường thuật nghe như tường thuật trực tiếp bóng đá i. Hihi.. Nhân tiện cho mình hỏi tí : Mình đang xài Rom 2.01, thời gian đầu rất tuyệt, ko chê được chổ nào cả. Tuy nhiên, hôm qua tự nhiên ko sử dụng được camera (trước đó vẫn ok). Có Bác nào gặp trường hợp như vậy chưa nhỉ?
Mong Nhocbanme và bản Rom sạch quá!.