• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HTC TRINITY - HardSPL & UnlockSIM

hoatim

oh, cảm ơn bạn quá nha, để mình thử xem thế nào, trong này có hướng dẫn chứ hả bạn ?

Bạn ơi có thể cho mình xem file của bạn được không ? Mình đã tạo ra file hình 240x320, nhưng dung lượng thì không giống như trong đó hướng dẫn "Check that filesize of "finalsplash.nb" is exactly 262144 bytes.";file của mình nhỏ hơn rất nhiều.
Và nếu giải quyết được bước trên, vậy bước thứ 8 nghĩa là sao vậy bạn ? bạn có thể hướng dẫn giúp mình không ? Có phải mình phải tạo thêm một file splash khác không ? <<< uhm, nói chung không hiểu rõ...

Chỉnh sửa cuối:

kiennd

Mình nghĩ file BMP bạn tạo không đúng yêu cầu 240x320, 24 bits màu. Kiểm tra lại kích thước của nó nhé : phải là 230456 bytes.

Bước 8 chỉ là option thôi, bạn tạo thêm 1 file tương tự, và 2 splash screen được hiển thị liên tiếp nhau khi khởi động máy.

hoatim

uhm, cảm ơn bạn, mình đã tạo được file có kích cỡ vậy rồi. Tạo file samples như hướng dẫn
TRIN100
HTC__001
1.23.707.6
WWE
600,finalsplash.nb
601,finalsplash.nb
bỏ bước 8, bởi bạn nói chỉ là option, nên chưa cần thiết lúc này. Và chạy lệnh nbhgen.exe samples.txt
thì tạo ra file RUU_signed.NBH.
Extract ROM (ở đây mình dùng ROM của Faman_FR_3.6_Light_Trinity), sửa file và chép file mới RUU_signed.NBH. Ok xong, nhưng khi update thì bị lỗi bạn ơi. Không biết có phải là bản tiếng pháp thì mình phải sửa file samples lại không bạn ? Nếu được trả lời giúp mình hén, cảm ơn bạn.

kiennd

uhm, cảm ơn bạn, mình đã tạo được file có kích cỡ vậy rồi. Tạo file samples như hướng dẫn
TRIN100
HTC__001
1.23.707.6
WWE
600,finalsplash.nb
601,finalsplash.nb
bỏ bước 8, bởi bạn nói chỉ là option, nên chưa cần thiết lúc này. Và chạy lệnh nbhgen.exe samples.txt
thì tạo ra file RUU_signed.NBH.
Extract ROM (ở đây mình dùng ROM của Faman_FR_3.6_Light_Trinity), sửa file và chép file mới RUU_signed.NBH. Ok xong, nhưng khi update thì bị lỗi bạn ơi. Không biết có phải là bản tiếng pháp thì mình phải sửa file samples lại không bạn ? Nếu được trả lời giúp mình hén, cảm ơn bạn.

Bản tiếng gì thì địa chỉ nó cũng vậy. Gửi cho mình 2 cái ảnh 24 x 320 ở 24 bits mà bạn muốn hiển thị, mình sẽ làm rồi gửi ROM cho bạn.

phuhama

@hoatim: bạn đã up rom thành công cho SFR S300+ nên cho mình hỏi 1 ít kinh nghiệm. Và sau khi up rom mới bạn có thể sử dụng được thẻ SIM của hãng mobile khác hay không?

giangp1

Mình đã úp SPL-1.30 Olipro nhưng mỗi khi đưa con Dopod D810 của mình về bootloader thì vẫn thấy SPL-1.07.
Khi úp ROM chạy khoảng 5% thì báo lỗi, máy lại về bootloader và thấy SPL-1.30 Olipro, tiếp tục úp ROM thì bình thường và thành công.
Vậy là sao các bạn?

phamdonghai

Em cũng đang thắc mắc giống anh Kwanlee ở trên. Nếu đã làm Unlock CID, va tạo SSPL 1 lần rồi, giờ làm nữa có sao không? Hoặc là không cần làm nữa thì uprom có an toàn không?
Thanks

phuongtuan

Cho mình hỏi chút. Mình đã Unlock CID thành công, đưa về SuperCID rồi. Mình làm bước Hard SPL như hướng dẫn nhưng cứ bị báo lỗi Update Error. Mình vào Bootloader kiểm tra rồi, vẫn chưa thành công.

Có bác nào biết không, hướng dẫn cho mình với.

Thanks!

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Bạn cứ để nguyên WIN mà UP sau đó phone sẽ đưa về bootloader chọn thừa nhận Hard SPL là OK
Chúc thành công

phuongtuan

Bạn cứ để nguyên WIN mà UP sau đó phone sẽ đưa về bootloader chọn thừa nhận Hard SPL là OK
Chúc thành công

Mình làm được rồi. Cám ơn bác nhiều lắm!

Mình cũng muốn chia sẻ 1 chút kinh nghiệm.

Như hướng dẫn ở trang 1:

Hướng dẫn cách cài đặt Hard-SPL cho TRINITY

Khi cài đặt Hard-SPL, bạn sẽ tránh được rủi ro chết máy có thể xảy ra vì lý do nào đó trong quá trình up Rom (độ an toàn cao hơn SSPL!!!)

1- Tắt activesync ở PC (file -> connection settings -> uncheck "allow USB connections").
2- Nối PPC với PC bằng cáp.
3- Chạy file ROMUpdateUtility.exe trong tệp Hard-SPL-TRIN.zip.
4- Thực hiện đúng quy trình trong màn hình windows trên PC (chọn ‘next’).
5- Khởi động lại máy. Bạn có thể kiểm tra SPL này ở chế độ bootloader, nó được thể hiện là ‘1.20.Olipro’.

Nếu mình làm đúng như bước 1 thì đều bị báo lỗi. Theo như hướng dẫn của bác dvha79 mình cứ để nguyên WIN và không tắt activesync ở PC thì Ok.

Không biết có bác nào bị giống mình không nữa.

tda

Chào mọi người, mình đang có dự định up Rom cho con SFR S300+ . Mình dang thực hiện bước đầu tiên đó là Unlock CID cho nó, nhưng file HTC_Trinity_SIM_CID_Unlock_v1.zip không tải được do server ftp của diễn đàn xda-developers.com bị lỗi.
Vậy nên bạn nào có file này thì cho mình xin, mình cũng đang tìm hiểu các trình tự để up một bản ROM, có gì mình sẽ hỏi mọi người thêm.
À, cho mình hỏi các bản ROM trên diễn đàn pdaviet.net là chỉ chứa hệ điều hành WM hay chứa cả IPL-SPL + Radio ? Up các bản ROM trên diễn đàn có can thiệp vào IPL/SPL của máy ko ?
Và bạn nào có bản ROM gốc của máy SFR S300+ tiếng pháp thì cho mình xin luôn nhé, mình tìm mãi trên mạng mà ko thấy.

PhamNhatThanh

Rom trên PV chỉ chứa OS hoàn toàn không có IPL-SPL + Radio, ROM trên diễn đàn không có can thiệp vào IPL/SPL của máy

tda

Cảm ơn bạn, vậy bạn có file HTC_Trinity_SIM_CID_Unlock_v1.zip không cho mình xin, mình đang tìm công cụ này để unlock CID nhưng không tìm đc.

lala89

Chào các bạn,
Mình mong được các bạn giúp đỡ giải đáp một số thắc mắc.
Hiện mình đang dùng con HTC S300+ và đây là thông số của nó :

Trin100
IPL-0.50

Trin100 MFG
SPL-1.30.Olipro

Rom vesion :eLiAs2.14WWE (WM 6.1 Elegance edition 2.14 WWE)
Radio version : 1.50.08.11
Protocol version : 32.83.7020.20H

Vấn đề là mình đã thử unlock Sim để dùng Sim của Vietnam, nhưng mình không thành công. Và mặc dùng trong quá trình unlock Sim không có vấn đề gì và nó báo là đã unlock Sim thành công. Mình đã thử đi thử lại vài lần nhưng mình vẫn không thể dùng Sim của Vietnam.
Rất mong được các bạn cùng chia sẻ thông tin và cảm ơn các bạn đã quan tâm và giúp đỡ.

Chúc các bạn một ngày vui vẻ!

cupa345

Máy mình khi đưa về boot loader với các thông số sau:
TRIN100
IPL-0.50
TRIN100
SPL-1.07.0000
HIên máy mình đàng dùng rom Black&Blue V1.mình muốn up rom mới cho thì với các thông trên mình cần phải làm gì
mong các bạn giúp đỡ

Nemmatlanh

Máy mình khi đưa về boot loader với các thông số sau:
TRIN100
IPL-0.50
TRIN100
SPL-1.07.0000
HIên máy mình đàng dùng rom Black&Blue V1.mình muốn up rom mới cho thì với các thông trên mình cần phải làm gì
mong các bạn giúp đỡ

Với thông số này là máy bạn chưa được HardSPL,bạn nên quay ra ngoài vào Thread hướng dẫn Unlock CID để tìm hiểu Up HardSPL vào nhé.Sau khi Up hardSPL thì UpRom sẽ an toàn hơn nhiều đó :)

cupa345

Hôm nay bạn mình mang tới một con trinity hàng Pháp
Boot loader với các thông số như sau
...
IPL -0.50
...
SPL-9.99.cp

Mình đã thực hiện như trên để đưa về SPL-3.03 nhưng không được
Quá trình up vẫn bình thường(Quá trình ghi lên máy chỉ diễn ra trong 1s:-??)
Trước kia thực hiện với máy mình vẫn ok
Mong các bạn giúp mình Thanks

trandaithieugia

Bác Quang và Anh em cho em hỏi ạ. Em đã thực hiện bước coppy Trin_Unlock_v1.exe vào D810 và chạy nó. nó báo đã thành công, vậy có phải em đã unlock CID được rồi phải không ạ?

krutoi

Bác Pham Quang cho em hỏi với
E có con P3600
Thông số bootloader
TRIN100
IPL-1.00

TRIN100
SPL-3.03.0000

Đã unlock CID, nhưng đến phần Hard-SPL thì chỉ đến được đoạn bước 6 (bắt đầu nạp ROM), 0% là báo lỗi Error 260 (could not connect to PDA)
Làm với bản HSPL 1.2 và 1.3 đều ko được (Đa dùng cả 2 cách là tắt và mở active sync rồi ah)
Có cách nào xử lý đươc ko bác?

Thank bác

Chỉnh sửa cuối: