• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CÁC BƯỚC UPGRADE ROM CHO OMNIA I900

hlp

sáng hnay mới úp thử bản rom i900 DXHK1 thì vẫn úp ddc cả phần phone bình thường..vẫn láp và cổng usb đó...:-/

ngongiosau

Các bác cho e hỏi máy e chưa unlock sim thì có thể dùng các bước này vừa unlock sim vừa up rom được ko nhỉ? Mình ko hiểu rõ lắm có hỏi gì ngớ ngẩn mong các bác bỏ qua, thanks các bác nhiều

zont208

:(( em up rom cho nó nhưng hình như đến bước2 thi phai nó hiện ra thông báo
: please manually turn on the device Mà máy thì không mỏ lên được. có phải no die rui hok co ai biet cách khắc phục chi em zoiz :(:)(:)((

PhamQuang

Manager
:(( em up rom cho nó nhưng hình như đến bước2 thi phai nó hiện ra thông báo
: please manually turn on the device Mà máy thì không mỏ lên được. có phải no die rui hok co ai biet cách khắc phục chi em zoiz :(:)(:)((

Chọc Reset và tiến hành lại từ đầu.
Nếu bước 2 tức là là bạn mới qua bước chuẩn bị, đã Up gì vào máy đâu mà máy die được???

zont208

:(( cái quan trọng là no hổng lên nua, em ấn mãi nút khởi động ma máy vẫn không co hiện tượng gì, chỉ toàn 1 màu đen chết chóc :(( ( hok phải do pin zi em đã nạp đầy rùi ):((

hình như em cài rùi thi phải nhưng cài xong bước đầu thi máy ngủm, nếu trường hợp xấu nhất xảy ra thi co thể chũa đc hok :(

PhamQuang

Manager
:(( cái quan trọng là no hổng lên nua, em ấn mãi nút khởi động ma máy vẫn không co hiện tượng gì, chỉ toàn 1 màu đen chết chóc :(( ( hok phải do pin zi em đã nạp đầy rùi ):((

hình như em cài rùi thi phải nhưng cài xong bước đầu thi máy ngủm, nếu trường hợp xấu nhất xảy ra thi co thể chũa đc hok :(

Rất muốn không nhầm nhưng đành phải chia buồn cùng bạn, có lẽ máy của bạn đã bị "dính thành cục gạch" rồi. Bạn Up trên XP hay Vista?
Bạn tháo PIN, lắp lại, chọc Reset có phải chỉ thấy có đèn đỏ không?
Nếu đúng, bạn hãy để vậy 1,2 giờ xem sao, có thể nó sẽ tự sống lại.
Ngược lại thì .... đưa đến bảo hành mà thôi.

PhamQuang

Manager
Những ai sử dụng Omnia i900, trước khi có ý định Update ROM, một công việc rất thú vị, nhưng tôi khuyên hãy nên đọc kỹ 4 bài đầu tiên tôi vừa hoàn thành, nhất là với những bạn chưa thật sự thành thạo.
Tất cả các bài trên đều dựa trên kinh nghiệm cá nhân + tham khảo các thông tin từ các forum khác.

LIENHUONG

@ to PhamQuang: Quái lạ nhỉ :-? Sao mọi ng up rom cứ chết phần phone hoặc die nhỉ :( Cháu up vèo vèo :p Cháu nghĩ 90% là do máy tính thôi, 9% do cái SS driver, 1% do khách quan :D

@to zont208: Nếu bạn ở HN bạn thử mang qua chỗ bạn mình up lại thử xem (mình gửi PM cho bạn sđt của bạn mình - bảo là bạn Liên Hương) biết đâu lại được ;;) nếu ko được thì mang tới TT cũng chưa muộn :)

PhamQuang

Manager
@ to PhamQuang: Quái lạ nhỉ :-? Sao mọi ng up rom cứ chết phần phone hoặc die nhỉ :( Cháu up vèo vèo :p Cháu nghĩ 90% là do máy tính thôi, 9% do cái SS driver, 1% do khách quan :D

@to zont208: Nếu bạn ở HN bạn thử mang qua chỗ bạn mình up lại thử xem (mình gửi PM cho bạn sđt của bạn mình - bảo là bạn Liên Hương) biết đâu lại được ;;) nếu ko được thì mang tới TT cũng chưa muộn :)

Trong bài 2 hay 3 mình đã có nói rồi đó.
Do ROM mới, tích hợp sẵn Driver, nhưng Driver nhận cổng USB dưới 10 đó.
Thường các máy tính xách tay (laptop) đời mới, cổng USB số nhỏ chiếm hết cho các chức năng khác nên các cổng USB bị đẩy lên trên 10, Tool không nhận ra.
Mình có 3 máy thì 1 máy bị như vậy, không thể Update Phone được., toàn báo lỗi. Nhưng chẳng sao cả, chờ nó lỗi xong hết, rút ra, HR lại là xong, càng nhanh.
Nếu cần Up GSM mới, thì mang sang máy cũ hơn 1 tý, Up được ngay.
Chính cái "Download Failed" đó lại giúp mình Up ROM nhanh hơn, vì ko phải up phone mà. :D
Vì vậy mới Build ROM nhanh được. :D

hlp

cho cháu hỏi, cháu có thể ko úp phần phone.bin mà chỉ úp pda.bin và custumer.csc ddc ko ạ?

blue_sea

Bác PhamQuang cho cháu hỏi chút!Cháu up dc ROM rồi nhưng sau đó camera không chạy!Cháu thấy trên hướng dẫn bác có viết là camera có thể không chạy trong 5 phút hoặc hơn! Nhưng cháu bật camera lên thi máy loading một lúc rồi tự động thoát ra ngoài.Cháu làm lại mấy lần vẫn vậy!Như thế có phải là bình thường không ah?? Nếu không có cách nào để sửa không bác??

PhamQuang

Manager
Bác PhamQuang cho cháu hỏi chút!Cháu up dc ROM rồi nhưng sau đó camera không chạy!Cháu thấy trên hướng dẫn bác có viết là camera có thể không chạy trong 5 phút hoặc hơn! Nhưng cháu bật camera lên thi máy loading một lúc rồi tự động thoát ra ngoài.Cháu làm lại mấy lần vẫn vậy!Như thế có phải là bình thường không ah?? Nếu không có cách nào để sửa không bác??

Bước 5:
Sau khi hoàn chỉnh, máy khởi động lại, tốt nhất nên HR lại máy luôn để máy hoạt động tốt hơn với ROM mới.
- Sau khi Up ROM nhớ cài SIM và nhấn *#2470#
- Khoảng 5 phút hoặc đôi khi hơn 1 chút Camera sẽ không hoạt động, nhưng không sao, sau đó mọi việc sẽ bình thường.

blue_sea

Bước 5:
Sau khi hoàn chỉnh, máy khởi động lại, tốt nhất nên HR lại máy luôn để máy hoạt động tốt hơn với ROM mới.
- Sau khi Up ROM nhớ cài SIM và nhấn *#2470#
- Khoảng 5 phút hoặc đôi khi hơn 1 chút Camera sẽ không hoạt động, nhưng không sao, sau đó mọi việc sẽ bình thường.

Cháu cũng HR lại rồi,đợi từ hôm wa đến giờ mà camera vẫn chưa chạy dc bác ah!Cháu đã HR lại 2 lần rồi. Hicc..bác giúp cháu với!

PhamQuang

Manager
Cháu cũng HR lại rồi,đợi từ hôm wa đến giờ mà camera vẫn chưa chạy dc bác ah!Cháu đã HR lại 2 lần rồi. Hicc..bác giúp cháu với!

Bạn chưa nói là máy chạy ROM nào?
Có lẽ hãy Update lại phiên bản ROM ship nào đó chăng?
Update lại ROM và làm đúng quy trình, chắc là sẽ cải thiện camera thôi.

blue_sea

Bạn chưa nói là máy chạy ROM nào?
Có lẽ hãy Update lại phiên bản ROM ship nào đó chăng?
Update lại ROM và làm đúng quy trình, chắc là sẽ cải thiện camera thôi.

Dạ cháu up bản DXHJ1 bác ah!Tìm mái không dc bản mới nên xài bản này!Nhưng nếu bây giờ mà camera nó không chạy thì cháu up lại bản ROM khác có dc không bác?? :(

PhamQuang

Manager
Dạ cháu up bản DXHJ1 bác ah!Tìm mái không dc bản mới nên xài bản này!Nhưng nếu bây giờ mà camera nó không chạy thì cháu up lại bản ROM khác có dc không bác?? :(

Sao lại không? Up bản nào cũng được mà.
Cháu hãy Up bản ROM của trang chủ xem sao.
Nhớ chạy Code Update FW (*#2470#) sau khi up ROM xong nhé.

nvthuy

Chào bác Phạm Quang

Sau khi mình down Rom theo link ở trang 1. Chạy file Exe thì nó vào màn hình Verify Device, nhấn nút thực thi thì nó báo "Incorrect version software. Please check the device". Cái lỗi này giải quyết sao vậy bác. Máy mình mua hàng xách tay, mình xem trong version thì thấy thông tin là: PDA: i900JVHH1/JVHH1 - Phone: i900JVHH1 => version này liệu có chạy ổn ko vì dạo này mình hay bị tình trạng đang nói chuyện thì ko nghe gì hết, phải gọi lại thì ok. Nhưng nói chuyện lâu 1 tí lại ko nghe. Bác có kinh nghiệm nhiều chỉ mình với.
Thanks

kcdbs

Chào bác Phạm Quang

Sau khi mình down Rom theo link ở trang 1. Chạy file Exe thì nó vào màn hình Verify Device, nhấn nút thực thi thì nó báo "Incorrect version software. Please check the device". Cái lỗi này giải quyết sao vậy bác. Máy mình mua hàng xách tay, mình xem trong version thì thấy thông tin là: PDA: i900JVHH1/JVHH1 - Phone: i900JVHH1 => version này liệu có chạy ổn ko vì dạo này mình hay bị tình trạng đang nói chuyện thì ko nghe gì hết, phải gọi lại thì ok. Nhưng nói chuyện lâu 1 tí lại ko nghe. Bác có kinh nghiệm nhiều chỉ mình với.
Thanks

Bạn ấn *#1546792*#

sau đó bạn chọn 'Preconfiguration' với code là *#81230*# sau đó bạn ấn chấp nhận.(bạn chon theo link từ page 1 của bác Phạm Quang thì tải về từ sever Singapore --->chọn Singapore.Nếu từ server nào thì chọn của nước đó là được thôi).:D

(Ý mình là chuyển về vùng phù hợp để upgrade...).Mình tested trên vài máy với lỗi như vậy.

blue_sea

Sao lại không? Up bản nào cũng được mà.
Cháu hãy Up bản ROM của trang chủ xem sao.
Nhớ chạy Code Update FW (*#2470#) sau khi up ROM xong nhé.

Vâng , cháu đợi mấy hôm nữa có bản ROM tiếng Pháp mới rồi up lại bác ah!Giờ dùng tạm không có Camera vậy!Cảm ơn bác đã trả lời cháu! Lần sau cháu up lại có vấn đề gì cháu lại làm phiền bác típ! Cảm ơn bác!

leomai

Xin chào các bác. Em mới bắt đầu sử dụng ppc nên có nhiều thức còn chưa rõ. Mong các bác có thể hướng dẫn thêm. Em có một con Omnia xuất xứ ở Anh và đã unlock. Em kiểm tra trên máy thì có thông số thế này: pda xxhh7/bohh5 và phone là bohh2. Em vẫn chưa hiểu lắm vì thấy hai cái thông số này khác nhau. Em muốn up rom cho nó có được không? Em muốn up rom do bác Phạm Quang đưa lên thì có ảnh hưởng gì không và em phải làm thế nào. Vì em thấy thông thường các bác điều hướng dẫn nên chuyển server về sing thì mới sử dụng được rom có đúng không? Nhưng tại em đang ở Úc cho nên không biết việc chuyển này có ảnh hưởng gì không hay em phải kiếm sever của Úc. Hi vọng các bác có thể giúp em. Cám ơn các bác.

Chỉnh sửa cuối: