• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HP68XX - PDAVIET ROM WM6.1 OS 5.2.19400 by NHOCBANME

cute1102

HR sẽ đưa máy về bản Windows mà bạn cài lần đầu tiên ấy, ví dụ như bản gốc của 6828 là Wm5.0 khi bạn up lên Rom WM6.1 thì khi HR sẽ đưa máy về bản WM6.1 "sạch sẽ" (mặc định ban đầu), còn Reset chỉ như restart của Windows trên PC thôi. Để đưa về BL với con 6828 này thì bạn bấm 2 phím softkey + chọt reset, đợi 2, 3 giây sau đó thả reset ra trước.
mình HR rồi... nó hiện ra bang trắg toát với kái logo HP ngay ở chính giữa... đề 1 hồi lâu.. nó lại tự động reset lại và đưa vào win cũ... theo mình bít thì HR sẽ đưa máy về tragj thái ban đầu... là mất hết tất cả... đăgf này của mình vẫn còn nguyên những thứ mình setup...ai giúp mình đi...à quên.. vẫn chưa rành về HR của kon Hp này.. nên mình chưa giám up lên wm6.. máy vẫn đag chạy win5.. HR cũng giống như ghost lại win trên PC pãi h0k ..

cute1102

--- Up ROM qua PC :
- Chuẩn bị : sạc đầy pin, tháo thẻ nhớ ra khỏi máy, backup lại những nội dung quan trọng.
máy mình h0k hề có chương trình Backup.. và cũng h0k thấy Pin Backup nó nằm ở đâu cả... đời máy này khôg có... chỉ mỗi mình máy của mình không có thôy.... Mới chuyển xag Hp... lạ lẵm khác nhìu so với o2 :(

war

máy mình h0k hề có chương trình Backup.. và cũng h0k thấy Pin Backup nó nằm ở đâu cả... đời máy này khôg có... chỉ mỗi mình máy của mình không có thôy.... Mới chuyển xag Hp... lạ lẵm khác nhìu so với o2
trời đất, bạn phải backup nghĩa là trong máy hoặc thẻ có j quan trọng bạn nên copy ra PC, sync Contacts,tin nhắn.... với outlook để ko làm mất contacts hoặc cài thêm phần mềm backup như PIM Backup (ko phải Pin Backup), nếu bạn ko có j quan trọng kể trên thì khỏi backup cho lâu ra.
Còn
mình HR rồi... nó hiện ra bang trắg toát với kái logo HP ngay ở chính giữa... đề 1 hồi lâu.. nó lại tự động reset lại và đưa vào win cũ...
thì có lẽ bạn đã thao tác vào BL chứ ko phải HR, vào BL nếu ko tìm thấy ROM thì nó sẽ tự restart

dinkiny

to Cute1102
link down bản ROM gốc fix GSM đây bạn
http://h20000.www2.hp.com/bizsuppor...riesId=1839223&swItem=hh-56563-1&mode=4&idx=0
(do bản ROM này có BL 1.0.5 nên sau khi các bạn up ROM này xong, muốn up tiếp ROM khác, WM6.1 chẳng hạn, thì chỉ có thể up bằng miniSD chứ không còn up qua PC nữa nhé)

Tiện thể mình giải thix cho rõ cái vụ Soft Reset (SR), Hard Reset (HR) và Bootloader (BL) luôn cho các bạn nắm rõ:
SR: là chọt đít, tác dụng như Restart máy vi tính.
HR: là bấm tổ hợp Call (nút gọi- màu xanh) + End (nút gác máy- màu đỏ) + Power + Chọt đít, tác dụng như phục hồi lại trạng thái ban đầu của OS đang sử dụng trên máy PPC (lúc bạn mới up ROM), gần giống như việc restore lại bản ghost trên PC.
BL: là bấm tổ hợp 2 nút Softkeys (2 nút hình dấu gạch "_" nằm trên nút gọi và nút gác) + Chọt đít, tác dụng là để vào trạng thái sẵn sàng up ROM. Nếu bạn để sẵn miniSD có file diskimg.nb0 (file ROM dùng để up trên thẻ) vào máy trước khi thao tác tổ hợp phím thì sau khi thao tác máy sẽ tự động nạp OS vào ROM.

dinkiny

to cupa345

bản ROM 10.1.06 CHT này VERY CLEAN nhé, hông có softs gì hết, kiếm softs cài lại cho đủ bộ thì mệt quá (quen xài ROM cook sẵn của nhocbanme nên hóa lười từ khi nào không hay :p) bởi vậy mới đề xuất bác nhocbanme cook 1 bản ROM có đủ các softs cơ bản trên nền ROM này để anh em PV dễ test (các softs cơ bản của bản ROM nhocbanme 2.03.01 á).
Xài đến giờ chưa thấy lỗi phải gì ngoài cái HTC HOME v2 cài không được, chỉ cài được v1, máy khởi động nhanh, chỉ có điều chưa kiếm đủ softs để cài (điển hình là còn thiếu soft bật đèn flash, kiếm hoài không ra)

Hình của em nó đây các bác, bác nào thích thú thì cùng em test nó nhé.
P/S: nhocbanme mấy hôm nay đi đâu mà không thấy lên forum PV vậy ta?

Chỉnh sửa cuối:

huysmall

máy mình h0k hề có chương trình Backup.. và cũng h0k thấy Pin Backup nó nằm ở đâu cả... đời máy này khôg có... chỉ mỗi mình máy của mình không có thôy.... Mới chuyển xag Hp... lạ lẵm khác nhìu so với o2 :(

Nó giống nhau chứ có gì mà lạ lẫm đâu bro. Pin backup nằm trong máy muh. Mở vỏ máy mới thấy bro ah.

cute1102

Nó giống nhau chứ có gì mà lạ lẫm đâu bro. Pin backup nằm trong máy muh. Mở vỏ máy mới thấy bro ah.
đag đùa.... nếu có Pin backup thì nó đả hiện ra trong setting>> power rồi bro ạ... trước kia xài kon o2.. khi vào power lun hiện ra 2 dòng Pin ... là LiIon vs backup... 6828 chỉ có liIon...
SR: là chọt đít, tác dụng như Restart máy vi tính.
HR: là bấm tổ hợp Call (nút gọi- màu xanh) + End (nút gác máy- màu đỏ) + Power + Chọt đít, tác dụng như phục hồi lại trạng thái ban đầu của OS đang sử dụng trên máy PPC (lúc bạn mới up ROM), gần giống như việc restore lại bản ghost trên PC.
BL: là bấm tổ hợp 2 nút Softkeys (2 nút hình dấu gạch "_" nằm trên nút gọi và nút gác) + Chọt đít, tác dụng là để vào trạng thái sẵn sàng up ROM. Nếu bạn để sẵn miniSD có file diskimg.nb0 (file ROM dùng để up trên thẻ) vào máy trước khi thao tác tổ hợp phím thì sau khi thao tác máy sẽ tự động nạp OS vào ROM.
thanks bro rất nhiều.. đúg là thứ mình đag cần dòng máy này ngộ nhỡ...:D trước kia xài e cũ.. cứ HR là vào lun BL lun.... mình đả thử HR... nó ra dòng chữ Device clean boot... Reset to factory default !! ... mình làm tiếp thao tác jì nữa bro.. hay là ngồi im chờ...

Chỉnh sửa cuối:

cute1102

Đag tiếng hành Up rom của nhocbanme... vì máy của e đưa về BL thì ActiveSync nó h0k nhận.. nên cứ để nguyên ấy up lun...đến bước chọn OS Only>>> next... thì nó ra kái này suốt từ nãy giờ... cũng tầm hơn 15'
khôg thể up... chán quá... không hiểu tại sao.. ai bít chỉ mình với

Chỉnh sửa cuối:

dinkiny

Á.... E Up bản rom của bro Nhocbanme ... nó đả chạy x0ng 100%.. bro nhoc bảo là tầm 15'... thế mà e đả ngồi chờ đến 1tiếng rưỡi đồg hồ .. nó vẫn cứ y vậy...
kòn kái đt thì nó đơ 1 cục... trước khi Up.. e đưa về BL nhưg h0k up đc .. vì kái jì mà lỗi USB.. nên e thử khôg đưa về BL và up lun... giờ nó nằm 1 đốg thế kia rồi... giúp với....

mình không biết tình trạng máy của bạn bây giờ ra sao, nhưng nếu còn vô bootloader được thì bạn nên up ROM qua thẻ, up ROM qua thẻ xác xuất thành công cao hơn up qua PC (chỉ có điều là bạn không thể quan sát được tiến trình up ROM).
1. Xạc đầy pin
2. Download file ROM up qua thẻ về PC, format thẻ dạng FAT hoặc FAT32 (khuyến cáo là FAT), chép file ROM đó (diskimg.nb0) vào thẻ, insert thẻ vào máy
3. bấm đè 2 nút SoftKeys + chọt đít, máy sẽ vào booloader (trên màn hình có cái logo HP mày xanh ở giữa, phía dưới là dòng chữ version BL), máy sẽ tự load ROM vào, bạn chờ 15- 20 phút máy sẽ tự động HR và vào Windows mới (đừng có táy máy bấm lung tung nhé:D)
Chúc bạn thành công

cute1102

mình không biết tình trạng máy của bạn bây giờ ra sao, nhưng nếu còn vô bootloader được thì bạn nên up ROM qua thẻ, up ROM qua thẻ xác xuất thành công cao hơn up qua PC (chỉ có điều là bạn không thể quan sát được tiến trình up ROM).
1. Xạc đầy pin
2. Download file ROM up qua thẻ về PC, format thẻ dạng FAT hoặc FAT32 (khuyến cáo là FAT), chép file ROM đó (diskimg.nb0) vào thẻ, insert thẻ vào máy
3. bấm đè 2 nút SoftKeys + chọt đít, máy sẽ vào booloader (trên màn hình có cái logo HP mày xanh ở giữa, phía dưới là dòng chữ version BL), máy sẽ tự load ROM vào, bạn chờ 15- 20 phút máy sẽ tự động HR và vào Windows mới (đừng có táy máy bấm lung tung nhé)
Chúc bạn thành công
cúm ơn lần nữa... nhưg lần up rom đó đả thất bại.. máy vẫn trở về wm gốc là wm5.. mình đả HR và thử up lại lần nữa.. nhưg nó bị như trên.. #129 đó... chịu lun :(

nguyenthuanbg_pv

Nhocbanme, anh Sonblack và Man PhamQuang có xem qua bản ROM mới của helloworld1 from China trên xda forum chưa (ROM Update 20080810,b156) . em mới cài thử, đang test, thấy khá ổn, pin lại ít hao và đặc biệt là còn "zin", không biết built trên nền ROM gì, các thông số như sau:

- Trong Setting>System>About
Windows Mobile 6.1 Professional
CE OS 5.2.19949 (Built 19214.1.0.4) ------------> ????

- Không có System Information mà chỉ có HP Asset Viewer (như HP WM5 ROM), các thông số như sau:
Language: English (WWE)
ROM Date: 06/04/26
ROM Version: 1.01.06 CHS

Đặc biệt bản ROM này cài được các softs Game PDA Mill trên trang HP (sp34162 và sp34163) vốn chỉ cài được trên ROM WM5 original của HP. Các bản ROM của bác nhocbanme cook trên nền O2/HTC thì không cài được các softs Game này.
Hơn nữa ROM còn giữ được thiết lập Optional USB Charge (Disable/Slow/Fast) trong Power Setting.
Túm lại là có vẻ gì đó mang tính ổn định của ROM gốc HP + các tính năng mới của WM6.1

Trên đây là 1 vài nhận xét sơ bộ, mời các bác test qua bản ROM này, nếu có điều kiện thì cho em mạo muội đề xuất các bác build thử 1 bản ROM mới trên nền ROM này với đầy đủ các Softs cơ bản (WM5toage, PIM Backup, pBar, QuickMenuHTC Home...) cho các anh em cùng chơi.Thankx
Link ROM đây
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=360664
ROM version Update 20080810,b156
http://download317.mediafire.com/ehmobldsderg/ltjczyzryxn/6828-WM61-20080810-b156.tar.bz2
Ý kiến hay quá, mình xin vote 1 phiếu =D>
Các pác Nhocbanme, anh SonblackMan PhamQuang... vì mọi ngườixin hãy ra tay, AE cảm ơn lắm lắm, mong chờ lắm lắm....:)

Sonblack

Super V.I.P
Ý kiến hay quá, mình xin vote 1 phiếu =D>
Các pác Nhocbanme, anh SonblackMan PhamQuang... vì mọi ngườixin hãy ra tay, AE cảm ơn lắm lắm, mong chờ lắm lắm....:)

Các bạn để ý coi, Core một đường, build một nẻo, chẳng chuyên nghiệp gì cả. TM nhocbanme vừa thi cử xong, có chuyện phải về quê, chưa ra build mới được. Hãy nhìn các box khác xem, bây giờ core và build đã là gì rồi? :D

TranMinhMan

Super V.I.P
...
...

KTV trên PV mà build ROM chỉ số Core như vầy là bị chú Quang rút chứng chỉ như chơi!:p => XIP 19949 (của dòng WVGA), SYS 19214 (của dòng QVGA) build như vầy là ko đúng quy chuẩn bạn àh! "Râu ông này cắm cằm bà nọ" rùi.:))
TM Nhocbanme đang bận việc riêng, sẽ sớm trở lại và cho ra những bản ROM mới chất lượng hơn những bản thế này nhiều. Chịu khó chờ các bạn nhé!
Chúc vui!:D

dinkiny

Nhưng các bác Sonblack và TranMinhMan đã có test bản ROM này chưa? Vấn đề mình muốn nói ở đây là bản ROM nó là WM6.1 nhưng vẫn còn giữ được sự ổn định của ROM HP gốc thân thuộc. Và quả thật là sau 1 khoảng thời gian sử dụng ROM này, mình thấy rất hài lòng vì tính ổn định, thời gian dùng pin cũng như tốc độ xử lý của ROM. Còn về Core và Build trên nền gì thì mình không rành lắm vì mình không phải là KTV, chỉ thấy ROM này đáp ứng tốt các yêu cầu sử dụng của mình nên mới post lên cho anh em PV cùng tham khảo (chỉ có điều đây là bản ROM sạch nên việc cài đặt các softs vào ban đầu mất nhiều thời gian).
Mình cũng vẫn mong là các bác sẽ tiếp tục cook ROM cho dùng HP này để ae PV có dịp voọc cho thỏa chí. Chúc các bác mạnh khỏe và cook nhiều ROM "khỏe".

GamesLife

Các Bro cho mình hỏi tý:

Mình tải bản Up ROM Ver 2.03.03a về máy, chạy File tải về, nó Extract ra Thư mục C:\WINDOWS\TEMP, sau khi Extract xong nó hiện lên màn hình mình chọn OS Windows, nhấn Next thì nó hiện lên bảng như dưới File đính kèm.

Nó cứ nằm mãi trên màn hình, không hiện lên bước tiếp theo để cài đặt. Vậy cho hỏi hiện tượng trên do nguyên nhân nào? Cách khắc phục?

Cảm ơn các Bro đã xem bài!!!

cute1102

Mình tải bản Up ROM Ver 2.03.03a về máy, chạy File tải về, nó Extract ra Thư mục C:\WINDOWS\TEMP, sau khi Extract xong nó hiện lên màn hình mình chọn OS Windows, nhấn Next thì nó hiện lên bảng như dưới File đính kèm.

Nó cứ nằm mãi trên màn hình, không hiện lên bước tiếp theo để cài đặt. Vậy cho hỏi hiện tượng trên do nguyên nhân nào? Cách khắc phục?

Cảm ơn các Bro đã xem bài!!!
giống máy mình rồi.. :D lúc đầu mình cũng bứt tóc bứt tai vì vấn đề này... nhờ có 1 bro nên mình bít ... Rom của anh nhocbanme iu cầu BL là 1.01 còn máy của ae mình là BL 1.05... giải pháp tối ưu nhất là up qua thẻ nhớ... đả up thử và giờ chạy wm6.1 vi vu.. :D

cute1102

bác ơi em đã coppy file diskimg.nb0 vào thẻ nhớ sau khi đã fomat thẻ nhớ nhưng không hiểu sao khi em ấn 2 nút softkey rồi chọt đít nhưng máy của em nó chỉ reset mà thôi không thể bootloader được các bác có thể chỉ cho em được không. em đang dùng con HP rw6828

Medkid

Nhocbanme, anh Sonblack và Man PhamQuang có xem qua bản ROM mới của helloworld1 from China trên xda forum chưa (ROM Update 20080810,b156) . em mới cài thử, đang test, thấy khá ổn, pin lại ít hao và đặc biệt là còn "zin", không biết built trên nền ROM gì, các thông số như sau:

- Không có System Information mà chỉ có HP Asset Viewer (như HP WM5 ROM), các thông số như sau:
Language: English (WWE)
ROM Date: 06/04/26
ROM Version: 1.01.06 CHS

Đặc biệt bản ROM này cài được các softs Game PDA Mill trên trang HP (sp34162 và sp34163) vốn chỉ cài được trên ROM WM5 original của HP. Các bản ROM của bác nhocbanme cook trên nền O2/HTC thì không cài được các softs Game này.
Hơn nữa ROM còn giữ được thiết lập Optional USB Charge (Disable/Slow/Fast) trong Power Setting.
Túm lại là có vẻ gì đó mang tính ổn định của ROM gốc HP + các tính năng mới của WM6.1

Trên đây là 1 vài nhận xét sơ bộ, mời các bác test qua bản ROM này, nếu có điều kiện thì cho em mạo muội đề xuất các bác build thử 1 bản ROM mới trên nền ROM này với đầy đủ các Softs cơ bản (WM5toage, PIM Backup, pBar, QuickMenuHTC Home...) cho các anh em cùng chơi.Thankx
Link ROM đây
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=360664
ROM version Update 20080810,b156
http://download317.mediafire.com/ehmobldsderg/ltjczyzryxn/6828-WM61-20080810-b156.tar.bz2
Chúc các bác một tuần mới làm việc hăng say và vui vẻ.

Rom HP giữ được các đặc tính như vậy là do được cook trực tiếp từ ROm 5.0 của HP lên, các bản Rom của Nhocbanme được lấy nguồn từ xda Atom và cả từ xda Atom life nên có thể ko có 1 số đặc tính của Hp nhưng ngược lại nó có 1 số ứng dụng cải tiến hơn, của Atom life và Atom (ví dụ: bạn mở radio sẽ thấy nó là của Atom life, version mới hơn, camera thì của Atom nên chỉ nhá đèn khi chụp, khác với Hp)
Một số ứng dụng khác của Hp như HP Asset Viewer, Optional USB Charge có thể cho vào lại được , nhưng Nhocbanme không thích nên đã loại bỏ trong các bản Rom của mình.
Còn về chỉ số build thực ra không quan trọng, điều quan trọng là bản rom đó chạy ổn định, giao diện bắt mắt, tích hợp các ứng dụng cần thiết tối thiểu là đủ:D

Một vài thông tin tham khảo thêm cho các bạn sử dụng Hp, chúc các bạn tìm được bản rom thích hợp cho mình.

blerus

bác ơi em đã coppy file diskimg.nb0 vào thẻ nhớ sau khi đã fomat thẻ nhớ nhưng không hiểu sao khi em ấn 2 nút softkey rồi chọt đít nhưng máy của em nó chỉ reset mà thôi không thể bootloader được các bác có thể chỉ cho em được không. em đang dùng con HP rw6828
Hic! Con 6815 của em cũng y như vậy, format thẻ về FAT hoặc FAT32 rồi cho file diskimg.nb0-> vào bootloader -> 4-6 phút là lại bị bật ra! Em kô rõ có phải do máy em default là tiếng Nga hay kô (hiện em đang dùng bản WME 5 của HP) nhưng em copy thêm file patch ngôn ngữ vào thẻ mà vẫn vậy! Rất mong các bờ-rô sớm trả lời để em lên đời phát *_* (Em dùng thẻ 1GB, BL 1.0.5 nên kô up qua PC được !!!)