• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC PROPHET - ROM WM6.0

jupiterv

P/S: có 1 số bạn pm để hỏi tui cách thay đổi màn hình splash và màn hình Windows Welcome. Riêng với splash screen thì các bạn nên qua topic "Thay đổi màn hình boot cho WM5" (tui đã đưa link ở mấy bài trước trong topic này) để tìm hiểu. Và vì do lỗi proxy tại server khu vực chỗ tui ở nên một số website, trong đó có PdaViet, tui bị gặp khó khăn khi truy cập, đang xài tạm proxy chùa để vào PdaViet tham khảo và post bài, do vậy chỉ trả lời được 1 bạn về cách làm và thay đổi màn hình Welcome. Nhân đây, tui sẽ nói lại cách làm như sau:

Màn hình Windows Welcome là 1 file hình có dạng .PNG với tên gọi welcomehead.96.png nằm trong Windows direcrory. Để thay đổi hình này, trước tiên các bạn tạo 1 file hình bitmap 24bit có kích thước 240pixels W x 320pixels H, dùng 1 phần mềm nhỏ để đổi file hình đó từ dạng .bmp sang .pgn rồi đổi lại tên thành welcomehead.96.png, sau đó các bạn có thể dùng file hình này thay thế file hình trong dump rom (đối với các bạn có khả năng build rom), hoặc chép đè vào thư mục windows của máy, hoặc dùng 1 phần mềm khác tạo file .cab để cài đặt.

Sau đây là link để tải tool: http://www.4shared.com/file/16543940/22c5d1c7/Make_WelcomeHead.html

Để thuận lợi, tui đã tạo thêm 1 file welcomehead.bat, các bạn chỉ việc tạo file hình bitmap như đã nói ở trên, đặt tên là welcomehead.bmp rồi cho vào thư mục Make_WelcomeHead, sau đó chạy file .bat là các bạn có thêm 2 file: 1 file .cab và 1 file welcomehead.96.png, tùy mục đích sử dụng mà xài 1 trong 2 file đó.

Link die rùi bác à, bác có thể cho e link khác ko? Thanks :D

Shooter

Với 1 số lỗi ở bản Prophet 4.0.0.0PV trên máy của em: không sử dụng được Internet và nhận email qua sync trong khi qua wifi vẫn được, quay lại 10s backlight, thay đổi theme không thực thi ngay mà phải SR mới được, incoming phone call chỉ rung mà không chuông khi thay đổi ring tone khác, em đã khắc phục được gần hết chỉ trừ email và IE qua sync thì potay. Nhưng em không thật ưng ý lắm, nên đã down lại bản ROM này và giải nén sau khi đã dọn dẹp sạch sẽ con PC, em đã up lại trực tiếp ngay trên màn hình today và vẫn thành công, tất nhiên ExtROM vẫn không tự cài soft. Kết quả thật là mỹ mãn, tất cả các lỗi kể trên đều không xuất hiện cho đến tận giờ phút này.

Tóm lại, theo nhận xét chủ quan của em thì việc up thành công không phụ thuộc nhiều vào device khi đang ở màn hình align hay today, mà phụ thuộc vào việc phải HR ngay sau khi write OS xong qua MS_DOS, phụ thuộc vào sự ổn định của PC, mặt khác có thể phụ thuộc vào bản ROM được tải về.

@All: để giảm thiểu các lỗi phát sinh, các bạn nên dọn dẹp máy tính (xóa các temp files, các registry thừa,...). Với ROM Prophet 4.0.0.0PV, các bạn vẫn nên dùng ROM PV_Temp để làm bước 1.

Đương nhiên là phụ thuộc vào sự ổn định của PC rồi wantoknow ạ, tôi đã từng khuyên anh em là rút cable mạng, tắt wifi :) để tránh antivirus tự động cập nhật, YM! kêu réo v.v...trong lúc up.
Nhưng tôi vẫn thấy không cần dùng PV_Temp làm bước 1 nếu HR, về align screen chứ không up từ Today, mục đích là xóa sạch các thiết lập và cài đặt, trở về gốc up tránh trục trặc không đáng . Tôi không gặp những lỗi wantoknow nêu ở trên sau khi up theo cách này ngay lần đầu:-?:D

Chỉnh sửa cuối:

Boykinhdi

Mình up lên bản rom mới nhất 4.0.0.0.1,có 1 lỗi là khi tắt máy đi lúc bật máy thì backlight=0 ~~~> màn hình tối thui chẳng nhìn thấy j cả.Thử chỉnh lại backlight rồi tắt máy + bật lên thì backlight lại = 0 :(,có cách nào chỉnh nó ko vậy?

NhatNguyen

Mình up lên bản rom mới nhất 4.0.0.0.1,có 1 lỗi là khi tắt máy đi lúc bật máy thì backlight=0 ~~~> màn hình tối thui chẳng nhìn thấy j cả.Thử chỉnh lại backlight rồi tắt máy + bật lên thì backlight lại = 0 :(,có cách nào chỉnh nó ko vậy?
Boy này!!!
bạn vào mục setting\System vào phần Backlight thì ở 2 thẻ Battery power và external power bạn hãy tick vào 2 mục {Turn on backlight when a button is pressed..... } bạn nhé.
Bạn thử xem sao nhé thân!!!

Wantoknow

Link die rùi bác à, bác có thể cho e link khác ko? Thanks :D
Đã sửa lại link, bạn download lại nha :D

Đương nhiên là phụ thuộc vào sự ổn định của PC rồi wantoknow ạ, tôi đã từng khuyên anh em là rút cable mạng, tắt wifi :) để tránh antivirus tự động cập nhật, YM! kêu réo v.v...trong lúc up. Nhưng tôi vẫn thấy không cần dùng PV_Temp làm bước 1 nếu HR , về align screen chứ không up từ Today, mục đích là xóa sạch các thiết lập và cài đặt, trở về gốc up tránh trục trặc không đáng . Tôi không gặp những lỗi wantoknow nêu ở trên sau khi up theo cách này ngay lần đầu:-?
Em cũng không xài PV_Temp làm bước 1, nhưng em không cần HR mà vẫn để ở Today up thẳng luôn. Kết quả là device của em vẫn ổn định từ hôm qua đến giờ :D. Từ đó em suy ra "cần phải dọn sạch rác ở PC" trước khi up, vì khi em dùng tool để dọn dẹp thì thấy có đến vài chục cái temp file, một số file và thư mục "vô chủ", ngoài ra thêm một ít registry thừa do việc uninstall một số appl cũ,... Đây có lẽ là nguyên nhân chính dẫn đến việc phát sinh lỗi sau khi up, mặc dù tiến trình up vẫn thành công của mấy lần đầu. Thêm nữa, cũng có thể do bản ROM hôm đầu em tải về phát sinh lỗi "corrupt" nào đó mà trong quá trình download và extract, PC không phát hiện ra :-?

@Cloudyfa: qua trọn một ngày xài PV_4.0, quả thật mình chưa thấy bản ROM nào ngon như bản này =D>, Mem Program chưa tụt quá mức 27MB khi có ứng dụng đang chạy (điều mà các bản cooked WM5 trước đây khó mà đạt được khi mà chưa chạy thêm bất kỳ appl nào), battery drain ở mức thấp hơn cả bản PV_1.0 (là bản mình đã cho rằng battery drain ngon nhất rồi). Rất cám ơn Cloudyfa, cám ơn bác PhamQuang - người con đất Cảng, người chung tình với PDA có lẽ tới tận ngày đầu bạc răng long :))

Shooter

qua trọn một ngày xài PV_4.0, quả thật mình chưa thấy bản ROM nào ngon như bản này =D>, Mem Program chưa tụt quá mức 27MB khi có ứng dụng đang chạy (điều mà các bản cooked WM5 trước đây khó mà đạt được khi mà chưa chạy thêm bất kỳ appl nào), battery drain ở mức thấp hơn cả bản PV_1.0 (là bản mình đã cho rằng battery drain ngon nhất rồi). Rất cám ơn Cloudyfa, cám ơn bác PhamQuang - người con đất Cảng, người chung tình với PDA có lẽ tới tận ngày đầu bạc răng long :))

Nhất trí với wantoknow =D>
Nhưng tôi không đa tình với PDA như PhamquangCloudyfa, mà chỉ chung tình với con Prophet cài PV_4.0 này thôi :)) . Công nhận trước giờ chưa khoái con nào bằng nó, tuy có chậm chạp nhưng thật khỏe mạnh, dễ ...nâng (cấp), không tốn tiền thuốc thang và ...rẻ :D

Boykinhdi

Boy này!!!
bạn vào mục setting\System vào phần Backlight thì ở 2 thẻ Battery power và external power bạn hãy tick vào 2 mục {Turn on backlight when a button is pressed..... } bạn nhé.
Bạn thử xem sao nhé thân!!!

Mình đã KT rồi.Nó vẫn tắt đèn tối thui khi power off :(.Có thể do lỗi khi mình up rom mặc dù theo mình thấy thì mình đã làm các bước up rom rất đúng :( .Đành up lại vậy.
Cám ơn nhatnguyen9697 nhé :)

J

JohnWu

Guest
chào các bạn,

tôi cũng rất cám ơn Cloudyfa đã làm 1 rom rất tốt. Đến bây giờ Rom này là tôi thấy tốt nhất.

tôi mới thấy Truenaytral đả ra Rom mới với OS mới hơn Rom Cloudyfa và có luôn Camerasoftware mới. Có gì Cloudyfa và PhamQuang coi thử có lấy Rom này để làm tốt hơn nữa khg? :)
Link: http://www.megaupload.com/?d=P3ZAWSDJ

langtuvn7

em úp bản 4.0 qua 2 bước sao cứ mỗi lần Tháo pin ra lai đồng hồ lại chạy về 12h ngày 14/2/2006 nhỉ :(
Có bác nào bị như em kô :((

PhamQuang

Manager
chào các bạn,

tôi cũng rất cám ơn Cloudyfa đã làm 1 rom rất tốt. Đến bây giờ Rom này là tôi thấy tốt nhất.

tôi mới thấy Truenaytral đả ra Rom mới với OS mới hơn Rom Cloudyfa và có luôn Camerasoftware mới. Có gì Cloudyfa và PhamQuang coi thử có lấy Rom này để làm tốt hơn nữa khg? :)
Link: http://www.megaupload.com/?d=P3ZAWSDJ

Đang test rồi bạn ạ. Up từ tối qua kia.
Nói chung về OS, không có gì mới cả.
Có thay Camera và một số thay đổi nhỏ, ngoài ra không có gì đặc sắc hơn so với v1.3.

Wantoknow

em úp bản 4.0 qua 2 bước sao cứ mỗi lần Tháo pin ra lai đồng hồ lại chạy về 12h ngày 14/2/2006 nhỉ :(
Có bác nào bị như em kô :((
Đó là do Pin backup trong máy của bạn đã hết, chuyện này không có gì lạ cả, việc muốn thay hay không thì tùy bạn :-?, và điều đặc biệt đối với dòng Prophet thì Pin backup mà "cạn" không gây mất dữ liệu, khỏe re :D. Công nhận "cái thằng" Prophet này hay thiệt. Thêm 1 phiếu vote cho dòng này ;;)

langtuvn7

Đó là do Pin backup trong máy của bạn đã hết, chuyện này không có gì lạ cả, việc muốn thay hay không thì tùy bạn :-?, và điều đặc biệt đối với dòng Prophet thì Pin backup mà "cạn" không gây mất dữ liệu, khỏe re :D. Công nhận "cái thằng" Prophet này hay thiệt. Thêm 1 phiếu vote cho dòng này ;;)

Vậy làm thế nào cho nó đầy bác ơi ^^! Em ngu kô biết gì cứ up đi úp lại 2 lần vẫn thế ^^!

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Vậy làm thế nào cho nó đầy bác ơi ^^! Em ngu kô biết gì cứ up đi úp lại 2 lần vẫn thế ^^!

Muốn đầy thì rất đơn giản bạn ạ chỉ cần.... thay pin backup là được thôi mà :D:D:D. Mình vừa có thằng em cũng bị tình trạng như bạn thay song ngon liền :)). Thân!!!!

langtuvn7

Muốn đầy thì rất đơn giản bạn ạ chỉ cần.... thay pin backup là được thôi mà :D:D:D. Mình vừa có thằng em cũng bị tình trạng như bạn thay song ngon liền :)). Thân!!!!

Hồi trước em cũng bị 1 lần nhưng úp room khác thì hết chứ kô phải thay gì cả các bác ah ^^

Em remove spb posket plus thì kô bị hiện tượng trên nữa :D chán quá .. mong các bác sớm xem xét lại cái này ^^!
!!!________________!!!

Chỉnh sửa cuối:

pqhiep1

to h2_viethoang:Cám ơn bạn h2_Viethoang rất nhiều,cám ơn bạn đã giúp đỡ mình nhanh chóng đến như vậy. không nên hoãn cái sự sung sướng này lại phải không bạn, mình sẽ download về để uproom cho con O2 NEO thân yêu của mình.
to Nhatnguyen9697: cám ơn Nhatnguyen9697 vì sự tương trợ đầy nhiệt huyết của bạn. mình tin rằng nhờ có bạn cũng như các thành viên của 4r này chúng ta sẽ chia sẻ những khoảnh khắc hạnh phúc của cuộc sống, chia sẻ kinh nghiệm cuộc sống thăng hoa.

Minh cũng vốn là một chuyên gia trong ngành điện tử, thấy mọi người nói nhiều về Up rom, cúng làm cho máu nghề nó lên, nhưng gí cũng phải hỏi kỹ trước khi là," Đọc ký sử dụng trước khi dùng mà". Mình xin hỏi liệu có trường hợp nào up bị lỗi dẫn đến tử vong không bật nguồn lên đựoc để mà HR và connect với PC không, như thế là teo rồi còn gì?
Và cho tôi biết bản ROM WM5 chuẩn nhất cho NEO để dự phòng...
đồng thời tư vấn hộ bản cook nào hay nhất trong số bản mà list ở trang 1 ? để mình giải quyết việc ngứa nghề một chút, bức xũc quá rồi
Xin cám ơn các cao thủ nhiều.

pqhiep1

Xin hỏi thêm, vậy cứ phải làm cẩn thận theo đủ hai bước nhỉ, và nếu up thành công liệu mình có restore lại phone book được bằng ct backup với file cũ được hay không hay cứ sync với outlook là xong?

adnduyanh

@Cloudyfa: Bác cho e xin soft MIDlet Manager 11.1.7.1023 nhé, ROM PV 4.0 ko có soft đó, e ko thề cài các soft java được. THanks.

khoabonmat

Active Member
Minh cũng vốn là một chuyên gia trong ngành điện tử, thấy mọi người nói nhiều về Up rom, cúng làm cho máu nghề nó lên, nhưng gí cũng phải hỏi kỹ trước khi là," Đọc ký sử dụng trước khi dùng mà". Mình xin hỏi liệu có trường hợp nào up bị lỗi dẫn đến tử vong không bật nguồn lên đựoc để mà HR và connect với PC không, như thế là teo rồi còn gì?
Và cho tôi biết bản ROM WM5 chuẩn nhất cho NEO để dự phòng...
đồng thời tư vấn hộ bản cook nào hay nhất trong số bản mà list ở trang 1 ? để mình giải quyết việc ngứa nghề một chút, bức xũc quá rồi
Xin cám ơn các cao thủ nhiều.

Đừng bức xúc bác ơi từ từ rồi up thôi mà.Rom WM5 dự phòng là AKU 2.2 (down tại LINK TẢI ROM CHO TẤT CẢ PPC trang 3).Nếu có gì trục trặc thì up về rom này là an toàn nhất hoặc PDAVIET Temp.

Còn về "teo luôn" xảy ra khi bác up nhằm G3 or G4.Bác là thành viên mới quay về trang 1 xem máy mình là G3 or G4.Và một trường hợp hi hữu nửa là up SLP Bios cho máy.Hạn chế đừng lên up cái này.Diễn đàn đã có vài em lên đường vì cái này.:D

Bản WM6 chuẩn nhất hiện nay là PDAVIET 1.0 và PDAVIET 1.1 và bản mới là 4.0.0.0.Chạy ổn định Ram cao.