• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Hướng dẫn các bước chuyển đổi giữa Rom MAGLDR và cLK hoặc ngược lại.

ntt2006

Như các bạn đã biết hiện tại chạy Nand trên HD2 có 2 chế độ MAGLDR và cLK. Mỗi loại đều có ưu nhược điểm của nó, với MAGLDR thì dễ cài đặt nhưng khởi động phải qua màn hình GOGOGO khá lâu và khi sạc pin thì máy phải luôn luôn trong trạng thái POWER ON. Còn cLK thì hơi khó cài đặt nhưng nó lại cho chúng ta cảm giác giống như Android nguyên bản vì hổ trợ fastboot và sạc pin không cần mở máy trạng thái POWER ON.

Ngoài ra việc phát hành HD2 NAND TOOLKIT của tác giả skubedi bên XDA đã đưa ra nhiều giải pháp tiện ích cho người dùng HD2 trong đó có việc chuyển đổi giữa 2 chế độ MAGLDR và cLK trên cùng 1 bản Rom mà trước đó mình nghĩ sẽ không thực hiện được.

Bây giờ mình sẽ giới thiệu cách thực hiện theo hướng dẫn của tác giả skubedi.

I) Chạy Rom MAGLDR trên cLK (Trường hợp Rom MAGLDR chưa cài đặt).
Các bước thực hiện như sau :
1- Các bạn cần down Nand Toolkit v3.96 tại đây
2- Giải nén Toolkit và chạy HD2_Installer.exe

3- Tại giao diện chạy Wipe (Task29)

4- Thực hiện theo các bước trên Toolkit để Task29 cho đến khi hoàn thành. Sau đó các bạn đưa máy về Bootloader để tiếp tục bước kế tiếp.

5- Chọn cLK Repartition, System Partition Size, Cache Size và nhấn Repartition Button.
Thông số System Partition Size thông thường của các bản Rom
120 MB cho AOSP Roms
150 MB cho Cyanogenmod/Miui Roms
450 MB cho Sense Roms
(Ngoài ra thì các bạn theo hướng dẫn của bản Rom để chọn thông số cho phù hợp)

6- Nhấn OK để tiếp tục.

7- Thực hiện các bước đề cài đặt cLK.

8- Sau khi cài đặt xong thì máy sẽ reboot lại và các bạn thấy dòng [XXX] fastboot: processing commands là xem như đã cài đặt cLK ok.

9- Chọn cLK Install Recovery và nhấn Update.

10- Nhấn Yes để tiếp tục.

11- Thực hiện theo màn hình PC để cài đặt.

12- Download theo link bên dưới
13- Vào Recovery -> "mounts and storage" -> "USB Mount" -> Copy file vừa down và Rom MAGLDR bạn cần cài đặt vào SD card -> Unmount -> Nhấn nút back đề trở lại.

14- Chọn "install zip from sdcard" và cài đặt Rom.

15- Sau đó cài đặt file đã down

16- Khởi động lại máy và OK.

II) Chuyển từ MAGLDR đến cLK không mất dữ liệu (Trường hợp Rom MAGLDR đã cài đặt trên phone).

Các bước thực hiện như sau :
1- Các bạn cần down Nand Toolkit v3.96 tại đây
2- Giải nén Toolkit và chạy HD2_Installer.exe

3- Vào MAGLDR -> Recovery -> Backup và Restore và chọn Backup bản Rom đã cài đặt trên Nand vào thẻ nhớ, phải chắc rằng thẻ nhớ của bạn đủ chổ trống.
4- Tại giao diện chạy Wipe (Task29)

5- Thực hiện theo các bước trên Toolkit để Task29 cho đến khi hoàn thành. Sau đó các bạn đưa máy về Bootloader để tiếp tục bước kế tiếp.

6- Chọn cLK Repartition, System Partition Size, Cache Size và nhấn Repartition Button.
Thông số System Partition Size thông thường của các bản Rom
120 MB cho AOSP Roms
150 MB cho Cyanogenmod/Miui Roms
450 MB cho Sense Roms
(Ngoài ra thì các bạn theo hướng dẫn của bản Rom để chọn thông số cho phù hợp)

7- Nhấn OK để tiếp tục.

8- Thực hiện các bước đề cài đặt cLK.

9- Sau khi cài đặt xong thì máy sẽ reboot lại và các bạn thấy dòng [XXX] fastboot: processing commands là xem như đã cài đặt cLK ok.

10- Chọn cLK Install Recovery và nhấn Update.

11- Nhấn Yes để tiếp tục.

12- Thực hiện theo màn hình PC để cài đặt.

13- Download file bên dưới
14- Vào Recovery -> "mounts and storage" -> "USB Mount" -> Copy file vừa down vào SD card -> Unmount -> Nhấn nút back đề trở lại.
15- Chọn "backup and restore" -> restore file Rom đã backup trước đó.
16- Chọn "install zip from sdcard" và cài đặt file đã down trước đó.
17- Sau đó cài đặt file đã down.

Nguồn từ XDA tác giả skubedi.

Chỉnh sửa cuối:

odonnell

Bạn đã test thử cách này chưa? Có vào được 3G không?

Xin thông báo em đã có 3G rồi. Chỉ cần enable cái PPP lên thôi là chạy tuốt ... theo cảm nhận riêng 3g PPP chạy nhanh hơn RMNET. May mắn là em chạy Raf4.02 có sẵn PPP + RMNET + Script để switch between PPP & RMNET.

lungtung

Không có cách nào để chuyển bản rom từ cmw thành clk ở bên ngoài rồi copy vào the mà cài đặt khi trên đt đã có sẵn clk hả bạn .

odonnell

Không có cách nào để chuyển bản rom từ cmw thành clk ở bên ngoài rồi copy vào the mà cài đặt khi trên đt đã có sẵn clk hả bạn .

Thực ra là được bác ah? Nếu để ý kỹ thì sẽ thấy clk co 1 file boot.img chứa 2 file initrd.gz và zImage và trong cmw cũng vậy có 1 folder boot chứa 2 file trên. Về cơ bản bác có thể dùng UltraISO compress 2 file trên thành 1 file boot.img rồi bỏ vào rom cwm là đc. Hoặc có thể dùng ADB của android push 2 file trên vào Nand trước khi flash recovery (copy 2 file trên vào folder Android của bác) = lệnh sau:

fastboot -c "" -b 0x11800000 flash:raw boot zImage initrd.gz

fastboot flash recovery cLK_recovery.img

fastboot reboot

(nhớ copy initrd.gz + zImage vào folder android trên máy bác trước nhé rồi mới flash recovery)

Sau khi up rom clk xong đừng vào android vội mà hãy về fastboot tiếp rồi chạy lại lệnh:
fastboot -c "" -b 0x11800000 flash:raw boot zImage initrd.gz
fastboot reboot

Enjoy :D

lungtung

http://www.megashare.vnn.vn/download.php?id=B25E3C82304
http://www.megashare.vnn.vn/download.php?id=149CABA2304
Bài 1 của chủ topic mình thấy có 2 link file đính kèm như trên, mở ra đều là cái :charan_05152011_cLK_ppp_cache.zip và đều có cùng dung lượng : 4.34M
Làm ơn cho mình hỏi nó có giống nhau không hay bắt buộc phải down cả 2 lần và mỗi cái dùng cho 1 loại khác nhau theo hướng dẫn ( đã có rom CWM và chưa có rom CWM cài trên máy)

ntt2006

http://www.megashare.vnn.vn/download.php?id=B25E3C82304
http://www.megashare.vnn.vn/download.php?id=149CABA2304
Bài 1 của chủ topic mình thấy có 2 link file đính kèm như trên, mở ra đều là cái :charan_05152011_cLK_ppp_cache.zip và đều có cùng dung lượng : 4.34M
Làm ơn cho mình hỏi nó có giống nhau không hay bắt buộc phải down cả 2 lần và mỗi cái dùng cho 1 loại khác nhau theo hướng dẫn ( đã có rom CWM và chưa có rom CWM cài trên máy)

Hai file trên là mình down từ chính topic bên XDA, mình sợ dựa link mirror qua đây sẽ không down được nên mình up lên host khác thôi,bạn có thể tham khảo thêm bên XDA.

tuaneti

Đến dòng lệnh khi cài Recovery nó bảo là tắt máy, Giữ phím Power và Back, khi hiện lên màn hình thì nhấn 1 phím bất kỳ để tiếp tục thì nó cứ ở mãi màn hình
< Witing For device > mặc dù đã kết nối điện thoại với PC. có bác nào bị thế không và cách khắc phục ? Thanks !

P/S đã tự khắc phục thành công Và đây là giải Pháp :
Nguyên nhân : Vì dùng WinXP nên Driver Android USB chưa nhận. Điều này không hề xảy ra trên Win7 vì Win7 Update Driver rất tốt và chủ thớt dùng Win7 nên không gặp bệnh này. Đề nghị chủ thớt Update tip lên cho anh em WinXP. (Chủ thớt hướng dẫn quá sơ sài vì chỉ Post nguyên gốc từ XDA)

Bác nào dùng WinXP thì tải thêm Driver USB Cho Android Ở ĐÂY , Giải nén và click chuột phải vào My Computer vào Manager Device rồi tiến hành Update driver và trỏ đến thư mục vừa giải nén trên là được.
Từ bước 12 sang Bước 13 thì muốn vào Recovery giữ phím Home + Power !

Chỉnh sửa cuối:

tuaneti

Xong ! Chả biết lúc Backup làm sao mà khi Restore MD5Mismath !. Thể là đi hết cả chì lẫn chài. Bao nhiêu dữ liệu, soft đi sạch. Trong 3 bản Backup chỉ 1 bản dùng được. Mà rõ ràng 2 bản Backup cuối cùng Backup ok rồi. Không baó một lỗi nào vậy mà vẫn lỗi. Cái này còn nhiều lỗi quá. Warning !! Warning !!!Warning !!!Warning !!!

Khuyến cáo : Nếu bác nào muốn sử dụng Tip 2 tức Chuyển Rom từ MAGLDR sang cLK mà muốn giữ lại dữ liệu thì sau khi Backup xong thử Restore lại luôn. Nếu lỗi thì cố gắng Backup lại vài lần xem sao. Minh đang nghi là thẻ nhớ của mình Rởm nên khi Backup thành công xong Restore vẫn lỗi như thường.

---> Đã tìm ra nguyên nhân là sau khi Backup bằng Recovery xong tuyệt đối không được thay tên File backup trong thư mục ClockWorkMod, Rất nhiều ng thay tên cái này để đặt lại tên Rom cho dễ nhớ, Nhưng sau khi thay xong thì không Restore lại được đâu !

Chỉnh sửa cuối:

ntt2006

Đến dòng lệnh khi cài Recovery nó bảo là tắt máy, Giữ phím Power và Back, khi hiện lên màn hình thì nhấn 1 phím bất kỳ để tiếp tục thì nó cứ ở mãi màn hình
< Witing For device > mặc dù đã kết nối điện thoại với PC. có bác nào bị thế không và cách khắc phục ? Thanks !

P/S đã tự khắc phục thành công Và đây là giải Pháp :
Nguyên nhân : Vì dùng WinXP nên Driver Android USB chưa nhận. Điều này không hề xảy ra trên Win7 vì Win7 Update Driver rất tốt và chủ thớt dùng Win7 nên không gặp bệnh này. Đề nghị chủ thớt Update tip lên cho anh em WinXP. (Chủ thớt hướng dẫn quá sơ sài vì chỉ Post nguyên gốc từ XDA)

Bác nào dùng WinXP thì tải thêm Driver USB Cho Android Ở ĐÂY , Giải nén và vào Manager Device tiến hànhUpdate driver và trỏ đến thư mục vừa giải nén trên là được.
Từ bước 12 sang Bước 13 thì muốn vào Recovery giữ phím Home + Power !

Đúng là mình đã thực hiện trên Win7 Ultimate nên không gặp phải vấn đề driver như bạn gặp phải và mình thực hiện đúng những gì mình đã ghi ở trên và thành công.

lungtung

Xong ! Chả biết lúc Backup làm sao mà khi Restore MD5Mismath !. Thể là đi hết cả chì lẫn chài. Bao nhiêu dữ liệu, soft đi sạch. Trong 3 bản Backup chỉ 1 bản dùng được. Mà rõ ràng 2 bản Backup cuối cùng Backup ok rồi. Không baó một lỗi nào vậy mà vẫn lỗi. Cái này còn nhiều lỗi quá. Warning !! Warning !!!Warning !!!Warning !!!

Khuyến cáo : Nếu bác nào muốn sử dụng Tip 2 tức Chuyển Rom từ MAGLDR sang cLK mà muốn giữ lại dữ liệu thì sau khi Backup xong thử Restore lại luôn. Nếu lỗi thì cố gắng Backup lại vài lần xem sao. Minh đang nghi là thẻ nhớ của mình Rởm nên khi Backup thành công xong Restore vẫn lỗi như thường.
Có thể tại bạn đổi tên của folder nó cũng bị thế.
Trước mình bị y như bạn vì cái tội thêm kí tự vào vd : cmylxgo chẳng hạn, để phân biêt các bản backup của các rom khác nhau mà. Xóa phần tên thừa đi la ok ngay

Chỉnh sửa cuối:

lungtung

Hai file trên là mình down từ chính topic bên XDA, mình sợ dựa link mirror qua đây sẽ không down được nên mình up lên host khác thôi,bạn có thể tham khảo thêm bên XDA.

Ý mình định hỏi là 2 file đó giống nhau, dùng chung được hay phải down cả 2 dùng cho 2 trường hợp

tuaneti

Có thể tại bạn đổi tên của folder nó cũng bị thế.
Trước mình bị y như bạn vì cái tội thêm kí tự vào vd : cmylxgo chẳng hạn, để phân biêt các bản backup của các rom khác nhau mà. Xóa phần tên thừa đi la ok ngay

Ồ chính xác là mình có thay tên để phân biệt Rom. Nhưng oái ăm là cái bản Recover thành công cũng là bản thay tên. Nhưng hình như là thay tên bằng Rom Manager tích hợp trong Rom của NDT hay download trên market. Chắc đầu cua tai nheo nó nằm ở đây đây. Phải test lại mới được. Nhưng mỗi tội lười ! :D . Mà cách phân biệt tên của bạn còn cứu chữa được bằng cách xóa tên thừa chứ mình thì .... Vì thay toàn bộ chứ không thêm bớt gì. Muốn lấy lại tên làm sao mà nhớ nổi chứ :D

lungtung

Ồ chính xác là mình có thay tên để phân biệt Rom. Nhưng oái ăm là cái bản Recover thành công cũng là bản thay tên. Nhưng hình như là thay tên bằng Rom Manager tích hợp trong Rom của NDT hay download trên market. Chắc đầu cua tai nheo nó nằm ở đây đây. Phải test lại mới được. Nhưng mỗi tội lười ! :D . Mà cách phân biệt tên của bạn còn cứu chữa được bằng cách xóa tên thừa chứ mình thì .... Vì thay toàn bộ chứ không thêm bớt gì. Muốn lấy lại tên làm sao mà nhớ nổi chứ :D
thay tên cả như ban thì lấy lại tên gốc hơi khó, nhưng có thể thử đặt tên theo cấu trúc đúng như của nó lúc mới backup xem sao. Có trường hợp mình đổi tên rồi khi restore vẫn được như thường, nhưng có lúc nó lên cơn lại không được, đổi lại tên gốc thì ok.
Bạn đã làm thành công chuyển đổi như hướng dẫn chưa? Mình đang test thử không biết có được không nữa.

tuaneti

thay tên cả như ban thì lấy lại tên gốc hơi khó, nhưng có thể thử đặt tên theo cấu trúc đúng như của nó lúc mới backup xem sao. Có trường hợp mình đổi tên rồi khi restore vẫn được như thường, nhưng có lúc nó lên cơn lại không được, đổi lại tên gốc thì ok.
Bạn đã làm thành công chuyển đổi như hướng dẫn chưa? Mình đang test thử không biết có được không nữa.

Tất nhiên là mình đã nghĩ ra phương án rùi. Backup lại một bản xem cấu trúc nó ntn. Nó chỉ khác ngày created thui. Và từ đó xem cái ngày mình tèo là ngày nào và thay là xong.
p/s : Nghĩ mãi không ra ngày tèo hóa ra nó là cái ngày mình viết bài trên topic. :D . Nhưng cuối cùng cũng chẳng để làm gì nữa rùi vì đã cài lại hết mọi thứ. Ngại nhất cái món soft thui. Mà có phần mềm nào tự động Install một loạt file APK cũng một lúc không bác. Tức là Auto nhé chứ không phải là Switch sang cái bảng để ok từng cái một. Bác sưu tầm được thì Share em với nha . Tks ! ( Mà bác cũng ngủ muộn nhỉ )

Chỉnh sửa cuối:

lungtung

titaniupm donate cái này ấn 1 phát nó restore lại hết các phần mềm mình đã cài, kể cả data của phần mềm, các thiết lập của phần mềm luôn :))

tuaneti

titaniupm donate cái này ấn 1 phát nó restore lại hết các phần mềm mình đã cài, kể cả data của phần mềm, các thiết lập của phần mềm luôn :))

ồ quên. Thế mà khong nghĩ ra. Trước toàn dùng titanium uninstall soft hệ thống thui, Ít khi dùng Backup mà cũng không nghĩ là Click 1 phát ăn ngay. Để chọc ngoáy tý xem. Mà cái khoản lọc Apps cài thêm là phải nghiên cứu đã. Backup app hệ thống làm chi :D

P/S : Titanium cũng chỉ Restore thủ công thôi, Được cái là Restore được Data Soft. Có cái này bên tinh tế restore 1 nhát hết ngay nè :http://www.tinhte.vn/tin-tuc-gioi-t...trinh-cai-dat-tu-dong-apk-cho-android-727651/

Chỉnh sửa cuối: