• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn bằng hình ảnh quá trình ROOT và Up ROM cook cho IncredibleS

Phoenix

Đầu tiên các bạn xem hướng dẫn chi tiết cách S-OFF, Recovery và Root của bác Quang ở đây
http://www.pdaviet.net/showthread.php?144097-HƯỚNG-DẪN-S-OFF-RECOVERY-amp-ROOT-CHO-HTC-INCREDIBLE-S
Hình ảnh minh hoạ:

Sau khi có Ship S-OFF thì tiến hành Eng S-Off theo bài viết này:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1070348.
Hình ảnh khi đã chuyển sang Eng S-Off:

Sau khi đã có recovery:

Bắt đầu cài Rom cook:
Khi đã khởi động lại phone với chế độ boot loader, chọn recovery >> wipe data:

Bắt đầu cài Rom cook (Rom dạng file *.zip đã được copy vào sdcard):

VÀ ĐÂY LÀ HÌNH ẢNH ROM SENSE 3.5:

Đã xong, chúc các bạn cài được một bản Rom tốt nhất!

Chỉnh sửa cuối:

Son_Do

Well-Known Member
Bạn có thể cho biết tác dụng của Eng S-Off không? Nó khác Ship S-Off ở điểm nào? Mình có đọc bên XDA nhưng cũng không hiểu gì nhiều.
Cám ơn bạn

venusian

Moderator
Bạn có thể cho biết tác dụng của Eng S-Off không? Nó khác Ship S-Off ở điểm nào? Mình có đọc bên XDA nhưng cũng không hiểu gì nhiều.
Cám ơn bạn
Của bạn đây:
S-OFF

* S-OFF đơn giản nó là SECURITY OFF ( Tắt Bảo vệ )
*Máy HTC mới bây h đc cài 1 chip để chống uprom và update vào System nên chúng ta cần s-off để tắt chip đó đi >>> Mới có thể UP ROM và Update System (Kernel, Radio....)
*Nếu S-ON khi vào recovery sẽ thấy hình điện thoại với dấu Tam giác và Chấm tham Đỏ
*Với S-OFF sẽ có 2 khái niệm là ENG S-OFF và SHIP S-OFF

a) ENG S-OFF (engineering S-Off ):

* Nó có tác dụng là cài đặt một hboot img mới lên điện thoại của bạn, đặt Memory Card (Thẻ nhớ) vào bên trong S-OFF lúc khởi động >>> Nó có thể qua được bước Check Security >>> Bạn có thể ROM Cook, cài các file Update.zip (Sẽ nói ở phần sau) vào hệ thống....
* Nó không có tác dụng với việc bạn muốn update RADIO hoặc các ROM SHIP của các nhà mạng khác (ROM SHIP thì bao giờ cũng kèm RADIO)
* Khi bạn UP ROM SHIP (Đúng phiên bản hỗ trợ cho máy của bạn) thì nó sẽ mất và trở lại là S-ON

b) SHIP S-OFF ( Radio S-Off)

*Với SHIP S-OFF (Radio S-Off) thì nó sẽ tắt hoàn toàn chế độ bảo mật (Security) của Desire HD và điều này cũng đồng nghĩa với việc bạn có thể up các bản Rom, Radio (SHIP)của các Nhà mạng khác nhau và các bản Rom Cook, update System vô tư.
*Trạng thái này có tính bền vững
- Nó sẽ không bị mất đi khi bạn up ROM SHIP

Phoenix

Dạo này mấy cái host up ảnh thế nào ấy nhỉ, không up ảnh full lên được....

kenny1502

cho mình hỏi : nếu mình up ROM ship của nhà mạng, nếu máy minh đang ENG-OFF hoặc SHIP - ON thì sẽ bị nâng Radio, nếu bị nâng radio có thể dẫn đến mất sóng đúng ko bạn :-?? (nếu bị thì chỉ bị loại CDMA/GSM hay cả GSM bị luôn) , radio bị nâng lên có nghiêm trọng ko . Thanks đã đọc :)

Phoenix

cho mình hỏi : nếu mình up ROM ship của nhà mạng, nếu máy minh đang ENG-OFF hoặc SHIP - ON thì sẽ bị nâng Radio, nếu bị nâng radio có thể dẫn đến mất sóng đúng ko bạn :-?? (nếu bị thì chỉ bị loại CDMA/GSM hay cả GSM bị luôn) , radio bị nâng lên có nghiêm trọng ko . Thanks đã đọc :)

Nếu đang là Eng S-OFF hay Ship S-OFF mà bạn up Rom ship sẽ bị mất S-OFF, không ảnh hưởng đến sóng của mạng.

kenny1502

cho mình hỏi câu nữa là Eng S-OFF thì có lợi gì so với Ship S-OFF, theo mình biết thì ENG S-OFF có lợi hơn khi muốn cho máy quay lại như lúc xuất xưởng, còn SHIP S-OFF thì phải nhớ CID :-??

Phoenix

cho mình hỏi câu nữa là Eng S-OFF thì có lợi gì so với Ship S-OFF, theo mình biết thì ENG S-OFF có lợi hơn khi muốn cho máy quay lại như lúc xuất xưởng, còn SHIP S-OFF thì phải nhớ CID :-??

Của bạn đây
a) ENG S-OFF (engineering S-Off ):

* Nó có tác dụng là cài đặt một hboot img mới lên điện thoại của bạn, đặt Memory Card (Thẻ nhớ) vào bên trong S-OFF lúc khởi động >>> Nó có thể qua được bước Check Security >>> Bạn có thể ROM Cook, cài các file Update.zip (Sẽ nói ở phần sau) vào hệ thống....
* Nó không có tác dụng với việc bạn muốn update RADIO hoặc các ROM SHIP của các nhà mạng khác (ROM SHIP thì bao giờ cũng kèm RADIO)
* Khi bạn UP ROM SHIP (Đúng phiên bản hỗ trợ cho máy của bạn) thì nó sẽ mất và trở lại là S-ON

b) SHIP S-OFF ( Radio S-Off)

*Với SHIP S-OFF (Radio S-Off) thì nó sẽ tắt hoàn toàn chế độ bảo mật (Security) của Desire HD và điều này cũng đồng nghĩa với việc bạn có thể up các bản Rom, Radio (SHIP)của các Nhà mạng khác nhau và các bản Rom Cook, update System vô tư.
*Trạng thái này có tính bền vững
- Nó sẽ không bị mất đi khi bạn up ROM SHIP

Tuỳ vào sở thích của từng người mà chọn thế nào cho phù hợp. Nếu muốn nghịch và muốn thử rất nhiều Rom của các dòng máy khác nhau thì bạn có thể để Ship S-OFF chứ không chuyển sang Eng S-OFF nữa!

cllovely

cho mình hỏi còn HTC IS của verizon phân phối xách tay về vn dùng cả 2 mạng cdma và gsm có thể root + up rom bt như các máy # không bạn ?

muacuoithu16

Chào Bác, Bác Cho e hỏi bây giờ e muốn up lại Room gốc của con incredible s thì làm như thế nào? E ko rành lắm, e vừa up thành công bản 2.3.4 của bác truongban xong, nhưng vào Market cứ bắt thoát ra, vậy nên e muốn về rom gốc. Máy e đã rot.
Mong Bác chỉ giúp nhé, máy e bản châu âu thì fai.
Thank bác trước nha!:D

Phoenix

Chào Bác, Bác Cho e hỏi bây giờ e muốn up lại Room gốc của con incredible s thì làm như thế nào? E ko rành lắm, e vừa up thành công bản 2.3.4 của bác truongban xong, nhưng vào Market cứ bắt thoát ra, vậy nên e muốn về rom gốc. Máy e đã rot.
Mong Bác chỉ giúp nhé, máy e bản châu âu thì fai.
Thank bác trước nha!:D

Nếu máy đã hack rồi thì nhiều ROM cho bạn lựa chọn lắm, bạn qua bên xda chọn lấy một Rom mà mình thích down về. Từ hồi xài sense 3.0 mấy tháng nay mình không quay lại Rom cũ hay sense 2.1 nữa rồi. Giờ đang test một bản Rom sense 3.5 (cũng hay hay, nhiều cái mới lạ)....

vietvuong0110

bạn hướng dẫn mình cài eng s off với. cái kia bằng tiếng anh mình ko hiểu gì cả... nếu cài ko thành công có bị die máy ko bạn... thank bạn nha.

Son_Do

Well-Known Member
Vẫn up được bạn à, tuy nhiên nên cài Eng S-OFF để có thể test thử các Radio với kernel khác nhau.
Mình vẫn không hiểu, máy mình đang S-Off vẫn up radio và kernel ầm ầm đâu cần phải chuyển qua ENG-OFF. S-Off còn có cái lợi là up được cả rom ship chứ Eng-off mà up lại rom ship đúng phiên bản hỗ trợ là nó lại quay về S-ON.

Phoenix

Mình vẫn không hiểu, máy mình đang S-Off vẫn up radio và kernel ầm ầm đâu cần phải chuyển qua ENG-OFF. S-Off còn có cái lợi là up được cả rom ship chứ Eng-off mà up lại rom ship đúng phiên bản hỗ trợ là nó lại quay về S-ON.

Có thể mình hơi nhầm chút, nhưng đúng là nếu để Eng-OFF up đúng Rom ship thì sẽ quay về S-ON.

thanh_bob

em muốn làm eng-off nhưng vào link trên xda (như trong bài hướng dẫn) thì link ENGHboot for Vivo lại die, bác Phoenix hay bác nào có file share cho em với ah