• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC TOUCH (ELF) - USPL & UnlockSIM

buianhtuan

Cám ơn các bác. May mà em đọc bài và chưa làm liều không thì con HTC touch của sếp e thành cục chặn giấy rồi. E sẽ nghiên cứu kĩ lại ạ.

keymaxter

mình đang sử dụng em O2 XDA Nova thuộc dòng này luôn..nhưng ko hiểu unlock thế nào mà chỉ xài sim viettel thôi..mà ko ổn định, bỏ mobiphone vô báo có sóng nhưng ko gọi được..mình đang xài bản rom mới nhất của PhamQuang..bạn nào biết có thể hướng dẫn mình được ko..

PhamHien

mình đang sử dụng em O2 XDA Nova thuộc dòng này luôn..nhưng ko hiểu unlock thế nào mà chỉ xài sim viettel thôi..mà ko ổn định, bỏ mobiphone vô báo có sóng nhưng ko gọi được..mình đang xài bản rom mới nhất của PhamQuang..bạn nào biết có thể hướng dẫn mình được ko..

Có thể do bản Radio không ổn. Bạn thử up radio xem sao. Không phải là up rom đâu nhé!

keymaxter

Có thể do bản Radio không ổn. Bạn thử up radio xem sao. Không phải là up rom đâu nhé!

Mình đã up lại radio bản mới nhất 3.12 vẫn ko được...Mobiphone thì lúc có sóng lúc ko? viettel thì mình đang thử, mới 1 ngày..thấy oki không biết thế nào (nhưng giống mobiphone vậy lúc đầu xài oki, nhưng tới tối là bị) để xem sao. Hiện tại mình đã dơn radio xuống 2.92....có ai bị giống mình ko?? 8-|...ko biết có phải do quá trình unlock sim bị lỗi ko..bgio mình làm lại các bước unlock sim..được ko ta...???

Nightmare

Mình đã làm đúng theo các bước USPL của bác Quang. cài Enablerapi rồi, SR lại máy, kết nối active sync tốt, chạy tool, nhưng tool vẫn báo "Failed to connect via RAPI", không thể hiểu tại sao? Có ai biết lý do thì giúp mình với?

vuvietdunghh

Mình làm được bình thường mà bạn,bạn thử xem lại kĩ các bước xem,lưu ý 1 điều trong hướng dẫn cài đặt Enablerapi là "Run Cert_SPCS.cab FIRST and EnableRapi.cab SECOND",cài Cert_SPCS trước EnableRapi,sau đó làm bình thường

hackbabe

Mình đã thứ các kiểu vẫn "Failed to connect via RAPI",
1 Hard reset
2 copy và cài vào device theo thứ tự cài Cert_SPCS trước EnableRapi .
3 Soft reset
4 Chạy file elf-uspl.exe trong bộ tool 3.10 ( biểu tượng sync xanh lét, không quay sync tốt )

5 đến 75% của step 2 là báo lỗi đó.
bác nào biết lý do không?
thanks.

PhamHien

Mình đã thứ các kiểu vẫn "Failed to connect via RAPI",
1 Hard reset
2 copy và cài vào device theo thứ tự cài Cert_SPCS trước EnableRapi .
3 Soft reset
4 Chạy file elf-uspl.exe trong bộ tool 3.10 ( biểu tượng sync xanh lét, không quay sync tốt )

5 đến 75% của step 2 là báo lỗi đó.
bác nào biết lý do không?
thanks.

Tháo toàn bộ SIM, thẻ, HR lại PPC. Quét Virus máy tính, Restart, đổi cổng USB rồi thử lại nhé bạn.

hackbabe

bổ sung thêm các thao tác của Mod PH
Máy Touch 256/128MB mới mua 1 tuần, chưa unlock lần nào, win 6.0 đang dùng sim viettel.
tháo toàn bộ sim, thẻ,

1 Hard reset
2 copy và cài vào device theo thứ tự cài Cert_SPCS trước EnableRapi sau.
3 Soft reset

5 đến 75% của step 2 là báo lỗi đó. "Failed to connect via RAPI"

đổi cổng USB, đổi máy tính để sync thử 3 chiếc luôn XP, vista... hic hic
bác nào chữa được bệnh này mới tài. iem ngâm cứu nát cả cái topic về Elfin
mà phải bó tay, hình như mấy bác khác cũng bị như vậy nhưng không có câu trả lời.
thanks 1000 lần cho bác sĩ chữa được khỏi bệnh này, .

PhamHien

Máy Touch 256/128MB mới mua 1 tuần, chưa unlock lần nào, win 6.0 đang dùng sim viettel.
tháo toàn bộ sim, thẻ,

1 Hard reset
3 Soft reset

mà phải bó tay, hình như mấy bác khác cũng bị như vậy nhưng không có câu trả lời.

Bạn hãy kiểm tra IPL/SPL xem. sau đó căn cứ vào đó, Bạn nên chạy bản USPL với SPL thấp hơn bản 3.07 này trước đã, chẳng hạn từ bản 2.20.000. Nhớ khi chạy thì theo dõi sát màn hình PC để thao tác theo cho đúng

robotncc

tháo toàn bộ sim, thẻ,

1 Hard reset
3 Soft reset

Bác xài bản unlock này chưa? IPL_USPL_3_07
Máy mình đang xài rom ship 6.1 vừa phải lay hoay mãi mà cũng bị cái lỗi giống bác vì xài cái "USPL_2.28", tức mình down bản mới nhất về unlock mới up được ROM 6.5 của bác PhamQuang :D

Bác thử xem sao nhé!
Chúc thành công!

hackbabe

Thanks các bác nhiệt tình giúp, nhưng kết quả vẫn chưa thấy,
USPL 2.26, 2.28, 3.07, 3.10, 3.14 đều không được.
chắc phải mang ra hàng quá.

Last edited by a moderator:

vuanhthang

Các bác cho hỏi để unlock cid con elfin thì chạy file ROMUpdateUtility hay elf-uspl? Khi giải nén ELFin_USPL_TouchII.7z nó có cả 2 files này.
Cám ơn các bác nhiều nhiều.

lntcnn

Các bác giúp em với!

Em dùng touch II với các thông số IPL/SPL: 2.20.0002/2.20.0000, em muốn chạy USPL theo hướng dẫn của bác Phạm Quang nhưng chỉ đến khi hiện cửa sổ DOS, đến step 2 thì nó báo: 15 % The system cannot find the path specified, 25 The system cannot find the path specified .... đến 100% nó nhảy sang step 3 sau đó yêu cầu Enter để thoát và không thấy hiện màn hình tiếp theo như hướng dẫn (http://pdaviet.net/showthread.php?t=24390). Kết quả là bằng 0 các bác ạ.
Một điều nữa em muốn hỏi các bác là em chạy chương trình MTTY, nếu chạy ỏ WinXP thì bình thường nhưng em mới đổi cái PC nó lại chạy VISTA thì ko thấy hiện phần USB trong Port, các bác đã gặp trường hợp này chưa ạ?
Mong các bác giúp em: Hai vấn đề trên là do đâu và cách khắc phục như thế nào ạ?
Rất mong các bác giúp đỡ em!

Y

yeuem2810

Guest
anh quang ơi máy của em nó báo SPL 1.11.0000 thì có phải unlock TOOL UNLOCKCID nữa ko

BONBON09

Mình đanh dùng con HTC Touch Ram 256, ELFin tiếng trung. mình muốn Up bản rom tiếng anh dùng cho nó pro nhưng đã up nhiều lần mà không được .
Mình đã làm từng bước théo hướng dẫn :
-đầu tiên là cài EnableRapi.cab
-sau đó là chạy Tool UnlockCID của Pof
Cụ thể việc chạy tool unlockCID của mình thế này :
download: file đính kèm cề giải nén thì được hai Folder :"LOADER" , "RUU" và một file : "elf-uspl.exe".
Tiến hành chạy file elf-uspl.exe này và máy hện lên như hình trên .
lần lượt chạy step 1 , step 2 ngon lành. step 3 máy báo chuẩn bị uprom. Mình enter thì nó băt đầu vào cửa xổ uprom ! Vì không biết bản rôm đó là rôm nào nên mình đành cancel ! và Chạy lại bảng bản rom mà mình muốn up ! nhưng chạy được 3 % thì dừng lại và báo lỗi !
Mình chưa biết chác giải quyết mong anh em chỉ cho !
Và xin anh em cho luôn mình cái Link download rom cho ELFin, mình tìm mãi chẳng có . có mối cái ROM for Elf + Elfin ShadoW 1.1 thì link của rapidshare làm sao mà down được .
Cám ơn !
Một điểm nữa là khi mình kết nối Touck này với PC qua Sync 4.5 thì quả cầu xanh có thếm giấu chấm than màu đỏ ! Nếu mình kết nối cón O2s của mình thì không sao vãn quả cầu tròn trĩnh !
không biết đó có phải là nguyên nhân không và cách khắc phục thế nào !

Hiện tại mình cũng bị tình trạng y như mem Roma nói ở trên, tuy nhiên máy mình đã Unlock từ lâu và đã up nhiều bản Rom khác nhau, gần đây sau khi up bản rom 3.14.706.02 WWE (dow bên XDA) thì mình ko tài nào up đc rom khác nữa. Khi thử up các bản rom khác máy chỉ chạy đến 3% là báo lỗi (lỗi HUEbc5688-EMH355670-S-EGN35/01*) và trở lại như vừa Soft reset.
Mình có thử up rom gốc thì cũng bị như vậy chạy đến 98% báo lỗi Flash write error, và máy đc trả về trạng thái HR.
- Hiện IPL: 3.10.002
SPL: 3.10.cmon
- Nhờ các mod giải thích hộ mình, loay hoay mấy hôm nay rồi, bản rom mình mới up nặng quá mà ko sao up bản khác đc. Cụ thể mong mod Pham Hien và Pham Quang tư vấn giùm cho.
mình để lại Ym cho tiện liên lạc: diep_sana
Tks các bác

Chỉnh sửa cuối: